[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

trauxanh

Xe lăn
Em kê cái ghế ngồi hóng, may mà ko phải em mở hàng thớt không thì lại có ng bẩu ái mở hàng ló đen :P.
Em cũng mang nhời của cụ anh ra chém mà chúng bạn ứ tin, em ngồi học mót mấy câu để về chém tiếp :D.
Ps : tháng mới may mắn nhá nhá, cụ anh.
Học thầy khẩu thụ tâm truyền
Nhiệm màu mọi vẻ kính tin mười phần.

Xa thế "khẩu" nào truyền được? :))

Matxech

Xe container
Chủ đề này e ko rành nên chỉ dám nghe các cụ để học hỏi

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Về vấn đề cụ Trâu đưa ra em cũng có thỉnh thày địa lý là em hợp hướng Tây nhưng lại xây nhà ở hướng Nam (ghé chút đông) em ko khoái. Ông thày chỉ nói là "tôi hỏi cậu thời bố cậu là chủ nhà hợp hướng đó, sau đến thời cậu hợp hướng khác lẽ cậu bán nhà đi mua nơi khác. Nên nói hướng nhà cũng chỉ là 1 phần nhỏ trong phong thuỷ. Em thấy khá hợp lý :D

Huyceo

Xe hơi
Bẩm các cụ mợ!

Em mở thớt này cũng nhằm tìm hiểu thêm các sai lầm về quan điểm, ý niệm, và các thực tế áp dụng Phong thuỷ trong xây dựng kiến thiết nhà cửa và bố trí các bộ vị căn nhà trong xã hội ta hiện nay. Đại khái phạm vi bó hẹp trong việc phản ánh và phân tích các hạn chế về tư duy áp dụng Phong thuỷ trong đời sống.

Ở đây, ta sẽ dùng phương pháp biện chứng để lý giải đúng sai của dân gian. Chứ không đi sâu vào lý thuyết hoặc lời lẽ của các kinh điển Phong thuỷ, vì phạm vi diễn đàn không cho phép, và nếu tranh luận về lý thuyết thì cũng không phải là diễn đàn chuyên môn.

Tức là chúng ta cứ mang những quan điểm sử dụng Phong thuỷ hiện nay của người dân, hay của bản thân ra bàn bạc và phân tích cho vui. Chắc cũng có nhiều vấn đề.

Em xin mở đầu bằng một trong những quan điểm phổ biến mà em thường thấy, đó là xây nhà theo mệnh chủ nhà. Cá nhân em cho rằng nếu đó là quan điểm chi phối số 1, duy nhất của bất kỳ ai đó, thì là sai lầm nghiêm trọng!

Chẳng hạn một người nam sinh 1981- Tân Dậu- Khảm mệnh (Đông tứ mệnh) thì phải xây nhà, chọn đất, hay mua nhà theo 4 hướng tốt theo Bát trạch. Đó là:
- Chính Bắc: phục vị.
- Chính Nam: Diên niên (phúc đức).
- Đông Nam: Sinh khí.
- Chính Đông: thiên y

Và nếu có điều kiện lựa chọn, thì sẽ phải tránh 4 hướng còn lại thuộc Tây trạch (Đông Bắc, Tây Nam, chính Tây và Tây Bắc).

Đó là 1 quan điểm tương đối phổ biến phải không ạ?

Xin mời các cụ mợ tham gia và kiến giải theo tư duy biện chứng, xem có hợp lý không? Chứ không dùng lý thuyết như kiểu: "Sách nó nói thế". :D:D:D
Điều cụ phân vân là đúng theo dân gian và khoa học đấy. Nhưng đây chỉ là phần sơ cấp thôi. Có thể tóm tắt về nhà là thế này:
1- Phong thuỷ cho nhà xây trên đất và nhà chung cư là giông nhau nhưng khi thực hành ( xem nhà) là có chút khác nhau vì nha chung cư còn phải xem thêm ở tầng nào nữa (vị sao quản tầng).
2- Nguyên tắc xem : Nhất vị, nhị hướng . Vị trí 6 điểm và hướng là 4 điểm với tổng = 10 điểm. Vị trí đó là khí bốc lên tốt hay không. Hướng đó là Đông hay Tây tứ trạch.
3- Dùng phương pháp " tam quái" tạm coi là thất truyền vì theo minh biết chỉ có 1 vài người được chân truyền biết cách tính. Để tính phương khí đến rồi phân kim chọn hướng chính xác 24 phương và lập cửa ( môn khí).
4- Tính cửu cung để bố trí nội thất và số tầng cần thiết của ngôi nhà ( các cụ hình dung như rút anten tivi ngày xưa để bắt sóng ấy).
5- Xem mệnh chủ ( chủ hộ) của ngôi nhà để xây nhà theo hình ngũ hành nào ( hình kim, mộc, thuỷ, thổ hay hoả) để phù trợ chi mệnh chủ.
6- Chọn năm nhập trạch ( thường thì khi mua đât xây nhà hoặc cải tạo nhà đã phải xem rồi). Xem để biết phương khí đến và vận khí ngôi nhà tương lai sẽ thịnh suy thế nào. Từ năm 2004 đến 2023 là vận 8. Từ 2024 đến 2043 là vận 9.
Trên đây là một chút hiểu biết sơ sài chia sẻ với các cụ. Riêng phong thuỷ thì không có vô sư vô sách quỷ thần miễn trách đâu ạ. VD : các cụ cứ vào google mà tra thì sẽ thấy đặt WC vào cung âm quý nhân thì hoạ liền tay đấy.
Chúc các cụ may mắn.

trauxanh

Xe lăn
Về vấn đề cụ Trâu đưa ra em cũng có thỉnh thày địa lý là em hợp hướng Tây nhưng lại xây nhà ở hướng Nam (ghé chút đông) em ko khoái. Ông thày chỉ nói là "tôi hỏi cậu thời bố cậu là chủ nhà hợp hướng đó, sau đến thời cậu hợp hướng khác lẽ cậu bán nhà đi mua nơi khác. Nên nói hướng nhà cũng chỉ là 1 phần nhỏ trong phong thuỷ. Em thấy khá hợp lý :D
Ông thầy đó có lý đấy cụ ạ. Chứ theo em thì tính theo tuổi gia chủ rất bất hợp lý về logic, chưa kể những thứ sai phạm khác.

Chúc mừng cụ!

Luckyapple

Xe tải
Cũng vụ hướng này mà trước em với hai bậc sinh thành ở quê tranh cãi nảy lửa. Em được xét vào Đông tứ mệnh, cái nhà định lấy ở hướng tây, xét địa thế tốt, cảnh quan xung quanh ổn, sinh khí phải cái hướng Tây Nam nên là thôi. Nhìn chung không biết ý cụ Trâu thế nào, em cũng ngâm cứu sách một bà thầy phong thuỷ bên Sing thì thấy họ chia phương vị 8 hướng tượng trưng cho ngũ hành, rồi xét vào mệnh của gia chủ. Không biết vậy đúng không ạ?

Huyceo

Xe hơi
Nếu không hợp và làm ăn không tốt thì nên bán và tìm cái tốt hơn đi cụ.

Cunsoc

Xe buýt
Em mong các cụ mợ đi vào từng luận điểm, quan điểm thường thấy...mà chúng ta đưa ra đây.

Chẳng hạn em đưa vấn đề đầu tiên ấy ạ, là nay nhiều người cho là làm nhà xem đất...thì lấy mệnh chủ ra tính toán theo 4 hướng tốt, tránh 4 hướng xấu. Thì như vậy có đúng không ạ?
Em thì không nghĩ như vậy vì chủ nhà có phải mỗi ông chủ đâu. Thế nhỡ hướng tốt cho ông chủ mà bà chủ lại rơi vào tuyệt mệnh thì bà chủ xấu. Mà bà chủ xấu thì ông chủ còn gì là tốt nữa.

trauxanh

Xe lăn
Điều cụ phân vân là đúng theo dân gian và khoa học đấy. Nhưng đây chỉ là phần sơ cấp thôi. Có thể tóm tắt về nhà là thế này:
1- Phong thuỷ cho nhà xây trên đất và nhà chung cư là giông nhau nhưng khi thực hành ( xem nhà) là có chút khác nhau vì nha chung cư còn phải xem thêm ở tầng nào nữa (vị sao quản tầng).
2- Nguyên tắc xem : Nhất vị, nhị hướng . Vị trí 6 điểm và hướng là 4 điểm với tổng = 10 điểm. Vị trí đó là khí bốc lên tốt hay không. Hướng đó là Đông hay Tây tứ trạch.
3- Dùng phương pháp " tam quái" tạm coi là thất truyền vì theo minh biết chỉ có 1 vài người được chân truyền biết cách tính. Để tính phương khí đến rồi phân kim chọn hướng chính xác 24 phương và lập cửa ( môn khí).
4- Tính cửu cung để bố trí nội thất và số tầng cần thiết của ngôi nhà ( các cụ hình dung như rút anten tivi ngày xưa để bắt sóng ấy).
5- Xem mệnh chủ ( chủ hộ) của ngôi nhà để xây nhà theo hình ngũ hành nào ( hình kim, mộc, thuỷ, thổ hay hoả) để phù trợ chi mệnh chủ.
6- Chọn năm nhập trạch ( thường thì khi mua đât xây nhà hoặc cải tạo nhà đã phải xem rồi). Xem để biết phương khí đến và vận khí ngôi nhà tương lai sẽ thịnh suy thế nào. Từ năm 2004 đến 2023 là vận 8. Từ 2024 đến 2043 là vận 9.
Trên đây là một chút hiểu biết sơ sài chia sẻ với các cụ. Riêng phong thuỷ thì không có vô sư vô sách quỷ thần miễn trách đâu ạ. VD : các cụ cứ vào google mà tra thì sẽ thấy đặt WC vào cung âm quý nhân thì hoạ liền tay đấy.
Chúc các cụ may mắn.
Rất cảm ơn cụ đã đóng góp!

Nội dung cụ đưa lên rất hay, mà dư là cụ nghiên cứu Huyền không phỏng ạ?

Tuy nhiên, khi đưa kiến thức sau vào thớt này thì sẽ rất nhiều người không hiểu, nên em muốn chúng ta dùng đầu óc bình thường để nhận định, để phân biệt thôi ạ.

Mong cụ tiếp tục tham gia nhiều hơn, chưa chi đã chào rồi...:D

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Nói chuyện riêng với cụ nhé, thế nhà cụ hiện ở đâu mà cụ đã khóc thế kia?
Ông thầy đó có lý đấy cụ ạ. Chứ theo em thì tính theo tuổi gia chủ rất bất hợp lý về logic, chưa kể những thứ sai phạm khác.

Chúc mừng cụ!
cụ cho em hỏi ngoài lề về việc bếp và chậu rửa để gần nhau quá (trên cùng 1 kệ tủ bếp) liệu có phạm thuỷ-hoả và nếu phạm thì cách "kê/chữa" nào là hiệu quả ợ?

trauxanh

Xe lăn
Cũng vụ hướng này mà trước em với hai bậc sinh thành ở quê tranh cãi nảy lửa. Em được xét vào Đông tứ mệnh, cái nhà định lấy ở hướng tây, xét địa thế tốt, cảnh quan xung quanh ổn, sinh khí phải cái hướng Tây Nam nên là thôi. Nhìn chung không biết ý cụ Trâu thế nào, em cũng ngâm cứu sách một bà thầy phong thuỷ bên Sing thì thấy họ chia phương vị 8 hướng tượng trưng cho ngũ hành, rồi xét vào mệnh của gia chủ. Không biết vậy đúng không ạ?
Em thì không nghĩ như vậy vì chủ nhà có phải mỗi ông chủ đâu. Thế nhỡ hướng tốt cho ông chủ mà bà chủ lại rơi vào tuyệt mệnh thì bà chủ xấu. Mà bà chủ xấu thì ông chủ còn gì là tốt nữa.
Em rất mừng khi đã có những ý kiến đi vào vấn đề rồi đây ạ! :D:D:D

trauxanh

Xe lăn
cụ cho em hỏi ngoài lề về việc bếp và chậu rửa để gần nhau quá (trên cùng 1 kệ tủ bếp) liệu có phạm thuỷ-hoả và nếu phạm thì cách "kê/chữa" nào là hiệu quả ợ?
Cái đó theo em thì là tiểu tiết thôi ạ.

dpl

Xe lăn
E từng dính công trình làm 1 cái bếp mà xây 3 lần do ông bố + bà mẹ + a chủ nhà mỗi ng dẫn 1 ông thầy phong thủy đến xem :(
Điên hết cả ng vì tốn time

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Ở thời nay riêng việc xác định ai là chủ nhà đã khó rồi thì làm sao có thể chọn hướng theo gia chủ dc.! Có những nhà chọn hướng chồng, nhưng vợ lại leo lên đầu làm nóc, do đó sai bét nhé cụ trâu!:))

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
He he, tướng bà đơi rồi. Quan điểm "lấy vợ xem tuổi đàn bà, làm nhà xem tuổi đàn ông" nó có tính hạp ný của nó đới ợ :) thời trẻ trâu cháu chốn được mấy vụ ép cưới tức thì ở quả "làm nhà, cưới vợ, tậu trâu 1/3/6/8 kim lâu thì đừng" vì mấy quả tướng bà kim lâu, xong đến cháu kim lâu cho nó "dân chủ" / "bình đẳng giới" :D

trauxanh

Xe lăn
E từng dính công trình làm 1 cái bếp mà xây 3 lần do ông bố + bà mẹ + a chủ nhà mỗi ng dẫn 1 ông thầy phong thủy đến xem :(
Điên hết cả ng vì tốn time
Cái đó là do thực tế xã hội ta giờ loạn thầy. Chỉ đọc vài cuốn sách (mà sách sai cũng nhiều, sách giáo khoa còn sai mà?), không nắm nguyên lý, không chịu tư duy...đã phán như đúng rồi ấy.

Thực tế học thuật phong thủy chân chính thì không phải cãi nhau đến như vậy.

trauxanh

Xe lăn
Ở thời nay riêng việc xác định ai là chủ nhà đã khó rồi thì làm sao có thể chọn hướng theo gia chủ dc.! Có những nhà chọn hướng chồng, nhưng vợ lại leo lên đầu làm nóc, do đó sai bét nhé cụ trâu!:))
Dạ thì em đang bẩu là em không đồng ý với quan điểm đó đấy ạ.:D

Cunsoc

Xe buýt
He he, tướng bà đơi rồi. Quan điểm "lấy vợ xem tuổi đàn bà, làm nhà xem tuổi đàn ông" nó có tính hạp ný của nó đới ợ :) thời trẻ trâu cháu chốn được mấy vụ ép cưới tức thì ở quả "làm nhà, cưới vợ, tậu trâu 1/3/6/8 kim lâu thì đừng" vì mấy quả tướng bà kim lâu, xong đến cháu kim lâu cho nó "dân chủ" / "bình đẳng giới" :D
Thế cụ có biết kim lâu tính như thế nào không. Cái vụ này em thấy nhiều người tính khác nhau lắm đới

Huyceo

Xe hơi
Rất cảm ơn cụ đã đóng góp!

Nội dung cụ đưa lên rất hay, mà dư là cụ nghiên cứu Huyền không phỏng ạ?

Tuy nhiên, khi đưa kiến thức sau vào thớt này thì sẽ rất nhiều người không hiểu, nên em muốn chúng ta dùng đầu óc bình thường để nhận định, để phân biệt thôi ạ.

Mong cụ tiếp tục tham gia nhiều hơn, chưa chi đã chào rồi...:D
Có mấy phép cần thiết để xem tướng trạch như sau ( phải kết hợp đầy đủ): huyền không, tam quái, kinh dịch và thêm 1-2 môn nữa nhé.

Huyceo

Xe hơi
Dạ thì em đang bẩu là em không đồng ý với quan điểm đó đấy ạ.:D
Phong thuỷ cơ bản tính mệnh chủ là nam giới tuổi từ 18-60. Cho dù nữ là người kiếm được tiền thì gia tiên tiền tổ trên bàn thờ vẫn là của nhà chồng. Trừ phi người phụ nữ đó đơn thân.