[Funland] Bằng giỏi ra trường vẫn thất nghiệp, thế hệ Gen Z.

Smile1102

Xe container
mình nói tình hình chung, chứ mảng kỹ thuật giỏi chuyên môn nghiệp vụ nhưng vẫn cần giỏi nói nữa cụ ạ
Thế nào là giỏi nói? Làm KT ko cần ăn nhậu, ko cần nịnh bợ ai, nói đủ người khác hiểu mình muốn gì, định làm ntn là đc.
Em làm kinh doanh đây, ko uống bia rượu cà phê, ko đi ăn uống nhậu nhẹt, ko giải trí hát hò, ko nịnh bợ KH chứ đừng nói sếp, ko khéo ăn khéo nói. Nhưng em làm đc là lắng nghe, hiểu vấn đề của KH, tư vấn đc giải pháp cho KH, có thể làm đc những thứ mình nói và hỗ trợ KH giải quyết khi có khúc mắc và khó khăn.
Và em vẫn sống ổn tới giờ cụ ạ.
Vậy nên ng giỏi thực sự dù có khiếm khuyết chỗ này kia vẫn có thể tìm đc vụ trí phù hợp với mình.
Em nghĩ XH sẽ ngày càng phát triển và các giá trị con ng thực sự sẽ ngày càng có giá hơn.

alceste

Xe điện
Bằng giỏi bị lạm phát và giờ nó không còn quan trọng với thị trường lao động nữa.
Nhưng em cũng không thích/ ko cần SV mới ra trường có kinh nghiệm & kỹ năng làm đủ thứ. Mấy cái ý có thái độ tốt và mức độ tiếp thu trung bình, chỉ một thời gian ngắn là ổn.

Nên chính ra nhà trường đừng mất công chuẩn bị cái đó cho các bạn SV. Cứ dành hết thời gian cho tư duy, chuyên ngành, networking các thứ,...những cái mang tính nền tảng và chuẩn bị cho lâu dài.
Chắc do hiểu biết em hạn hẹp chứ em thấy tốt nghiệp đại học bằng giỏi h vẫn ko phổ biến, và các em bằng giỏi (kể cả trường nhàng nhàng) vẫn có sự khác biệt đáng kể với các bạn còn lại, kể cả về tư duy và thái độ. Phổ cập đến mấy thì để được bằng giỏi vẫn cần chỉnh chu hơn, chăm hơn và/hoặc làm smart hơn.

Còn đi làm em nghĩ có kỹ năng và hòa nhập, cũng như khả năng học cái mới và tư duy là quan trọng nhất.

Chứ như cụ trên nói mà nói với khách hàng phải nói méo thành tròn thì là lừa đảo cmnr. Khi hiểu biết về sản phẩm kỹ càng, hiểu nhu cầu khách hàng, đúng đối tượng khách hàng, tư duy tốt ko khách hàng hỏi A nói B, khách hàng cần Đông thì sang Tây, thì khả năng bán hàng cao hơn nhiều, ko cần mọi thứ entertain hay ngoài lề, kể cả với các Tổng công ty NN hay khối NN, em thật.

kienvinh

Xe lăn
Nói gì thì nói, thời 7x-8x nền kinh tế vừa hội nhập, cơ hội việc làm và làm giàu tốt hơn nhiều bây giờ.
Đương nhiên. Vào được đại học thời đấy đã là giỏi rồi. Đúng theo nghĩa tinh hoa của thế hệ. Cả khu phố có mỗi năm có vài thanh niên vào được đại học.

biển xanh06

Xe điện
Nhà em có 1 bạn nhỏ đang học tiểu học, giờ cho học các lớp tiếng Trung trẻ em làm quen, tuần 1 buổi vào hè hc trong năm theo kiểu học để biết ko đặt nặng điểm số có phù hợp xu thế ko các cụ

edc

Xe lăn
giờ giỏi kiến thức bằng giỏi chỉ là điều kiện cần nhưng chưa đủ, giờ muốn có vị trí việt làm ngon thì phải, giỏi uống, giỏi quan hệ, giỏi ngoại giao, giỏi nói thì mới thành công được, chứ giỏi lý thuyết sách vở không ăn thua.
Cụ đi làm thuê về mảng Kỹ thuật mà giỏi 3 cái trên thì Cty nó đuổi cmnl. Tùy ngành nghề cụ! :))

tieunhilang

Xe điện
Đơn giản là giỏi ... thì kiêu. Không ai bằng giỏi đi chạy Grab cả! Họ luôn muốn một công việc lương cao, địa vị cao để tương xứng với cái bằng. Những vị trí đó đương nhiên là ít.
Giỏi ... chỉ là đánh giá của giáo viên, thông qua thi cử. Nhưng thực tế khác xa với lý thuyết, các cháu học toàn hạt nhân với phóng xạ, nhưng thực tế chỉ là hạt thóc

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
giờ giỏi kiến thức bằng giỏi chỉ là điều kiện cần nhưng chưa đủ, giờ muốn có vị trí việt làm ngon thì phải, giỏi uống, giỏi quan hệ, giỏi ngoại giao, giỏi nói thì mới thành công được, chứ giỏi lý thuyết sách vở không ăn thua.
Em hiểu cụ cũng chia sẻ quan điểm và đâu đó là kinh nghiệm thôi.

Tuy nhiên, bọn Millenials và Z nó xem đây là các tiêu chí "giỏi" phù hợp với một văn hóa kinh doanh & văn hóa doanh nghiệp tệ hại, tàn dư tít từ thời im-ex, ban phát quota, đút lót dưới gầm bàn...cho đến quân xanh quân đỏ, chân trong chân ngoài, COCC, chộp giật, lừa lẫn nhau...

Văn hóa đấy không mang lại job satisfaction cho người đi làm (làm chủ thì không bàn). Em thấy bọn teen giờ chắc không lo kiếng ăn như bố mẹ chúng nên đề cao phẩm giá và lý tưởng sống lắm ạ (không trùng với lý tưởng kiểu tuyên giáo nhé)

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Chắc do hiểu biết em hạn hẹp chứ em thấy tốt nghiệp đại học bằng giỏi h vẫn ko phổ biến, và các em bằng giỏi (kể cả trường nhàng nhàng) vẫn có sự khác biệt đáng kể với các bạn còn lại, kể cả về tư duy và thái độ. Phổ cập đến mấy thì để được bằng giỏi vẫn cần chỉnh chu hơn, chăm hơn và/hoặc làm smart hơn.

Còn đi làm em nghĩ có kỹ năng và hòa nhập, cũng như khả năng học cái mới và tư duy là quan trọng nhất.

Chứ như cụ trên nói mà nói với khách hàng phải nói méo thành tròn thì là lừa đảo cmnr. Khi hiểu biết về sản phẩm kỹ càng, hiểu nhu cầu khách hàng, đúng đối tượng khách hàng, tư duy tốt ko khách hàng hỏi A nói B, khách hàng cần Đông thì sang Tây, thì khả năng bán hàng cao hơn nhiều, ko cần mọi thứ entertain hay ngoài lề, kể cả với các Tổng công ty NN hay khối NN, em thật.
Có thể các cụ ấy đang so với HS giỏi.
Giỏi trong một lĩnh vực nào đó đều có ít nhất 2 thứ: khả năng tiếp nhận, tiếp thu tốt và có thái độ, ý chí tốt.
Những người như vậy khi ra đời tỷ lệ thành công sẽ cao hơn.

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Bằng đại học giờ bát nháo, thằng học chính quy ra cái bằng tốt nghiệp nó cũng như thằng học tại chức, ko chính quy (vì quy định anh Bô dục đã bỏ ghi hệ đào tạo vào bằng tn rồi).
Học đại học giờ dễ hơn cả học và thi vào 10 THPT.

Trong công việc trình độ nó còn đi với đức độ, thái độ ... và 1 phần .... "cô độ" cho nữa :D

Mytv

Xe điện
Thế nào là giỏi nói? Làm KT ko cần ăn nhậu, ko cần nịnh bợ ai, nói đủ người khác hiểu mình muốn gì, định làm ntn là đc.
Em làm kinh doanh đây, ko uống bia rượu cà phê, ko đi ăn uống nhậu nhẹt, ko giải trí hát hò, ko nịnh bợ KH chứ đừng nói sếp, ko khéo ăn khéo nói. Nhưng em làm đc là lắng nghe, hiểu vấn đề của KH, tư vấn đc giải pháp cho KH, có thể làm đc những thứ mình nói và hỗ trợ KH giải quyết khi có khúc mắc và khó khăn.
Và em vẫn sống ổn tới giờ cụ ạ.
Vậy nên ng giỏi thực sự dù có khiếm khuyết chỗ này kia vẫn có thể tìm đc vụ trí phù hợp với mình.
Em nghĩ XH sẽ ngày càng phát triển và các giá trị con ng thực sự sẽ ngày càng có giá hơn.
Tư tưởng cố hữu là muốn làm dc việc phải ăn nhậu, quan hệ, nịnh nọt... nó lạc hậu quá rồi. Chả cần phải bên KT, IT... h đầy ngành nghề cứ giỏi chuyên môn là sống tốt thu nhập cao rồi. Mấy cái nịnh nọt, quan hệ h chắc chỉ còn trong khối nn.

Mytv

Xe điện
Hơn 20 năm trước ĐH BK đã có hệ gì em quên tên rồi, đào tạo ngành QTKD, rồi tuyển cả khối D mà. Học phí cao hơn hệ thường khá nhiều.
CĐ thôi mợ. Tuyển dc vài khoá & cái bằng đó chẳng có giá trị mịe j. E họ e học loại này xong phải đi học thêm cái liên kết bên ktqd để vào nn

Yeuaibaygio

Xe container
CĐ thôi mợ. Tuyển dc vài khoá & cái bằng đó chẳng có giá trị mịe j. E họ e học loại này xong phải đi học thêm cái liên kết bên ktqd để vào nn
Vâng Cụ. Em chỉ nhớ hồi đó cái tên nó rất là kêu ạ.

intl

Xe tải
70% là mức độ lạm phát quá đáng rồi. Chấm điểm và phân loại có vấn đề, chưa nói đến chất lượng....

safenoodles

Xe cút kít
Chắc các cháu chê lương thấp ko làm chứ thiếu gì việc, các cụ ơi.

PDlong

Xe điện
Chắc các cháu chê lương thấp ko làm chứ thiếu gì việc, các cụ ơi.
cụ nói cũng đúng , trả cho 4,5 củ intern ms ra trường nhưng đòi 10 củ mới làm thì vẫn mãi đi phỏng vấn

datinh

Xe container
Tư tưởng cố hữu là muốn làm dc việc phải ăn nhậu, quan hệ, nịnh nọt... nó lạc hậu quá rồi. Chả cần phải bên KT, IT... h đầy ngành nghề cứ giỏi chuyên môn là sống tốt thu nhập cao rồi. Mấy cái nịnh nọt, quan hệ h chắc chỉ còn trong khối nn.
trước đây đã có cụ trong hệ thống đã tiết lộ.
lên cái chức còi trưởng phòng thôi. đã phải có cỡ 30 cuộc nhậu tĩ tã ! chưa kể các thứ tế nhị khác.
kiểu nó vạy. ai mà thoát nổi.