[Funland] Bằng giỏi ra trường vẫn thất nghiệp, thế hệ Gen Z.

PDlong

Xe điện
Mới ra trường bất kể trường nào mà đòi mức lương trên 15 triệu thì 100% ở nhà bố mẹ nuôi (trừ ngành IT).
nggành IT không lương intern còn chưa nhận hết kia kìa , 15 củ thì top IT 1 của bách khoa

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Như các ngành kinh tế học, tôi ví dụ như marketing, học lý thuyết chung ra thì làm ăn gì? Thiết kế cái tờ rơi còn không biết. Chả lẽ đại học marketing ra quán phô tô bảo mấy bạn tốt nghiệp cấp 2 ở đó thiết kế cho tao cái tờ rơi. Như thế không được. Pano áp phích… phải tự thiết kế, theo ý của mình muốn truyền tải. Học thì chung chung, toàn lý thuyết của Kotler, nói về Coca cola, KFC,…siêu công ty, ở VN khác.
Cụ nói khái quát thì có thể đúng vài chỗ nhưng cụ thể về marketing thì có thể sai đấy vì sinh viên học chuyên ngành marketing đa số đều phải đi làm thêm về truyền thông, sự kiện từ lúc đang đi học để có kinh nghiệm thực tế là mục đích chính, kiếm tiền là mục đích phụ.

Những bạn giỏi cá biệt thì có thể sau đó biến mục đích phụ thành chính và có việc làm trước khi tốt nghiệp

janlin

Xe tải
Các bạn trẻ đa số cày lý thuyết giỏi, nhưng lại đặt mình hơi cao nên khi ra thực chiến không hòa nhập kịp và dễ nản chí !
Thực chiến cần rất nhiều kinh nghiệm cụ nhỉ. Nhà cháu thỉnh thoảng có tham gia tổ chức vài việc nhỏ nhỏ, nhiều bạn trẻ tham gia cũng chém ghê phết nhưng làm thì chán. Cháu đi dọn còn mệt hơn tự mình làm.

alceste

Xe điện
Vâng, cái đấy sử dụng trong văn phòng rất nhiều đấy ạ. Biết phô tô, biết in, biết thiết kế cái bảng thông báo như Cam Dai Bay, sao cho đúng. Ta có môn tin học cơ bản, nghiệp vụ hành chính văn phòng, mà như tôi thấy sinh viên nào thạo đâu. Còn khi mở công ty hay văn phòng, bảo không biết phô tô không biết tự làm các tác vụ văn phòng thì các cụ là dạng siêu đẳng rồi. Rồi viết cái thông báo, từ chính thức cho tới trên web trên face,…gửi thư ngỏ…đều không làm được.
Ko biết sử dụng máy móc thì là chuyện bình thường, vì máy móc cập nhật rất nhanh, các máy photo văn phòng to đều rất phức tạp, nên vừa vào chưa biết dùng là rất bình thường, quan trọng là chỉ cần hướng dẫn 1 -2 lần, sau tự làm được là được. Tin học và xử lý văn bản thì em thấy hầu hết đều giỏi, word, ppt, hay trình bày văn bản đều khá, biết dung cả 1Design và 1 số phần mềm khác làm PPT cứ gọi là sáng bóng.

Còn tin học cơ bản thì trừ excel phải làm nhiều với quen tay, còn đâu cái gì cũng phải học và sẽ học được. Em chém trên này thế thôi, nhưng tin học văn phòng vẫn rất kém, làm PPT siêu nông dân, nhưng ko hề gì vì chuyên môn em vẫn đủ đáp ứng cho sếp em là được. (nói thế thôi, 4 năm nay em vẫn chưa nhớ cách dùng máy scan ở vp).

Nghiệp vụ hành chính thì cháu nào làm hành chính biết là được, còn nhiều đứa rất nhanh chỉ tầm 1 - 2 tháng là quen hết quy trình rồi.
Quan trọng là sau 1 - 3 tháng làm, các cháu bắt nhịp vào công việc đến đâu và tự làm được những gì.

Chuyện viết thông báo hay công văn cũng thế. Để viết được văn bản hay công văn xúc tích, chỉnh chu, đúng chính tả, ko hề dễ. Ngoài chuyện quen, biết cách hành văn, ngữ cảnh, bối cảnh, mục đích, nó phụ thuộc cả vào tư duy từng người nữa.
Nhìn các cụ hành văn trên này cũng thấy mà.
Các cụ đừng bỉ bôi ta quá hoặc thần tượng Tây quá, chúng nó cũng không khác mình lắm đâu. Chuyện ra trường làm quen công việc, quy trình, máy móc, là chuyện thường tình.

Em thấy h các bạn ra trường 2 thái cực, một là rất chăm học hỏi, rất chịu khó, nhiều thứ cũng làm mình hơi rén nữa vì mình cũng tự thấy mình kém quá. Cộng với môi trường và thời cơ, nhiều bạn trẻ bứt rất nhanh. Một số bạn thì good in form, not good in function. Một số bạn khác thì ko có chí tiến thủ, ko có cố gắng bất cứ gì luôn, lâu dần trong sự nghiệp và môi trường làm việc cũng tự phân hóa.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Ko biết sử dụng máy móc thì là chuyện bình thường, vì máy móc cập nhật rất nhanh, các máy photo văn phòng to đều rất phức tạp, nên vừa vào chưa biết dùng là rất bình thường, quan trọng là chỉ cần hướng dẫn 1 -2 lần, sau tự làm được là được. Tin học và xử lý văn bản thì em thấy hầu hết đều giỏi, word, ppt, hay trình bày văn bản đều khá, biết dung cả 1Design và 1 số phần mềm khác làm PPT cứ gọi là sáng bóng.

Còn tin học cơ bản thì trừ excel phải làm nhiều với quen tay, còn đâu cái gì cũng phải học và sẽ học được. Em chém trên này thế thôi, nhưng tin học văn phòng vẫn rất kém, làm PPT siêu nông dân, nhưng ko hề gì vì chuyên môn em vẫn đủ đáp ứng cho sếp em là được. (nói thế thôi, 4 năm nay em vẫn chưa nhớ cách dùng máy scan ở vp).

Nghiệp vụ hành chính thì cháu nào làm hành chính biết là được, còn nhiều đứa rất nhanh chỉ tầm 1 - 2 tháng là quen hết quy trình rồi.
Quan trọng là sau 1 - 3 tháng làm, các cháu bắt nhịp vào công việc đến đâu và tự làm được những gì.

Chuyện viết thông báo hay công văn cũng thế. Để viết được văn bản hay công văn xúc tích, chỉnh chu, đúng chính tả, ko hề dễ. Ngoài chuyện quen, biết cách hành văn, ngữ cảnh, bối cảnh, mục đích, nó phụ thuộc cả vào tư duy từng người nữa.
Các cụ đừng bỉ bôi ta quá hoặc thần tượng Tây quá, chúng nó cũng không khác mình lắm đâu. Chuyện ra trường làm quen công việc, quy trình, máy móc, là chuyện thường tình.

Em thấy h các bạn ra trường 2 thái cực, một là rất chăm học hỏi, rất chịu khó, nhiều thứ cũng làm mình hơi rén nữa vì mình cũng tự thấy mình kém quá. Cộng với môi trường và thời cơ, nhiều bạn trẻ bứt rất nhanh. Một số bạn thì good in form, not good in function. Một số bạn khác thì ko có chí tiến thủ, ko có cố gắng bất cứ gì luôn, lâu dần trong sự nghiệp và môi trường làm việc cũng tự phân hóa.
Cụ đúng rồi, giờ cũng nhưu 7x,8x,9x thôi, giai đoạn nào cũng phân hóa giữa kẻ kém cỏi và người xuất sắc. Vài chục năm nữa các "cụ" genZ cũng lại ngổi bỉ bôi lứa sinh 202x,203x thui.

rgbhis

Xe tăng
Cụ cứ nghĩ IT là lương cao á ?
IT hệ thống (mấy anh IT mà phụ trách hệ thống mạng LAN, Internet, cài đặt và bảo trì phần cứng, phần mềm ứng dụng), lương thậm chí thấp hơn Kỹ sư, Cử nhân.

Chỉ có Ngành lập trình, Big Data, Trí tuệ nhân tạo AI, Kỹ sư phần mềm...mới lương cao thôi cụ.
Mấy món Lan, Net, bảo trì máy tính máy in giờ toàn thuê ngoài thôi cụ.
IT hệ thống đúng chuẩn bây giờ phải biết cả cisco, win server, linux, ảo hoá các kiểu, ...Care đc từng đó món cũng tốn công lực phết, nên lương cũng ko tồi, tuy nhiên chỉ cty lớn mới cần thôi.

danleduc

Xe điện
Mấy món Lan, Net, bảo trì máy tính máy in giờ toàn thuê ngoài thôi cụ.
IT hệ thống đúng chuẩn bây giờ phải biết cả cisco, win server, linux, ảo hoá các kiểu, ...Care đc từng đó món cũng tốn công lực phết, nên lương cũng ko tồi, tuy nhiên chỉ cty lớn mới cần thôi.
Cụ có biết ở VN, các trường ĐH nào có đào tạo ngành CNTT và cấp được chứng chỉ Cisco cho Cử nhân CNTT ra trường không ?

Yeuaibaygio

Xe container

Em cũng thấy đánh giá qua việc không biết sử dụng các máy văn phòng là hơi chủ quan. Em cũng chẳng biết sử dụng thành thạo máy photo và máy scan chỗ em đây, vì mấy máy đấy rất nhiều chức năng và có nhân viên chuyên trách rồi. Tất nhiên em có thể nhờ mấy em đấy dạy 1 lúc là xong, vì tụi nó lúc đầu cũng do anh bán máy hướng dẫn, nhưng mà em thấy không cần thiết nên chưa học. Các em ấy photo nhoay nhoáy nhưng khi máy lỗi thì lại không dịch được các thông báo bằng tiếng anh để xử lý mà chỉ biết kéo ra lắp vào thủ công hoặc gọi thợ.
Hoặc làm ppt hay video thì các bạn trẻ giờ chơi mạng xã hội nhiều đều làm rất giỏi, nhưng để đọc hiểu hay soạn thảo 1 văn bản hành chính thì chưa chắc.
Nói chung phải đánh giá ở thái độ, cách tiếp thu và xử lý vấn đề, biết làm công tác tổng hợp, kế hoạch và dự báo, dự phòng.

Yeuaibaygio

Xe container
Gần đây ĐHBK HN, 1 trường vốn trước đây chỉ đào tạo các Kỹ sư kỹ thuật, thì nay còn đào tạo cả Cử nhân Quản trị kinh doanh và Cử nhân ngoại ngữ.
Thế thì Cử nhân QTKD và Cử nhân ngoại ngữ tốt nghiệp ĐHBKHN nếu thất nghiệp cũng không có gì là khó hiểu cả. :))
Hơn 20 năm trước ĐH BK đã có hệ gì em quên tên rồi, đào tạo ngành QTKD, rồi tuyển cả khối D mà. Học phí cao hơn hệ thường khá nhiều.

linh.7

Xe buýt
Bằng giỏi thể hiện anh có năng lực học tốt, nhưng chưa thể hiện anh có năng lực làm việc tốt.
Đi làm cần cả EQ chứ ko chỉ là IQ. Nhiều bạn bằng giỏi nhưng vào vòng phỏng vấn vẫn rớt như thường.
e đây IQ thì bình thường nhưng EQ cao, đi làm toàn chọc cho mn vui nên cv cũng đỡ được nhiều cái

TorienT

Xe container

Mấy kĩ năng "tầm phào" đấy để xét năng lực nhân viên á. Thế thì đấy theo e là quản lí tồi. Đến giờ em về hưu rồi còn chả biết dùng máy photo như nào nữa :D Có điều em chắc chắn nếu thích em có thể học trong 30p.

TorienT

Xe container
Nói chung em thấy chê bằng "giỏi" là chuyện ngớ ngẩn dù nó có lạm phát thì cơ bản bằng giỏi nó vẫn hơn bằng thường. Chuyện ra trường chưa xin được việc cũng chả có gì đáng lo, thị trường lao động lên xuống là lẽ thường. Quan trọng kiến thức nền tốt, năng động và có ý chí cầu tiến cùng năng lực tự học tốt là được. Thiếu gì bù nấy thôi mà.

Napolong

Xe điện
Bằng giỏi bị lạm phát và giờ nó không còn quan trọng với thị trường lao động nữa.
Nhưng em cũng không thích/ ko cần SV mới ra trường có kinh nghiệm & kỹ năng làm đủ thứ. Mấy cái ý có thái độ tốt và mức độ tiếp thu trung bình, chỉ một thời gian ngắn là ổn.

Nên chính ra nhà trường đừng mất công chuẩn bị cái đó cho các bạn SV. Cứ dành hết thời gian cho tư duy, chuyên ngành, networking các thứ,...những cái mang tính nền tảng và chuẩn bị cho lâu dài.

TorienT

Xe container
Vâng, nhiều cụ đây có skill nào đó giỏi rồi, không cần các kĩ năng ( tầm thường) khác. Chứ như em thấy để vận hành 1 doanh nghiệp cỡ nhỏ, nhân viên phải rành các thứ đó. Thậm chí là cách ăn nói để thuyết phục khách hàng, từ méo thành tròn. Thậm chí phải biết ép ảnh, tự bảo trì máy tính. Công ty cỡ nhỏ như vậy mới tồn tại, có lời được. Các cụ làm là công ty lớn, nó thành system hệ thống cả rồi. Mà công ty lớn thì ít, tuyển ít nhân sự.
Vậy cụ hạ tiêu chuẩn bằng cấp xuống (trung cấp, tốt nghiệp c3) và nâng yêu cầu với những kĩ năng photo, ép ảnh, bảo trì máy tính lên là được.

Rolls_Royce

Xe buýt
giờ giỏi kiến thức bằng giỏi chỉ là điều kiện cần nhưng chưa đủ, giờ muốn có vị trí việt làm ngon thì phải, giỏi uống, giỏi quan hệ, giỏi ngoại giao, giỏi nói thì mới thành công được, chứ giỏi lý thuyết sách vở không ăn thua.

Smile1102

Xe container
Bằng giỏi bị lạm phát và giờ nó không còn quan trọng với thị trường lao động nữa.
Nhưng em cũng không thích/ ko cần SV mới ra trường có kinh nghiệm & kỹ năng làm đủ thứ. Mấy cái ý có thái độ tốt và mức độ tiếp thu trung bình, chỉ một thời gian ngắn là ổn.

Nên chính ra nhà trường đừng mất công chuẩn bị cái đó cho các bạn SV. Cứ dành hết thời gian cho tư duy, chuyên ngành, networking các thứ,...những cái mang tính nền tảng và chuẩn bị cho lâu dài.
Chuẩn rồi, em tuyển nhân viên sẽ tập trung vào khả năng tư duy, học hỏi và mong muốn cởi mở để học và làm cái mới.
Còn mấy cái kỹ năng cụ thể thì cần đâu đào tạo và học đấy.
Giờ ai hỏi em biết làm gì em cũng chịu, chả biết mình biết làm gì luôn.
Xưa em học CNTT đây mà sau khi học 8 năm làm 5 năm còn ko biết cài cái phần mềm nào ấy chứ. Xong em vào hãng làm presales thì phần mềm cực phức tạp cài nhoay nhoáy chưa kể cài lỗi còn fix đc luôn. Vì cài thì nó có hướng dẫn cụ thể, lỗi thì có tech note, quan trọng khả năng đọc hiểu và tư duy áp dụng cho đúng chỗ thôi.
Đừng nâng tầm mấy cái kỹ năng cụ thể lên cao hơn khả năng tư duy và các tri thức nền tảng của lĩnh vực chuyên môn.
Ví như BK thì ko nên dạy cài phần mềm hoặc chỉ code như aptech mà vẫn nên học cấu trúc dữ liệu và giải thuật, kiến trúc máy tính vậy, dù ra đời chả ai nhìn thấy hay ko mấy ai hỏi cái náy.

Smile1102

Xe container
giờ giỏi kiến thức bằng giỏi chỉ là điều kiện cần nhưng chưa đủ, giờ muốn có vị trí việt làm ngon thì phải, giỏi uống, giỏi quan hệ, giỏi ngoại giao, giỏi nói thì mới thành công được, chứ giỏi lý thuyết sách vở không ăn thua.
Cụ đang nói là lĩnh vực gì? Làm kỹ thuật thuần túy ko cần những thứ này, giỏi vẫn là giỏi.

Rolls_Royce

Xe buýt
Cụ đang nói là lĩnh vực gì? Làm kỹ thuật thuần túy ko cần những thứ này, giỏi vẫn là giỏi.
mình nói tình hình chung, chứ mảng kỹ thuật giỏi chuyên môn nghiệp vụ nhưng vẫn cần giỏi nói nữa cụ ạ

jazzzzz

Xe lăn
Cái này chỉ khớp với khối nhà nước hay mảng xây dựng thôi.
Cái bằng nó cũng khác biệt nhiều đó.