[Funland] Bằng Đại Học ?

Thuantrung

Xe tăng
Báo cáo là gia thế của cụ Bill Gate không phải tầm thường đâu ạ, chỉ có điều cụ ấy sử dụng nó thế nào cho việc phát triển cho sự nghiệp của cụ ấy thì không nói rõ thôi ạ :
....."Thành công của Gates là nhờ vào sự thông minh, xuất sắc của ông. Nhưng không thể không nhắc đến sự giúp đỡ từ bố mẹ Gates, những người có tầm ảnh hưởng nhất định trong xã hội lúc bấy giờ.
Ít người biết rằng Bill Gates xuất thân trong một gia đình vô cùng danh giá ở Seattle. Cụ cố nội ông là người sáng lập Ngân hàng Quốc gia thành phố Seattle, từng là bạn thân của chính khách huyền thoại William Jenning Bryan và John Pershing – Vị tướng lừng danh của quân đội Mỹ thời Thế chiến thứ nhất.
Mẹ ông - Bà Mary Gates được báo chí địa phương gọi là "nhân vật vai vế". Bà là Chủ tịch Ủy ban điều hành United Way toàn quốc, quản trị viên một trường đại học, giám đốc Ngân hàng West Coast.
Bố Gates, ông William H. Gates được gọi là "nhân vật trụ cột của công chúng" với vai trò chủ tịch một hãng luật nổi tiếng."""
Trong khi cả xã hội chưa có máy tính thì bill gate đã có 1 cái để dùng nên mới pt được đế chế như hiện nay.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Nghĩ cho kỹ xem người khác muốn nói gì và ám chỉ thành phần nào nhé? Cám ơn vì ly vang.
Muốn ám chỉ thành phần nào thì cũng nghĩ cho kỹ để nói cho đúng nơi, đúng chỗ. Bạ đâu cũng nói gọi là "ăn cơm mèo nói leo các cụ"

xe mo cau

Xe buýt
Muốn ám chỉ thành phần nào thì cũng nghĩ cho kỹ để nói cho đúng nơi, đúng chỗ. Bạ đâu cũng nói gọi là "ăn cơm mèo nói leo các cụ"
Vâng cám ơn lời nhắc của thằng cụ.

Fortuner2019

Xe tải
Sinh 1996 - 2014 xong lớp 12, 4 năm học dở 2 trường là 2018, trong mấy năm bán mua điện thoại gì đó có 50 tr khởi nghiệp ;
Đến 2020 setup 30 phòng căn hộ cho thuê;
=> Bố, bồ, bạn,... của cụ giàu hoặc cụ rất giỏi.
Chắc đi thuê rồi cho thuê lại nhiều người làm mà cụ chứ có phải chủ của 30 phòng đấy đâu có gì mà cụ ngạc nhiên

LX_060616

Xe buýt
Chắc đi thuê rồi cho thuê lại nhiều người làm mà cụ chứ có phải chủ của 30 phòng đấy đâu có gì mà cụ ngạc nhiên
Lúc mới đọc em không biết là có cách kinh doanh này, giờ lội mấy tầng em hiểu rồi ạ

ExclMan

Xe điện
Cũng hay, cũng là tấm gương không thể soi.
Em thấy nhiều cụ có con 2k2er giai đoạn này chắc đang lo lắng nhiều lắm. Theo các cụ thì việc học ĐH có quan trọng không ? Em nghĩ là Có - Cũng có thể không. Em xin góp vui trà đá câu chuyện của em.
Bản thân em thì 96, từng thi 3 lần Đại học, không phải em học dốt, mà em theo đuổi ngồi trường điểm cao hơn sức mình.
2 năm đầu em học Quản trị kinh doanh - ĐH Công Đoàn -> Bỏ ngang -> Phụ huynh thất vọng, khóc nhiều.
Lại nộp đơn vào trường B sau khi không đỗ trường A để đi học tiếp.
2 năm tiếp đó là em học Ngôn Ngữ Anh - HV Khoa học Quân Sự -> lại bỏ.
Ra đời, không bằng, không kinh nghiệm, không tiền, không quan hệ, không nghề. Thứ em có là đam mê với những chiếc điện thoại. Em làm CTV bán hàng, bán từng chiếc một, cứ làm vì đam mê là không hề thấy mệt mỏi. Khách cũng đông dần.
Cũng chưa bao giờ nghĩ đây sẽ là cái nghề của đời mình.
Sau 1 năm tích cóp được 50tr tiền vốn. Cậu bạn lại rủ về ý tưởng " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê ".
Em bán tất những chiếc điện thoại của mình đi, gom góp tiền về. Tầm này năm ngoái là vào căn nhà đầu tiên. Túc tắc setup thêm căn 2/3/4/5/6. Giờ em có 30 phòng. Có thêm mảng chính lại có thêm thu nhập thụ động hàng tháng. Dẫu biết làm ăn có lúc nọ, lúc kia. Nhưng dù sao, đã chơi là phải biết chịu.
Đôi lúc lại ngồi cafe rồi ngẫm, hồi đó mình bỏ học không biết là đúng hay sai...
con đường học có thể đúng với A, nhưng liệu có đúng với B hay C không ?
Em bổ sung thêm chút: hiện tại thu nhập bình quân của em là 70tr /1 tháng. Con số này em chưa baoh nói với ai. Trẻ trâu sặc mùi hôi sữa thì cứ âm thầm mà làm. Trên Of k ai biết ai là ai thì em " nổ " các cụ chém cho xôm cùng thôi.
với em đây chưa phải là thành công. Vì các cụ làm doanh nghiệp hoặc những mảng hoạt động khác kiếm hơn số tiền này gấp bội.
nhận định của: Xác định KHÔNG NHẤT THIẾT PHẢI CÓ BẰNG ĐH. Nhưng tương lai em vẫn sẽ học thêm những kiến thức bên ngoài từ các khoá đào tạo, lấy chứng chỉ...
Em không bao giờ nói " Học hành là vô bổ "
Kiến thức mình chắc chắn phải học, nhưng học ở chỗ nào hợp lí với bản thân.

NQN

Xe tăng
Vỗ tay, vỗ tay, vỗ tay

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Lúc mới đọc em không biết là có cách kinh doanh này, giờ lội mấy tầng em hiểu rồi ạ
Theo kiến thức đại học gọi là Contracts for Difference (CFD) - hợp đồng chênh lệch.
Bác chủ thớt không học xong đại học, nên bị giới hạn trong lĩnh vực nhà cho thuê.
Nếu có kiến thức đại học, có thể áp dụng CFD vào bất kỳ lĩnh vực nào có cơ hội.
Tiền cháu kiếm được cũng đến từ CFD, chỉ khác là cháu không bị giới hạn lĩnh vực kiếm tiền.

Luxgen suv

[Tịch thu bằng lái]
[
Em thấy nhiều cụ có con 2k2er giai đoạn này chắc đang lo lắng nhiều lắm. Theo các cụ thì việc học ĐH có quan trọng không ? Em nghĩ là Có - Cũng có thể không. Em xin góp vui trà đá câu chuyện của em.
Bản thân em thì 96, từng thi 3 lần Đại học, không phải em học dốt, mà em theo đuổi ngồi trường điểm cao hơn sức mình.
2 năm đầu em học Quản trị kinh doanh - ĐH Công Đoàn -> Bỏ ngang -> Phụ huynh thất vọng, khóc nhiều.
Lại nộp đơn vào trường B sau khi không đỗ trường A để đi học tiếp.
2 năm tiếp đó là em học Ngôn Ngữ Anh - HV Khoa học Quân Sự -> lại bỏ.
Ra đời, không bằng, không kinh nghiệm, không tiền, không quan hệ, không nghề. Thứ em có là đam mê với những chiếc điện thoại. Em làm CTV bán hàng, bán từng chiếc một, cứ làm vì đam mê là không hề thấy mệt mỏi. Khách cũng đông dần.
Cũng chưa bao giờ nghĩ đây sẽ là cái nghề của đời mình.
Sau 1 năm tích cóp được 50tr tiền vốn. Cậu bạn lại rủ về ý tưởng " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê ".
Em bán tất những chiếc điện thoại của mình đi, gom góp tiền về. Tầm này năm ngoái là vào căn nhà đầu tiên. Túc tắc setup thêm căn 2/3/4/5/6. Giờ em có 30 phòng. Có thêm mảng chính lại có thêm thu nhập thụ động hàng tháng. Dẫu biết làm ăn có lúc nọ, lúc kia. Nhưng dù sao, đã chơi là phải biết chịu.
Đôi lúc lại ngồi cafe rồi ngẫm, hồi đó mình bỏ học không biết là đúng hay sai...
con đường học có thể đúng với A, nhưng liệu có đúng với B hay C không ?
Em bổ sung thêm chút: hiện tại thu nhập bình quân của em là 70tr /1 tháng. Con số này em chưa baoh nói với ai. Trẻ trâu sặc mùi hôi sữa thì cứ âm thầm mà làm. Trên Of k ai biết ai là ai thì em " nổ " các cụ chém cho xôm cùng thôi.
với em đây chưa phải là thành công. Vì các cụ làm doanh nghiệp hoặc những mảng hoạt động khác kiếm hơn số tiền này gấp bội.
nhận định của: Xác định KHÔNG NHẤT THIẾT PHẢI CÓ BẰNG ĐH. Nhưng tương lai em vẫn sẽ học thêm những kiến thức bên ngoài từ các khoá đào tạo, lấy chứng chỉ...
Em không bao giờ nói " Học hành là vô bổ "
Kiến thức mình chắc chắn phải học, nhưng học ở chỗ nào hợp lí với bản thân.
Cụ có học lớp Đầu tư BĐS và đầu tư nhà cho thuê từ các chuyên gia không, em đang có một Khóa học mà em mua rồi, giờ có việc bận đột xuất nên muốn để lại, cụ có quan tâm thì em để lại ạ.

trang Web công ty đây cụ: http://www.newagecapital.vn/
Bên em cũng đang có ý định làm mảng này

Chỉnh sửa cuối:

Angelina18

Xe hơi
Học ĐH để học tư duy, kiến thức cái nghề mình dự định theo đuổi. Ko học cũng chẳng sao. Nhìu người học CĐ nghề hay thậm chí ko học hành gì vẫn thành công. Tuy nhiên học ĐH vẫn là 1 con đường đi có hiệu quả để thu nạp kiến thức cho ngành nghề tương lai của mình.
Nếu trẻ có năng lực, em sẽ ko bao giờ khuyến khích bỏ ĐH. Thậm chí bắt học nhìu hơn. Học ĐH đáng lẽ phải cày nhìu hơn rất nhìu các bậc phổ thông. Học để ra có tư duy, có kiến thức làm nghề cơ mà.

tantn1311

Xe hơi
Cụ chủ thớt còn trẻ mà giỏi quá, nhưng theo quan điểm của em thì học đại học họ dạy mình logic, tư duy, cách tiếp cận vấn đề, em làm kỹ thuật em dám chắc chắn khi được học ở trường lớp ra hầu như mọi người xe tiếp cận vấn đề và học cái mới nhanh hơn là người học ở các khóa học hay trường nghề, cao đẳng ( ngoại trừ thành phần ưu tú logic tư duy tốt ngay từ đầu ), theo em thì có điều kiện thì em vẫn đầu tư cho con em học đại học :)

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
^^ Cảm ơn các cụ đã quan tâm thớt của em.
Em bán điện thoại trước, sau đó mới làm nghề tay trái.
Em không đa cấp. Em làm Thuê cho Thuê chứ kp Mua đất - Xây cho thuê đâu ạ :D
Hiện tỉ lệ trống phòng nhà em là 27/30 < 1 phòng mới out, và 2 phòng là em mới thuê thêm cách đây 10 ngày.
Đầu tư CHDV với 50tr là thừa. Căn đầu tiên em làm 10 phòng cùng cậu bạn.
tiền đóng cho chủ nhà trọ là 22.5/1 tháng -> 3t cọc 1 = 67.5tr
Điều hoà ( cũ ) / nóng lạnh/ giường : khoảng 60tr
Tổng ~ 135tr
Xin chủ nhà được 15 ngày giữa tháng 8, đầu t9 mới phải đóng tiền.
Lấp full khách trong t8, tổng thu khách 1th + cọc ~ 80tr đồng ( vì được free 15ng nên ăn thêm được chút )
135-80 = 55tr
Chia đôi = 27.500 mỗi thằng
Em vẫn dư 22tr500 ạ 😋
Hệ thống tiếp tục mở rộng tới căn thứ 2/3/4/5/6 dần dần chứ kp 1 lúc 30 phòng đâu cụ.
Cách làm của bác là CFD (Contracts for Difference) thật.

Nếu bác học xong đại học, bác có thể kiếm tiền bằng cách biến nó thành CFD "ảo".
Nghĩa là bác hỗ trợ chủ nhà kiến thức (bài trí nội thất, trang bị, tiết kiệm chi phí quản lý v.v...) và ký hợp đồng cam kết đạt mức lợi nhuận kỳ vọng của chủ nhà. Nếu lợi nhuận trên mức kỳ vọng trong hợp đồng (bác được hưởng phần chênh này, tức là bác lãi). Nếu lợi nhuận dưới mức kỳ vọng trong hợp đồng (bác phải bù vào phần hụt này, tức là bác lỗ).

Ưu điểm: bác không bị giới hạn chỉ trong một chủ nhà cho thuê (30 phòng), bác có thể hợp tác với bất kỳ chủ nhà nào chấp nhận hợp tác. Nghĩa là bác có thể mở rộng thành 300 phòng, 500 phòng v.v...
Nhược điểm: bác bắt buộc phải có đủ kiến thức, ít nhất là hoàn thành xong kiến thức đại học, đặc biệt kiến thức về tài chính.
-----------------
Cháu chỉ nói đơn giản thế thôi, cho bác thấy rằng, học xong kiến thức đại học, tư duy khác hẳn.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Theo cá nhân e thấy, thực ra con đi học ĐH để cho hợp với xu thế chung của toàn xã hội, vì thường hay lấy chuẩn làng chuẩn xóm ra để nói chuyện. VD con nhà tôi học trường ABC vậy mà con nhà bạn lại ko đi học rồi này nọ..... Mình ko phủ nhận là học đại học là lãng phí nhưng e thấy 3-5 năm học đọc đại học là quá dài và quá tốn kém, mất đến gần cả 1 năm để học mấy môn triết rồi xxx .. Nên việc đi học đại học là cần nhưng nên sắp xếp lại thời gian học cho hợp lý chứ như hiện nhiều trường cứ kéo dài miên man tốn kém lắm......

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]

Nếu bác học xong đại học, bác có thể kiếm tiền bằng cách biến nó thành CFD "ảo".
Nghĩa là bác hỗ trợ chủ nhà kiến thức (bài trí nội thất, trang bị, tiết kiệm chi phí quản lý v.v...) và ký hợp đồng cam kết đạt mức lợi nhuận kỳ vọng của chủ nhà. Nếu lợi nhuận trên mức kỳ vọng trong hợp đồng (bác được hưởng phần chênh này, tức là lãi). Nếu lợi nhuận dưới mức kỳ vọng trong hợp đồng (bác phải bù vào phần hụt này, tức là lỗ).

Ưu điểm: bác không bị giới hạn chỉ trong một chủ nhà cho thuê (30 phòng), bác có thể hợp tác với bất kỳ chủ nhà nào chấp nhận hợp tác. Nghĩa là bác có thể mở rộng thành 300 phòng, 500 phòng v.v...
Nhược điểm: bác bắt buộc phải có đủ kiến thức, ít nhất là hoàn thành xong kiến thức đại học, đặc biệt kiến thức về tài chính.
-----------------
Cháu chỉ nói đơn giản thế thôi, cho bác thấy rằng, học xong kiến thức đại học, tư duy khác hẳn.
Mô hình chủ thớt đề cập ko có mới, nhiều người làm lâu rồi và vì nhiều người làm nên ln ngày 1 mỏng. Đó là nói trc dịch chứ gần 1 năm nay mô hình này thêm cơ hội tắt tử.
Đến các chủ có nhà làm cho thuê trực tiếp còn đang há mồm nói j đến ông tưởng mình khôn đi thuê rồi cho thuê lại. Lấy cái mô hình này đi kêu gọi đầu tư rồi ôm tiền nđt tiêu hết báo sập thì may ra có lãi nhưng làm thế khác j lừa đảo và nđt giờ ko ngẫn để mấy cháu lừa đâu :D

Biensochat1102

Xe hơi

Nghĩa là bác hỗ trợ chủ nhà kiến thức (bài trí nội thất, trang bị, tiết kiệm chi phí quản lý v.v...) và ký hợp đồng cam kết đạt mức lợi nhuận kỳ vọng của chủ nhà. Nếu lợi nhuận trên mức kỳ vọng trong hợp đồng (bác được hưởng phần chênh này, tức là bác lãi). Nếu lợi nhuận dưới mức kỳ vọng trong hợp đồng (bác phải bù vào phần hụt này, tức là bác lỗ).

-----------------
Cảm ơn cụ. Em cực kì thích học hỏi kiến thức, tài chính tương lai em cũng dự định đi học các khoá bên ngoài. Em không thích theo ĐH vì tính cách và con người em nó k phù hợp để theo đuổi môi trường ấy. Chứ thực sự muốn lên tầm cao mới đúng như cụ nói. Phải có kiến thức tài chính. Còn như em bây giờ vẫn chỉ ngang hàng dân buôn bán, phọt phẹt thôi.

Biensochat1102

Xe hơi
[

Cụ có học lớp Đầu tư BĐS và đầu tư nhà cho thuê từ các chuyên gia không, em đang có một Khóa học mà em mua rồi, giờ có việc bận đột xuất nên muốn để lại, cụ có quan tâm thì em để lại ạ.

trang Web công ty đây cụ: http://www.newagecapital.vn/
Bên em cũng đang có ý định làm mảng này
Em hay xem Youtube của ông Quang Lê nên cũng đang muốn học khoá học bên đấy.
cảm ơn cụ.

Sazi

Xe điện
Theo cá nhân e thấy, thực ra con đi học ĐH để cho hợp với xu thế chung của toàn xã hội, vì thường hay lấy chuẩn làng chuẩn xóm ra để nói chuyện. VD con nhà tôi học trường ABC vậy mà con nhà bạn lại ko đi học rồi này nọ..... Mình ko phủ nhận là học đại học là lãng phí nhưng e thấy 3-5 năm học đọc đại học là quá dài và quá tốn kém, mất đến gần cả 1 năm để học mấy môn triết rồi xxx .. Nên việc đi học đại học là cần nhưng nên sắp xếp lại thời gian học cho hợp lý chứ như hiện nhiều trường cứ kéo dài miên man tốn kém lắm......
Học đại học xong làm ở đâu, mỗi nước có 1 hệ tư tưởng riêng, nếu ở nước ngoài phải học nhiều hơn nữa (văn hoá, lịch sử, môi trường...) Còn trong nước môn triết học, LSĐ, TT HCM... cần phải cứu sâu để hiểu CCCM nói gì. Khi hiểu CCCM nói gì mới có khả năng làm lớn và thành công được

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Mô hình chủ thớt đề cập ko có mới, nhiều người làm lâu rồi và vì nhiều người làm nên ln ngày 1 mỏng. Đó là nói trc dịch chứ gần 1 năm nay mô hình này thêm cơ hội tắt tử.
Đến các chủ có nhà làm cho thuê trực tiếp còn đang há mồm nói j đến ông tưởng mình khôn đi thuê rồi cho thuê lại. Lấy cái mô hình này đi kêu gọi đầu tư rồi ôm tiền nđt tiêu hết báo sập thì may ra có lãi nhưng làm thế khác j lừa đảo và nđt giờ ko ngẫn để mấy cháu lừa đâu :D
(1) CFD thật - phải trả tiền cho chủ nhà, trang bị lại cơ sở vật chất (phải chi ra trước một cục tiền). Số tiền một cục này có thể từ vốn tự có, hoặc huy động từ nhà đầu tư.
(2) CFD "ảo" - tiền thuê, tiền trang bị lại cơ sở vật chất, lấy từ chính chủ nhà (không phải chi ra trước một cục tiền). Số tiền cần bỏ ra chỉ là số tiền chênh lệch giữa lợi nhuận kỳ vọng trong hợp đồng (với chủ nhà) và lợi nhuận thực tế (với người đến thuê nhà). Số tiền chênh lệch (ít hơn nhiều so với số tiền một cục trả tiền thuê, trang bị lại cơ sở vật chất).
---------------
Tất nhiên muốn làm được (2) cần có kiến thức để thuyết phục chủ nhà cho thuê, và vận hành hệ thống.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
(1) CFD thật - phải trả tiền cho chủ nhà, trang bị lại cơ sở vật chất (phải chi ra trước một cục tiền). Số tiền một cục này có thể từ vốn tự có, hoặc huy động từ nhà đầu tư.
(2) CFD "ảo" - tiền thuê, tiền trang bị lại cơ sở vật chất, lấy từ chính chủ nhà (không phải chi ra trước một cục tiền). Số tiền cần bỏ ra chỉ là số tiền chênh lệch giữa lợi nhuận kỳ vọng trong hợp đồng (với chủ nhà) và lợi nhuận thực tế (với người đến thuê nhà). Số tiền chênh lệch (ít hơn nhiều so với số tiền một cục trả tiền thuê, trang bị lại cơ sở vật chất).
---------------
Tất nhiên muốn làm được (2) cần có kiến thức để thuyết phục chủ nhà cho thuê, và vận hành hệ thống.
Airbnb đó cháu, chưa thấy mô hình nào vượt qua nó ứng vào mục 2 cháu nêu.