[Funland] Bằng Đại Học ?

Duy Ly Vu

Xe tăng
"túc tắc" bán từng cái điện thoại mua được 6 căn nhà ha lội.:))
phụ huynh cho con vào đại học ko phải chỉ làm giàu mà vào đại học để tiếp thu kiến thức , dùng kiến thức dóng góp xã hội cho văn minh nhân loại.
suy nghĩ kiểu bần nông như bác nên VN là 1 trong những quốc gia vừa nghèo vừa là 1 trong những quốc gia ko đóng góp được cm gì hết cho nhân loại.
Cò nhà cho thuê thôi cụ. Có lol mà mua được 6 căn nhà Hà lội . Nói phét dek ngượng miệng . Em đây học xong, ông cụ em cho em 870 ngàn vào Nam lập nghiệp năm 2007. Cố gắng lắm giờ mới 1 vợ 3 con , 3 lầu và 2 bánh ware Honda

Biensochat1102

Xe hơi
Cụ cho xin bí quyết setup điều hoà / nóng lạnh / giường mà chi phí 6 tr / phòng . Hiện tại em có 40 phòng đang cần setup như vậy . Mong nhận được hợp tác phương án cùng cụ !
Cụ lấy đh cũ 4t/1 cái 12.000 btu, nóng lạnh 800k/1, giường 900-1tr2 tuỳ loại gỗ, hoặc chân kê pallet là đủ đồ cơ bản

Biensochat1102

Xe hơi
Em xin phép không tiếp các cụ không hiểu cách đầu tư vào nhà Thuê nhé. Kiến thức các cụ còn hạn hẹp lắm, em làm trực tiếp và em phải thanh toán bn em biết.
Em rất ghét những người không làm mà chỉ ngồi nghĩ, suy đoán, phán xét, và cào phím.
Bảo sao VN nhiều người học nhiều mà vẫn chả đâu vào đâu. Đến bạc cả tóc mà vẫn chỉ biết cách tồn tại, kb cách " sống " đúng nghĩa của cuộc sống.

Biensochat1102

Xe hơi
Tiền phòng của bạn em vẫn thu đều đều, tỉ lệ trống phòng nhà em là 2/30. Em thì chả huênh hoang gì đâu, ghét nhất mấy cụ bảo em bốc phét. Em bốc phét mà ra tiền chắc em cũng phét cho tới nóc ấy :))
Trà đá về cái bằng ĐH mà cứ kháy thằng em :)) Các cụ mà ngang tuổi em ngồi cùng chiếu em nói cho to đầu :))

Biensochat1102

Xe hơi
Làm cái gì cũng phải có kiến thức và chuyên môn.
Setup nhà cửa không phải cứ thuê là cho thuê được lời.
Hôm trước có cụ nào thuê 9 phòng trên Đào Tấn 20tr/1 tháng. Muốn nhượng lại đồ 90tr còn k ai quan tâm. Tâm sự với em từ đầu dịch để trống phòng vì k xác định được giá trị thực.
muốn có lãi thì phải biết định gía phòng. Giống các cụ bđs định giá đất. Miếng này góc hướng như nào, cách đường to bn, đất méo hay tròn và ở khu vực nào ...
Ngoài ra còn phải đi kèm nhiều thứ kĩ năng khác, bao gồm cả sự may mắn nữa.
Các cụ nghe em nói thì đúng là cứ nghĩ ngon ăn quá nên chắc em bốc phét. Tất nhiên mà nó ngon thì cả 100 người nhảy vào thì ai là người đi làm những công việc khác? Không có kiến thức nghành đủ chuyên sâu thì vào đầu tư một ngôi nhà lỗ bỏ của chạy lấy người.
Em thì em k thích học ĐH. Nhưng muốn có tiền thì phải có kiến thức, phải có cái đầu, iq và eq cao, chứ kp ngồi nằm một chỗ mà làm được cái này cái kia.
các cụ chê em k có kiến thức ĐH. Nhưng em trang bị kiến thức em cần để làm tiền đẻ ra tiền.
Ngoài tiền ra thì nhân - trí - đức là những cái cần để được người khác tôn trọng. Ngày em sống chỉ cần 100k và oxi hít thở là đủ. Tiền là vật chất phù du có thì làm cuộc sống tốt hơn thôi. Kiếm bn cũng là ít vì nó như một game, cuốn vào rồi chỉ muốn được up level
Nhưng mà em vẫn phải cảm ơn các cụ có ý kiến trái chiều, các cụ có ý kiến ném đá.
không có các cụ thì bài viết của em không được chú ý và k còn gì sôi nổi, thú vị nữa rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

Ohno

Xe buýt
Tiền phòng của bạn em vẫn thu đều đều, tỉ lệ trống phòng nhà em là 2/30. Em thì chả huênh hoang gì đâu, ghét nhất mấy cụ bảo em bốc phét. Em bốc phét mà ra tiền chắc em cũng phét cho tới nóc ấy :))
Trà đá về cái bằng ĐH mà cứ kháy thằng em :)) Các cụ mà ngang tuổi em ngồi cùng chiếu em nói cho to đầu :))
Bằng ĐH ko quan trọng còn việc học là quan trọng.
Cụ đã học xong lớp 12 và có khả năng thi đỗ đh nên tư duy logic của cụ cũng không tệ. Việc học tiếp lên hay không lúc này là ở cụ. Học tiếp thì con đường bằng phẳng hơn, làm luôn thì chông gai hơn nhưng vào đời sớm hơn nên lại học đc nhièu thứ khác hay ho hơn.
Cá nhân e từng học 1 đh top ở VN thì thấy kién thức trongg trường chả có j thé là toàn trốn tiết và khi nào thi thì ôm sách tự học....

nhưng cụ chủ cần phải cận thận, cảm giác cụ đang hơi tự mãn. Của khôn người khó nên phải liên tục cập nhật kiến thức tránh ki ki cóp cóp cho cọp nó xơi

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Cò nhà cho thuê thôi cụ. Có lol mà mua được 6 căn nhà Hà lội . Nói phét dek ngượng miệng . Em đây học xong, ông cụ em cho em 870 ngàn vào Nam lập nghiệp năm 2007. Cố gắng lắm giờ mới 1 vợ 3 con , 3 lầu và 2 bánh ware Honda
Nói chứ nể các Cụ ở HN . Cái yêu cầu cơ bản của con người đó là chỗ ở thì thuê hay mua đều khó khăn hơn nơi khác nhiều rất rất nhiều . BDS HN đắt dã man:(. E nhìn giá nhiều khi còn muốn ngất cmn luôn . huống gì anh e tỉnh lẻ .:(

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Ăn may đc tẹo và bám càng cu bạn chưa bõ dính mép dáng méo j mà bàn chuyện thế sự cuộc đời. Cũng mới đủ ăn thôi và hy vọng mai kia ko đói.
Tỉnh ngủ đi cháu.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nhiều cụ có con 2k2er giai đoạn này chắc đang lo lắng nhiều lắm. Theo các cụ thì việc học ĐH có quan trọng không ? Em nghĩ là Có - Cũng có thể không. Em xin góp vui trà đá câu chuyện của em.
Bản thân em thì 96, từng thi 3 lần Đại học, không phải em học dốt, mà em theo đuổi ngồi trường điểm cao hơn sức mình.
2 năm đầu em học Quản trị kinh doanh - ĐH Công Đoàn -> Bỏ ngang -> Phụ huynh thất vọng, khóc nhiều.
Lại nộp đơn vào trường B sau khi không đỗ trường A để đi học tiếp.
2 năm tiếp đó là em học Ngôn Ngữ Anh - HV Khoa học Quân Sự -> lại bỏ.
Ra đời, không bằng, không kinh nghiệm, không tiền, không quan hệ, không nghề. Thứ em có là đam mê với những chiếc điện thoại. Em làm CTV bán hàng, bán từng chiếc một, cứ làm vì đam mê là không hề thấy mệt mỏi. Khách cũng đông dần.
Cũng chưa bao giờ nghĩ đây sẽ là cái nghề của đời mình.
Sau 1 năm tích cóp được 50tr tiền vốn. Cậu bạn lại rủ về ý tưởng " Đầu tư căn hộ dịch vụ cho thuê ".
Em bán tất những chiếc điện thoại của mình đi, gom góp tiền về. Tầm này năm ngoái là vào căn nhà đầu tiên. Túc tắc setup thêm căn 2/3/4/5/6. Giờ em có 30 phòng. Có thêm mảng chính lại có thêm thu nhập thụ động hàng tháng. Dẫu biết làm ăn có lúc nọ, lúc kia. Nhưng dù sao, đã chơi là phải biết chịu.
Đôi lúc lại ngồi cafe rồi ngẫm, hồi đó mình bỏ học không biết là đúng hay sai...
con đường học có thể đúng với A, nhưng liệu có đúng với B hay C không ?
Em bổ sung thêm chút: hiện tại thu nhập bình quân của em là 70tr /1 tháng. Con số này em chưa baoh nói với ai. Trẻ trâu sặc mùi hôi sữa thì cứ âm thầm mà làm. Trên Of k ai biết ai là ai thì em " nổ " các cụ chém cho xôm cùng thôi.
với em đây chưa phải là thành công. Vì các cụ làm doanh nghiệp hoặc những mảng hoạt động khác kiếm hơn số tiền này gấp bội.
nhận định của: Xác định KHÔNG NHẤT THIẾT PHẢI CÓ BẰNG ĐH. Nhưng tương lai em vẫn sẽ học thêm những kiến thức bên ngoài từ các khoá đào tạo, lấy chứng chỉ...
Em không bao giờ nói " Học hành là vô bổ "
Kiến thức mình chắc chắn phải học, nhưng học ở chỗ nào hợp lí với bản thân.
Đọc kỹ thì thấy cũng áy náy cho cụ thớt :)). chia sẻ về thành công thôi mà cũng bj ném đá :)). đúng nà nghèo ló khinh giàu ló ghét văn minh thì ló tiêu diệt. Tóm lại Cụ tích được kha khá tiền thì nên định cư xứ văn minh cho khỏe.
Nhân tiện e làm DV tư vấn định cư với tỷ lệ đạt là 100% .
Tí quốc tịch Mỹ thì bạn cũng vậy. alo Tí ngay để có quốc Tịch .

Nguyenhongson26

Xe tăng

dalink

Xe điện
70 tr/30 phòng tức lãi 2,3 tr/phòng/tháng? Cụ ăn dầy nhỉ :)).

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Cháu vẫn tin là bác chủ thớt chia sẻ thật, chỉ có điều là hơi lạc quan. Giống như một cửa tiệm ngày khai trương, được anh em, họ hàng, bạn bè, đối tác v.v... đến ủng hộ, nên doanh số ngày khai trương rất tốt. Nhưng không nên lấy doanh số tốt của ngày khai trương x 365 ngày trong năm, để ra được doanh số cả năm, vì như vậy là không thực tế ạ.

xe mo cau

Xe buýt
Học chơi cờ vua với bơi lội đó bạn
Có mấy người hiểu đc ý em nói gì đâu cụ. Chắc bằng mua. Ko biết trong thớt này có bao nhiêu CỤ cho con học đại học để lấy kiến thức và có bao nhiêu. THẰNG chạy điểm cho con lấy bằng để rồi mua chỗ làm cho con?

heco

Xe tải
Các cụ tìm hiểu kĩ gia đình nhà Bill Gates tại thời điểm bỏ học đại học rồi cân nhắc. E chịu ạ.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Cháu vẫn tin là bác chủ thớt chia sẻ thật, chỉ có điều là hơi lạc quan. Giống như một cửa tiệm ngày khai trương, được anh em, họ hàng, bạn bè, đối tác v.v... đến ủng hộ, nên doanh số ngày khai trương rất tốt. Nhưng không nên lấy doanh số tốt của ngày khai trương x 365 ngày trong năm, để ra được doanh số cả năm, vì như vậy là không thực tế ạ.
Cháu đúng rồi, mới đi đc 1 bước thôi và hy vọng ông ng quen kia 1 ngày đẹp trời ko tiếc đòi về tự làm.
Đọc truyện thớt share thấy thằng bạn dám làm.
Nếu học đh tử tế chắc ko đem chuyện ăn may khoe ở đây. Khác nhau mỗix vậy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

blackhole1

Xe tăng
Các cháu giờ giỏi quá mình mùa covit nuôi cty với anh em công nhân vã mồ hôi hột mà chưa dám nhìn tương lai ra sao nhìn thị trường thì màu đen thực sự .

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Các cháu giờ giỏi quá mình mùa covit nuôi cty với anh em công nhân vã mồ hôi hột mà chưa dám nhìn tương lai ra sao nhìn thị trường thì màu đen thực sự .
Bác nên thông cảm cho chúng cháu, vì tuổi trẻ thường bồng bột. Bạn bè bằng tuổi cháu, giai đoạn dịch bệnh Covid này cũng sốt ruột vì khó kiếm tiền, bàn bạc với nhau phải "khởi nghiệp" một cái gì đó. Cháu can ngăn như thế này ạ:

"Những người dân chài, khi bão tố đầy trời, họ có dong thuyền ra khơi đánh cá không ? Hay là khi đó họ ở trên bờ, sửa lại thuyền, vá lại lưới, để chuẩn bị cho những ngày đẹp trời bội thu ?
Những người dân chài còn hiểu được đạo lý thuận theo tự nhiên như vậy, sao mấy đứa mang tiếng biết nhiều, học rộng, như chúng ta lại cứ cố chấp đốt tiền "khởi nghiệp" vào những lúc giông bão Covid mù mịt này ?"

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
Thêm một ví dụ về tư duy THPT (đọc-chép) và tư duy đại học (tự nghiên cứu), môn học Lịch sử, giai đoạn Kháng chiến chống Mỹ (ví dụ thế). Học sinh THPT rất chán học Lịch sử, vì toàn con số khô khan.

Nhưng khi tự nghiên cứu, hiểu được thực tế, sẽ thấy rất thú vị. Chẳng hạn chiến trường Miền Nam có mùa khô và mùa mưa. Hai bên chiến tuyến chỉ đánh nhau vào mùa khô (nửa đầu năm), dưỡng quân vào mùa mưa (nửa cuối năm). Cho nên khi nói về một chiến dịch quân sự lớn ở Miền Nam, có thể chắc chắn đến 90% là diễn ra vào nửa đầu năm, và có thể chắc chắn 99% là diễn ra vào 09 tháng đầu năm.

Tư duy đại học, đại khái là như vậy ạ.