Bảo dưỡng định kỳ hay là ...... trấn lột?

Sonbh

Xe tăng
Chưa chắc đâu cụ ạ,em chuyên vào To MD đây,theo lời của nhân viên đại lý là khách hàng thân thiết nhé mà vừa rồi đi bảo dưỡng 1,5 vạn cho con Cam 2.4 cũng thế cả.Thợ làm thì rõ là nhanh,cái mục nào cũng làm sơ sơ cho như là có.Dặn đi dặn lại là kiểm tra kỹ cho anh cái nguồn 12v vì bị chết,cuối cùng làm cũng không xong,bảo kiểm tra ốc thì nhìn sơ sơ rồi cũng nói là ok dù nó chẳng thèm lấy đồ để check thử.Em nói thật chán chả buồn nói nữa.Đến lúc bảo thay cái cao su gạt nước đi thì cư nói là ko cần,thế này thế nọ.Em cáu quá nên nói rõ to là bảo thay thì cứ thay đi,đi nó đến lúc phải thay thì mình mới thay chứ có rỗi hơi đâu.To với tiếc cái gì cũng thế thôi bác ạ
Vâng có cụ nói về dịch vụ của Toy thế em cũng thấy đúng là VN mình dịch vụ kém quá nhỉ, em thấy các chú thợ trong hãng lương cũng cao chứ có ít đâu mà làm ẩu thế. Trước đây em cứ nghĩ là Toy làm ngon hơn nhiều :D ai dè cũng chuối cả nải như nhau, em đi bảo dưỡng xe từ trước đến nay kể cả xe máy, toàn bảo thợ sửa cái này, thay cái kia chứ em cũng chả tin các chú ý lắm, thậm chí nhiều chú cũng lìu tìu như cụ nói, mình bảo thay nó bảo ko cần :D.

PHC

Xe buýt
Cụ lấy lịch bảo dưỡng định kỳ này o đâu đấy ???????????? Nguồn có chuẩn không vây ????? em hỏi thế còn đi quyền lợi cho vợ Focus S cua em . HjXXXXXXXXXXXXXXXXXX hj vọng vợ sẽ không đau khi bảo dữơng
Lịch bảo dưỡng ở cuốn HDSD đi theo xe đó cụ, nguồn nghiếc gì nữa. Chứng tỏ cụ không xem kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng thuốc roài. Cẩn thận kẻo quá liều nhá cụ.

PHC

Xe buýt
Vâng có cụ nói về dịch vụ của Toy thế em cũng thấy đúng là VN mình dịch vụ kém quá nhỉ, em thấy các chú thợ trong hãng lương cũng cao chứ có ít đâu mà làm ẩu thế. Trước đây em cứ nghĩ là Toy làm ngon hơn nhiều :D ai dè cũng chuối cả nải như nhau, em đi bảo dưỡng xe từ trước đến nay kể cả xe máy, toàn bảo thợ sửa cái này, thay cái kia chứ em cũng chả tin các chú ý lắm, thậm chí nhiều chú cũng lìu tìu như cụ nói, mình bảo thay nó bảo ko cần :D.
Hehe, chắc cái thói "làm điêu, ăn thật" nó ngấm vào máu thành bản tính rồi. Xe máy bảo dưỡng ở hãng cũng vầy, chỉ mấy con xe còi vào nó còn bảo dưỡng được chứ phân khối nhớn đưa vào mấy cái "hãng", bảo đảm nó cày cho thành đồng nát luôn. :))

TuNam

Xe tải
Không thấy sales của Ford vào thanh minh thanh nga các cụ nhỉ. E đang nghiên cứu đổi xe LD, chắc chỉ còn Honda là ít tai tiếng nhất.

Mazspeed

Xe container
Chưa chắc đâu cụ ạ,em chuyên vào To MD đây,theo lời của nhân viên đại lý là khách hàng thân thiết nhé mà vừa rồi đi bảo dưỡng 1,5 vạn cho con Cam 2.4 cũng thế cả.Thợ làm thì rõ là nhanh,cái mục nào cũng làm sơ sơ cho như là có.Dặn đi dặn lại là kiểm tra kỹ cho anh cái nguồn 12v vì bị chết,cuối cùng làm cũng không xong,bảo kiểm tra ốc thì nhìn sơ sơ rồi cũng nói là ok dù nó chẳng thèm lấy đồ để check thử.Em nói thật chán chả buồn nói nữa.Đến lúc bảo thay cái cao su gạt nước đi thì cư nói là ko cần,thế này thế nọ.Em cáu quá nên nói rõ to là bảo thay thì cứ thay đi,đi nó đến lúc phải thay thì mình mới thay chứ có rỗi hơi đâu.To với tiếc cái gì cũng thế thôi bác ạ
Em mới bảo dưỡng ở Toy HK 2 lần thấy OK lắm, ngồi trong phòng nhòm ra thấy thợ có làm đủ cả các công đoạn, kiểm tra ốc thì có chọc cái cờ lê vào lắc lắc, phanh thì thò đầu ra nhìn cái gương ở phía sau xem đèn, v.v nói chung là đủ cả. Mỗi tội xe em ở mức 1 vạn km thì ngoài cái dầu và lọc ra thì chả phải thay cái gì, mọi thứ đều tốt.

xienvit

Xe tải
Kính thưa các cụ nhà Ford!

Cháu là cháu quá chán với cái dịch vụ hậu mãi của nhà Ford. Nghe thì nhiều nhưng bây giờ tận mắt chứng kiến nên càng tức như bò đá. Đầu năm cháu lên đây xin xả xì chét để cả năm nó được hanh thông.

Số là hôm qua, ngày cuối cùng của năm. Công ty còn tý tiền nên cháu lùa con D-max (40.000km) và Focus (10.000km) đi bảo dưỡng định kỳ cho xong để còn kịp thanh quyết toán. Nhà cháu cách Đà Nẵng đến trăm cây nên phải tranh thủ đi từ 5 giờ sáng để kịp làm đầu ngày và kịp ngược về làm quả tất niên TÂY.

Khi vào đến nơi, xe chia thành 2 phe. Nhà cháu vào Ford DN và nó bảo dưỡng định kỳ 10.000km thế này:
- Nhận xe (nhập lên mạng) => có vẻ được.

- Sang xưởng:
* Thợ máy nhẩy vào:
Che bạt => thổi bụi mặt máy => thổi bụi lọc gió => mở nắp dầu => kích xe lên (cầu) => mở tấm che dưới => xả dầu => thay lọc dầu => đóng tấm che dưới => hạ kích xuống => đổ dầu vào => đóng nắp lại => thăm dầu lần cuối => ......... XONG RỒI ANH!

Em nói: thế các cậu kg kiểm tra gầm, tay lái, đảo lốp, kiểm tra ắc quy.... à?
Thợ: xe còn mới mà anh (?!), lốp thì để hôm nào làm phanh thì đảo một lần luôn cho... TIỆN (m...ị..a ! đúng là "đại tiện" - thối kg tả được).

Biết không xong với bọn này (vì bắt nó làm thì nó sẽ hành hạ con vợ hai nhà mình) nên em đ ếch thèm nói nữa (về tự làm còn hơn).

Tiếp đến là thợ điện (em y/c kiểm tra tay nắm cửa trước bên phụ vì mở ngoài rất nặng - kg biết có Focus cụ nào bị giống em kg):
Thử kéo tay mở cửa => phán ngay: "thế này có hỏng gì đâu anh, nhẹ mà, tại anh kéo không đúng... CÁCH" (*** kéo cửa mà nó còn nói là phải có kỹ thuật mới mở được thì em hàng)
Đến lúc này thì em nổi nóng: "con vợ tao chửi tao cả ngày vì mở cái cửa xe nhà chúng mày không khác gì mở cửa Đông pheng với Vinaxuki, mày thử mở mấy cánh kia xem nó nặng hay nhẹ rồi hẵng nói!".
Chú thợ quay ra lấy bình RP7 xịt xịt vào kẽ chốt, giật ra giật vào khoảng ... 10 lần, xịt tiếp và giật thêm chục phát nữa thì nó...... nhẹ hơn.

Xong rồi anh!.

Ra kế toán trả 120K tiền công rồi .... biến. Quên m ị a nó quà tặng và các em dịch vụ chắc cũng.... QUÊN (mấy em dịch vụ nói từ 15/11 => 31/12 đến bảo dưỡng được tặng quà) Mà thôi, quà của FÒ chắc lại là BCS thủng thì chít em.

Đấy, toàn bộ quy trình bảo dưỡng của Ford là vậy đấy, các cụ xem thế có tức không.

Chuối một cái là nếu kg bảo trì định kỳ thì mất quyền bảo hành. Thôi thì lần sau, tiện đường công tác, em xách quyển sổ bảo hành đi đóng dấu khống, nhập mạng đóng tiền cũng được, đỡ khoảng xăng xe, công sức mà vẫn mang cục tức vào cho mình.

PS:
Sau khi làm xong xe em trong chưa đầy 30 phút. Em phi sang bên Isuzu xem tình hình thế nào thì thấy bên đấy đã làm xong phần máy. Đang làm gầm: tháo bánh, làm phanh, bơm mỡ cầu, đảo lốp... Thấy họ vậy càng tức cho bên Ford.

Lần đầu chơi Ford nhưng em thề là nếu đổi xe tiếp thì kg bao giờ ngó đến con FÒ này nữa!

Post lên đây kg biết có cụ nào làm bên nhà Phò vào đây soi gương kg nữa.

Trước em đi bảo dưỡng xe máy, còn tháo cả bánh sơn và cân vành luôn, tổng thành có đợt 60K. Làm thế đúng là cướp thật

matmo

Xe tăng
Cháu vừa nghe tin bọn Ford gốc (USA) vừa cử đoàn chiên ra sang Ford ngọn (CRV) để học kinh nghiệm: "làm thế nào để mà nhân viên hãng vừa ít phải làm việc (do làm kg đủ qui trình-vô trách nhiệm), vừa kiếm được nhiều tiền (bán phụ tùng)".
Sau 1 tuần học hỏi, họ kết là: chỉ bọn người đó làm được thế thôi, do "cơ chế" của nó là vậy.
Cháu nghe hiểu liền, cứ đến cơ chế là chánh xác roài. Khỏi cãi luôn.

chiptop

Xe tải
cụ Gấu chán đi bảo dưỡng Fo thì để Focus lại cho em nha, đang tìm cho ông cậu 1 cái mà gần tết rồi khó quá, em ở Huế luôn đây.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Bác gấu bắc cực sai rồi, vì không phải chấn lột

... trấn lột mới đúng ngữ pháp

Nông_dân

Xe buýt
Thế mà không thấy các cụ vào hưởng ứng để tạo sức ép với nhà Ford nhỉ ? Ta cứ làm ầm lên chứ, xe bán kém lại dịch vụ kém nữa thì...Mà bây h nhỡ dùng Ford rồi thì sao nhẩy ? Em bây h mới hiểu tại sao hãng xe 100 năm lại chẳng thứ hạng gì ở ta rồi

cụ Gấu chán đi bảo dưỡng Fo thì để Focus lại cho em nha, đang tìm cho ông cậu 1 cái mà gần tết rồi khó quá, em ở Huế luôn đây.
Chưa có xiền mua xe mới cụ ơi. Chán thì về tự bảo dưỡng thôi. Em có garage ruột ở nhà mà! . Chỉ vì cái dấu "Bảo dưỡng định kỳ"mới phải vào nó cộp 1 phát, kg NÓ cướp thêm cái BẢO HÀNH nữa thì mua xe mới cũng như xe 2hand!.

tiger

Xe tăng
Ở Miền Trung chỉ nên đi Kia thôi Cụ ơi
:-|
Chơi hàng hịu là khổ thế đới

bes

Xe lăn
Cụ đã đi bảo dưỡng lần nào chưa đấy. Giở manual của xe ra ở phần bảo dưỡng bảo trì xem nó đánh dấu ở mục nào và bao nhiêu mục. Em chỉ cần nó làm đúng theo trong đó thôi. 10000km và 40.000km là những mốc bảo dưỡng định kỳ có nội dung gần như giống nhau đấy cụ ợ!
Em đồ rằng cụ Gấu lặn lội hơn 100km nên mới cú chứ xe chạy 1 vạn bảo hành như thế là đúng rồi.
Trước em đi 2 cái xe mới của Deawoo và Huyndai cũng chỉ thấy làm thế có thôi.
Đến 2.5 vạn km thì mới làm nhiều.

supra

Xe container
Tai sao trong lịch BD của cụ Gấu ở mục Vặn chặt các ốc hệ thống gầm khung vỏ lại đánh dấu T (thay thế)???
em không hiểu:-??
Cụ đi mà hỏi nhà thằng Fò chứ em có xuất bản cái cẩm nang ấy đâu!

Em đồ rằng vặn chặt nếu lỏng, còn rơi mất thì phải thay cái khác chứ sao =))

bam2lo

Xe máy
Thế tóm lại cái hoá đơn thanh toán cuối cùng của Bác Gấu hết bao nhiêu ạ?

Thế tóm lại cái hoá đơn thanh toán cuối cùng của Bác Gấu hết bao nhiêu ạ?
Chính xác là 119K , em boa luôn 1K =)) cho chẵn 120 nghìn. Dầu và lọc em đổi từ phiếu tặng quà 500K của Ford (Cty từ trước đến nay khuân của nó đến 5 chú Ranger chứ ít đâu - thế mà kg coi khách hàng VIP là cái đ ế ch gì).

Chỉnh sửa cuối:

Tribute

Xe container
Chẳng riêng gì Fò đâu các cụ ợ, em bảo dưỡng ở 2 gara ngoài rồi, cũng chỉ thế. Mở capo hỏi có thay dầu ko? tháo lọc gió thổi phù phát lắp vào, XONG (mặc dù tại xưởng có bảng ghi đầy đủ quy trình bảo dưỡng có đến hơn 20 hạng mục). Hỏi sao BD gì mà mỗi thế thôi á, trả lời: xe còn ngon ko cần làm nhiều đâu ạ. Em ạ luôn^:)^.
Em thấy bảo đưỡng xe hơi mà các gara làm ko bằng 1 phần mấy cửa hàng bảo dưỡng xe máy. Em nghĩ bụng, lần sau mang mựa nó ra chỗ bảo dưỡng xe máy làm có khi còn được kiểm tra nhiều hạng mục hơn.:-??