Bàn về Quỹ từ thiện BVC Fund

Trạng thái
Thớt đang đóng

safenoodles

Xe cút kít
@ Cả nhà: Việc quĩ TT nhà mình đang quản lý, việc có gửi tiết kiệm hay không thì từ cách đây 2 năm đã bàn nát nước rồi. Nhà mình đã chốt là quĩ nhà mình cần sử dụng linh hoạt nên không đưa vào gửi tiết kiệm. Vì:

1/ quĩ nhà mình thường không có số dư lớn và cũng không để cho số dư quá lớn để tránh nhiều điều không hay và nó là yêu cầu bắt buộc để nhà mình thúc đẩy việc tìm thêm các trường hợp cần giúp đỡ.

2/ trong 2 năm trở lại đây quĩ từ thiện có số dư lớn đều là do có số phát sinh từ cuộc đấy giá từ thiện trực tiếp, còn thì phần lớn là đủ để giải ngân hàng tháng

3/ việc dùng quĩ để gửi tiết kiệm sẽ làm cho Mỳ sẽ vất vả hơn vì ngoài việc tổng hợp báo cáo quĩ thừong xuyên Mỳ sẽ phải báo cáo thêm tình hình mở các sổ tiết kiệm, báo cáo lãi hàng tháng, đổi sổ khi đến hạn, cập nhật thông tin báo cáo lý do tăng giảm tiền lãi gửi tiết kiệm vì rất nhiều lý do khách quan.

Đó là 3 cái lý do mà nhà mình quyết định không thực hiện việc gửi tiết kiệm cho dù biết là sẽ có thể lằm tăng quĩ.

Việc gần đây nhà định mở thêm tài khoản tiền gửi thanh toán và không phải là mục dích gửi tiền tiết kiệm có kỳ hạn là vì:

1/ chỉ đến thời gian gần đây việc các ngân hàng chạy đua lãi suất huy động vốn nên một số ngân hàng thưong mại có chương trình huy động bằng hình thức tiền gửi thanh toán với lãi suất cao với mức lãi suất 9% và miễn phí tất cả loại phí sử dụng tài khoản.

2/ việc mở thêm tài khoản này không làm thay đổi nhiều việc báo cáo quĩ vì tiền tuy 2 TK nhưng 1 người quản lý nên số dư quĩ theo báo cáo chỉ cần thêm 1 phép tính cộng đơn giản. Đồng thời thêm 1 tài khoản ngoài ngân hàng VCB là thêm 1 lựu chọn để các nhà hảo tâm chuyển tiền cho cùng hệ thống tạo nên sự tiện lợi.

3/ việc mở thêm TK ở NH của lão Chèn giống là vì hiện đang có khuyến mãi USB 3G giá trị khoảng 700k như vậy nhà mình lại có thêm sản phẩm để đấu giá

Vì vậy nhà mình mới bàn là có nên mở TK nữa hay không?

Vậy em xin tổng hợp lại để nhà mình bóng bàn cho đúng hướng. Mong nhận thêm ý kiến đóng góp của mọi người. Em xin hết
Em đổi màu xanh cho dễ đọc ạ.
Anh junfang đứng tên tk ở VPbank giúp em nhé! Anh chuyên ngành kế toán và thạo giao dịch với nhiều ngân hàng nên thuận tiện cho cả nhà hơn em.
Với chi phí như dưới đây, ý kiến cá nhân em là nhà mình nên gửi khoảng 30-40 triệu ( vì mình còn phải chi quỹ) vào tk VPBank theo như bác Thích Đủ Thứ nói, gửi kiểu linh hoạt có thể chuyển khoản dễ dàng, linh hoạt chứ ko phải gửi theo kiểu sổ tiết kiệm ạ.
Em xin hết.

Số dư hiện tại 79,251,712 VND
Ít nhất tới hết năm 2011, nhà mình phải chi đều đặn quỹ từ thiện hàng tháng các khoản sau:

1/ 8 cháu viện Nhi: -------------8000k

2/ 7 cháu ở Hải Phòng:--------3500k
3/ Hai cháu ở Vinh, Nghệ An: 2000k
4/ 3 cháu ở Hà Tĩnh:----------- 2400k
5/ Cháu Thỏa chạy thận:------1000k
6/ Cháu Thắng ở Hà Đông----1000k

Tổng: 17900k
Tháng 9 còn phải chi cho các cháu ở Hải Phòng: 8500k nữa.

Gần cuối tháng 11 chốt sổ quyên góp điểm trường Dìn Phàn Sán: hiện tại thu được: 15200k

safenoodles

Xe cút kít
@ Mỳ: Việc đứng tên TK anh hay bất cữ ai trong BĐH đều có thể sẵn lòng đứng tên. Tuy nhiên theo anh thì Mỳ nên đứng tên thì hơn vì việc báo cáo Mỳ sẽ đỡ vất vả hơn và tiện cho việc giải ngân quĩ. Hôm nào gặp anh với Mỳ sẽ trao đổi kỹ hơn với Mỳ sau. Việc này không quá phức tạp đâu
Ý em là để 1 tk nằm yên lấy lãi, còn tk em đang giữ ở Vietcombank thì chi quỹ và nhập quỹ mỗi khi thu được tiền đấu giá anh ạ.
Nếu gửi sổ tiết kiệm thì em ko có thời gian để cuối tháng lại ra ngân hầng rút ra rồi lại cho vào, hic.
Vâng, khi nào gặp, anh nói cho em rõ hơn nhé! Em vẫn muốn anh đứng tên tk VPbank hộ em.:D
Khi nào cần huy động tiền quỹ thì em báo anh ngay. Thế là ổn mà anh.

em gái quê

Xe đạp
Vì vậy nhà mình mới bàn là có nên mở TK nữa hay không?

Vậy em xin tổng hợp lại để nhà mình bóng bàn cho đúng hướng. Mong nhận thêm ý kiến đóng góp của mọi người. Em xin hết
Em ko biết nhà mình có quy định gì cho các hoạt động này ko? Nhưng theo thiển ý của em thì nên hạn chế,càng ít tài khoản càng tốt để tập trung lại và minh bạch hơn. Và chỉ cần hạch toán , phân bổ đúng là ổn nhất. Để người chuyển tiền quen với số tài khoản, tránh nhiều bảng kê khi update.

F.ACURA

Xe container
Em ko biết nhà mình có quy định gì cho các hoạt động này ko? Nhưng theo thiển ý của em thì nên hạn chế,càng ít tài khoản càng tốt để tập trung lại và minh bạch hơn. Và chỉ cần hạch toán , phân bổ đúng là ổn nhất. Để người chuyển tiền quen với số tài khoản, tránh nhiều bảng kê khi update.
Vâng, thì mọi người vẫn cứ chuyển tiền vào TK cũ, mọi việc vẫn như cũ.. Chỉ thêm 1 động tác của Mỳ là cất tiền ở đâu thôi :D. Bình thường Mỳ cất tiền ở VCB thì bây chừ cất ở chỗ lão Thích (VPB) để có thêm tiền lãi ;))

safenoodles

Xe cút kít
@anh junfang: Anh tạo tk VPban tên anh nhé, em sẽ chuyển khoản bớt quỹ từ thiện sang ạ. :x

hana147

Xe điện
E thì ko có nhiều ý kiến nhưng e đc biết bây giờ ko còn gửi tiết kiệm rút gốc linh động nữa

meocon0801

Xe điện
Website
www.facebook.com
E thì ko có nhiều ý kiến nhưng e đc biết bây giờ ko còn gửi tiết kiệm rút gốc linh động nữa
Thì nhà mình chuyển vẫn để 1 ít ở VCB để dùng cho từ thiện mà anh.

shopso.vn

Xe máy
Website
shopso.vn
em chỉ tham gia 1 chút về ngwas nghề bank thôi:

về rút gốc linh hoạt là rành cho tiết kiệm như thế không lợi chút nào cả. Hiện nay các ngân hàng đua nhau mở tài khoản không kỳ hạn lãi suất cao như MSB có M1, VPB có VP super, MB cũng có, BVB có BVIP, ABB cũng có...Tóm lại đều lãi suất cao và thuận tiện cả từ 8 đến 9%/năm.

Vậy các bác cứ tham gia mà chọn nhé. Em thấy các kiểu tk đều link hoạt và cũng thuận tiện cả.

B_e

Xe điện
Đề nghị cả nhà nên góp quỹ mỗi tháng 100k ạ,50k như trước đây thì nhà cháu thấy làm được ít việc quá ạ.Kính.
Ặc, 50K mà còn đóng chả đủ ấy. 100K thì...

Em góp tí ý kiến. Tính mỗi tháng khoản chi thường xuyên là bao nhiêu, rồi lưu x 1.5 lần trong TK VCB của Mỳ. Số còn lại gửi vào sổ tiết kiệm VCB, Mỳ đứng tên, hiện là 14% / tháng, mỗi tháng chốt sổ 1 lần. Mỗi tháng Quỹ đều tăng tương ứng qua các chương trình on / off, nên khoản trong sổ TK để dành cho những trường hợp hỗ trợ đột xuất hoặc chương trình lớn. Lãi phát sinh hàng tháng đề nghị NH chuyển từ sổ sang tài khoản. Cùng lắm thì 1 tháng Mỳ đảo qua NH chốt lãi, ký nhận, in sao kê 1 lần, mất 30p là cùng. Chứ khác ngân hàng thì lằng nhằng rách việc lắm. Em xin hết ạ.

Già bà

Xe điện
Ặc, 50K mà còn đóng chả đủ ấy. 100K thì...

Em góp tí ý kiến. Tính mỗi tháng khoản chi thường xuyên là bao nhiêu, rồi lưu x 1.5 lần trong TK VCB của Mỳ. Số còn lại gửi vào sổ tiết kiệm VCB, Mỳ đứng tên, hiện là 14% / tháng, mỗi tháng chốt sổ 1 lần. Mỗi tháng Quỹ đều tăng tương ứng qua các chương trình on / off, nên khoản trong sổ TK để dành cho những trường hợp hỗ trợ đột xuất hoặc chương trình lớn. Lãi phát sinh hàng tháng đề nghị NH chuyển từ sổ sang tài khoản. Cùng lắm thì 1 tháng Mỳ đảo qua NH chốt lãi, ký nhận, in sao kê 1 lần, mất 30p là cùng. Chứ khác ngân hàng thì lằng nhằng rách việc lắm. Em xin hết ạ.
Giống ý em!
Cơ mà anh nói chắc có trọng lượng hơn!
Hay từ giờ anh làm người phát ngôn cho em nhé :x. Anh không nhận là có người khác đấy. Người ý bảo "trời sinh 1 cặp" ;;)

hana147

Xe điện
Giống ý em!
Cơ mà anh nói chắc có trọng lượng hơn!
Hay từ giờ anh làm người phát ngôn cho em nhé :x. Anh không nhận là có người khác đấy. Người ý bảo "trời sinh 1 cặp" ;;)
Đong nhau kìa... èo ơi xấu hổ !!! :))

hana147

Xe điện
Àh, e ko dám lại bắt chị Mỳ làm việc tiếp... he he
Nhưng e thấy hình như mọi người quên đóng quỹ BVC hay sao ý... cả e nữa... Tham gia lâu rồi mà chỉ mới đóng có mấy tháng...
Đôn đốc đi chị Mỳ ơi... he he... Nhưng nói thật là hầu như mọi người đều quên là đóng đc bao nhiêu tháng rồi, còn nợ bao tháng, có người có khi còn quên mỗi tháng đóng bao nhiêu nữa ý! Thậm chí Mỳ còn tiết lộ là chị ý cũng quên đóng quỹ lên tới... 1 năm :))

Em ủng hộ ý kiến của Mỳ vì:
1. Có them sản phẩm đấu giá cho tháng tiếp theo
2. Có them lãi từ tiền gửi để làm công tác từ thiện sâu và rộng hơn.
3. Như anh Be nói thì các lần chốt sổ hang tháng sẽ không làm mất thời gian của Mỳ quá 30 phút.

Em + Hummer H2 SUV + Landcruiser911 = 1.

safenoodles

Xe cút kít
Àh, e ko dám lại bắt chị Mỳ làm việc tiếp... he he
Nhưng e thấy hình như mọi người quên đóng quỹ BVC hay sao ý... cả e nữa... Tham gia lâu rồi mà chỉ mới đóng có mấy tháng...
Đôn đốc đi chị Mỳ ơi... he he... Nhưng nói thật là hầu như mọi người đều quên là đóng đc bao nhiêu tháng rồi, còn nợ bao tháng, có người có khi còn quên mỗi tháng đóng bao nhiêu nữa ý! Thậm chí Mỳ còn tiết lộ là chị ý cũng quên đóng quỹ lên tới... 1 năm :))
Úi giời em zai nói xấu chị đới à??? :)) Chị góp vào mấy lần rồi nhá!
Mà có những hy sinh, đóng góp thầm lặng của nhiều người nhưng cả nhà ko biết đâu. :(

@Cả nhà: Việc chuyển bớt quỹ từ thiện để cho ra sổ tiết kiệm cũng ở Vietcombank thì thật sự em ko làm được, mất thời gian lắm ạ. Ko đơn giản là em chỉ mất 30 phút ra ngần hàng hàng tháng. Bác nào giúp em thì tốt quá!

Nếu làm ở VBbank thì làm theo kiểu thẻ VP super gì đó như bác cuonghbb nói, có lãi và bác Thích Đủ Thứ nói là có ngay USB 3G khi khách hàng tạo thẻ.
Ở VBbank có bác Thích Đủ Thứ, em thấy yên tâm hơn.====> thuận tiện lấy tiền ra bất cứ lúc nào cho dù lãi có ít hơn nhưng em thấy tiện hơn.

Chốt lại là em thấy nhà mình vẫn chưa chung kết được là gửi ở ngân hàng nào.hic.

Chỉnh sửa cuối:

junfang

Xe điện
Mỳ ơi lăn tăn làm gì. em đang đương chức KTT của BVC cho nên có toàn quyền quyết định có làm hay không? việc còn lại là thông báo cho mọi người. còn ai giỏi hơn thì tự ứng cử để làm nhá :D

Website
www.facebook.com
Mỳ ơi lăn tăn làm gì. em đang đương chức KTT của BVC cho nên có toàn quyền quyết định có làm hay không? việc còn lại là thông báo cho mọi người. còn ai giỏi hơn thì tự ứng cử để làm nhá :D

=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>

Thực ra vấn đề cần bàn của thớt này ko phải chuyển bớt tiền vào STK để lấy lãi hay không, mà là AI LÀM.

Em đã có ý kiến từ đầu rồi, Mỳ đã quá nhiều việc, không nên ép Mỳ làm thêm việc này nữa.

Ra NH rất mất thời gian, 30 phút là không tưởng, chưa kể còn cập nhật lời lãi....

Ai làm được việc này thì xung phong nhé, tất nhiên xung phong là một chuyện, còn BVC có giao cho người đấy hay không thì còn phải xét. Nói thật các cụ các mợ đừng mất lòng, em chỉ tin mỗi Mỳ. Ngay cả chính em em còn đếch tin, he he.:D

quangtayho

Xe container
=D>=D>=D>=D>=D>=D>=D>

Thực ra vấn đề cần bàn của thớt này ko phải chuyển bớt tiền vào STK để lấy lãi hay không, mà là AI LÀM.

Em đã có ý kiến từ đầu rồi, Mỳ đã quá nhiều việc, không nên ép Mỳ làm thêm việc này nữa.

Ra NH rất mất thời gian, 30 phút là không tưởng, chưa kể còn cập nhật lời lãi....

Ai làm được việc này thì xung phong nhé, tất nhiên xung phong là một chuyện, còn BVC có giao cho người đấy hay không thì còn phải xét. Nói thật các cụ các mợ đừng mất lòng, em chỉ tin mỗi Mỳ. Ngay cả chính em em còn đếch tin, he he.:D
Biết địch, biết ta trăm trận trăm thắng. He he. Giống mình
Việc quản lý tiền thế nào, gửi ở ngân hàng nào ? theo ý kiến mình cứ để cho Mỳ quyết định. Như lần trước đã bàn và thống nhất. Một số việc có thể giao cho người khác để giảm tải cho Mỳ, ví dụ như: thu quỹ hàng tháng, chi tiền Cafe ... Việc đấu giá và thu tiền nên giao cho nhà Bikquy có trách nhiệm lập thớt đấu giá > chọn SP đấu giá > thu tiền > Quyết toán đợt đấu giá >việc cuối cùng là chuyển cho Mỳ 1 cục để bỏ vào kho. Mỳ không phải lo cập nhật ai trúng cái gì, đã nộp xèng hay chưa ? Mà chỉ cần chốt 1 con số của thớt đấu giá và số tiên Bikquy chuyển khoản.

Trạng thái
Thớt đang đóng