Bằng lái xe B2 chưa dạy đủ

T-Đức

Xe tải
Em đã có bằng B2 được 6 tháng rồi. Khi đó em được học 3 tháng mỗi tuần 2 giờ tập lái, lý thuyết tự đọc. Lúc thi em được lý thuyết 29/30, sa hình 100/100, điểm còn lại em chỉ nhớ là đạt mà không rõ bao nhiêu. Khoảng 1 tháng sau khi thi thì em nhận được bằng. Mà khi có bằng rồi thì nghiễm nghiên em có quyền ngồi sau vô lăng, lên đường cao tốc, vào phố đông, đi đêm về hôm mà không phải bận tâm gì. Nếu không phải vậy thì cái bằng B2 hóa ra là chưa đủ à?

Khi học lái thày dạy và trường chỉ chú ý đến dạy sao cho thi đỗ, mà thi thì không thể hiện được hết các tình huống nên mọi chuyện nó mới xảy ra vào buổi lái xe lần đầu tiên.

Bời em có bằng đã 6 tháng rồi nên gia đình bạn bè chẳng ai coi là lái mới nữa, mà em cũng có tuổi, khá điềm đạm nên khi gia đình có việc mọi người giao xe là em lên xe luôn. Hôm đó tầm 5 giờ chiều em nhận nhiệm vụ về Nam Định đi một mình. Khi ngồi lên xe cũng chủ quan không hỏi han thêm ông em điều gì vì nghĩ trường dạy hết cả rồi.

Đánh xe ra phố đúng giờ cao điểm, em bình tĩnh đi số 1, rà côn và đệm phanh nhích tí một. Quái đường phố Hà Nội bình thường em chạy xe 2B nhìn đường như lòng bàn tay mà hôm nay ngồi chiếc 4B mà thấy nó như tỉnh nào vậy. Vì bận xử lý côn số, phanh nên không còn chú ý đến đường, em cứ đi đường nào mà thấy xe ô tô khác đi được. Loanh quanh lại lạc về tận Cửa Nam.

Lúc này trời lác đác mưa, lại không biết bật cái gạt nước ở chỗ nào. Phố đông nên chẳng có chỗ dừng, mình dừng thì tắc đường nên cứ đi mà kính đầy nước. Vừa đi vừa ngó mấy cái nút và thử, 2 phút sau thì mò ra cái gạt nước, lúc đầu nó chỉ gạt cho phát một, dù sao thì nhìn đường đỡ hơn.

Lên được đường cao tốc Pháp Vân thấy nhẹ cả người, rảnh tí tìm cách chỉnh điều hòa vì lạnh quá. Nhưng không biết cái chỉnh nóng lạnh ở chỗ nào đành tắt cái nút A/C đi, khi nào nóng quá thì bật lại. Lúc này trời bắt đầu tối, thôi chết, chưa biết bật đèn thế nào. Định dừng xe để gọi điện về nhà để hỏi nhưng nghĩ là trên cao tốc không được dừng xe nên cứ thế chạy và bắt đầu mò tiếp. 5 phút sau thì em mò ra cái nút đèn, nhưng nó chỉ bật cốt mà không bật pha. Chạy cao tốc Pháp Vân mà không chạy pha thì rất khó chạy, mà chạy chậm chắc cũng nguy hiểm vì không muốn bị xe sau tông vào mít. Thế là liều vừa chạy vừa ngó điện thoại gọi về nhà hỏi. Ông em nghe thấy em hỏi đèn pha hiểu ngay ra rằng em chưa thạo xe, bắt em nhất quyết phải táp vào lề đường rồi mới chỉ cho tất cả các nút trên xe.

Tuy nhiên ông em cũng chẳng nhớ ra hết để nhắc, đến cây xăng em lại phải nhờ nhân viên bán xăng mở hộ bình xăng. Sau khi đổ xăng em đánh xe vào một cây xăng mở cửa xe thử tất cả các nút trên xe, chạy ra xe nhìn lại kiểm tra xem nút đó là gì rồi mới đi tiếp.

Thật có nhiều điều mà trường không dạy cho lái xe.

Rickyman

Xe điện
Cụ vui tính phết...mấy cái đấy chắc chắn phải thực hành rồi

taychoiso1

Xe tải
Mỗi xe mỗi hãng là khác nhau, nên người dậy cũng chỉ nói được vài cái thông dụng trên xe thôi, vd như: A/C là bật tắt điều hòa, còn cụ chỉnh nhiệt độ thì có xe nó là digital, có xe thì nó in rõ là màu xanh, đỏ. Nên không ai có thể dạy hết được hết mọi dòng xe cụ ạ. Ngay như cách chỉnh gương, mở cốp sau, mở nắp xăng mỗi xe mỗi khác nên cái đó cụ phải tự tìm hiểu. Đến ngay cả giáo viên dậy lái như em lên xe lạ là phải hỏi chủ xe nút mở bình xăng ở vị trí nào ạ :)). Chuyện đó rất bình thường.

nadungx

Xe tải
He he, cụ fun nhể, chả bù cho iem trừ siêu xe các chức năng iem biết hết sau khi lấy bằng, nhưng đến giờ này .... Vẫn chưa có xe để đi :(

beend

Xe hơi
Lúc thực hành e nghĩ bác chưa hỏi Thầy các nút mà bác thấy trên chiếc xe bác thực hành, nếu có hỏi cũng bít sơ sơ rồi. Bít là mỗi xe mỗi khác nhưng những thao tác/ nút cơ bản thì đa số các xe cũng giống giống nhau và dễ đoán ra :D

pooka

Xe container
Cụ chủ thớt giống hệt nhà cháu , cũng mới thi lấy bằng được 1 tháng
Lý thuyết thì thuộc nằm lòng , nhưng bây giờ mà cầm lái đi đường đông người thì còn sợ chưa dám đi vào đường đông người lúc tan tầm
Cụ chủ dám 1 mình đi ngay là liều đấy . Nhà cháu cũng còn chưa biết hết các nút chức năng của xe , nên giờ phải nhờ thầy kèm thêm cho vững rồi mới dám đi một mình

hilo

Xe buýt
Cụ trách nhầm trường dạy lái rồi. Tìm hiểu tính năng và điều khiển xe là trách nhiệm tài xế chứ. Xe hàng trăm kiểu thì trường nào dạy hết các nút cho xuể.

naquoc

Đi bộ
không ai dạy tất cả các chi tiết trên cho tất cả các loại xe.Bác nghĩ sao chứ trước khi lên xe bác phải kiểm tra trước chứ....Nếu như vậy, bác sẽ quên cái thắng ......tay nằm ở....chân nữa nè....hì hì....không ai dạy cả?????

qlevis

Xe điện
Cụ này vui tính phết nhể?ko phải xe của cụ à?còn nếu xe cụ thì cụ phải đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trc khi dùng:))

KASAMA

Xe đạp
các chi tiếc tính năng trên xe theo tui đều phải tự học hết,trường chỉ dạy cơ bản thui...

hat.tieu

Xe lăn
Website
tiengduc.org
Đi xe mới bao giờ cũng phải kiểm tra một lượt, kể cả lái thạo, vì chẳng biết tình trạng xe đó như thế nào cả. Một số điều nên làm trước khi lên xe mới lái lần đầu:

Hỏi chủ xe về những điều cần lưu ý. Mỗi xe sẽ có một vài điểm rất riêng
Chỉnh ghế, gương
Thử côn, số, phanh
Tìm hiểu sơ bộ các nút điều khiển
Nhìn bảng điều khiển xem có đèn báo gì bất thường không

Nên chạy bình tĩnh khoảng 15p cho quen xe đã.

Conchuotnho

Xe tăng
không ai dạy tất cả các chi tiết trên cho tất cả các loại xe.Bác nghĩ sao chứ trước khi lên xe bác phải kiểm tra trước chứ....Nếu như vậy, bác sẽ quên cái thắng ......tay nằm ở....chân nữa nè....hì hì....không ai dạy cả?????
Ah, cụ nói e mới nhớ. Hồi trước mượn con Caren đi ko biết phanh tay nằm ở đâu. Vãi quá

T-Đức

Xe tải
Cụ trách nhầm trường dạy lái rồi. Tìm hiểu tính năng và điều khiển xe là trách nhiệm tài xế chứ. Xe hàng trăm kiểu thì trường nào dạy hết các nút cho xuể.
Cụ nhầm giữa trách nhiệm khi tham gia giao thông và trách nhiệm đào tạo của trường rồi. Em là giáo viên ở trường ĐH GTVT từ năm 1995 nên em biết cái gì thuộc về trách nhiệm đào tạo. Học sinh của em về làm giám đốc trung tâm sát hạch lái xe khá nhiều đấy ạ. Dĩ nhiên nếu vì không gạt nước mưa mà gây tai nạn thì cá nhân em vẫn phải chịu trách nhiệm. Nhưng trách nhiệm của trường ở đây cũng phải được nêu ra để rút kinh nghiệm trong cách đào tạo.

Sở dĩ em nói trường hợp của em và không ít trường hợp khác giáo viên và trường không đào tạo hết vì, không thực hành với các thời tiết trời mưa, trời tối. Khi thực hành tập lái em lái tổng cộng 7 loại xe khác nhau nhưng đều không được chỉ cho biết cái cần gạt nước mưa và cần gạt đèn pha cốt. Hướng dẫn em có 3 giáo viên khác nhau từng ngồi bên, nhưng không ai chỉ cho biết điều khiển những cái này. Họ chỉ chỉ dẫn, chân côn, phanh, ga, tay số, phanh và cần gạt signal là hết. Họ làm vậy vì như vậy là đảm bảo thi đỗ.

Sau khi biết được vị trí của cần gạt nước mưa và gạt pha cốt, em kiểm tra lại trên các xe mà em biết đều giống nhau. Như vậy em nghĩ thiếu sót có phần của trường đào tạo.
Đấy là chưa kể đến xe AT rất phổ biến nhưng hầu như không được hướng dẫn. Hình như đợt thi mới này có thêm hướng dẫn xe AT, cụ nào mới thi xác nhận cho em cái.

ChuyenDaQua

Xe tăng
Cụ nhầm giữa trách nhiệm khi tham gia giao thông và trách nhiệm đào tạo của trường rồi. Em là giáo viên ở trường ĐH GTVT từ năm 1995 nên em biết cái gì thuộc về trách nhiệm đào tạo. Học sinh của em về làm giám đốc trung tâm sát hạch lái xe khá nhiều đấy ạ. Dĩ nhiên nếu vì không gạt nước mưa mà gây tai nạn thì cá nhân em vẫn phải chịu trách nhiệm. Nhưng trách nhiệm của trường ở đây cũng phải được nêu ra để rút kinh nghiệm trong cách đào tạo.

Sở dĩ em nói trường hợp của em và không ít trường hợp khác giáo viên và trường không đào tạo hết vì, không thực hành với các thời tiết trời mưa, trời tối. Khi thực hành tập lái em lái tổng cộng 7 loại xe khác nhau nhưng đều không được chỉ cho biết cái cần gạt nước mưa và cần gạt đèn pha cốt. Hướng dẫn em có 3 giáo viên khác nhau từng ngồi bên, nhưng không ai chỉ cho biết điều khiển những cái này. Họ chỉ chỉ dẫn, chân côn, phanh, ga, tay số, phanh và cần gạt signal là hết. Họ làm vậy vì như vậy là đảm bảo thi đỗ.

Sau khi biết được vị trí của cần gạt nước mưa và gạt pha cốt, em kiểm tra lại trên các xe mà em biết đều giống nhau. Như vậy em nghĩ thiếu sót có phần của trường đào tạo.
Đấy là chưa kể đến xe AT rất phổ biến nhưng hầu như không được hướng dẫn. Hình như đợt thi mới này có thêm hướng dẫn xe AT, cụ nào mới thi xác nhận cho em cái.
Cụ là Giáo viên chả có nhẽ Cụ không dạy SV của Cụ biết tư duy àh.
Cái gì cũng phải chỉ bảo từng tí một thì có mà Đụn hết.

T-Đức

Xe tải
Đi xe mới bao giờ cũng phải kiểm tra một lượt, kể cả lái thạo, vì chẳng biết tình trạng xe đó như thế nào cả. Một số điều nên làm trước khi lên xe mới lái lần đầu:

Hỏi chủ xe về những điều cần lưu ý. Mỗi xe sẽ có một vài điểm rất riêng
Chỉnh ghế, gương
Thử côn, số, phanh
Tìm hiểu sơ bộ các nút điều khiển
Nhìn bảng điều khiển xem có đèn báo gì bất thường không

Nên chạy bình tĩnh khoảng 15p cho quen xe đã.
Cảm ơn cụ, qui trình này đúng ra phải được giáo viên nhắc học viên mỗi lần ngồi lên xe. Vì rất có thể học viên đang ngồi lên một chiếc xe mới mà họ chưa sử dụng bao giờ. Khi lên xe tập lái nhiều lần em với cái dây bảo hiểm quàng qua, giáo viên còn bảo bỏ đi. Nhiều xe học lái mà cái dây đó còn bị cắt bỏ đi cơ, đây chính xác là lỗi của trường đào tạo.

Hoathanhtao

Xe điện
ĐỌC KỸ HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG TRƯỚC KHI DÙNG! Xe nào chả có quyển sách HD.
Em lấy làm lạ,có rất nhiều Cụ đi ngoài đường cứ để cái gạt nước đằng sau quạc quạc mà không biết cách tắt:-??

T-Đức

Xe tải
Cụ là Giáo viên chả có nhẽ Cụ không dạy SV của Cụ biết tư duy àh.
Cái gì cũng phải chỉ bảo từng tí một thì có mà Đụn hết.
Trường em thì khi dạy có cố gắng cho sinh viên biết tư duy, nhưng trường dạy lái xe không có trách nhiệm đấy đâu cụ ạ. Để được đi học lái xe cụ chỉ cần học hết phổ thông TH. Khi có bằng thì ai cũng có quyền lái xe trên đường, kể cả người đó có đụn hay không. Vấn đề là làm giảm thiểu tai nạn thì khi đào tạo nên có qui trình đàng hoàng, như cụ hat.tiêu chỉ ra cụ ạ.

z0z0z0

Xe điện
Cụ chủ này có đi thực hành đâu, thậm chí chả học cả lý thuyết nữa ý chứ nên cụ mới nói thế

Hanoi84

Xe tăng
Ngày trước em học C500 được chỉ dẫn đầy đủ.