[Funland] Bảo Hiểm của bệnh nhân 91

Vuthuychi

Xe tải
Hôm qua đọc VnExpress thấy có tin đã có các Đơn vị Bảo Hiểm nước ngoài đến để làm việc và thanh toán viện phí cho BN 91 ở Bv Nhiệt đới và Chợ Rẫy.
Được biết Vietnam Airline đã xác nhận BN 91 không đó Bảo Hiểm, vậy các Công ty bảo hiểm này từ đâu, theo hiểu biết của mình thì nếu người bệnh đang điều trị bệnh sẽ không thể mua bảo hiểm thời điểm đó. Các Cụ các Mợ có ai biết không ạ.
https://vnexpress.net/benh-nhan-phi-cong-con-nang-4110343.html

Marie Lee

Xe buýt
Bn 91 là phi công người nước ngoài, kiểu gì chả có bảo hiểm. VN Airlines nói không có vì VN airlines không phải đơn vị trực tiếp trả lương và kí hợp đồng với BN91 thì sao.

Minh_Khoi

Xe tải
Được biết Vietnam Airline đã xác nhận BN 91 không đó Bảo Hiểm
Làm gì có chuyện lao động nước ngoài không đóng bảo hiểm ?
Ps. Mà em nghĩ ko có cũng vẫn phải cứu vì cái được nó sẽ lớn hơn cái 3 tỉ , còn ko qua được thì coi như của đi với người

Chỉnh sửa cuối:

xuantien_mobis

Xe lăn
Bệnh nhân mới ký HD với VNA chưa có bảo hiểm, nhưng vẫn còn 2 cái BH của Anh còn hiệu lực tính đến ngày BN này nhập viện, nên auto gia hạn và chi trả chi phí điều trị

Reinhard

Xe buýt
Hôm qua đọc VnExpress thấy có tin đã có các Đơn vị Bảo Hiểm nước ngoài đến để làm việc và thanh toán viện phí cho BN 91 ở Bv Nhiệt đới và Chợ Rẫy.
Được biết Vietnam Airline đã xác nhận BN 91 không đó Bảo Hiểm, vậy các Công ty bảo hiểm này từ đâu, theo hiểu biết của mình thì nếu người bệnh đang điều trị bệnh sẽ không thể mua bảo hiểm thời điểm đó. Các Cụ các Mợ có ai biết không ạ.
https://vnexpress.net/benh-nhan-phi-cong-con-nang-4110343.html
Hôm trước báo chí đăng thế này:
Nguồn tin từ Bộ Y tế cho biết Lãnh sự quán Anh tại TP.HCM đã đề nghị được vào thăm bệnh nhân trong vài ngày tới. Về bảo hiểm của bệnh nhân, hợp đồng giữa đơn vị đại diện tại Việt Nam cho công ty bệnh nhân có bảo hiểm đã hết từ ngày 20-5, còn bảo hiểm của bệnh nhân lại hết hạn vào ngày 1-6.

Cơ quan chức năng của Anh tại Việt Nam cho biết người thân duy nhất của bệnh nhân tại Anh đang xúc tiến việc yêu cầu phía bảo hiểm chi trả phí điều trị và gia hạn bảo hiểm cho bệnh nhân.
Em đoán có thể là bảo hiểm cá nhân của 91 chứ không phải bảo hiểm do công ty (VNA) mua nên VNA cũng không biết rõ? (thấy bảo bệnh nhân cũng vừa bắt đầu làm việc cho VNA qua bên thứ 3 chứ không phải nhân viên VNA). Giờ người nhà của bệnh nhân và ĐSQ làm việc với công ty bảo hiểm nên họ linh động qua làm việc với mình, chắc vậy?

Em không biết luật lao động của nhà mình thế nào, nhưng hôm trước em nhớ VNA có nói bạn này là phi công cho VNA, nhưng không phải nhân viên của VNA mà chỉ làm qua bên trung gian. Trường hợp ấy VNA có phải mua bảo hiểm cho bạn ấy không hay bên trung gian kia phải lo ạ? Đợi chút em gúc tìm lại xem có đúng vậy không hay em nhớ nhầm.

Chỉnh sửa cuối:

Vuthuychi

Xe tải
Bn 91 là phi công người nước ngoài, kiểu gì chả có bảo hiểm. VN Airlines nó không có vì VN airlines không phải đơn vị trực tiếp trả lương và kí hợp đồng với BN91 thì sao.
Đúng rồi, em theo dõi báo nói vì BN này làm Pilot cho VN Airline qua môi giới và mới bay 1 chuyến nên Vn chưa bảo hiểm. Em cũng thấy lạ ghê

dongnat123

[Tịch thu bằng lái]
Em nhường CCCM quan tâm, con em đang đói thối mồm nên em chạy vài cuốc nữa rồi về

Vuthuychi

Xe tải
Hôm trước báo chí đăng thế này:

Em đoán có thể là bảo hiểm cá nhân của 91 chứ không phải bảo hiểm do công ty (VNA) mua nên VNA cũng không biết rõ? (thấy bảo bệnh nhân cũng vừa bắt đầu làm việc cho VNA qua bên thứ 3 chứ không phải nhân viên VNA). Giờ người nhà của bệnh nhân và ĐSQ làm việc với công ty bảo hiểm nên họ linh động qua làm việc với mình, chắc vậy?

Em không biết luật lao động của nhà mình thế nào, nhưng hôm trước em nhớ VNA có nói bạn này là phi công cho VNA, nhưng không phải nhân viên của VNA mà chỉ làm qua bên trung gian. Trường hợp ấy VNA có phải mua bảo hiểm cho bạn ấy không hay bên trung gian kia phải lo ạ? Đợi chút em gúc tìm lại xem có đúng vậy không hay em nhớ nhầm.
Cám ơn Cụ trả lời rất có tâm cho 1 câu hỏi có tính "tò mò' thế này:x cụ chắc hẳn là người điềm đạm dễ mến! em vui vì thấy thời điểm này Bn 91 hồi phục tốt + có bảo hiểm chi trả sau mấy tháng điều trị: số son ghê:)

Chỉnh sửa cuối:

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Cám ơn Cụ ạ. em thấy thời điểm này Bn 91 hồi phục tốt + có bảo hiểm chi trả sau mấy tháng điều trị: số son ghê:)
Nói chung bí hiểm mà thôi kệ klq hôm trc nói phải thay phổi nếu ko sẽ tạch nhưng sau 1 hồi ko kiếm đc phổi thì tự khỏi:))

cuncon

Xe điện
nc ngoài thì 90% họ có bảo hiểm, như bác e bên Đức cũng nghèo mà rồi mắc bệnh khó chữa, dc cái có đóng bh, bên đó họ tìm bằng dc bác sĩ chữa khỏi cho thì thôi
xong lại cấp cho chứng nhận người tàn tật, vậy là dc hưởng thêm chế độ ưu đãi xã hội

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Thực ra khối công ty bảo hiểm đang muốn trả tiền cho BN này ý chứ ^^

VCHDHN

Xe container
Ps. Mà em nghĩ ko có cũng vẫn phải cứu vì cái được nó sẽ lớn hơn cái 3 tỉ , còn ko qua được thì coi như của đi với người
Tất nhiên vẫn phải cứu rồi, nhưng em chưa biết cái lợi lớn hơn là cái gì.

atbp

Xe buýt
Bố khỉ , rỗi hơi !

TPS

Xe điện
Nói chung bí hiểm mà thôi kệ klq hôm trc nói phải thay phổi nếu ko sẽ tạch nhưng sau 1 hồi ko kiếm đc phổi thì tự khỏi:))
Hôm nay xem tivi nghe được tin rất bất nhẫn. Nói về ca ghép phổi thành công của VN. 1 cậu bé nhà nghèo. Người ta đã vận động bố và bác cậu bé mỗi người cho nó 1 cái thùy phổi. Y tế VN được danh tiếng là có 1 ca ghép thành công, nhưng 2 người lớn kia mất sức lao động cả đời (tivi nói) và tuổi thọ trung bình của người được ghép phổi là: sống thêm được 5 năm. Có rất ít người sống được 10 năm thêm.
Câu bé đã ghép phổi được 3 năm nhưng vẫn yếu chưa đủ sức để quay lại học! Không biết khi vận động nhà kia hiến phổi để thực hiện ca ghép thử tay nghề miễn phí này, các bác sỹ nhà ta có tư vấn đủ cho nhà kia những điều trên kia không?

Aline

Xe tải
Đối đãi với họ một tý có sao đâu. Anh giúp VN nhiều mà. 39 người chết trong container, rồi học bổng các loại cho sinh viên, sau đại học các thứ. Nay mai mà vaccine của Anh thành công, tiêm xong do dân trong nước rồi ưu tiên nước nào thân hỗ trợ trước, nước nào xa lạ hỗ trợ sau.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay xem tivi nghe được tin rất bất nhẫn. Nói về ca ghép phổi thành công của VN. 1 cậu bé nhà nghèo. Người ta đã vận động bố và bác cậu bé mỗi người cho nó 1 cái thùy phổi. Y tế VN được danh tiếng là có 1 ca ghép thành công, nhưng 2 người lớn kia mất sức lao động cả đời (tivi nói) và tuổi thọ trung bình của người được ghép phổi là: sống thêm được 5 năm. Có rất ít người sống được 10 năm thêm.
Câu bé đã ghép phổi được 3 năm nhưng vẫn yếu chưa đủ sức để quay lại học! Không biết khi vận động nhà kia hiến phổi để thực hiện ca ghép thử tay nghề miễn phí này, các bác sỹ nhà ta có tư vấn đủ cho nhà kia những điều trên kia không?
Không làm khác được bác ạ:
Muốn bệnh nhân sống thêm được 5+1 năm, cần vài chục ca như này.
Muốn ghép tạng thành công, cần vài chục mạng hy sinh thực sự.
Đấy là mới thành công, chưa nói đến Tuổi thọ.

TPS

Xe điện
Không làm khác được bác ạ:
Muốn bệnh nhân sống thêm được 5+1 năm, cần vài chục ca như này.
Muốn ghép tạng thành công, cần vài chục mạng hy sinh thực sự.
Đấy là mới thành công, chưa nói đến Tuổi thọ.
Một cháu bé như thế để nó sống thêm 5 năm thì bố và bác của nó mất sức lao động cả đời, họ có biết là họ mất sức lao động cả đời chửa? Nhà nghèo, con của họ ai nuôi cho ạ?
Họ có biết là đứa cháu kia chỉ sống được trung bình năm năm chưa? Sống dặt dẹo dùng thuốc hàng ngày. Mổ được 3 năm mà chưa đủ sức đi học?

toimuondie

Xe container
Vấn đề là trước khi phẫu thuật, người ta có tư vấn cho gia đình cậu bé không? Em tin là có cụ ạ.