[Thảo luận] Báo giá chi tiết - nđ 171

For U

Xe hơi
Thanks cụ chủ thớt nhé

mopmi

Xe tăng
Rất cảm ơn cụ chủ đã báo giá phạt vi phạm. Sau khi đọc e có đôi lời chưa hiểu, rất mong cụ chủ hoặc cụ nào biết thì giải ngố cho e với. Theo báo giá của điểm h khoản 2 và điểm đ của khoản 3 điều 5 NĐ171 thì e thấy hình thức vi phạm của 2 điểm này gần giống nhau hoàn toàn mà mức phạt lại khác nhau nhiều. Điểm h khoản 2 mức phạt từ 300-400, còn mức phạt của điểm c khoản 3 lại từ 600-800? E ngu nên nhờ các cụ giải ngố cho e với
Tương tự ở điểm l khoản 3 mức phạt từ 600-800, khoản 4 điểm k mức phạt từ 800- 1200, hai điểm này có cùng nội dung lỗi là vượt đèn đỏ nhưng mức phạt lại khác nhau? Các cụ giải ngố e xin cảm ơn!.

Chỉnh sửa cuối:

huancao662

Xe tải
Hay quá, nhà cháu đánh dấu cái để theo dõi sau

dreamwater

Xe điện
Rất cảm ơn cụ chủ đã báo giá phạt vi phạm. Sau khi đọc e có đôi lời chưa hiểu, rất mong cụ chủ hoặc cụ nào biết thì giải ngố cho e với. Theo báo giá của điểm h khoản 2 và điểm đ của khoản 3 điều 5 NĐ171 thì e thấy hình thức vi phạm của 2 điểm này gần giống nhau hoàn toàn mà mức phạt lại khác nhau nhiều. Điểm h khoản 2 mức phạt từ 300-400, còn mức phạt của điểm c khoản 3 lại từ 600-800? E ngu nên nhờ các cụ giải ngố cho e với
Tương tự ở điểm l khoản 3 mức phạt từ 600-800, khoản 4 điểm k mức phạt từ 800- 1200, hai điểm này có cùng nội dung lỗi là vượt đèn đỏ nhưng mức phạt lại khác nhau? Các cụ giải ngố e xin cảm ơn!.

Trả lời cụ nhé:

- Điểm h Khoản 2 và Điểm đ Khoản 3 điều 5. Có thể cụ đọc thoáng qua thì thấy giống nhau. Nhưng cụ đọc kỹ lại giùm em. Nó khác nhau hoàn toàn cụ ạ. Sau mỗi dấu phẩy ngắt câu của từng điều là từng nội dung chi tiết của các lệnh cấm. Cùng với nhóm hành vi dừng đỗ sai quy định chẳng hạn. Nhưn chi tiết từng hành vi thì có mức độ phạt khác nhau, có cái nặng, có cái nhẹ. Vì vậy những cái nào nhẹ thì ở Khoản 2, cái nào nặng thì ở Khoản 3. Cụ ngâm cứu tiếp cho chắc nhé

- Điểm l Khoản 3: "Không chấp hành hiệu lệnh đèn giao thông" Ở đây cụ hiểu chỉ là hành vi ko tuân thủ tín hiệu đèn. Giả sử chỗ cụ đang dừng xe thuộc nhóm rẽ trái chẳng hạn, đèn xanh cho cụ rẽ trái, nhưng vì cụ muốn đi thẳng nên cóc rẽ trái, mà trước đó ngã tư ko có biển phân làn, ko có biển chỉ hướng đi dòng Phương tiện. Vậy hành vi này của cụ là ko chịu chấp hành tín hiệu đèn. Hoặc: Các cụ đang đi qua ngã tư, đèn nó đỏ choét các cụ dừng lại ngon lành. Đèn nó chuyển xanh, cụ mải ngắm gái, nên không chịu đi, cứ đứng ỳ ra nhìn mông e nào đó. Lỗi này cũng là không tuân thủ tín hiệu đèn giao thông (Nếu mông e nào đẹp thì e cũng thích bị phạt lõi này). Phạt nhẹ thôi. Điểm này là điểm mới so với NĐ 34 và 71. Vì vậy các cụ OFer nhà mình cần lưu ý, khi có điểm này đi theo kiểu thói quen và chỉ dựa vào biển báo / vạch đường là rất dễ bị xxx vịn. Lỗi này không bị treo giò
- Điểm k Khoản 4: Điểm này tức là các cụ cố tình vượt đèn đỏ và đèn vàng. Lỗi này nặng hơn. Nó chính là lỗi cố tình vượt đèn đỏ trước đây ạ. Và lỗi này thì sẽ bị phạt bổ sung thêm là treo giò 30 ngày

Chúc các cụ tiếp tục ngâm cứu thành chính quả

mopmi

Xe tăng
Trả lời cụ nhé:

- Điểm h Khoản 2 và Điểm đ Khoản 3 điều 5. Có thể cụ đọc thoáng qua thì thấy giống nhau. Nhưng cụ đọc kỹ lại giùm em. Nó khác nhau hoàn toàn cụ ạ. Sau mỗi dấu phẩy ngắt câu của từng điều là từng nội dung chi tiết của các lệnh cấm. Cùng với nhóm hành vi dừng đỗ sai quy định chẳng hạn. Nhưn chi tiết từng hành vi thì có mức độ phạt khác nhau, có cái nặng, có cái nhẹ. Vì vậy những cái nào nhẹ thì ở Khoản 2, cái nào nặng thì ở Khoản 3. Cụ ngâm cứu tiếp cho chắc nhé

- Điểm l Khoản 3: "Không chấp hành hiệu lệnh đèn giao thông" Ở đây cụ hiểu chỉ là hành vi ko tuân thủ tín hiệu đèn. Giả sử chỗ cụ đang dừng xe thuộc nhóm rẽ trái chẳng hạn, đèn xanh cho cụ rẽ trái, nhưng vì cụ muốn đi thẳng nên cóc rẽ trái, mà trước đó ngã tư ko có biển phân làn, ko có biển chỉ hướng đi dòng Phương tiện. Vậy hành vi này của cụ là ko chịu chấp hành tín hiệu đèn. Hoặc: Các cụ đang đi qua ngã tư, đèn nó đỏ choét các cụ dừng lại ngon lành. Đèn nó chuyển xanh, cụ mải ngắm gái, nên không chịu đi, cứ đứng ỳ ra nhìn mông e nào đó. Lỗi này cũng là không tuân thủ tín hiệu đèn giao thông (Nếu mông e nào đẹp thì e cũng thích bị phạt lõi này). Phạt nhẹ thôi. Điểm này là điểm mới so với NĐ 34 và 71. Vì vậy các cụ OFer nhà mình cần lưu ý, khi có điểm này đi theo kiểu thói quen và chỉ dựa vào biển báo / vạch đường là rất dễ bị xxx vịn. Lỗi này không bị treo giò
- Điểm k Khoản 4: Điểm này tức là các cụ cố tình vượt đèn đỏ và đèn vàng. Lỗi này nặng hơn. Nó chính là lỗi cố tình vượt đèn đỏ trước đây ạ. Và lỗi này thì sẽ bị phạt bổ sung thêm là treo giò 30 ngày

Chúc các cụ tiếp tục ngâm cứu thành chính quả
E bái phục cụ. Chắc cụ là một trong những người tham gia soạn thảo luật hoặc cụ làm luật sư ở một văn phòng nào đó?.

Chỉnh sửa cuối:

LouisNguyên213

Xe đạp
Ok chuẩn đáy. Cái này rất tien e dang tìm mãi. Thank cụ

Cho vang

Xe máy
Trả lời cụ nhé:

- Điểm l Khoản 3: "Không chấp hành hiệu lệnh đèn giao thông" Ở đây cụ hiểu chỉ là hành vi ko tuân thủ tín hiệu đèn. Giả sử chỗ cụ đang dừng xe thuộc nhóm rẽ trái chẳng hạn, đèn xanh cho cụ rẽ trái, nhưng vì cụ muốn đi thẳng nên cóc rẽ trái, mà trước đó ngã tư ko có biển phân làn, ko có biển chỉ hướng đi dòng Phương tiện. Vậy hành vi này của cụ là ko chịu chấp hành tín hiệu đèn.
Cụ dreamwater ơi em vẫn chưa hiểu đoạn trên ạ, đặc biệt là chỗ bôi đỏ vì k có biển chỉ hướng phải theo thì mình hoàn toàn có thể đỗ ở làn nào tuỳ thích, tôi muốn đi thẳng thì khi đèn rẽ trái xanh nhưng đèn đi thẳng đỏ thì phải dừng lại, giống ngã tư Minh Khai, Bạch Mai ấy

dreamwater

Xe điện
Cụ dreamwater ơi em vẫn chưa hiểu đoạn trên ạ, đặc biệt là chỗ bôi đỏ vì k có biển chỉ hướng phải theo thì mình hoàn toàn có thể đỗ ở làn nào tuỳ thích, tôi muốn đi thẳng thì khi đèn rẽ trái xanh nhưng đèn đi thẳng đỏ thì phải dừng lại, giống ngã tư Minh Khai, Bạch Mai ấy

Đoạn em giải thích chính là cái cụ đang thắc mắc đấy cụ ạ. Thế nên em mới bảo, đây là điểm mới, các cụ OF nhà mình cần lưu ý. Chính vì ko có biển phân làn, ta đứng đâu mà chả được, Ngã tư Bạch Mai là thế đấy. Chuẩn quá còn gì. Nhưng từ giờ trường hợp đèn đồng chu kỳ thì vô tư. Nhưng lệch chu kỳ thì lắm lúc cũng nhiều phiền toái nếu xxx muốn vịn ở điểm này. Thực ra nếu vịn là sai toét. Vì ko có biển phân làn, thì cứ khi nào có lệnh đèn đến hướng của cụ thì cụ đi, chả bắt bẻ được. Các cụ nào rắn thì vẫn chẳng xì nhê gì, nhưng những cụ non gan rất dễ bị thịt. Ở đây em nêu ra nhằm mục đích để các cụ nắm được tình huống nếu vướng phải thôi.
Còn thực tế, trường hợp này được giải thích là: Đến ngã tư, đèn chuyển sang vàng rồi nhưng vẫn chưa thành đỏ mà không chịu dừng lại, cứ vượt qua thì bị xếp vào lỗi này, phải phân biệt hoàn toàn với lỗi cố tình vượt đèn đỏ cụ nhé. Lỗi vượt đèn đỏ thì tách riêng ở Khoản 4 điểm k rồi.

Cái này có vẻ lủng củng, nhưng em nói lại thật ngắn gọn để các cụ khỏi phải nhớ nhiều theo đúng CHƯƠNG TRÌNH TẬP HUẤN NGHỊ ĐỊNH 171 CỦA xxx như sau:

- VƯỢT ĐÈN VÀNG: Phạt theo Điểm l Khoản 3
- VƯỢT ĐÈN ĐỎ: Phạt theo Điểm k Khoản 4

Thỏa mãn các cụ chưa ạ ?

Kingvuive

Xe tải
E đánh dấu cái để còn cãi với X ạ!

haianh8886

Xe đạp
Cụ chủ thớt cho e hỏi là các lỗi đều bị phạt từ... đến ... Vậy thì khi nào thì bị phạt cao nhất và khi nào thì bị thấp nhất hay là do xxx thích phạt thế nào cũng đc ạ.

dtumi

Xe tải
Cảm ơn cụ chủ thớt nhiều nhiều!

soul 9133

Xe tăng
Em vừa tải xong, cảm ơn cụ chủ nhiều

likeSUV

Xe buýt
Đã in! Vod cụ

dreamwater

Xe điện
Cụ chủ thớt cho e hỏi là các lỗi đều bị phạt từ... đến ... Vậy thì khi nào thì bị phạt cao nhất và khi nào thì bị thấp nhất hay là do xxx thích phạt thế nào cũng đc ạ.

Trả lời câu hỏi của cụ như sau:

Căn cứ Điều 23 Luật xử lý Vi phạm hành chính.
Điều này quy định về Hình thức xử lý là PHẠT TIỀN.
Tại Khoản 4, Điều 23 này quy định như sau:

4. Mức tiền phạt cụ thể đối với một hành vi vi phạm hành chính là mức trung bình của khung tiền phạt được quy định đối với hành vi đó; nếu có tình tiết giảm nhẹ thì mức tiền phạt có thể giảm xuống nhưng không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt; nếu có tình tiết tăng nặng thì mức tiền phạt có thể tăng lên nhưng không được vượt quá mức tiền phạt tối đa của khung tiền phạt.

Như vậy, mức phạt sẽ là trung cộng của mức phạt giới hạn như hiện nay các xxx vẫn đang áp dung.
Nếu có tình tiết giảm nhẹ thì dùng mức tối thiểu
Nếu có tình tiết tang nặng thì dùng mức tối đa.
Nhưng tất cả không được vượt ra ngoài biên độ khung phạt.

Vậy thì, tình tiết giảm nhẹ hay tang nặng đều là do xxx quyết định. Vì thế, nói như cụ, là xxx thích phạt thế nào thì cũng chịu thôi, vì cái này là do cảm tính, miễn tranh cãi được các cụ nhé.

Còn ai hỏi gì nữa không ạ ?

Website
www.facebook.com
...
Còn ai hỏi gì nữa không ạ ?
Còn, kụ ạ.
Muốn vốt kụ nữa, mà máy nó bảo chưa được. Trường hợp này xử lí thế nào kụ nhỉ?

(Bản báo giá của kụ thật tuyệt vời. Cảm ơn kụ nhiều nhiều).