[Funland] Bánh chưng từ góc nhìn của nhà văn "vong bản" (P.T.Hoài)...

Gerben

Xe buýt
Bánh chưng với em là cái món thường bị "ghẻ lạnh" ngày Tết, kiểu không có không được, rồi bị ăn lay lắt đến hết cả tháng giêng.
Nhưng em khẳng định, bánh trưng ngon thì cực ngon, chỉ cần xắn 1 thìa nhỏ, đưa lên miệng, cái thơm dẻo, thanh thoát của nó còn hơn một miếng cheese béo ngậy.

Victor Ban

Xe buýt
Chị Hoài miệt thị món ăn của dân tộc là em éo ưng, chị thích hay ko kệ miẹ chị, vấn đề là văn hoá ẩm thực của dân Việt, chị bỉ bôi thì chị chửi cả nc.
Ăn quen mặc lạ, ăn phải quen mới ngon, chị tự lừa dối bản thân thôi

Sheldon

Xe buýt
Em thích bánh chưng. Năm nào nhà cũng tự gói hơn chục cái, vừa hấp vừa rán ăn ngon thôi rồi. Mỗi tội hơi bị béo :((

Belat Missan

Xe điện
Cảm nhận của một người, sẽ không giống với mn, ai cũng có quyền viết về cảm nhận của mình mừ.
Chị bỉ bôi món ăn người khác thích thì bị họ bỉ bôi lại.
Phải chịu thôi. :D
Tiện có tay cầu thủ Tây sắp đi tù vì đá con mèo, thì món quốc bảo gan béo của Pháp cũng tởm bỏ xừ.
Thêm cả món đậu phụ địa ngục của ông Nhật nữa.

GamCaoMayLanh

Xe container
Đúng là sồn sồn ko bằng nửa cái lon sư tử. Một Ofer vừa ăn bánh chưng Huế 120-10K ngày mùng 1 bày tỏ bức xúc.

piano

Xe điện
bánh chưng nguyên bản ko ngon nhưng bánh chưng rán thì lại hơi bị ngon đấy nhà văn, cũng như văn chương nó thêm chút bốc lửa vào là bừng bừng ngay
Em lại thích bánh chưng nguyên bản ( vs điều kiện được làm chuẩn ) Bánh chưng rán chỉ là để chữa cháy cho bánh chưng kém chất lượng, bánh để lâu ko ăn trực tiếp được nữa
Hồi nhỏ em ghét bánh chưng lắm, nếu có thì chỉ ăn bánh chưng chiên thôi.
Càng già lại càng thấy cái ngon của bánh chưng nguyên bản!
Các cụ ghét bc 1 phần cũng vì món này hay được làm cẩu thả, sai quy trình, nguyên liệu lởm khởm. Lúc này thì bc đúng là 1 món thảm họa. Tết đến, mọi ng tranh cướp, cái gì cũng vội vàng, thiếu trk hụt sau, dẫn tới cái bánh làm thường chả ra sao

Chỉnh sửa cuối:

huyetanhtuxd

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi chị này từ lỗ nẻ nào chui lên vậy?

Tomvichanakem

Xe tải
Thông cảm cho chị ấy, ở Đức quen ngậm xúc xích Tây nghẹn họng rồi nên thấy món truyền thống Việt khó ăn, thế thôi. Ném đá tội nghiệp ra

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Thông cảm cho chị ấy, ở Đức quen ngậm xúc xích Tây nghẹn họng rồi nên thấy món truyền thống Việt khó ăn, thế thôi. Ném đá tội nghiệp ra
Không hẳn cụ ạ. Đọc văn Hoài em nhận thấy được sự thiếu hụt về mặt tình dục. Khi con người ta không thỏa mãn về điều này thì thường sẽ cho ra đời những tác phẩm văn chương trác tuyệt hoặc là phọt ra những thứ rác rưởi như Hoài.

Pumzen

Xe ba gác
Giọng văn châm biếm nhưng nặng tính hằn học cá nhân. Rất có thể mẹ này hình tượng hoá chiếc bánh chưng để chê xh, con người Việt, chê tổ tiên nòi giống Việt. Nhà cháu đồ rằng mẹ này ko nhớ ngày giỗ của bố mẹ đẻ ra mình. Mẹ này mà ở thời VN bị ngoại bang cai trị thì chắc chắn là V.iệt gian tay sai thẳng tay đàn áp dân mình.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Giọng văn châm biếm nhưng nặng tính hằn học cá nhân. Rất có thể mẹ này hình tượng hoá chiếc bánh chưng để chê xh, con người Việt, chê tổ tiên nòi giống Việt. Nhà cháu đồ rằng mẹ này ko nhớ ngày giỗ của bố mẹ đẻ ra mình. Mẹ này mà ở thời VN bị ngoại bang cai trị thì chắc chắn là V.iệt gian tay sai thẳng tay đàn áp dân mình.
Em bao giờ cũng lồng ghép những bài giảng về lòng tự hào dân tộc khi dạy học sinh của em. Một vài đứa sang đó quên mất nên có vài tus chê bai là bị em nhắn tin khuyên nhủ luôn. Mọi thứ đều cần có gốc. Giờ cưa mất gốc thì có mà ngã lộn cổ anh nhỉ. :D

cỏ và mây

Xe điện
Tôi biết chị Hoài vì cũng đã từng ráng đọc qua vài cuốn của chị. Nên tôi đ.é.o ngạc nhiên khi đọc bài này của chị.

Và vì thế, Tết rồi nhà tôi gói 20 "cuốn văn xuôi" này, rất to, rất vuông. Nói chung, rất "thô kệch". Thong thả rán "văn xuôi" lên để "đọc" tới rằm, qua rằm vẫn thèm thì lại gói thêm ít "văn xuôi" nữa.

Tóm lại, thôi tôi cứ chung thủy với thể loại "văn xuôi" này thôi. Còn "văn Hoài" nó là một cái thể loại gì đó khó diễn tả, nó "Hoài" lắm, đ.é.o ra xuôi mà cũng đ.é.o ra ngược nên thôi để kệ c.o.n m.ẹ Hoài và các thể loại như Hoài tự thẩm với nhau. Tôi ko có nhu cầu với loại "văn" đó nên cũng ko có nhu cầu chửi Hoài.
Em cũng đội ơn cái văn xuôi này. Tết nay nhờ nó mà tết rét mướt nhà e quét dầu để vào nồi chiên 20p rồi lôi ra ăn lay lắt qua những ngày rét buốt mà chẳng phải đụng tay chân bầy bừa như ngày thường và vẫn tăng đc 3kg chứ cả năm ăn uống quần quật k đc lạng nào. K đc như nhà cụ, nhà e ngày 3-4 bữa văn xuôi nên cả vuông tròn đều đã hết :((

cokimi

Xe điện
Em cũng đội ơn cái văn xuôi này. Tết nay nhờ nó mà tết rét mướt nhà e quét dầu để vào nồi chiên 20p rồi lôi ra ăn lay lắt qua những ngày rét buốt mà chẳng phải đụng tay chân bầy bừa như ngày thường và vẫn tăng đc 3kg chứ cả năm ăn uống quần quật k đc lạng nào. K đc như nhà cụ, nhà e ngày 3-4 bữa văn xuôi nên cả vuông tròn đều đã hết :((
Bữa cơm xong vẫn còn thòm thèm nhát "văn xuôi", em chưa dám bước lên cân :((

Dodge Ram

Xe điện
Ngày xưa lúc vớt bánh chưng kiểu gì cũng được thẩm trước nguyên một chiếc (bằng nửa chiếc bt) mà bố gói riêng cho. Ôi chao, sao mà ngon đến vậy.
Bây giờ lúc gấu bóc bánh, cố gắng vận dụng mọi giác quan, mọi kí ức để cái mùi đó hiện về mà cũng chỉ ăn được 1/8 mỗi Tết. Mà trẻ con giờ nó cũng thờ ơ lãnh đạm với bánh chưng rồi.

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Giờ chọn thêm món làm món thơ nữa thì Tết ấm luôn cụ nhể. 😎

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Bữa cơm xong vẫn còn thòm thèm nhát "văn xuôi", em chưa dám bước lên cân :((
Chính ra dùng từ này hay phết đấy. :D Em vừa làm một nhát văn xuôi với một nhát thơ. Rất chi là nhã. :))

Vova

Xe container
Em thì nghĩ đơn giản là Hoài vật vờ xa nhà, Talawas giờ cũng chẳng mấy người đọc, nói chung là để đấy sẽ chìm dần vào quên lãng như người chết đuối ôm khối bê tông. Thế nên thi thoảng phải quẫy, phải chọc cho thiên hạ nhớ tới mình. Mà thiên hạ là ai, là người Việt chứ ở bên đấy chẳng ai quan tâm Hoài là ai, Hoài làm cái gì.
Thế nên như em thì em chẳng đọc luôn mặc dù thấy bạn bè đăng link với bàn tán đầy trên FB.

Anita Emi

Xe điện
Em bao giờ cũng lồng ghép những bài giảng về lòng tự hào dân tộc khi dạy học sinh của em. Một vài đứa sang đó quên mất nên có vài tus chê bai là bị em nhắn tin khuyên nhủ luôn. Mọi thứ đều cần có gốc. Giờ cưa mất gốc thì có mà ngã lộn cổ anh nhỉ. :D
Em nghĩ là "tự hào" thì có thể có hoặc không. Nhưng mà điều bắt buộc phải có là sự "tôn trọng".

cokimi

Xe điện
Chính ra dùng từ này hay phết đấy. :D Em vừa làm một nhát văn xuôi với một nhát thơ. Rất chi là nhã. :))
Chuẩn rùi, ai lại cứ bữa nào cũng giò với bánh chưng, nghe xôi thịt chết :D