[Funland] Bao giờ ta được như Đan Mạch

yeu_cakhongcanh

[Tịch thu bằng lái]
Nhà nào cũng có cao hổ cốt, nhân sâm,...nói thì toàn nói chữ, triết học,...DM là cái gì với ta mà bảo vậy. Có khi là sản phẩm tuyên truyền của DM.

Đầu Đinh Q3

Xe đạp
Các nước ở vùng khí hậu ôn đới thì con người phát triển hơn ở các nước nhiệt đới. Mát mẻ thì tinh thần lúc nào cũng thoải mái dễ chịu. Chế độ ăn uống nhiều thịt, sữa giúp con người cao lớn khỏe mạnh. Chính trị đóng vai trò quan trọng nhất. Nên mãi mãi mình cũng không bao giờ bằng họ được.

DidiLe

Xe container
Tài nguyên cực nhiều đó cụ
ai lãnh đạo Đan Mạch và các nước Bắc Âu này ạ.

Em vẫn luôn tự hỏi điều gì khiến các nước Bắc Âu phát triển tốt đến như vậy. Tài nguyên không nhiều, con người cũng không đông, thể chế chính trị cũng không khác biệt so với châu Âu... Em chỉ thấy họ có khí hậu có vẻ ôn hòa, không chiến tranh.

xebetong

Xe container
Em vẫn luôn tự hỏi điều gì khiến các nước Bắc Âu phát triển tốt đến như vậy. Tài nguyên không nhiều, con người cũng không đông, thể chế chính trị cũng không khác biệt so với châu Âu... Em chỉ thấy họ có khí hậu có vẻ ôn hòa, không chiến tranh.
Tài nguyên khủng luôn cụ nhé, riêng gỗ với dầu khí và cá cũng đủ ăn bét nhè
Cái chính là nó không bán ăn dần nên càng giàu

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
cụ cẩm thận không lái siêu quá xe hết hơi lốp trước khi hết nhiên liệu.
Cháu thanks cụ nhắc, mà cháu cũng ít còm thớt HDH luôn. Thớt đó dễ nhỡ mồm. Bực chết đi được cái thằng nó giả ngây giả ngô.

Đầu Đinh Q3

Xe đạp
Đọc tin thấy ở Đan Mạch người ta trở lại cuộc sống bình thường. Trong khi mình vẫn có vẻ đang bắt đầu giai đoạn bùng nổ dịch. Không biết đến bao giờ thì mình mới có thể tuyên bố trở lại cuộc sống bình thường như nước Đan Mạch này nhỉ
Còn cái này thì khi nào số ca cộng đồng về 0 + thêm 14 ngày nhé cụ :D

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Mọi sự thắc mắc có khi ta nên quy về cho nền tảng giáo dục cụ mợ ạ.

Với em thì quan điểm này là chuẩn xác.

Một đất nước mà có 1 vị Thủ tg giỏi và 1 BT BGD giỏi thì là phúc phận của đất nước đó.

5599

Xe buýt
Em thấy chủ yếu là khí hậu tốt, dân ít. Em giả sử dân Đan Mạch 100 triệu dân, nhiều sắc tộc, nhiều dân tộc thiểu số, lúc đấy mới nói được cụ nhé. Cụ cứ xem các nước Bắc Âu tất cả cộng lại dân là bao nhiêu. Đông Lào khoảng 15 triệu dân thì sao hả cụ?
Chưa nói thể chế chính trị cũng là nguyên nhân đất nước giàu mạnh, như Nam Hàn, Bắc Triều cùng con người cùng đất nước, cùng khí hậu nhưng khác hẳn nhau đó
Dân có 15tr thì cụ định hạ bệ các quan hàng tỉnh của em xuống ngang bằng chủ tịch phường ở tỉnh nhỏ hả?😂😂

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]

juve99

Xe cút kít
Họ có nhiều tuyết nên phát triển cụ ah.

rachfan

Xe container
Đọc tin thấy ở Đan Mạch người ta trở lại cuộc sống bình thường. Trong khi mình vẫn có vẻ đang bắt đầu giai đoạn bùng nổ dịch. Không biết đến bao giờ thì mình mới có thể tuyên bố trở lại cuộc sống bình thường như nước Đan Mạch này nhỉ
Đan mạch có 5,5 triệu dân thôi cụ ơi, chưa bằng dân số HN.

Koenigsegg One 1

Xe buýt
Em nghĩ có nhiều nguyên nhân, yếu tố (dân trí, đường lối, chủ trương và quan điểm chính trị, thiết chế nhà nước, chính sách ngoại giao của nhà nước v.v.).
Chỉ có một điều này, em muốn nói với các bác.
Năm 2016, khi bọn em nghiên cứu một chủ đề về kiểm soát quyền lực nhà nước. Bọn em có mời một giáo sư thuộc trường ĐH của Na Uy tọa đàm để học hỏi kinh nghiệm. :)
Vị giáo sư nói ở Na Uy, người dân không giám sát các hoạt động của chính phủ; nghị viện (quốc hội) cũng không kiểm soát gì đối với chính phủ cả.
Người dân tin tưởng vào chính phủ vì chính sách, hành động của nhà nước đều vì người dân và người dân tin tưởng nhà nước (thuật ngữ nhà nước ở đây được hiểu là cả bộ máy nhà nước (nghị viện, chính phủ và tòa án của Na Uy).
Phối hợp giữa nghị viện (quốc hội) và chính phủ (chỉnh phủ ở đây lại được hiểu là nhánh hành pháp) là để có chính sách, hành động tốt hơn cho người dân, mang lại giá trị phúc lợi cao hơn cho người dân. Chứ nghị viện cũng không giám sát chính phủ (giám sát hiểu theo nghĩa kiểm soát quyền lực của cơ quan lập pháp đối với cơ quan hành pháp).
Vị giáo sư cho biết ở Na Uy người ta ít sử dụng thuật ngữ "tham nhũng", cũng không có khai niệm "kê khai tài sản, thu nhập của công chức :). Nhà nước Na Uy là một nhà nước liêm chính.
Người dân tuân thủ pháp luật, công chức nhà nước, cơ quan hành chính nhà nước cũng tuân thủ pháp luật. Một quốc gia thượng tôn pháp luật. :)
Các quốc gia Bắc Âu, không chỉ Na Uy, các quốc gia còn lại Thụy Điển, Đan Mạch, Phần Lan đều như thế.

Mong các bác đừng lái chủ đề lung tung nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Amager

Xe hơi
Em thấy bản thân LĐ thì cũng từ nhân dân thôi, dân như nào thì LĐ như thế. Các cụ mong như DK thì hãy cứ tự giác như DK, dạy con cháu như người DK dạy con cháu thôi. Trước mắt là chấp hành tốt luật lệ giao thông, chấp hành pháp luật, ăn nói nhã nhặn, không làm phiền, ảnh hưởng tới những người xung quanh.

Bản thân em cũng ở DK mấy năm vừa học vừa làm việc, nhưng khi quay lại VN em cũng không thấy VN có vấn đề gì cả, bởi cách giáo dục khác nhau, truyền thống, văn hóa hai quốc gia khác nhau. Em cứ làm tốt việc của mình, cố gắng thay đổi thói quen xấu (nếu có) của những người xung quanh là thấy hài lòng, còn chuyện cải tổ đất nước lọ chai chắc tính bằng thế hệ, đợi người kiệt xuất xuất hiện sau :))

matran241091

Xe tăng
tài nguyên bắc âu ko nhiều ??
cụ search google lại nha

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
cuộc sống văn minh mà việt nam hướng tới đừng như nhật bản và hàn quốc mà hãy theo các nước châu âu. Làm như nhật vs hàn thì có làm quần quật suốt đời tăng ca lòi mắt sức ép cuộc sống cơm áo gạo tiền ko làm phát là chết đói ngay. Phải hướng đến cuộc sống làm 8h một ngày , 5 buổi một tuần công việc sử dụng máy móc tự động ít dùng sức người, đi làm thoải moái đủ cho cuộc sống sinh hoạt và lúc có bệnh tật thì có bảo hiểm lo chi trả.

vingraux

Xe tăng
Các nước ở vùng khí hậu ôn đới thì con người phát triển hơn ở các nước nhiệt đới. Mát mẻ thì tinh thần lúc nào cũng thoải mái dễ chịu. Chế độ ăn uống nhiều thịt, sữa giúp con người cao lớn khỏe mạnh. Chính trị đóng vai trò quan trọng nhất. Nên mãi mãi mình cũng không bao giờ bằng họ được.
Nhầm. Bên đó khí hậu khắc nghiệt chứ. Lạnh thì có thể chết, xứ nóng thì chỉ cần kiếm cái bóng râm ngồi lè lưỡi thở đằng mồm là sống được rồi. Xứ lạnh kiếm đồ ăn khó, làm gì có cây cối hoa quả mà hái lượm như xứ nhiệt đới. Muốn ăn con thú phải săn bắn, muốn làm được thế phải nhanh phải mạnh. Cứ thế qua mấy chục nghìn năm là tiến hóa thôi. Những xứ khác thì không đòi hỏi phải thế.

Bác trên nói chế độ ăn nhiều thịt sữa... làm em buồn cười ở chỗ cứ như là thịt sữa ở trên trời rơi xuống.

Wave cùi bắp

Xe điện
em vừa khom lưng cấy lúa vừa hóng tụi tây mở pạc ti trên sao hỏa vậy