[Funland] Bao giờ ta được như Đan Mạch

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Em vẫn luôn tự hỏi điều gì khiến các nước Bắc Âu phát triển tốt đến như vậy. Tài nguyên không nhiều, con người cũng không đông, thể chế chính trị cũng không khác biệt so với châu Âu... Em chỉ thấy họ có khí hậu có vẻ ôn hòa, không chiến tranh.
Viking bắc âu đánh chiếm dc tới nga rộng lớn đó cụ

Rivers

Xe container
So với bọn bắc âu thì so làm gì.

Gio_Dong

Xe buýt
Đọc topic này, tự nhiên em lại nhớ đến tư tưởng của cụ Phan Chu Trinh 100 năm trước : "Khai dân trí, chấn dân khí, hậu dân sinh"

No Problem

Xe tăng
Dân nó chưa bằng Sài Gòn mình, kinh tế lại khá, dân trí cao thì chuyện đó là hết sức bình thường

viet7500

Xe buýt
Nhầm. Bên đó khí hậu khắc nghiệt chứ. Lạnh thì có thể chết, xứ nóng thì chỉ cần kiếm cái bóng râm ngồi lè lưỡi thở đằng mồm là sống được rồi. Xứ lạnh kiếm đồ ăn khó, làm gì có cây cối hoa quả mà hái lượm như xứ nhiệt đới. Muốn ăn con thú phải săn bắn, muốn làm được thế phải nhanh phải mạnh. Cứ thế qua mấy chục nghìn năm là tiến hóa thôi. Những xứ khác thì không đòi hỏi phải thế.

Bác trên nói chế độ ăn nhiều thịt sữa... làm em buồn cười ở chỗ cứ như là thịt sữa ở trên trời rơi xuống.
Vâng. Xứ lạnh nó khắc nghiệt, kiếm ăn khó.
Nên con người có xu hướng phải tư duy nhiều hơn, làm việc chăm chỉ hơn xứ nóng cụ ạh
Đồng thời sinh sản cũng ít hơn (chắc tại khó xxx hơn :)) )

3077

Xe container
Giống như các cụ ăn toàn mỳ tôm sao không hỏi tại sao mình không giàu bằng anh Vượng, anh Long HP mà tự chửi bản thân mình đi. So sánh vĩ mô cả nước làm gì. Các cụ ai cũng giỏi như thế thì mình cũng bằng ĐM thôi

blogtienso

Xe tải
06 Hai Bà Trưng, Phường Hùng Vương, Phúc Yên, Vĩnh
Website
blogtienso.net
Tố chất con người cụ ạ. Qua nghiên cứu thì có những tộc người ưu việt hơn về kỷ luật, sáng tạo và cả thể chất nữa. Như ở Châu Âu thì người Bắc Âu và phía lân cận như Anh, Pháp, Đức có kỷ luật tốt và tư duy sáng tạo (sáng tạo dựa trên nền tảng kỷ luật chứ ko phải bát nháo cụ nhé), còn ở Châu Á thì người Đông Á như Tầu, Hàn, Nhật, Đài...có vẻ nhỉnh hơn các vùng khác.
Con người có tố chất tốt lại được sống và làm việc trong môi trường tốt thì phát triển hơn là đúng rồi.:D

Cụ nhầm nhé. VN thông.mimh nhất nhé, thi olympic toán toàn huy chương vàng nhé

Hỏa Miêu

Xe máy
Đọc tin thấy ở Đan Mạch người ta trở lại cuộc sống bình thường. Trong khi mình vẫn có vẻ đang bắt đầu giai đoạn bùng nổ dịch. Không biết đến bao giờ thì mình mới có thể tuyên bố trở lại cuộc sống bình thường như nước Đan Mạch này nhỉ
chưa thể nói trước điều gì? vì tiêm 2 mũi vẫn còn nhiễm như thường? khó nói lắm.

vingraux

Xe tăng
Vâng. Xứ lạnh nó khắc nghiệt, kiếm ăn khó.
Nên con người có xu hướng phải tư duy nhiều hơn, làm việc chăm chỉ hơn xứ nóng cụ ạh
Đồng thời sinh sản cũng ít hơn (chắc tại khó xxx hơn :)) )
Ý cuối cùng ngược lại bác ah.

Khó nuôi con vì khí hậu khắc nghiệt, nhiều đứa trẻ chết đói trước khi sống được đến 8 tuổi. Ngay cả ở Thụy Điển cũng thế cho đến sau WW2. Cho nên họ xxx nhiều để bù lại là đằng khác. Phụ nữ phải tích mỡ nhiều để bù cho những ngày đói cho nên các bác nhìn cứ ngồn ngộn lên là vì thế. Trẻ sơ sinh ngay lúc vừa sinh ra đã to con hơn trẻ sơ sinh xứ nhiệt đới mới dễ tồn tại, cho nên cái lọ mỡ phải to nó mới chui ra vừa. Đại khái thế :))

Minh Sang 2019

Xe tải
Em nghĩ có nhiều nguyên nhân, yếu tố (dân trí, đường lối, chủ trương và quan điểm chính trị, thiết chế nhà nước, chính sách ngoại giao của nhà nước v.v.).
Chỉ có một điều này, em muốn nói với các bác.
Năm 2016, khi bọn em nghiên cứu một chủ đề về kiểm soát quyền lực nhà nước. Bọn em có mời một giáo sư thuộc trường ĐH của Na Uy tọa đàm để học hỏi kinh nghiệm. :)
Vị giáo sư nói ở Na Uy, người dân không giám sát các hoạt động của chính phủ; nghị viện (quốc hội) cũng không kiểm soát gì đối với chính phủ cả.
Người dân tin tưởng vào chính phủ vì chính sách, hành động của nhà nước đều vì người dân và người dân tin tưởng nhà nước (thuật ngữ nhà nước ở đây được hiểu là cả bộ máy nhà nước (nghị viện, chính phủ và tòa án của Na Uy).
Phối hợp giữa nghị viện (quốc hội) và chính phủ (chỉnh phủ ở đây lại được hiểu là nhánh hành pháp) là để có chính sách, hành động tốt hơn cho người dân, mang lại giá trị phúc lợi cao hơn cho người dân. Chứ nghị viện cũng không giám sát chính phủ (giám sát hiểu theo nghĩa kiểm soát quyền lực của cơ quan lập pháp đối với cơ quan hành pháp).
Vị giáo sư cho biết ở Na Uy người ta ít sử dụng thuật ngữ "tham nhũng", cũng không có khai niệm "kê khai tài sản, thu nhập của công chức :). Nhà nước Na Uy là một nhà nước liêm chính.
Người dân tuân thủ pháp luật, công chức nhà nước, cơ quan hành chính nhà nước cũng tuân thủ pháp luật. Một quốc gia thượng tôn pháp luật. :)
Các quốc gia Bắc Âu, không chỉ Na Uy, các quốc gia còn lại Thụy Điển, Đan Mạch, Phần Lan đều như thế.

Mong các bác đừng lái chủ đề lung tung nhé.

Thế thì sắp lên XHCN rồi cụ.

TheRepublic

Xe tải
Em nghĩ có nhiều nguyên nhân, yếu tố (dân trí, đường lối, chủ trương và quan điểm chính trị, thiết chế nhà nước, chính sách ngoại giao của nhà nước v.v.).
Chỉ có một điều này, em muốn nói với các bác.
Năm 2016, khi bọn em nghiên cứu một chủ đề về kiểm soát quyền lực nhà nước. Bọn em có mời một giáo sư thuộc trường ĐH của Na Uy tọa đàm để học hỏi kinh nghiệm. :)
Vị giáo sư nói ở Na Uy, người dân không giám sát các hoạt động của chính phủ; nghị viện (quốc hội) cũng không kiểm soát gì đối với chính phủ cả.
Người dân tin tưởng vào chính phủ vì chính sách, hành động của nhà nước đều vì người dân và người dân tin tưởng nhà nước (thuật ngữ nhà nước ở đây được hiểu là cả bộ máy nhà nước (nghị viện, chính phủ và tòa án của Na Uy).
Phối hợp giữa nghị viện (quốc hội) và chính phủ (chỉnh phủ ở đây lại được hiểu là nhánh hành pháp) là để có chính sách, hành động tốt hơn cho người dân, mang lại giá trị phúc lợi cao hơn cho người dân. Chứ nghị viện cũng không giám sát chính phủ (giám sát hiểu theo nghĩa kiểm soát quyền lực của cơ quan lập pháp đối với cơ quan hành pháp).
Vị giáo sư cho biết ở Na Uy người ta ít sử dụng thuật ngữ "tham nhũng", cũng không có khai niệm "kê khai tài sản, thu nhập của công chức :). Nhà nước Na Uy là một nhà nước liêm chính.
Người dân tuân thủ pháp luật, công chức nhà nước, cơ quan hành chính nhà nước cũng tuân thủ pháp luật. Một quốc gia thượng tôn pháp luật. :)
Các quốc gia Bắc Âu, không chỉ Na Uy, các quốc gia còn lại Thụy Điển, Đan Mạch, Phần Lan đều như thế.

Mong các bác đừng lái chủ đề lung tung nhé.

Em không biết các bác nghiên cứu kiểu gì :D Bên cạnh hệ thống giám sát chính thức trong cơ cấu nhà nước, họ còn có hệ thống Ombudsman rất quyền lực nữa.

banmotnucuoi

Xe lăn
Nhanh thôi, người dân no đủ, sau một thời gian ngắn thì nghĩ tiền nhiều để làm gì? Để cho con? Để cho cháu? Để cho họ hàng hay đồng bào mình.
Nếu tương lai con cháu đc đảm bảo bởi chính quyền thì họ sẽ để cho đồng loại, và ko có sự chia sẻ cho số đông nào tốt hơn là đóng góp cho chính quyền rồi họ làm thay mình.
Em đọc đâu đó các nước bắc âu giờ ngân sách chia cho xây đựng cơ sở hạ tầng chỉ chiếm vài % ngân sách, trong khi ở mình 30-40%

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Miền Bắc chắc cũng nhanh thôi. Em thấy kiểm soát khá tốt rồi.
Kìm chân nó thôi cụ con ko có vx tiêm vài bữa đứt xích nó lại phi tiếp. Kìm và tiêm thật nhiều ms ngon được.

ductien.su

Xe tăng
Nhìn cái nick lập thớt là đã thấy uy tín rồi:)), ban đầu là đưa 1 nc tân tiến lên nói, sau rồi kiểu méo j cũng phải gán bằng đc VN vào. Mục đích là j thì hầu như ai cũng biết:))

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
9trị nói chung cũng do con người thôi cụ ợh.
Cái mô hình thiên đường của xứ Đông Lào, dân ở đó họ không ưa
Nhưng qua thời gian, theo luật pháp chặt chẽ, nghiêm khắc nhưng công bằng con người mới dần tốt lên được.
Không có như ở đâu càng ngày càng tệ.
Cái này thì chả thấy ai bàn Cụ ạ.
Chắc ngại.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Đọc tin thấy ở Đan Mạch người ta trở lại cuộc sống bình thường. Trong khi mình vẫn có vẻ đang bắt đầu giai đoạn bùng nổ dịch. Không biết đến bao giờ thì mình mới có thể tuyên bố trở lại cuộc sống bình thường như nước Đan Mạch này nhỉ
Bao giờ số lượng dân ta bằng số lượng dân Đan Mạch thì dc như thế. Nghĩa là còn khoảng 5 triệu dân. Oki