Bằng lái xe B2 chưa dạy đủ

pooka

Xe container
Đi xe mới bao giờ cũng phải kiểm tra một lượt, kể cả lái thạo, vì chẳng biết tình trạng xe đó như thế nào cả. Một số điều nên làm trước khi lên xe mới lái lần đầu:

Hỏi chủ xe về những điều cần lưu ý. Mỗi xe sẽ có một vài điểm rất riêng
Chỉnh ghế, gương
Thử côn, số, phanh
Tìm hiểu sơ bộ các nút điều khiển
Nhìn bảng điều khiển xem có đèn báo gì bất thường không

Nên chạy bình tĩnh khoảng 15p cho quen xe đã.
Vodka cụ một chén ạ

pooka

Xe container
Trường em thì khi dạy có cố gắng cho sinh viên biết tư duy, nhưng trường dạy lái xe không có trách nhiệm đấy đâu cụ ạ. Để được đi học lái xe cụ chỉ cần học hết phổ thông TH. Khi có bằng thì ai cũng có quyền lái xe trên đường, kể cả người đó có đụn hay không. Vấn đề là làm giảm thiểu tai nạn thì khi đào tạo nên có qui trình đàng hoàng, như cụ hat.tiêu chỉ ra cụ ạ.
Khi học và thi xong bằng B2 ( thời gian 3 tháng , mỗi tuần 2 buổi cho 1 nhóm 4 người ) , thầy dạy còn luôn nói là học như vậy chỉ đủ để thi chứ còn đi trên đường thì chưa thể đi vững vàng được, cần phải bỗ túc thêm

Mà nhà cháu thấy cũng đúng như thế

Học phí thì 6-8 triệu tùy chỗ , cộng với phí phát sinh này nọ , mỗi người mất khoảng 10 -12 triệu cho 1 khóa học tới lúc thi xong
Như vậy thì làm sao đủ tiền xăng xe và tiền công cho thầy mà đủ để tập đi vững vàng được

Học phí học lái xe như hiện nay là quá rẻ , thời gian học như hiện nay là quá ngắn . Nói thật là thời gian học 3 tháng nhưng nhà cháu chỉ được đi trên đường với tổng thời gian khoảng 10 tiếng thôi ạ , còn lại là đi trong hình và tập xe chip để thi cho đỗ ngon lành thôi
Theo nhà cháu thì nên tăng học phí lên 20 triệu và thời gian học B2 nên lên tới 6 tháng

T-Đức

Xe tải
Cụ chủ này có đi thực hành đâu, thậm chí chả học cả lý thuyết nữa ý chứ nên cụ mới nói thế
Chắc cụ là giáo viên dạy lái xe?

Nếu cụ là giáo viên thì cụ có dạy đủ cho học viên thì em không phê phán cụ đâu.

pooka

Xe container
Đi xe mới bao giờ cũng phải kiểm tra một lượt, kể cả lái thạo, vì chẳng biết tình trạng xe đó như thế nào cả. Một số điều nên làm trước khi lên xe mới lái lần đầu:

Hỏi chủ xe về những điều cần lưu ý. Mỗi xe sẽ có một vài điểm rất riêng
Chỉnh ghế, gương
Thử côn, số, phanh
Tìm hiểu sơ bộ các nút điều khiển
Nhìn bảng điều khiển xem có đèn báo gì bất thường không

Nên chạy bình tĩnh khoảng 15p cho quen xe đã.
Vod cụ một ly vì đã hướng dẫn quy trình đúng ạ

pooka

Xe container
Sao nhà cháu post bài mà mãi chưa thấy nó tới nơi, nó qua những server nào mà nhiều thế ạ

T-Đức

Xe tải
Cụ chủ này có đi thực hành đâu, thậm chí chả học cả lý thuyết nữa ý chứ nên cụ mới nói thế
Cụ là giáo viên dạy lái xe phải không ạ?
Nếu cụ có dạy đủ cho học viên thì em không phê phán gì cụ đâu ạ. :D

pooka

Xe container
Với thời gian học như hiện nay thì lái chưa thể thành thạo cũng đúng thôi ạ

( Topic bị khóa rồi hay sao mà post bài mất tích vậy các cụ )

lqtrug

Xe hơi
Em đã có bằng B2 được 6 tháng rồi. Khi đó em được học 3 tháng mỗi tuần 2 giờ tập lái, lý thuyết tự đọc. Lúc thi em được lý thuyết 29/30, sa hình 100/100, điểm còn lại em chỉ nhớ là đạt mà không rõ bao nhiêu. Khoảng 1 tháng sau khi thi thì em nhận được bằng. Mà khi có bằng rồi thì nghiễm nghiên em có quyền ngồi sau vô lăng, lên đường cao tốc, vào phố đông, đi đêm về hôm mà không phải bận tâm gì. Nếu không phải vậy thì cái bằng B2 hóa ra là chưa đủ à?

Khi học lái thày dạy và trường chỉ chú ý đến dạy sao cho thi đỗ, mà thi thì không thể hiện được hết các tình huống nên mọi chuyện nó mới xảy ra vào buổi lái xe lần đầu tiên.

Bời em có bằng đã 6 tháng rồi nên gia đình bạn bè chẳng ai coi là lái mới nữa, mà em cũng có tuổi, khá điềm đạm nên khi gia đình có việc mọi người giao xe là em lên xe luôn. Hôm đó tầm 5 giờ chiều em nhận nhiệm vụ về Nam Định đi một mình. Khi ngồi lên xe cũng chủ quan không hỏi han thêm ông em điều gì vì nghĩ trường dạy hết cả rồi.

Đánh xe ra phố đúng giờ cao điểm, em bình tĩnh đi số 1, rà côn và đệm phanh nhích tí một. Quái đường phố Hà Nội bình thường em chạy xe 2B nhìn đường như lòng bàn tay mà hôm nay ngồi chiếc 4B mà thấy nó như tỉnh nào vậy. Vì bận xử lý côn số, phanh nên không còn chú ý đến đường, em cứ đi đường nào mà thấy xe ô tô khác đi được. Loanh quanh lại lạc về tận Cửa Nam.

Lúc này trời lác đác mưa, lại không biết bật cái gạt nước ở chỗ nào. Phố đông nên chẳng có chỗ dừng, mình dừng thì tắc đường nên cứ đi mà kính đầy nước. Vừa đi vừa ngó mấy cái nút và thử, 2 phút sau thì mò ra cái gạt nước, lúc đầu nó chỉ gạt cho phát một, dù sao thì nhìn đường đỡ hơn.

Lên được đường cao tốc Pháp Vân thấy nhẹ cả người, rảnh tí tìm cách chỉnh điều hòa vì lạnh quá. Nhưng không biết cái chỉnh nóng lạnh ở chỗ nào đành tắt cái nút A/C đi, khi nào nóng quá thì bật lại. Lúc này trời bắt đầu tối, thôi chết, chưa biết bật đèn thế nào. Định dừng xe để gọi điện về nhà để hỏi nhưng nghĩ là trên cao tốc không được dừng xe nên cứ thế chạy và bắt đầu mò tiếp. 5 phút sau thì em mò ra cái nút đèn, nhưng nó chỉ bật cốt mà không bật pha. Chạy cao tốc Pháp Vân mà không chạy pha thì rất khó chạy, mà chạy chậm chắc cũng nguy hiểm vì không muốn bị xe sau tông vào mít. Thế là liều vừa chạy vừa ngó điện thoại gọi về nhà hỏi. Ông em nghe thấy em hỏi đèn pha hiểu ngay ra rằng em chưa thạo xe, bắt em nhất quyết phải táp vào lề đường rồi mới chỉ cho tất cả các nút trên xe.

Tuy nhiên ông em cũng chẳng nhớ ra hết để nhắc, đến cây xăng em lại phải nhờ nhân viên bán xăng mở hộ bình xăng. Sau khi đổ xăng em đánh xe vào một cây xăng mở cửa xe thử tất cả các nút trên xe, chạy ra xe nhìn lại kiểm tra xem nút đó là gì rồi mới đi tiếp.

Thật có nhiều điều mà trường không dạy cho lái xe.
Bên Úc thì chia ra làm 3 loại bằng (đối với xe du lịch, các loại xe khác thì tớ ko rõ lắm). Bạn sẽ có bằng L nếu thi đỗ lý thuyết, với bằng L bạn có thể lái xe với điều kiện có người có bằng F ngồi bên cạnh và phải gắn biển "L" vào biển số trước và sau (Giống biển tập lái). Sau khi đi thạo rồi thì bạn đăng ký thi lấy bằng P (tổ chức thi cũng tương đối giống mình, có giám khảo ngồi cạnh). Với bằng P bạn có thể lái xe 1 mình nhưng vẫn phải treo biển "P" phía trước và sau xe, đồng thời không được ngồi cạnh hướng dẫn cho người có bằng L lái xe. Sau 2 năm bạn lái xe an toàn, không gây tai nạn... thì sẽ được đổi bằng F. Bạn không phải treo biển và có thể hướng dẫn người có bằng L tập lái. Bằng B2 của VN tương đương với bằng F của Úc. Vậy các bác sẽ thấy nó thiếu thế nào rồi

sonvh

Xe hơi
em thì chưa có bằng đã đi đường HN rồi ợ. đi ra đường với tập khác nhau quá ạ, nhưng cũng ko quá kho. chịu khó để ý tí là dc ạ.

letuan711

Xe tải
mấy cái nút đó chắc cụ phải tự học thôi, em còn biết sử dụng trước khi em có bằng vài năm cụ ợ. :D

taychoiso1

Xe tải
Thực ra thì em có dậy mấy thứ cơ bản, như là cách chỉnh gương bằng cơm, cần gạt nước, xịt nước, bật đèn, pha cốt, nháy đèn, cần gạt xinhan, nút bật điều hòa, chỉnh gió, hướng gió, cách chỉnh vị trí ghế, lưng. Em nghĩ thế là tương đối đầy đủ rồi, vì trong quá trình học có khi học viên lại quên hết chỉ tập trung vào côn số, đánh trả lái, xử lý tình huống là chính + thêm làm sao học để thi được cái bằng lái rồi tính sau. Vì sau này mình lên xe lạ là phải tìm hiểu ngoài các vấn đề thông thường như em đã nêu ở trên. Bởi vì có xe phanh tay nó lại nằm ở chân trái, hay cần gạt xinhan lại bên phải, nút mở bình xăng có khi dưới gầm ghế lái, có xe lại nằm trên cửa xe hay taplo kể cả nút mở cốp sau hay nắp capo v..v..nhiều vấn đề lắm :D.

longtech21

Xe tăng
cái này cần phải có kinh nghiệm, va chạm nhiều loại xe, tự nghiên cứu, ngoài ra cần phải có chút tư duy vì các nút trên xe đều có hướng dẫn bằng tiếng Anh hoặc hình ảnh rất rõ.

pham minh

Xe container
cụ đã bao giờ nghe hoặc đoc cái câu : đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng chưa ?

chienthang5678

Xe buýt
trường dạy lái của e chả khác gì bác chủ thớt kể,kái lớp của e có bao giờ học tối đâu nên chả ai biết gì,lại học vào trời thu mát mẻ nữa chứ.Chả thấy ai hỏi về các thứ đó mà cũng chả thấy thầy dạy về nó,e không có ý nói xấu thầy nhưng thầy thì chỉ dạy làm sao thi được bằng,học trò chỉ học sao cho đỗ,gần như là e chỉ cho mọi người các nút điều chỉnh ấy(nhà e có xe),thậm chí đến gần ngày thi sát hạch có người còn ngớ người ra vì không biết gì ngoài vô.lăng,chân côn,chân ga,chân phanh.:-| ,hài hước không các cụ mợ:D

cairong_2011

Xe container
May cụ đi chỉ vướng mấy cái công tắc chỉnh đèn, gạt nước .... Cụ đi xe dầu mà đổ xăng thì thôi rồi luôn. Nguyên tắc lên xe lạ thì phải thử một số các thao tác chính xem có gì khác. Cụ đi như vậy là hơi liều.

bhquang2000

Xe tải
Lên xe phải kiểm tra tất cả các công tắc, phải nghiên cứu các tính năng sử dụng trứoc khi chạy chứ Bác.

laitaulaixe

Xe tải
Mai cụ sang em tập lái xe tăng nhé. Em sẽ nhiệt tình chỉ dạy cho cụ.

mai.thanh10

Xe container
Cụ chủ mua xe mà đ.ếch chịu đọc sách hướng dẫn. Trường chỉ dạy những chức năng cơ bản của xe tập lái, mỗi hãng xe có các nút chức năng 1 kiểu khác nhau nên cụ phải đọc để mà sử dụng.

Bacnx

Xe máy
Chúc mừng hạnh phúc cả nhà. Chúc các cụ mạnh khỏe và luôn lái xe an toàn trên từng cây số.

lun1met77

Xe đạp
Vâng em cũng là lái mới. Hôm nọ e đi thuê xe lái từ HN về HD cũng bị như cụ. Cũng ko biết bật đèn pha ở đâu. Chỉ biết nháy nháy để xin vượt thôi. ĐI trên đường cao tốc tối om :(