[Funland] Bao giờ ta được như Đan Mạch

pisces_hn

Xe container
Các dân tộc đấy nó phát minh ra nền văn minh hiện đại thì cách làm của nó cũng khác chứ cụ. Mình thì không thể làm như họ được vì đạo đức, không thể để người già ra đi theo cách này được.

Amager

Xe hơi
Cụ chỉ nghĩ đến việc đó thôi, tại sao ko không nhận trách nhiệm là vì thời điểm đó, hoàn cảnh đó họ cho là đúng. Như đa phần các cụ ở đây chỉ là người nhìn lại quá trình đã xảy ra và xét lại.
Cụ và nhiều cụ ở đây suy nghĩ tích cực và đọc nhiều sách hơn đi ạ. Suốt ngày chửi bới, hằn học mà chẳng suy nghĩ thấu đáo.
Hội ý đông và hung hãn hắn cụ :)) nên thôi đừng rep lại nữa cho đỡ tốn cơm cụ ạ. Em ở DK mấy năm mà vào thấy mấy nick trong đây phán DK như sinh ra và lớn lên ở đó, thấy chỉ biết cười :))

Mà hội bất mãn cũng chỉ dám to mồm trên mạng thôi chứ ra ngoài không dám đứng lên bảo vệ công lý đâu. Lên mạng chửi bới cũng là một cách để đám đó thể hiện sự bất lực và giải toả:D

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
- Tổng dân số Đan Mạch 5,8 triệu người.
- Số ca nhiễm mới 1 ngàn/ngày.
- Đã tiêm 60% dân số.

Ko có gì đáng mơ. Chỉ là nó tiền nhiều hơn, bệnh viện tốt hơn mà thôi
Đại gia khác đếu gì nguời thuờng cụ nhể, ăn vẫn phải ăn, ỉa vẫn phải ỉa... chỉ tội nhiều tiền hơn thôi. :)) :))
Vãi với cái logic của ông này, còn bày đặt chém chính truỵ....hhahaha

emphailamsao

Xe tăng
Giai đoạn chiến tranh cướp bóc để tích lũy tư bản thì mấy ông châu Âu nào cũng có. Nhưng đám Bắc Âu thì có vẻ khkoong nổi lắm. Vấn đề là họ đã làm thế nào để biến của cải tích lũy đó xây dựng XH tốt như bây giờ
Theo em có 2 thứ quan trọng:

1. Tầm và tâm của lãnh đạo. Kiểu dột từ trên nóc dột xuống đó. Lãnh đạo chuẩn thì tiêu cực tham nhũng ít, tiền thuế được sử dụng đúng cho mục tiêu dân giàu nước mạnh. Làm cái gì cũng đủ tiền và làm đến nơi đến chốn

2. Giáo dục: Cái này thì khỏi bàn rồi, nó là gốc rễ của mọi thứ.

xemay_oto89

Xe điện

Thấy bảo đây là làng quê ĐM

pero

Xe hơi
Đọc tin thấy ở Đan Mạch người ta trở lại cuộc sống bình thường. Trong khi mình vẫn có vẻ đang bắt đầu giai đoạn bùng nổ dịch. Không biết đến bao giờ thì mình mới có thể tuyên bố trở lại cuộc sống bình thường như nước Đan Mạch này nhỉ
Khi dân số ta bằng dân số họ thôi

Catmatpat

Xe điện
Đang bàn Âu Mẽo, cụ đưa Jap vào lạc đề làm j.
Dân Âu Mẽo văn minh, ý thức cao nên rảnh rỗi rủ nhau đi biểu tình chống vaccine ntn đây. VN dân trí ko bằng nên chưa đc chứng kiến mấy cảnh này.

Còm như thế này nghe quen quen, hay gặp ở các thớt chê Tây ăn cắp vặt , mất vệ sinh , an ninh lộn xộn :D
Phớp sáu mươi trẹo dân, tiêm mũi 1 được gần 70% dân số rồi cụ nhé, số đó mới là dân trí cao, tin tưởng vào khoa học, có ý thức bảo vệ mình và cộng đồng. Còn đội anti vắc-xin ở đâu cũng có, và ở Pháp thì không làm mạnh đàn áp đội đấy được, chỉ bỏ tù khi nó đập phá thôi. Ngày hôm qua nghe đâu trên cả nước có hơn 200 ngàn người biểu tình, dân Pháp vẫn coi như ch ó cứ sủa và mình cứ đi tiêm, trung bình vẫn 300-400 ngàn mũi tiêm/ngày.

• Vodka
Reactions: UFA

ngocmai227

Xe lăn
Còm như thế này nghe quen quen, hay gặp ở các thớt chê Tây ăn cắp vặt , mất vệ sinh , an ninh lộn xộn :D
Phớp sáu mươi trẹo dân, tiêm mũi 1 được gần 70% dân số rồi cụ nhé, số đó mới là dân trí cao, tin tưởng vào khoa học, có ý thức bảo vệ mình và cộng đồng. Còn đội anti vắc-xin ở đâu cũng có, và ở Pháp thì không làm mạnh đàn áp đội đấy được, chỉ bỏ tù khi nó đập phá thôi. Ngày hôm qua nghe đâu trên cả nước có hơn 200 ngàn người biểu tình, dân Pháp vẫn coi như ch ó cứ sủa và mình cứ đi tiêm, trung bình vẫn 300-400 ngàn mũi tiêm/ngày.
Chưa kể chúng nó ăn no rửng mỡ nên deck chịu ăn, mình thì deck có mà ăn. Tuy kết quả đều chết đói như nhau nhưng bản chất khác nhau hoàn toàn :D

Isu_zu

Tháo bánh
Họ văn minh và tiến rất xa so với những nước như mình. Ngoài ra mật độ dân cư của họ cũng thưa hơn mình nhiều và ý thức của người dân thì chắc chắn là tốt hơn nên nhanh giải quyết được vấn đề. Mình nước nghèo thì phải chịu thôi, cái gì cũng thiếu thốn đến lúc có vấn đề thật sự nó bộc lộ ra hết mà.
Ý thức dân thì chưa biết, nhưng ý thức quan chức bên đó thì tuyệt vời. Thậm chí nếu gặp ngoài đường, còn không biết ai là quan, ai là dân!

Isu_zu

Tháo bánh
Tố chất con người cụ ạ. Qua nghiên cứu thì có những tộc người ưu việt hơn về kỷ luật, sáng tạo và cả thể chất nữa. Như ở Châu Âu thì người Bắc Âu và phía lân cận như Anh, Pháp, Đức có kỷ luật tốt và tư duy sáng tạo (sáng tạo dựa trên nền tảng kỷ luật chứ ko phải bát nháo cụ nhé), còn ở Châu Á thì người Đông Á như Tầu, Hàn, Nhật, Đài...có vẻ nhỉnh hơn các vùng khác.
Con người có tố chất tốt lại được sống và làm việc trong môi trường tốt thì phát triển hơn là đúng rồi.:D
Thế Bắc Hàn và Nam Hàn là 2 tộc người khác hẳn nhau à cụ?

tieunhupha

Xe điện
Ko có cái nào cụ nhé
Cụ Thọ dc trao nhưng k nhận, vì ai lại đi nhận Nobel hoà bình với thằng giết người gây chiến là Mỹ
Còn GS NB Châu là giải tương đương Nobel (đỉnh cao toán học) chứ k phải giải Nobel
Em tưởng anh B bank được nửa giải chứ cụ nhể.;))

yeu_cakhongcanh

[Tịch thu bằng lái]
Công dân Việt- Pháp -Ngô Châu cũng là 1/4 giải Fields; Việt Nam trong 1/4 cái giải ấy, thì là 1/8 giải F vì Châu là song tịch.

Ta cũng đươc 1/2 Nobel Peace,

như vậy lịch sử Việt Nam từng có 1/8 giải Fields và 1/2 giải Nobel.

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe ba gác

hauyenhd

Xe container
Thôi chịu khó nấp trong hầm nốt đến tết có vaccine lại tung bay tà áo tung bay thôi.

ConCuCauKinh

Xe buýt
Ông nào thích đất nở hậu thì cứ vào đó mà mua. Sao nó thông minh nó nghĩ ra nhiều thứ tử tế thế nhỉ.
Cụ chả phải xuýt xoa, thả đám người Việt vào cái làng này thì sớm muộn lại có nhà phá hàng rào mở quán trà đá, dăm ông gào karaoke ông ổng sáng đêm, hàng xóm lấn nhau từng mét đất ngay. Tìm đọc cuốn " Tổ Quốc Ăn Năn" của Nguyễn Gia Kiểng để biết cái tố chất văn hoá sâu xa trong con người Việt là như thế nào thì sẽ hiểu vì sao VN khó khá lên được, bất kể là CS hay không CS.

Thôi chịu khó nấp trong hầm nốt đến tết có vaccine lại tung bay tà áo tung bay thôi.
SG mới thông báo áp CT16 đến ngày 15/9 mà dân đã kéo về quê rần rần rồi mà cụ đòi ngồi đến tết. Không biết là họ sợ đói hay sợ gì?