Bằng chứng khoa học về tính an toàn và hiệu quả của Quinvaxem

xdthienha

Xe điện
Phiền cụ tí, cụ dịch cho em cái trang của WHO nó viết gì ko ạ, em cũng đang quan tâm. Dịch google nó cứ loạn hết lên chẳng hiểu được. Thanks cụ
Dạ vâng ợ. Em đã trích dẫn cả trang WHO. Mong cụ ghé mắt thưởng lãm

berryfun

Xe điện
:D. Chuyện trên các cốp em không đủ trình chém. Chứ ở Việt Nam thì tin đồn thường được tin hơn báo chính thống dù nhiều khi nó sai nhiều hơn đúng. Tin đồn nhiều khi đc tung ra có dụng ý cả. Kể cả quinvaxem nhé. Theo thuyết âm mưu thì một số đơn vị nhập khẩu găm hàng tạo nguy cơ khan hiếm pentaxin trong khi tăng độ rủi ro của quinvaxem nhằm thu lợi. :D. Đó cũng nên coi là một dạng tin đồn. :D
Cái này thì chắc là không có âm mưu này cụ ạ. Vắc xin là hàng hoá đặc thù, thường thì sản lượng kế hoạch cho năm 2016 đã được các hãng chốt trước tháng 04/2015 cho các thị trường rồi. "do VPĐD hoặc nhà phân phối tại nước sở tại nộp báo cáo về hãng". Sau đó hãng họ sẽ họp bàn phân phối cho các thị trường "Việc cung ứng cũng dựa nhiều yếu tố khách quan và chủ quan khác như việc nuôi cấy chủng có đủ để sản xuất, thị trường được ưu tiên "thường là khu vực có dịch"...

Tại thị trường Việt Nam thì khó dự báo sản lượng hơn các thị trường khác.

Khongdanhvong

Xe điện
Em dự các cụ các mợ lại "gào" lên tại sao không nhập hàng tốt về. Em trả lời, nhập được vào mắt, mình có muốn nhập cũng không được kể cả có tiền... Bởi vì những nội dung trong câu hỏi 9 em có trích dẫn ở dưới (theo nguồn của WHO)

Vắc-xin là sinh phẩm đặc biệt, không thể nhập về, phân phối, bầy bán như các loại thuốc khác được. Nếu làm vậy, kể cả các vắc-xin tốt sẽ nhanh chóng bị hỏng vì quy trình bảo quản không đảm bảo... sẽ dẫn tới hệ luỵ rất khủng khiếp

Cụ không chuẩn rồi. Các cụ lại hỏi : cũng câu hỏi 9 mà tại sao quinvaxem có sẵn lắm thế? Cụ trả lời sao?

slaz8

Xe ba gác
Vấn đề vắc-xin là vấn đề toàn cầu, không có Chính phủ nào có thể tự quyết được - kể cả ở các nước phát triển. Trừ khi chính bản thân nước đó tự sản xuất ra loại vắc-xin tốt nhất và sử dụng nội bộ. Nếu không thoả mãn được các tiêu chuẩn của WHO thì cứ đợi đấy mà được phép xuất khẩu
Vậy phải đút lót cho WHO mới được nhập hay xuất à cụ? căng nhỉ bọn này hóa ra nó có coi trọng tính mạng con người đâu :(

xdthienha

Xe điện
Cụ cho em cái link WHO khuyến cáo ko nên nuôi con bằng sữa mẹ phát. Đang khuyến cáo nuôi con bằng sữa mẹ 24 tháng kia kìa. Ko thì ít nhất là 6 tháng đầu.
Yes, WHO là cái éo gì, cũng là bọn ngậm miệng ăn tiền của tư bản thôi. Nhiều cụ ko biết chứ WHO đã từng khuyến cáo, tuyên truyền KHÔNG NÊN NUÔI CON BẰNG SỮA MẸ nhé :)) Còn cái vụ vaccin này, theo em được biết thì đúng là công nghệ đơn bào nguy hiểm hơn công nghệ đa bào, và chị Tế đã commit với Hàn xẻng là không nhập các loại khác đến hết 2017 :) Các cụ mà đẻ thì để sau 2017 hẵng sản xuất F1 nhé :(

lhcong

Xe máy
Phiền cụ tí, cụ dịch cho em cái trang của WHO nó viết gì ko ạ, em cũng đang quan tâm. Dịch google nó cứ loạn hết lên chẳng hiểu được. Thanks cụ
Cụ xem câu hỏi 9 và trả lời ở đây nhé

Link: http://113.171.224.211/videoplayer/who_unicef_qanda_quinvaxem_en.pdf?ich_u_r_i=3f93ba6259b273168d07000691b1cbd1&ich_s_t_a_r_t=0&ich_e_n_d=0&ich_k_e_y=1545118910751763002471&ich_t_y_p_e=1&ich_d_i_s_k_i_d=10&ich_u_n_i_t=1

Khongdanhvong

Xe điện
Cái này thì chắc là không có âm mưu này cụ ạ. Vắc xin là hàng hoá đặc thù, thường thì sản lượng kế hoạch cho năm 2016 đã được các hãng chốt trước tháng 04/2015 cho các thị trường rồi. "do VPĐD hoặc nhà phân phối tại nước sở tại nộp báo cáo về hãng". Sau đó hãng họ sẽ họp bàn phân phối cho các thị trường "Việc cung ứng cũng dựa nhiều yếu tố khách quan và chủ quan khác như việc nuôi cấy chủng có đủ để sản xuất, thị trường được ưu tiên "thường là khu vực có dịch"...

Ý cụ kia là nhà nk ở VN om hàng, không phải nsx.
Cụ nói" thường khu vực có dịch " thì VN đủ tiêu chuẩn ưu tiên đấy. Bên Sing chắc chắn chắn ít dịch hơn mà thấy đồn còn có hàng cơ mà???

thanktn

Xe tăng
Với Pentaxim thì độc quyền nhập khẩu bởi công ty Hồng Thúy. Nhà sản xuất cũng không thể sản xuất kịp nếu lượng hàng tăng đột biến, những năm trước thì nhập với số lượng ít nên nó coi VN là khách hàng quá nhỏ bé nên không quan tâm nhiều đến đâu ạ. Bây giờ lượng cầu nhiều, cung ít thì khan hiếm hàng là dĩ nhiên. Mà bản tinh người Việt là găm hàng bán ở chợ đen quá rõ rồi, ngay từ thời bao cấp đã như vậy.
Làm như cư dân Sky City đối với Công ty Hồng Thúy không biết có cải thiện tình hình không nhỉ?

thuysinh.tl

Xe container
Cụ ví dụ không chuẩn nhé. Nếu cải lão hoàn đồng thì em chả hám. :D. Vác xin là không bắt buộc và là phòng bệnh nên ví dụ của cụ sai bét. Cụ phải nói trong 15 ngàn cóc chữa bệnh thì có một cốc thuốc độc mới đúng. Còn nếu nói rõ tỷ lệ thì tự cân nhắc. Nếu tỷ lệ như vác xin là em vẫn chén đới. Có cái đã biết thì chú ý theo dõi triệu chứng để đề phòng. Hơi nghi là vác đến viện ngay. Mà tỷ lệ vác xin không phải là 15000/1 đâu nhé.
nhự vậy nàh cụ 50% trúng sô đặc biệt rồi còn gì nữa, chúc mừng cụ.
Tiện đây em hỏi luôn khi cụ mời uống miến phí 1 chến thuốc tiên cải lão hoàn đồng, mà chén đó để trong 15 ngàn chén và có lẫn 12 chén thuốc độc chạm vào chết ngay, cụ có xơi không?
EM là em không xơi trừ khi không biết or bắt buộc

slaz8

Xe ba gác
Cụ đừng nhồi chữ thế chứ? Cả thế giới này chỉ có Quinvaxem cua Hàn đạt tiêu chuẩn thôi sao? Sao Hàn nó không dùng? hóa ra chỉ có mấy chụ nước đã và đang sử dụng loại vaxin này thif mới cần chích ngừa bọn còn lại là superman miễn nhiểm à?
em thật tiếng lào em cũng chả biết nhưng nghe cụ nói hơi "mẹ mìn"
nếu dùng từ không chuẩn thì xin lỗi cụ, nhưng nêu cụ nói như thế này thì cụ về kể chuyện cổ tích cho các cháu nhà cụ nghe đi

thuysinh.tl

Xe container
Hì hì. Em nói tin đồn chứ có phải sự thật đâu. :D

slaz8

Xe ba gác
Cụ ví dụ không chuẩn nhé. Nếu cải lão hoàn đồng thì em chả hám. :D. Vác xin là không bắt buộc và là phòng bệnh nên ví dụ của cụ sai bét. Cụ phải nói trong 15 ngàn cóc chữa bệnh thì có một cốc thuốc độc mới đúng. Còn nếu nói rõ tỷ lệ thì tự cân nhắc. Nếu tỷ lệ như vác xin là em vẫn chén đới. Có cái đã biết thì chú ý theo dõi triệu chứng để đề phòng. Hơi nghi là vác đến viện ngay. Mà tỷ lệ vác xin không phải là 15000/1 đâu nhé.
Em đang ví dụ vậy, cụ nói đọc được cả tiếng tây thì thông não em phát xem, tỉ lệ là bi nhiêu vậy cụ?

KhuongDuy

Xe điện
Có mấy vấn đề khi tranh luận cụ chủ và mọi người nên lưu ý:
1. Vaccin nói riêng và thuốc sinh phẩm y tế nói chung đều có những tác dụng phụ không mong muốn. Cân nhắc lợi ích và tác dụng ngoài ý muốn đó mà quyết định có hay không hoặc cấm ko dùng. Riêng sốc phản vệ thì nguy cơ xảy ra với bất kỳ nhóm sản phẩm nào hay người nào là luôn có. Nhiều người truyền nước muối sinh lý còn sốc phản vệ nữa là.
2. Vãccin đơn bào, váccin vi khuẩn sống giảm hoạt đều đang được sử dụng chứ không có tổ chức nào ở Âu Mỹ cấm dùng cả. Căn cứ vào tình hình dịch tễ mà cơ quan quản lý y tế quyết định dùng cho người dân hay ko dùng hoặc dùng loại khác thay thế.
Ở nước ta loại 5trongn1 là an toàn hơn rất nhiều so với những năm trước dùng vaccin 3 trong 1 và vaccin đơn, toàn vi khuẩn sống giảm độc lực thôi à.
3. Tại Việt Nam Vaccin này đã sử dụng nhiều năm nay cho hàng chục triệu lượt trẻ, tai biến có thể có nhưng bằng chứng để khẳng định do vaccin này là chưa xác đáng. Vì vậy con số tai bién sau tiêm không thống kê được là bao nhiêu, có cngười nói 20 trẻ một năm, có ng nói hơn... nhưng cũng chả tin được.
Các nước dùng vaccin này cũng không có báo cáo về tai biến.
4. Sản phẩm sản xuất tại HQ và phải đảm bảo tiêu chuẩn của họ trước khi xuất khẩu. Đừng vì nước xs không dùng mà suy diễn ra chất lượng nó không đạt.
5. TCMR ở nước ta là quyền lợi của trẻ nhỏ, không có chuyện bắt buộc phải tiêm theo tcmr người dân có quyền lựa chọn tiêm dịch vụ. Nhà em cả 2 cháu đều tcmr và dùng quinvaxem, mặc dù chuyện lùm xùm về phản ứng do vaccin diễn ra mấy năm nay.
Hiện nay rất nhiều người nhặng lên phần nhiều vì vaccin tiêm dịch vụ khan hiếm nguần cung, tâm lý chê tcmr và nghĩ chỉ tiêm DV mới có vaccin tốt.

Tranh luận nên dựa trên những hiểu biết về kiến thức chung về lĩnh vực đó, những quy định của luật và cả thái độ tích cực thì mới có kết quả. Cứ dựa vào suy nghĩ cá nhân chủ quan thì em nghĩ chỉ nói cho sướng miệng chả gq được vấn đề gì.
Đêm khuya mời các cụ chém.

À mà có một cách tiêm dịch vụ các cụ có thể lựa chọn khỏi phải kêu ca là du lịch Thái hoặc Sing tiện tc luôn cho trẻ. Chi phí tốn đấy còn chất lượng tiêm như nào em chịu.
Cũng có mấy ng em quen đi rồi.
Em đặt dấu hỏi chấm ở mục 3 và 4.
3. Tại sao không đưa ra con số thống kê tai biến do tiêm vác xin này mà lại phủ nhận tin đồn 1 cách chung chung. Không lẽ dựa vào lý do là chưa chứng minh có phải do vác xin mà tai biến không rồi để đấy???
4. Lý do gì Hàn cuốc không dùng ạ???

thuysinh.tl

Xe container
Cụ hay chụp mũ thế. Ý cụ ấy chỉ đơn giản là vác xin của Hàn quốc đạt chuẩn và phù hợp với điều kiện kinh tế của Việt nam thôi mà. Quinvaxem nó tiêm chủng miễn phí nên ngốn khá nhiều ngân sách. Vì vậy muốn tiêm chủng miễn phí cho tất cả thì phải tính toán kỹ lưỡng mà. Cụ ấy cũng bảo ai có điều kiện thì tiêm dịch vụ hoặv ra nước ngoài tiêm
Cụ đừng nhồi chữ thế chứ? Cả thế giới này chỉ có Quinvaxem cua Hàn đạt tiêu chuẩn thôi sao? Sao Hàn nó không dùng? hóa ra chỉ có mấy chụ nước đã và đang sử dụng loại vaxin này thif mới cần chích ngừa bọn còn lại là superman miễn nhiểm à?
nếu dùng từ không chuẩn thì xin lỗi cụ, nhưng nêu cụ nói như thế này thì cụ về kể chuyện cổ tích cho các cháu nhà cụ nghe đi

Thuốc

Xe buýt
Cụ nói đúng nhưng chưa đủ, gốc rễ vấn đề là dân chúng làm quái gì còn niềm tin với chính phủ nữa. Hỏi tại sao dân hay tin vào tin đồn thì phải hỏi câu chính phủ lừa người dân bao nhiêu lần rồi?!
Cụ còm thế này dễ bị quy cho là ******** lắm :))

thuysinh.tl

Xe container
Em bảo rồi. Em không đủ trình chém đến mức ấy. :D
Cụ nói đúng nhưng chưa đủ, gốc rễ vấn đề là dân chúng làm quái gì còn niềm tin với chính phủ nữa. Hỏi tại sao dân hay tin vào tin đồn thì phải hỏi câu chính phủ lừa người dân bao nhiêu lần rồi?!

lhcong

Xe máy
Nếu muốn nhập vắc-xin tốt về thì xin mời chi tiền ra, rất rất rất nhiều tiền cụ nhé. Có báo nói là 38 triệu đô tiền tài trợ lúc này chỉ là con muỗi thôi, em dự VN phải bỏ ra tới 38 tỷ đô mỗi năm cơ đấy vì không được dùng miễn phí hoặc trợ giá theo chương trình của WHO nữa. Chính vì lý do này mà BYT vẫn để ngỏ hai lựa chọn là miễn phí và dịch vụ. Mà dị vụ thì có hạn, không phải cứ thích nhập về bao nhiêu là được.

Đọc cả thớt toàn thấy thánh chém

Caktus

Xe đạp
Chẳng có gì là 100% cả! Đến lúc đen như vụ cầu vượt Tây Sơn thì chả tội tình gì cũng đen thôi ạ.

nhự vậy nàh cụ 50% trúng sô đặc biệt rồi còn gì nữa, chúc mừng cụ.
Tiện đây em hỏi luôn khi cụ mời uống miến phí 1 chến thuốc tiên cải lão hoàn đồng, mà chén đó để trong 15 ngàn chén và có lẫn 12 chén thuốc độc chạm vào chết ngay, cụ có xơi không?
EM là em không xơi trừ khi không biết or bắt buộc

slaz8

Xe ba gác
Cụ hay chụp mũ thế. Ý cụ ấy chỉ đơn giản là vác xin của Hàn quốc đạt chuẩn và phù hợp với điều kiện kinh tế của Việt nam thôi mà. Quinvaxem nó tiêm chủng miễn phí nên ngốn khá nhiều ngân sách. Vì vậy muốn tiêm chủng miễn phí cho tất cả thì phải tính toán kỹ lưỡng mà. Cụ ấy cũng bảo ai có điều kiện thì tiêm dịch vụ hoặv ra nước ngoài tiêm
Chở đi chở lại là cái này đây hả? gớp cụ nói từ đầu thì cần gì phải bàn cãi. túm lại hết Xiền nhập đúng không , nên nhặt tạm cái đống quinvaxem về lấp liếm. Thế nhá" tôi bận họp rồi". cảm ơn cụ đã thông não :o)

Thuốc

Xe buýt
Nếu muốn nhập vắc-xin tốt về thì xin mời chi tiền ra, rất rất rất nhiều tiền cụ nhé. Có báo nói là 38 triệu đô tiền tài trợ lúc này chỉ là con muỗi thôi, em dự VN phải bỏ ra tới 38 tỷ đô mỗi năm cơ đấy vì không được dùng miễn phí hoặc trợ giá theo chương trình của WHO nữa. Chính vì lý do này mà BYT vẫn để ngỏ hai lựa chọn là miễn phí và dịch vụ. Mà dị vụ thì có hạn, không phải cứ thích nhập về bao nhiêu là được.

Đọc cả thớt toàn thấy thánh chém
Em nghĩ khả năng là nhập về ko kịp , nhưng BYT đếch dám đăng đàn phát biểu vụ này, vì như thế hóa ra quảng cáo cho cái VX dịch vụ. .., mà nếu thật ko cho nhập cái dịch vụ thì lại tệ hơn, vì số người ra nước ngoài tiêm sẽ tăng đột biến, lại mất nhiều ngoại tệ hơn so với việc cấm nhập..