[Funland] Bao giờ thì hết dịch hả các cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng

firefox4

Xe điện
Cụ đọc lại còm em mô tả bên Châu Âu khi chưa vaccine họ phải phong toả chặt như thế nào cả 1 năm qua để tránh lây lan quá tải y tế chưa ạ? Ở VN thì chưa tiêm vaccine, với các đối tượng bị nặng và tốc độ lây này mà đòi thả ra thì cứ nhìn qua học hỏi Ấn độ, Indonesia quá tải lò thiêu, Campuchia đào sẵn mộ chôn người chết đi ạ.
Cái bảng này của cụ áp cho khi mới có ít ca, và năng lực y tế chưa bị quá tải thôi cụ ơi. Con Delta này còn nghiêm trọng hơn các con lây năm ngoái ở Châu Âu, Italy nhiều. Theo báo cáo gửi trên Lancet thì số ca nặng của chủng Delta này là gấp đôi chủng cũ đấy cụ!
Em hỏi khí không phải cụ chỉ xem thời sự với cả đọc báo mạng VN thôi ạ?
Bây giờ với tốc độ hàng vài trăm ca 1 ngày, kéo theo đến số lượng cực kỳ lớn F1, F2 mà cứ giữ cách truy cùng diệt tận như năm trước được không? Dịch cúm ko phải là giặc mà diệt được hết, tìm cách giảm thiểu thiệt hại ở mức phù hợp (so với tỉ lệ chết ở các bệnh khác) để còn kiếm tiền chứ. Cứ có 1 vài ca lại nháo nhào đi lockdown à.

troc

Xe tăng
Cụ hỏi thẳng con Vi chứ bọn em cũng đang bị ăn hành thì biết phải trả lời sao.

kienvinh

Xe lăn
Châu Âu về căn bản triển khai xong hệ thống vaccine passport rồi cụ ạ. Em cũng đã có QR code trên điện thoại. Bây giờ nước nào chấp nhận chỉ cần giơ ra là xong. Đi lại trong châu Âu bây giờ tương đối ổn rồi. Mọi thứ gần như quay lại bình thường.
Cảm ơn thông tin của cụ. Nhiều cái mình nghĩ ra được nhưng nếu nó mới, có thể mất thời gian làm thử ở quy mô nhỏ, sau đó tổng kết rút kinh nghiệm rồi triển khai đại trà.

Những cái mà các nước khác họ đã làm (được) rồi thì ta cứ thế mà triển khai lớn luôn. Bỏ qua được bước làm thử.

hd-vt

Xe container
Cảm ơn thông tin của cụ. Nhiều cái mình nghĩ ra được nhưng nếu nó mới, có thể mất thời gian làm thử ở quy mô nhỏ, sau đó tổng kết rút kinh nghiệm rồi triển khai đại trà.

Những cái mà các nước khác họ đã làm (được) rồi thì ta cứ thế mà triển khai lớn luôn. Bỏ qua được bước làm thử.
Em dân tọc đi rừng, đi tắt được ngu gì không đi. :((

hoviethung

Xe lăn
Bao giờ thì hết dịch hả các cụ ới? kéo dây dưa gần 2 năm rồi mà vẫn chưa thấy có dấu hiệu dừng lại trên thê giới, ở VN cũng chưa có dấu hiệu ngưng lại. Nói thật là nản lắm rồi ý, chẳng dám đi đâu, làm gì hay đầu tư gì? cứ dặt dẹo qua ngày vậy thôi, chẳng biết từ giờ đến cuối năm liệu có khởi sắc hơn không? cả ngày em kêu than thì có người bảo em cứ vào OF hỏi các cụ thông thái nhà mình là có kết quả, mạnh dạn em hỏi các cụ cao nhân dự đoán tình hình xem tầm nào thì dịch tan ạ?
Cụ hỏi sốt cả ruột. Bao giờ tiêm vaccin xong cho tất cả mọi người thì hết dịch nhá.

hd-vt

Xe container
Người Việt, bao năm chiến tranh, chạy loạn, dịch chuyển :((, nên tạm bợ đi tắt được hình thành. Như người Hoa chạy loạn xuống VN cũng thế, tạm bợ nhà cửa, kiếm tiền giữ tiền quan trọng nhất. Khi cần chạy tiếp.

=)) mà cụ hỏi như ông bụt vậy, giá mà thật. :D

vieteuro

Xe container
Cụ đọc lại còm em mô tả bên Châu Âu khi chưa vaccine họ phải phong toả chặt như thế nào cả 1 năm qua để tránh lây lan quá tải y tế chưa ạ? Ở VN thì chưa tiêm vaccine, với các đối tượng bị nặng và tốc độ lây này mà đòi thả ra thì cứ nhìn qua học hỏi Ấn độ, Indonesia quá tải lò thiêu, Campuchia đào sẵn mộ chôn người chết đi ạ.
Cái bảng này của cụ áp cho khi mới có ít ca, và năng lực y tế chưa bị quá tải thôi cụ ơi. Con Delta này còn nghiêm trọng hơn các con lây năm ngoái ở Châu Âu, Italy nhiều. Theo báo cáo gửi trên Lancet thì số ca nặng của chủng Delta này là gấp đôi chủng cũ đấy cụ!
ko nên giải thích nhiều cụ à \
bảo cụ trên chạy đến vùng dịch để nhiễm đi tạo kháng thể cho cơ thể cụ đó :))

• Vodka
Reactions: TPS

TPS

Xe điện
ko nên giải thích nhiều cụ à \
bảo cụ trên chạy đến vùng dịch để nhiễm đi tạo kháng thể cho cơ thể cụ đó :))
Xong lại đi lây người khác chứ ạ. Muốn làm vậy thì học Mỹ, các cụ khoẻ mạnh thích kháng thể thiên nhiên tụ họp thành 1 Covid party, mời 1 thằng dương tính để tiếp xúc cho đã cho mình lây, rồi tự cách ly với nhau ở đấy. Mà covid Party Mỹ nó cũng dẹp cụ ạ =)), bởi bọn đó nó có chịu cách ly 1 chỗ đâu, lại ra ngoài lây người khác.

thieuhuyen

Xe hơi
Em thấy có mấy cụ cứ lý do giờ Mẽo với Tây nó bỏ cách ly. rồi coi covid như cúm mùa. Nhưng cố tình lờ đi 1 cái nguyên nhân tại sao 2 thằng kia nó làm được như thế, đó là tỷ lệ tiêm chủng của nó rất cao, vacin thừa cho nhu cầu người dân (còn phải khuyến khích dân chưa thèm tiêm). Trong khi việt nam đang vác rá đi xin vacin, mong từng liều như mong mẹ về chợ. Mà các cụ đòi thả toang. Thì bảo em không có suy nghĩ các cụ ấy là dư luận viên 3 củ của Tung của cài vào cũng khó.

kienvinh

Xe lăn
Người Việt, bao năm chiến tranh, chạy loạn, dịch chuyển :((, nên tạm bợ đi tắt được hình thành. Như người Hoa chạy loạn xuống VN cũng thế, tạm bợ nhà cửa, kiếm tiền giữ tiền quan trọng nhất. Khi cần chạy tiếp.

Sao bác làm vấn đề trở nên phức tạp thế? :-B

Cụ nói hay thế, cụ không biết là năm ngoái mình chống dịch kiểu cũ dập ngay khi vừa có ca mắc là tốt ít chi phí XH hơn nhiều hiện nay ạ? Với cái cách mà cụ đưa ra thì lây còn nhanh hơn hiện tại đang làm mục tiêu kép và năng lực y tế số giường và máy móc của ta chỉ đủ đáp ứng sau vài vòng lây tự do là quá tải rồi ạ!
Đầy nước áp dụng lock ngay khi vừa phát hiện ca như TQ, Úc, Fiji,NZ... rất thành công. Cách của cụ là cách của các nước lỡ toang rồi nên đành cầm cự. Năng lực y tế tốt như Âu Mỹ mà năm ngoái áp dụng cách đấy nó vẫn phải liên tục phong toả, dãn cách. Nhà hàng thì lúc nào cũng phải đảm bảo khoảng cách. Chia giờ đi chợ riêng cho người già, Test liên tục SLL trên toàn dân để ước lượng số lượng ca dương tính để phong toả chặt hơn nữa khi tiệm cận quá tải. SG kìa vừa định test SLL mà quá tải để dân chen chúc biến thành chỗ lây bệnh. Áp cho cả nước, những vùng nghèo bsy ít máy móc ít thì làm thế nào được? Vừa rồi thể thao mà Pháp nó còn phải nghiên cứu cho 1 nhóm gần 100 người vào quán xem bóng đá, 1 bàn tối đa 04 người, có khẩu trang và bảo đảm khoảng cách, để thí nghiệm tốc độ lây bệnh xem có thể cho dân đi ra quán xem bóng đá không? Điều kiện là cấm người tham gia không hét đứng lên hô khi bóng vào lưới. Kết quả của nghiên cứu là không thể, vì người dân vẫn đứng lên hét khi phấn khích, còn người dân tham gia nghiên cứu thì nói: "chúng tôi rất vui đã 1 năm qua không được ra ngoài tham gia các hoạt động cộng đồng. Hôm nay dù chỉ được ngồi 4 người 1 bàn, bảo đảm khoảng cách, chúng tôi cũng rất phấn khích". Nhắm xem dân mình đủ lực làm như nó không? SG mới lock nửa vời chỉ thị 10 1 tý đã kêu như phá đồi, áp dụng kiểu Châu Âu thì nhiều người đói.
Toang rồi đấy. Vẫn tưởng chưa toang ư?

Pvsc

Xe ba gác

Làm gì có bụt, chỉ có lão Bụp :P mà thôi

AKAN_N

Xe buýt
Biến chủng mới, vắc xin chưa tiêm quá 70% dân số thì các cụ cứ xác định còn lâu lâu nữa mới hết phong tỏa. Em nói thật chứ ý thức dân mình chán bỏ mịa lên được, Hà Nội mới thả cho quán ăn, hàng quán mở mà lộn xộn lên được. Cứ thả cửa chắc cũng hỗn loạn và đi nhiều như Ấn Độ hay Brazil thôi

AKAN_N

Xe buýt
Singapore đã nhìn nhận covid như cúm mùa. Mời các chuyên gia vào chởi ;))
Đất nước bé tẹo như lỗmũi , dân số vài triệu thì quy mô quản lý khác mình nhiều nên ko so sánh được.

Xep

Xe tăng
Dịch mới thấy bọn cty dược quyền lực ra sao. Ngay cả chính phủ cũng phải quỵ luỵ chúng. Giải pháp tốt nhất chuyển giao công nghệ họ ko làm dù giá cao thế nào. Mặc cho người chết cứ chết. Vẫn biết đó là thành quả đầu tư và trí tuệ. Tuy nhiên việc để mọi thứ như này mà ko chia sẻ cũng là điều tồi tệ. Họ có cách bán hàng khác là bán công nghệ thì năng lực sản xuất vacine tốt hơn nhiều. Ko phải chờ đợi và hiệu quả càng cao. Giờ cứ nhấp nhổm chán quá là chán.

TPS

Xe điện
Toang rồi đấy. Vẫn tưởng chưa toang ư?
Chớm toang ạ. Em cũng chả hiểu sao khi mà 10 ngày HCM mới thực hiện test được 1.7 triệu mẫu (kế hoạch là 1 triệu mẫu 1 ngày) đã ra chừng này ca nhiễm, thì tính xem nếu test toàn bộ HCM sẽ khoảng bao nhiêu ca ở cộng đồng, lan với cấp sỗ mũ mà sao cứ còn đòi chờ thi xong ngày 9/7 cho lây cho đã trong cộng đồng ra ? Chả nhẽ chưa xem mấy cái biểu đồ lây năm ngoái, chặn sớm 1 ngày là dập dịch sớm được nửa hay 1 tháng ấy chứ. Như bọn tây toang hẳn đo chặn muộn.

TPS

Xe điện
Dịch mới thấy bọn cty dược quyền lực ra sao. Ngay cả chính phủ cũng phải quỵ luỵ chúng. Giải pháp tốt nhất chuyển giao công nghệ họ ko làm dù giá cao thế nào. Mặc cho người chết cứ chết. Vẫn biết đó là thành quả đầu tư và trí tuệ. Tuy nhiên việc để mọi thứ như này mà ko chia sẻ cũng là điều tồi tệ. Họ có cách bán hàng khác là bán công nghệ thì năng lực sản xuất vacine tốt hơn nhiều. Ko phải chờ đợi và hiệu quả càng cao. Giờ cứ nhấp nhổm chán quá là chán.
Họ có tặng công thức thì vẫn còn vướng công nghệ, và con người. Tư duy ăn xôi ăn hỏng, đòi lấy không thành quả nghiên cứu thì sau này khi có dịch khác chả ai dám bỏ tiền ra làm nữa đâu cụ ạ.
Úc nó đặt tiền mua công nghệ mà dự tính là nếu làm vaccine mRNA trên nhà máy cũ 1-2 năm mới có sản phẩm. Nếu mở nhà máy mới tinh 3-4 năm. Nước nghèo như VN thì bao năm có? và liệu làm ra chất lượng có đảm bảo k ?

Trạng thái
Thớt đang đóng