[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

dpl

Xe lăn
Cái đó là do thực tế xã hội ta giờ loạn thầy. Chỉ đọc vài cuốn sách (mà sách sai cũng nhiều, sách giáo khoa còn sai mà?), không nắm nguyên lý, không chịu tư duy...đã phán như đúng rồi ấy.

Thực tế học thuật phong thủy chân chính thì không phải cãi nhau đến như vậy.
Nhg có công trình e đang làm thì khác, thầy đến kêu xấu này xấu nọ ( bọn e lúc đó nghe xong méo mặt vì sơn bả xong hơn rùi) nhg thầy quay ra trấn an : yên tâm là thầy sẽ trấn đc, các con k fai đập đi xây lại j cả :)))

archmoc

Xe tải
Theo E, chọn nhà đất - lựa hướng theo tuối là là sai lầm, vì:
- Các cụ đã nói: lấy vợ hiền hoà làm nhà hướng nam (tức là hướng nam thường tốt nhất về khí hậu miền bắc)
- Lựa chọn hướng khí hậu tốt (mát hè, ấm đông), view nhìn tốt, ko có các nguy cơ về sụt lún, lũ lụt, cây đổ, hàng xóm xấu tính... (Yếu tố bên ngoài)...là cần ưu tiên.
- Bọn Tây nó co xem tuổi để lựa hướng như mình đâu mà nó vẫn khoẻ mạnh văn minh..., các cụ đã nói nhà tây, vợ nhật mà?! Vì bọn nó làm dựa trên cơ sở khoa học (từ quy hoạch, đến thiết kế, phân tích.... đủ loại để làm căn cứ).
- Có thể áp dụng phong thuỷ nhưng là phong thuỷ khoa học ợ....
- Các vua chúa, quan lại phong kiến với bao nhiêu chuyên gia phong thủy trong tay, ngoài hướng nhà ở, chỗ chết đến đến cúng bái.... chắc đều ở mức tốt nhẩt...vậy mà có kéo dài triều đạị, sự nghiệp mãi đâu...
- Như vậy quan điểm của E là cần ưu tiên khoa học trước.... chúng ta luôn thiếu khoa học và thừa những thứ mập mờ... theo E điều này ko tốt
E nói nôm na quan điểm cùa e nhé, có thể nói chưa gãy gọn, chưa đầy đủ...

Chỉnh sửa cuối:

Huyceo

Xe hơi
Thế cụ có biết kim lâu tính như thế nào không. Cái vụ này em thấy nhiều người tính khác nhau lắm đới
Chỉ có 1 cách tính kim lâu theo phong thuỷ ( kinh dịch) còn theo dân gian thì lấy số đuôi tuôi âm là 1,3,6,8 là sai bét. Tứ kim lâu thì sợ nhất là kim lâu thân và kim lâu thê. Kim lâu tử tức thì không sợ nếu các cụ không muốn sinh con nữa. Kim lâu lục súc thi nhà nông mới sợ.

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Thế cụ có biết kim lâu tính như thế nào không. Cái vụ này em thấy nhiều người tính khác nhau lắm đới
Em công nhận ợ vì có nnhiề cách tính nên khi xưa em chốn được suốt vì "năm nào cũng kim lâu" ha ha. Tổng 1/3/6/8 cũng lâu
Cuối các năm 1/3/6/8 x1/x3/x6/x8 cũng lâu và còn vài cách nữa, dưng cơ mờ cái này nó ko thuộc thớt của cụ Trâu nên ta về đúng chủ đề kẻo cụ Trâu buồn phỏng mợ? Em là rất thích fun vào chỗ phản ứng nhanh lớm dưng thớt này của cụ Trâu ta nên tôn trọng phỏng mợ? :D

dpl

Xe lăn
Chỉ có 1 cách tính kim lâu theo phong thuỷ ( kinh dịch) còn theo dân gian thì lấy số đuôi tuôi âm là 1,3,6,8 là sai bét. Tứ kim lâu thì sợ nhất là kim lâu thân và kim lâu thê. Kim lâu tử tức thì không sợ nếu các cụ không muốn sinh con nữa. Kim lâu lục súc thi nhà nông mới sợ.
Cụ nói cụ thể đc hơn k ạ?
Vì e định năm sau cưới nhg gấu bị kim lâu ạ

Huyceo

Xe hơi
Theo e, chọn nhà đất theo tuối là sai lầm, vì:
- các cụ đã nói: lấy vợ hiền hoà làm nhà hướng nam (tức là hướng nam thường tốt nhất về khí hậu miền bắc)
- lựa chọn hướng khí hậu tốt (mát hè, ấm đông), view nhìn tốt, ko có các nguy cơ về sụt lún, lũ lụt, cây đổ, hàng xóm xấu tính... (Yếu tố bên ngoài)...là cần ưu tiên
- bọn Tây nó co xem tuoi như mình đâu mà nó vẫn khoẻ mạnh văn minh, các cụ đã nói nhà tây, vợ nhật mà?! Vì bọn nó làm dựa trên cơ sở khoa học (tưd quy hoạch, đến thiết kế, phân tích.... Đủ loại)....
- có thể áp dụng phong thuỷ nhưng là phong thuỷ khoa học ợ....
E nói nôm na Quân điểm cùa e nhé, có thể nói chưa gãy gọn, chưa đầy đủ
Nhất mệnh, nhị vận, tam phong thuỷ. Bản mệnh vững thì không sợ gì cả. Đồng chí X chẳng hạn.

Cunsoc

Xe buýt
Vầng em cũng thấy lấy đuôi là không đúng. Có thể thấy sai rõ khi đọc bài thơ tính về kim lâu ạ.

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Phong thuỷ cơ bản tính mệnh chủ là nam giới tuổi từ 18-60. Cho dù nữ là người kiếm được tiền thì gia tiên tiền tổ trên bàn thờ vẫn là của nhà chồng. Trừ phi người phụ nữ đó đơn thân.
Trên off đây chứ đâu xa. Mới có vụ vợ mang bát hương nhà ngoại về thờ kia kìa. Thế nhà đới cụ tính sao. Hay xem tuổi vợ :D

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Theo e, chọn nhà đất theo tuối là sai lầm, vì:
- các cụ đã nói: lấy vợ hiền hoà làm nhà hướng nam (tức là hướng nam thường tốt nhất về khí hậu miền bắc)
- lựa chọn hướng khí hậu tốt (mát hè, ấm đông), view nhìn tốt, ko có các nguy cơ về sụt lún, lũ lụt, cây đổ, hàng xóm xấu tính... (Yếu tố bên ngoài)...là cần ưu tiên
- bọn Tây nó co xem tuoi như mình đâu mà nó vẫn khoẻ mạnh văn minh, các cụ đã nói nhà tây, vợ nhật mà?! Vì bọn nó làm dựa trên cơ sở khoa học (tưd quy hoạch, đến thiết kế, phân tích.... Đủ loại)....
- có thể áp dụng phong thuỷ nhưng là phong thuỷ khoa học ợ....
E nói nôm na Quân điểm cùa e nhé, có thể nói chưa gãy gọn, chưa đầy đủ
Quan điểm của cụ em hiểu rút gọn lại: Ở giữa làng. Bán hàng đầu dãy. Nghĩa là hướng ko hợp dưng cơ mờ kinh doanh ở vị trí đắc địa dù cung xấu thì hìu vẫn về đều phỏng ợ? Còn ở giữa làng (phố) thì độ an ninh/an toàn cao phỏng ợ? :)

Cunsoc

Xe buýt
Em công nhận ợ vì có nnhiề cách tính nên khi xưa em chốn được suốt vì "năm nào cũng kim lâu" ha ha. Tổng 1/3/6/8 cũng lâu
Cuối các năm 1/3/6/8 x1/x3/x6/x8 cũng lâu và còn vài cách nữa, dưng cơ mờ cái này nó ko thuộc thớt của cụ Trâu nên ta về đúng chủ đề kẻo cụ Trâu buồn phỏng mợ? Em là rất thích fun vào chỗ phản ứng nhanh lớm dưng thớt này của cụ Trâu ta nên tôn trọng phỏng mợ? :D
Vầng em quay về :)

Huyceo

Xe hơi
Cụ nói cụ thể đc hơn k ạ?
Vì e định năm sau cưới nhg gấu bị kim lâu ạ
Phương pháp nay hơi lằng nhằng tính toán. Do mình không chủ ý học lam thấy nên chỉ đọc tham khảo thôi. Nếu ban muốn thì ghi ngày tháng năm sinh minh kiểm tra hộ.

trauxanh

Xe lăn
Giờ thì em nêu quan điểm của em về việc lấy mệnh chủ để tính toán Phong thủy nhé?

Tất nhiên là quan điểm cá nhân, thừa thiếu gì thì các cụ mợ bổ xung ạ:

Thường thấy lấy tuổi người nam cao nhất trong nhà (trừ khi bố mẹ cho nhà riêng thì lấy tuổi con trai) để phối Bát trạch chọn hướng. Vậy:

1- Tốt xấu trong Phong thủy là do sức mạnh trời đất ở đó, chủ nhà có 1 mình chống đỡ cho các thành viên khác mệnh khác được không? Cứ lấy ví dụ sức mạnh trời đất nó như cơn gió, thì chủ nhà đứng ra che chắn được cho mọi người trong nhà đó không?

2- Giả như ta là chủ nhà, làm cái nhà này theo mệnh ta theo 4 hướng tốt.
Vậy khi ta chết, con trai ta khác mệnh, không có điều kiện mua nhà đất khác, không có tiền đâp đi xây lại...thì con ta toi luôn à?

3- Lập các bộ vị như bếp, ban thờ theo tuổi ta. Không gian nhà rộng rãi đến đâu, đa dụng đến đâu... để đến đời sau con trai nó phải chuyển bếp, chuyển ban thờ cho hợp tuổi nó?

Tạm tạm như vậy ạ. :D

Huyceo

Xe hơi
cụ cho em hỏi ngoài lề về việc bếp và chậu rửa để gần nhau quá (trên cùng 1 kệ tủ bếp) liệu có phạm thuỷ-hoả và nếu phạm thì cách "kê/chữa" nào là hiệu quả ợ?
Cách nhau tiêu chuẩn khoảng 60cm. Nếu không đủ thì khắc phục bằng sức người: luôn luôn giữ cho bếp sạch và khô ráo. Vì là nơi ở của 3 vị táo quân. Thường thì sau 100 ngày sẽ có hiệu quả.

Dê!

Xe tăng
Về vấn đề cụ Trâu đưa ra em cũng có thỉnh thày địa lý là em hợp hướng Tây nhưng lại xây nhà ở hướng Nam (ghé chút đông) em ko khoái. Ông thày chỉ nói là "tôi hỏi cậu thời bố cậu là chủ nhà hợp hướng đó, sau đến thời cậu hợp hướng khác lẽ cậu bán nhà đi mua nơi khác. Nên nói hướng nhà cũng chỉ là 1 phần nhỏ trong phong thuỷ. Em thấy khá hợp lý :D
Gặp ông thầy xem voi khác người ta sẽ "hóa giải" bằng cách thay đổi vị trí đồ đạc như giừơng...hoặc thay đổi bếp nấu, yểm vài thứ dưới đất. Nói chung các thầy mà thích vẽ k thiếu cách

E đánh dấu thớt, mai xin phép ý kiến sau ạ

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Giờ thì em nêu quan điểm của em về việc lấy mệnh chủ để tính toán Phong thủy nhé?

Tất nhiên là quan điểm cá nhân, thừa thiếu gì thì các cụ mợ bổ xung ạ:

Thường thấy lấy tuổi người nam cao nhất trong nhà (trừ khi bố mẹ cho nhà riêng thì lấy tuổi con trai) để phối Bát trạch chọn hướng. Vậy:

1- Tốt xấu trong Phong thủy là do sức mạnh trời đất ở đó, chủ nhà có 1 mình chống đỡ cho các thành viên khác mệnh khác được không? Cứ lấy ví dụ sức mạnh trời đất nó như cơn gió, thì chủ nhà đứng ra che chắn được cho mọi người trong nhà đó không?

2- Giả như ta là chủ nhà, làm cái nhà này theo mệnh ta theo 4 hướng tốt.
Vậy khi ta chết, con trai ta khác mệnh, không có điều kiện mua nhà đất khác, không có tiền đâp đi xây lại...thì con ta toi luôn à?

3- Lập các bộ vị như bếp, ban thờ theo tuổi ta. Không gian nhà rộng rãi đến đâu, đa dụng đến đâu... để đến đời sau con trai nó phải chuyển bếp, chuyển ban thờ cho hợp tuổi nó?

Tạm tạm như vậy ạ. :D
Giải quyết cái sự "bất hạp ný" này có câu "Tâm bất thiện phong thuỷ vô ích" liệu có hạp ko ợ :)

dpl

Xe lăn
Phương pháp nay hơi lằng nhằng tính toán. Do mình không chủ ý học lam thấy nên chỉ đọc tham khảo thôi. Nếu ban muốn thì ghi ngày tháng năm sinh minh kiểm tra hộ.
Gấu của e sinh 29/11/1989 lịch dương ạ

trauxanh

Xe lăn
Vầng em cũng thấy lấy đuôi là không đúng. Có thể thấy sai rõ khi đọc bài thơ tính về kim lâu ạ.
Nhất trí cái này!

Nếu đuôi 1,3,6,8 là Kim lâu thì người 16 với người 56 tuổi đều Kim lâu sao? Tức là hơn nhau 40 tuổi cũng chả ý nghĩa gì? Hàng chục lớn thế không ý nghĩa gì mà hàng đơn vị lại quan trọng nhỉ?

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Cách nhau tiêu chuẩn khoảng 60cm. Nếu không đủ thì khắc phục bằng sức người: luôn luôn giữ cho bếp sạch và khô ráo. Vì là nơi ở của 3 vị táo quân. Thường thì sau 100 ngày sẽ có hiệu quả.
Dạ tầm 3 gang ợ? Hướng vòi nước nhứt định ko cho quay đối lập với bếp ợ, cháu thấy bảo vậy có áp được ko cụ?

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Nhất trí cái này!

Nếu đuôi 1,3,6,8 là Kim lâu thì người 16 với người 56 tuổi đều Kim lâu sao? Tức là hơn nhau 40 tuổi cũng chả ý nghĩa gì? Hàng chục lớn thế không ý nghĩa gì mà hàng đơn vị lại quan trọng nhỉ?
Kim lâu cho vào thớt này được phỏng cụ? :)