[Funland] Bằng Đại Học nước ngoài rớt giá?!

red_dragon88

Xe tăng
Năm ngoái em có tuyền cậu du học Anh Quốc về làm bên kỹ thuật.. éo mịa tiên sư mang tiếng là đi du học mà về làm chẳng biết gì cả cứ ngơ ngơ ngác ngác, đi du học về chắc chỉ được cái Tiếng Anh mà thôi... Thua
Thế lúc phỏng vấn bên nhân sự và lãnh đạo trực tiếp ko lọc đc à cụ, hay ứng viên đc gửi gắm

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Toàn đánh giá cảm tính thôi, quan trọng là học ĐH ở nước ngoài ở trường nào? So sánh thì phải cùng đối tượng học trong nước và NN so sánh với nhau. Mỗi người sẽ có mục tiêu khác nhau khi quyết định học trong nước hay NN, nên khó có thể so sánh ng nọ với ng kia.

sthd

Xe lăn
2000 trở về trước, du học đa số học bổng xịn, trường xịn, nên sản phẩm toàn loại xuất sắc.
gần đây du học tự túc thì chất lượng phản ánh đúng thị trường thôi.
nước ngoài lập đại học dễ. có hẳn loại Paper mill, chủ yếu là đăng kí rồi bán bằng. học những loại ấy thì thì về Đông đô học còn hơn

du học thì cứ xem ranking.
tự bỏ tiền cũng được, vào được top 250 đúng chuyên ngành thì bán nhà đi học cũng xứng đáng. chất lượng thì đừng so với trong nước.
ngoài top 500 thì học các trường top trong nước còn hơn
còn paper mill nước ngoài và đông đô, đại nam, thăng long... thì cứ học cho vui thôi. xin việc thì nhờ bố mẹ lo. đừng khoe bằng làm gì

deadlove

Xe điện
Du học về là phải giỏi chứ. Đã là bằng nước ngoài là giỏi tất

Đi du học về, ta sẽ có các mác đem những cái mới, tân tiến về để đổi mới, đi tắt đón đầu.

Bài cả đấy, ko đơn giản đâu, du học ngành vũ trụ về còn làm được nữa là. Chuẩn bị đi tắt đón đầu lên tầm ngoài trái đất :-"

21fo

Xe buýt
2000 trở về trước, du học đa số học bổng xịn, trường xịn, nên sản phẩm toàn loại xuất sắc.
gần đây du học tự túc thì chất lượng phản ánh đúng thị trường thôi.
nước ngoài lập đại học dễ. có hẳn loại Paper mill, chủ yếu là đăng kí rồi bán bằng. học những loại ấy thì thì về Đông đô học còn hơn

du học thì cứ xem ranking.
tự bỏ tiền cũng được, vào được top 250 đúng chuyên ngành thì bán nhà đi học cũng xứng đáng. chất lượng thì đừng so với trong nước.
ngoài top 500 thì học các trường top trong nước còn hơn
còn paper mill nước ngoài và đông đô, đại nam, thăng long... thì cứ học cho vui thôi. xin việc thì nhờ bố mẹ lo. đừng khoe bằng làm gì
e thấy cụ nói đúng, trừ chỗ bôi đậm, bán cả nhà đầu tư cho con đi học để lấy cái bằng nước ngoài có đáng ko :D

haitotbung

Xe tải
Em học thạc sỹ ở Mỹ về cũng 7 năm rồi

Cái em thấy tâm đắc nhất khi học thạc sỹ ở Mỹ về đó là học được tư duy cởi mở. Tư duy cởi mở thì phải có môi trường mới học được, chứ ở VN không học được.

Từ hồi đi học về, đứng trước quan điểm khác biệt là em không sửng cồ lên nữa, mà tìm hiểu tư duy theo logic của người khác. Nghĩ sâu như thế học được nhiều cái hay lắm.

Còn một số bạn du học sinh về VN không hoà nhập được, cá biệt có tư duy coi thường người khác. Theo em, các bạn đó chưa học được cốt lõi của văn minh phương Tây (đặc biệt là Mỹ) là tư duy cởi mở. Người có tư duy cởi mở thì quăng đâu cũng sống được chứ không phải như thế

fanmu1234

Xe container
F1 thèng bạn thân nhà cháu, 6 năm giời học bên Úc, về HN ko kiếm đc việc theo ngành mình đã học, cuối cùng phải vào SG làm cho 1 cty Úc. Lương 20 củ.
6 năm bên Úc mà tự túc tiền ăn + học, thì cũng mất đến 400k USD cụ nhỉ

Songvilo

[Tịch thu bằng lái]
Do cách tuyển dụng ko bộc lộ duọc hết kiến thức lẫn kn chuyên môn trong cv ra nên sụp hầm thôi. Chứ pv kiểu gì mà lại ko phát hiện ngơ ngơ ngác ngác mà cũng tuyển nó vào
Ở đây đang nói là trình độ của bọn đi du học chứ không nói đến vấn đề tuyển người...Các cụ chắc không biết gì gọi là "Nhất Quan hệ nhỉ tiền tệ".. không có quan hệ không tuyển chúng nó thì lấy tiền lấy dự án đâu ra?
Còn nói thẳng ra bao nhiêu thằng cứ gọi là du học nước ngoài chưa đứa nào qua được vòng gửi xe nếu em tuyển chọn đâu

fanmu1234

Xe container
e thấy cụ nói đúng, trừ chỗ bôi đậm, bán cả nhà đầu tư cho con đi học để lấy cái bằng nước ngoài có đáng ko :D
Nếu nhà cụ có điều kiện, và con cụ có năng lực, thì đầu tư 5-10 tỷ để kiếm 1 bằng đại học ngon của Mỹ, Aanh cũng xứng đáng thôi.

Sau này cháu nó tốt nghiệp, ở lại Mỹ làm việc lương 100k, thì coi như 5 năm là lấy lại vốn.

Thằng bạn em tốt nghiệp Đh Hoa Sen năm 1995 ngành IT, sang Mỹ năm 1006 diện ODP, rồi học lại College và Uni, sau đó đi làm. Đến giờ nó bảo lương nó 130k năm, đủ nuôi 1 vợ 4 con.

IP man

Xe lăn
Có con số thống kê kiểu so sánh 100 du học với 100 thằng Việt Nam! Sau khi ra trường chưa cụ? Em tin là khác nhau đó và sẽ nghiêng về bên du học.
Du học hay trong nước thì cũng chia nhiều level, đến như ngày xưa Tôn Tẫn đua ngựa còn chia hạng 1,2,3 nữa là ;))
Du học về cũng có những đứa lương 100k $/năm, hay luật sư phí 2000$/giờ, chứ học ở VN thì em chưa gặp đứa nào đến đẳng cấp đó.
Nói thật là khi thuê những công việc cần trình độ thì nếu chỉ có bằng VN là auto loại. Có bằng Tây học về thì còn qua được vòng gửi xe.

21fo

Xe buýt
Nếu nhà cụ có điều kiện, và con cụ có năng lực, thì đầu tư 5-10 tỷ để kiếm 1 bằng đại học ngon của Mỹ, Aanh cũng xứng đáng thôi.

Sau này cháu nó tốt nghiệp, ở lại Mỹ làm việc lương 100k, thì coi như 5 năm là lấy lại vốn.

Thằng bạn em tốt nghiệp Đh Hoa Sen năm 1995 ngành IT, sang Mỹ năm 1006 diện ODP, rồi học lại College và Uni, sau đó đi làm. Đến giờ nó bảo lương nó 130k năm, đủ nuôi 1 vợ 4 con.
đây là bán cả nhà đi cụ nhé, nghĩa là đang đẩy gánh nặng của mình cho con sau khi nó học xong, có đáng ko :)

physician

Xe tải
Do nhu cầu tuyển dụng và khả năng ứng viên không phù hợp thôi
- Phần lớn công việc ở VN yêu cầu chuyên môn level thấp--> trung bình, thu nhập tương xứng. Cái này bằng đại học trong nước đáp ứng tốt...
- Các du học sinh (học thật, loại ăn chơi em không nhắc đến) chuyên môn từ trung bình--> cao, họ đòi thu nhập cao hơn
So sánh học trong nước vs du học giống mèo nhà vs mèo rừng ấy ;))
- Nuôi để bắt chuột, chọn mèo nhà hợp lý
- Thả ra tự nhiên, để đấu tranh sinh tồn mèo rừng chắc chắn hơn ;))

21fo

Xe buýt
Do nhu cầu tuyển dụng và khả năng ứng viên không phù hợp thôi
- Phần lớn công việc ở VN yêu cầu chuyên môn level thấp--> trung bình, thu nhập tương xứng. Cái này bằng đại học trong nước đáp ứng tốt...
- Các du học sinh (học thật, loại ăn chơi em không nhắc đến) chuyên môn từ trung bình--> cao, họ đòi thu nhập cao hơn
So sánh học trong nước vs du học giống mèo nhà vs mèo rừng ấy
- Nuôi để bắt chuột, chọn mèo nhà hợp lý
- Thả ra tự nhiên, để đấu tranh sinh tồn mèo rừng chắc chắn hơn...
cụ so ntn thì ko đúng rồi, rất nhiều bạn học đh trong nước có thể dễ dàng xin học bổng học master nước ngoài, sang nước ngoài lv, ngược lại, rất nhiều cháu du học sinh sống = chu cấp của gđ quen giờ bỏ ô bà bô ra cái biết nhau ngay, nghe nói con trai cụ vũ huy hoàng ngày xưa pv tại sao đc chọn vào vị trí phó tổng sabeco cũng khoe du học anh, đến ngày ô bô a ấy vào lò k biết a ấy bơi đc ở đâu rồi :D

TNLak

Xe điện
Nếu nhà cụ có điều kiện,
và con cụ có năng lực,
thì đầu tư 5-10 tỷ để kiếm 1 bằng đại học ngon của Mỹ, Aanh cũng xứng đáng thôi.
Cháu quote lại để tách còm của Cụ làm 4 ý chính & quan trọng :D, 4 chữ nếu

Nhóc nhà bạn cháu nó được định hướng & tự định hướng từ cấp 2, nên giờ thu nhập như Cụ nói. Nhóc nhà cháu thì cho tự bươn chải cho quen :D

IP man

Xe lăn
Top 250 thì không phải bán nhà. Nhưng top 25 thì khác đấy…
Cứ vào Havard, Wharton, Yale, Oxford… thì bán nhà cũng được ;))

21fo

Xe buýt
Top 250 thì không phải bán nhà. Nhưng top 25 thì khác đấy…
Cứ vào Havard, Wharton, Yale, Oxford… thì bán nhà cũng được ;))
lúc đó gánh nặng, kỳ vọng lại đổ lên lưng con cháu chúng ta, và e nghĩ có năng lực thì ở đâu cũng thành công, e xem lại thì tim cook, steve job họ đâu cần học ivy league vẫn ngon mà

Ô tô điên

Xe tăng
Toàn kết luận theo kiểu 1 chiều, mang thu nhập ra so sánh. Kiểu như là:
Thấy ông bán nước vỉa hè thu nhập cao hơn văn phòng. Giúp việc lương cao hơn văn phòng. Bỏ học lương cao hơnvl vp. Kết luận làm vp , học đh thua người ta.

IP man

Xe lăn

Em năm nay rảnh, đăng ký khoá học của trường Wharton, vừa học vừa ứng dụng thực chiến kiếm được 5 tỏi. Tính ra là lãi phết ;))

fanmu1234

Xe container
Em năm nay rảnh, đăng ký khoá học của trường Wharton, vừa học vừa ứng dụng thực chiến kiếm được 5 tỏi. Tính ra là lãi phết ;))
Cụ là siêu hạng rồi.

Mỗi năm canh đợt Ck sụp, ôm vào là kiếm 20-30%