[Funland] Banker có phải là 1 nghề?!

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
1 Banker đã lên tiếng phát biểu ;))
Có sự liên quan nào giữa "tổng kho máy in" với banker không ạ? :D
Chúc mừng năm mới cụ nghen, ☘!
P/s: Cụ công tác ở chi nhánh nào, cho em xin ứng tuyển với nhé!

.Xukthal

Xe container
Có sự liên quan nào giữa "tổng kho máy in" với banker không ạ? :D
Chúc mừng năm mới cụ nghen, ☘!
P/s: Cụ công tác ở chi nhánh nào, cho em xin ứng tuyển với nhé!
Máy in là em đặt biệt danh cho lão meotamthe ...chuyên còm 1 tờ a4 :)) Nhớ ra nhà Dáng xinh cũng toàn thế nên đó là Tổng kho là đúng rồi 😁

red_dragon88

Xe tăng
Cho hỏi chủ thớt làm nghề gì, bao nhiêu tuổi đời rồi ?

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Em chả hiểu sao cụ cãi thắng được 😒
Nghề nghiệp là một lĩnh vực hoạt động lao động mà trong đó, nhờ được đào tạo, con người có được những tri thức, những kỹ năng để làm ra các loại sản phẩm vật chất hay tinh thần nào đó, đáp ứng được những nhu cầu của xã hội.
Độ chày cối cao hơn thì thắng thôi ;)) trên bàn rượu thì thằng nào say hơn thằng đấy nhất :P

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com

Trần Đoành.

Xe container
Theo em, cứ làm việc gì ra tiền đều có thể coi là một nghề, kể cả việc phạm pháp, ví dụ như nghề làm quan =))

shopnhimsoc

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 66 ngõ 445 Lạc Long Quân, Tây Hồ, Hà Nội
Website
nhadeplam.com
thời em mới ra trường, cũng ao ước rồi nhiệt tình đi thi các bank lắm, thi mãi chẳng đỗ vì yêu cầu nhiều quá, mà chỉ có trình độ chuyên môn, còn các thứ khác thì còn thiếu xót nhiều, em đánh giá banker là cái nghề mà đầu vào tuyển chọn cũng khá toàn diện ( đó là đang nói khía cạnh tự thân vận động không phải kiểu quen biết tuyển vào) . bạn em vào bank làm nhiều đa phần toàn top đầu lớp với khoa.Tuy nhiên qua thời gian thì em thấy các bạn dần bỏ bank hết, kể cả những đứa có vị trí nhất định trong bank rồi cũng bỏ, về lý do thì em ko biết, nhưng rồi thấy ai cũng khởi nghiệp lại như mình. ngày xưa lại thấy may mà không đỗ đc vào bank chứ bản chất ko bon chen, với ko chịu đc áp lực như e thì chắc có lẽ thất nghiệp sớm, và cũng ko biết bắt đầu từ đâu lại...

mrlai

Xe buýt
Theo như chủ thớt thì công an cũng méo phải là 1 nghề vì có mở được Bộ CA riêng đâu, bộ đội cũng thế.
Bạn thớt hỏi thớt xong nghĩ trong đầu “nói chuyện với cái đầu gối còn hơn”

Húp sụp sụp

Xe điện
hôm qua 2.1 dương lịch mà banker rảnh rỗi ngồi với cụ thì hoặc rất vip hoặc rất vô tác dụng.

em đây cũng cựu banker, sang dn làm tốt, vip nữa luôn
Oạch!
Banker hôm qua không được nghỉ hở cụ, thế thì đếch phải nghề thật rồi :)

Húp sụp sụp

Xe điện
Đúng là có nghề vứt đâu cũng sống được vì nó ít phụ thuộc vào người khác, các cụ ngày xưa cũng quý loại nghề này hơn, vd như mộc, xây, rèn...
Bây giờ theo tiêu chí này thì xe ôm cũng đủ tiêu chuẩn

huyen141292

Xe điện
Hôm qua ngồi với đứa bạn banker nó hỏi em :"theo mày banker có phải là 1 nghề", em bẩu banker éo phải là nghề, chúng mày chỉ là 1 mắt xích trong 1 dây chuyền sản xuất của Bank, nói trắng ra là như kiểu công nhân, không làm công nhân bank này chỉ có xin sang làm công nhân Bank khác, chứ vứt ra đời như bọn tao thất nghiệp ngay, nghề ngỗng choá gì :D , nghề là phải vứt đâu cũng sống được, ra nghề có thể tự xoay ra làm riêng được để phát triển sự nghiệp. Còn công nhân Bank như mày, có nắm hết quy trình các bộ phận thì mày ra mở Bank làm riêng hộ tao cái xem được không :)) .Cụ bạn ra chiều suy nghĩ lắm rồi cũng phải đồng ý với em. Cụ nào làm banker vào xác nhận hộ em cái đúng không :D
Bank quốc tế thì chia ra làm Ngân hàng Đầu tư và Ngân hàng Thương mại, mỗi dòng có những mảng hoạt động khác nhau. Bank Việt nam lại hổ lốn làm tất. Trong Bank có 2 nhánh là tín dụng và kế toán, nói chung thì điều động cũng được nhưng làm quen tay tốt hơn.

Các bác ở trên nói nhiều về cầm đồ hay tín dụng xóm rồi, đại loại cho vay tín chấp với lãi suất thỏa thuận, 2 phút giải ngân luôn. Còn nhân viên bank mảng kế toán thả ra ngoài đi làm sổ thuể cho doanh nghiệp tư nhân, mỗi tháng bồi dưỡng 1 triệu. Như vậy doanh nghiệp đỡ nhận riêng 1 người làm sổ sách trả lương 5,6 triệu. Còn 1 người có thể làm thuê cho 10-15 doanh nghiệp. Ai nắm vững luật quốc tế thì đi làm báo cáo thuế cho các doanh nghiệp bên mĩ và châu Âu, thu nhập đỡ phải lăn tăn, vài chục ngàn đô 1 tháng cũng là phình phường.

Mảng tín dụng thì đi làm tín dụng xóm cũng được, sang hơn là làm quản lí tài chính cho các đại gia. Đại khái nguồn tiền nhàn rỗi nhiều vô kể, vấn đề là làm sao cho nó đẻ ra lãi suất cao hơn gửi ngân hàng. Với lợi nhuận thu về 20%/năm cũng nhiều người tìm đến, miễn là phương án kinh doanh cho thấy được đảm bảo. Nhưng các đại gia chỉ mê những phương án có lợi nhuận 20%/năm cộng thêm câu chuyện riêng của nó. Nếu ai tìm thấy những điều đó thì làm ko hết việc.

Gần đấy thêm mảng Fintech, đại khái sinh viên mới ra trường đã có lương 40 triệu/tháng rồi. Bao giờ Fintech hết mod thì đi làm cho FPT hay a Nổ ý =))=))=))

Túm váy lại: nếu ko tinh thông nghề nghiệp thì chả có gì gọi là nghề cả

hanoipho79

Xe lăn
Nghe banker em tưởng là mấy cậu đi “chuyển khoản tận nhà”

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cụ chủ chả lập thớt này sớm, em lại cho con nhà em học công nhân bank, chuẩn bị hết một học kỳ rồi. :D
Kỹ sư thiết kế là thợ vẽ, học ngân hàng thì là công nhân bank. Chuẩn rồi đấy cụ

songhyekyo

Xe tải
Cụ từng làm Bank mà đúc kết 1 câu quá hẹp và vi mô. Bank bận cuối năm cho công tác quyết toán, nhưng chủ yếu chỉ bộ phận kế toán, các bộ phận ko liên quan thì chả ngồi chơi. Còn lãnh đạo thì 1 là trực tiếp khách còn ko thì đi chúc quyết toán. Tất tất gói hết trong đêm 31. Việc quyết toán kéo sang ngày mùng 1/1 cũng chỉ bộ phận kế toán lo. Những người không liên quan họ thích làm gì mà chả được.
Chắc cụ ấy làm ở Bank Ớ gri, có mỗi anh này là dậm chân tại chỗ, suốt ngày làm thêm giờ với quyết toán thủ công.

Idemitsu

Xe tăng
Banker thường là chủ bank hoặc ít ra là trong ban điều hành. Nhân viên hoặc quản lý cấp trung theo em chưa được gọi là banker :)