[Funland] Bao giờ mới lại có không khí tết như xưa

ngotiteo

Xe điện
em nghĩ do mình nghèo. có tiền biếu tết hai bên gia đình các cụ lớn tuổi trong dòng họ con cháu anh em trong họ thì vẫn cư hô mua gọi gió, thịt con lợn cả họ cùng ăn vui đáo để :D quan trọng là chi nhiều :P

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thấy bọn trẻ nó đếm từng ngày chờ đến tết, giống hệt mình ngày xưa. Có lẽ do mình già đi, cơm áo gạo tiền nó đè nặng nên nghĩ thế thôi. Chứ cuộc sống vốn dĩ nó vẫn thế. Giờ thì vợ con gia đình vui là mình vui rồi!

Shadow381

Xe điện
em nghĩ do mình nghèo. có tiền biếu tết hai bên gia đình các cụ lớn tuổi trong dòng họ con cháu anh em trong họ thì vẫn cư hô mua gọi gió, thịt con lợn cả họ cùng ăn vui đáo để :D quan trọng là chi nhiều :P
Chưa hẳn, em Tết thưởng lớn bé, quà lớn bé tiền vứt lung tung nhưng trẻ con nó chẳng thiết tha tết, em cũng ngán vì sinh hoạt tự nhiên bị đảo lộn, bấm từng ngày mong Tết qua nhanh để được trở lại nhịp sống ngày thường.

cusao

Xe lăn
Có nhiều cảm xúc dù trái chiều như thế này thì sự sống của cái tết truyền thống còn vững bền lắm.
Chỉ khi nào chẳng ghét chẳng yêu thì mới có dấu hiệu nhạt phai

rgbhis

Xe tăng
Đám trẻ nhà e năm nay học lớp 1. Khổ thân bọn nó có đc đến trường mấy đâu, toàn học online. Thành ra ko có được cái cảm giác nghỉ tết, cảm giác về tết cũng sẽ ko rõ ràng. Mong sang năm hết dịch thì bọn trẻ con mới biết thế nào là tết được.

Yeuaibaygio

Xe container
Sao cứ phải kk tết như xưa nhỉ?!
Thời đó khổ bome ra! Đến cái bánh trưng, khúc giò … chỉ có tết mới đc ăn!
Bayh cuộc sống khấm khá hơn, k nặng phần ăn phần lễ lạt nữa… k đáng mừng sao?!
Em cũng thấy thế. Ngày xưa thiếu thốn, đói rét đủ thứ mà cứ phải gồng lên lễ lạt, nhịn miệng đãi khách.
Giờ cuộc sống thoải mái hơn nhiều. Người khó khăn còn được các hội từ thiện tặng quà tết.
Còn tình cảm là do mỗi người thôi, ít liên quan đến tết xưa hay tết nay.
Em cứ năm nào biết năm đó, nghĩ chi nhiều.

dohaichau

Xe đạp
Em cũng thấy thế. Ngày xưa thiếu thốn, đói rét đủ thứ mà cứ phải gồng lên lễ lạt, nhịn miệng đãi khách.
Giờ cuộc sống thoải mái hơn nhiều. Người khó khăn còn được các hội từ thiện tặng quà tết.
Còn tình cảm là do mỗi người thôi, ít liên quan đến tết xưa hay tết nay.
Em cứ năm nào biết năm đó, nghĩ chi nhiều.
Thật đấy. Nghĩ đến tết thời xưa là nhớ lại thời bao cấp, khổ sở mà không nghĩ là mình khổ. Giờ nhớ lại mà phát hãi. Bây giờ tết vui hơn nhiều chứ. Nhất là khoản sau tết mới đi chơi đi du lịch nhiều chứ thời xưa thì đi đâu.

Yeuaibaygio

Xe container
Thật đấy. Nghĩ đến tết thời xưa là nhớ lại thời bao cấp, khổ sở mà không nghĩ là mình khổ. Giờ nhớ lại mà phát hãi. Bây giờ tết vui hơn nhiều chứ. Nhất là khoản sau tết mới đi chơi đi du lịch nhiều chứ thời xưa thì đi đâu.
Vâng cụ. Ngày xưa tứ đại đồng đường chen chúc trong ngôi nhà 3 gian hay 5 gian, mỗi gian những 1 thậm chí 2 hộ gia đình nhỏ ấy, Tết cũng chả đủ mà ăn. Em nhớ nhà bác em đông con, mỗi gia đình anh chị con bác ở một chái nhà, sinh hoạt nhất là Tết cứ nhà nọ nhìn nhà kia, trẻ con nhà có áo mới nhà không, rõ khổ.
Còn Tết nhớ về người không còn nữa thì thời nào chẳng thế. Thời nay em nhớ về ông bà em đã khuất thì thời trước bố mẹ em cũng thế. Chẳng qua thời nay no đủ hơn thì có nhiều thời gian rảnh để hoài niệm. Xưa thì quần quật đến tận lúc giao thừa. Có nhà chiều mùng 1 Tết đã ra đồng đi cấy. Chả rỗi mà nghĩ với ngợi ạ.

WORKNEST

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Không ai tắm 2 lần trên 1 dòng sông cụ ơi. Có giây phút nào giống giây phút nào đâu. Cứ vui theo thời đại thôi.

One-77

Xe cút kít
Câu hỏi vô nghĩa vì ko có đáp án.

piano

Xe điện
Nó cũng giống như 1 số người lên Sapa rồi chửi: chợ tình đâu rồi, mất hết cả truyền thống? Bao giờ cho đến ngày xưa?
Thời này có zalo, tinder, fb đong nhau, ngu gì phơi mặt ra đường vừa lạnh vừa mệt?

jazzzzz

Xe lăn
Sao lại cứ thích nghèo nhỉ, XH ngày càng phát triển, cái mới sẽ đè cái cũ.

Cảm giác thích ngày xưa là do các cụ còn bé thôi, các cụ nhớn mấy ai thích tết xưa đâu, khổ bỏ mẹ ra :))

OxIT

Xe buýt
Tết như xưa quan trọng nhất là tiếng pháo, mùi pháo và xác pháo đỏ đầy đường.

dohaichau

Xe đạp
Vâng cụ. Ngày xưa tứ đại đồng đường chen chúc trong ngôi nhà 3 gian hay 5 gian, mỗi gian những 1 thậm chí 2 hộ gia đình nhỏ ấy, Tết cũng chả đủ mà ăn. Em nhớ nhà bác em đông con, mỗi gia đình anh chị con bác ở một chái nhà, sinh hoạt nhất là Tết cứ nhà nọ nhìn nhà kia, trẻ con nhà có áo mới nhà không, rõ khổ.
Còn Tết nhớ về người không còn nữa thì thời nào chẳng thế. Thời nay em nhớ về ông bà em đã khuất thì thời trước bố mẹ em cũng thế. Chẳng qua thời nay no đủ hơn thì có nhiều thời gian rảnh để hoài niệm. Xưa thì quần quật đến tận lúc giao thừa. Có nhà chiều mùng 1 Tết đã ra đồng đi cấy. Chả rỗi mà nghĩ với ngợi ạ.
Thời đấy có câu : " Già được bát canh, trẻ được manh áo mới".
Thời bao cấp con người ấu trĩ thật . Trẻ con cũng không khôn như bây giờ. Có lẽ do ăn uống thiếu dinh dưỡng nên con người đầu óc ngu ngơ .

Em nghĩ không phải đâu các cụ các mợ a. Giờ thiếu nhất chính là thiếu cái đói, cái lạnh, cái sự lam lũ ngày đó. Những cái đó mới làm tôn lên một miếng bánh chưng, một bát canh bóng với hoa lơ, một tấm áo mới thơm mùi hồ, một mảng xác pháo hồng thơm nức mũi thành một kí ức tuổi thơ lung linh huyền ảo.
Tóm lại không cách gì còn có được không khí tết nữa.

dohaichau

Xe đạp
Em nghĩ không phải đâu các cụ các mợ a. Giờ thiếu nhất chính là thiếu cái đói, cái lạnh, cái sự lam lũ ngày đó. Những cái đó mới làm tôn lên một miếng bánh chưng, một bát canh bóng với hoa lơ, một tấm áo mới thơm mùi hồ, một mảng xác pháo hồng thơm nức mũi thành một kí ức tuổi thơ lung linh huyền ảo.
Tóm lại không cách gì còn có được không khí tết nữa.
Thiếu những cái này thì tốt quá rồi. Giờ mà bắt quay lại thì có mà mọi người sợ run cầm cập.
Nhưng câu cuối về không khí tết thì do hoài niệm thôi. Em thấy không khí tết hiện nay vẫn vui đó chứ, vẫn là ngày sum họp gia đình, là dịp đi chúc tết bố mẹ, cô dì chú bác họ hàng- là thời gian để nhớ đến nhau, anh em bạn bè tụ họp sau cả năm lao động, nhất là những người đi làm xa. Niềm vui của bây giờ đòi hỏi cao hơn, hiện đại hơn niềm vui của thời xưa rất nhiều.

Chỉnh sửa cuối: