[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
EM chưa khẳng định Phong Thủy tốt đẹp như thế nào trong một căn nhà .
Em chỉ biết 1 căn nhà - có 2 người trở lên ở trong đó là bất đồng quan điểm về sở thích ( kiến trúc + nội thất + đồ điện tử + đồ gia dụng + đồ trang trí )
Vậy nên trong 1 gia đình áp dụng Phong Thủy lại luôn xảy ra tranh cãi .

Nói tóm lại một người làm cái gì cũng dễ - hay dở ra sao thì được tự quyết theo ý của mình.

Vậy nên em sẽ theo đuổi tất cả các kiến thức này - nếu em có một ngôi nhà riêng thực sự.
Nhà riêng ở đây bao gồm ( 1 mảnh đất + 1 sô tiền lớn + ở một mình) :D

trauxanh

Xe lăn
EM chưa khẳng định Phong Thủy tốt đẹp như thế nào trong một căn nhà .
Em chỉ biết 1 căn nhà - có 2 người trở lên ở trong đó là bất đồng quan điểm về sở thích ( kiến trúc + nội thất + đồ điện tử + đồ gia dụng + đồ trang trí )
Vậy nên trong 1 gia đình áp dụng Phong Thủy lại luôn xảy ra tranh cãi .

Nói tóm lại một người làm cái gì cũng dễ - hay dở ra sao thì được tự quyết theo ý của mình.

Vậy nên em sẽ theo đuổi tất cả các kiến thức này - nếu em có một ngôi nhà riêng thực sự.
Nhà riêng ở đây bao gồm ( 1 mảnh đất + 1 sô tiền lớn + ở một mình) :D
Tất cả cái ngoặc đơn của mợ ở trên (em đã xô nghiêng), đều không phải là phong thuỷ mợ ạ! :D

thinhduybao

Xe điện
Em dự:

Khó khăn, bất lợi, mất cơ hội...trong cả làm ăn, quan trường và gia sự.

Không đúng thì cụ thông cảm và cứ nói thẳng trên này nhé.
Đúng 1 và 3 cụ Trâu ạ. Làm ăn thất bát. Gấu bỏ đi 3 năm rồi ạ.
2 thì em không trong tổ chức nào. Lao động tự do thôi ạ. Xin cảm ơn bác đã bớt thời gian. Nếu không phiền bác có cách nào giúp em cách khắc phục không ạ ?

Moonlotus

[Tịch thu bằng lái]
Em dự:

Khó khăn, bất lợi, mất cơ hội...trong cả làm ăn, quan trường và gia sự.

Không đúng thì cụ thông cảm và cứ nói thẳng trên này nhé.
Phong Thủy không tính được cho mệnh số của tất cả những con người sống trong đó.
Chồng mệnh Kim
Vợ mệnh Thủy
Con mệnh Hỏa

Thì các CỤ vận Phong Thủy vào trong xây dựng để hợp với Ai ?
Với gia chủ là người chồng thôi sao ?

Rồi chuyện không may xảy ra với người vợ hoặc người con.
Đi ra ngoài mấy lão thấy lại phán như đinh đóng cột Mợ nhà ở đó là không hợp Phong Thủy :D, biết tình làm sao ?

Steppenwolf

Xe hơi
Em có câu hỏi này ko biết đã có cụ nào hỏi hay trả lời chưa, về quan điểm chọn hướng nhà chung cư là chọn theo cửa ra vào hay là hướng cửa ban công chính. Em thấy vẫn đang tồn tại song song cả hai quan điểm.

trauxanh

Xe lăn
Phong Thủy không tính được cho mệnh số của tất cả những con người sống trong đó.
Chồng mệnh Kim
Vợ mệnh Thủy
Con mệnh Hỏa

Thì các CỤ vận Phong Thủy vào trong xây dựng để hợp với Ai ?
Với gia chủ là người chồng thôi sao ?

Rồi chuyện không may xảy ra với người vợ hoặc người con.
Đi ra ngoài mấy lão thấy lại phán như đinh đóng cột Mợ nhà ở đó là không hợp Phong Thủy :D, biết tình làm sao ?
Mời mợ đọc lại lời dẫn đầu tiên của thớt (#1) ạ.

trauxanh

Xe lăn
Đúng 1 và 3 cụ Trâu ạ. Làm ăn thất bát. Gấu bỏ đi 3 năm rồi ạ.
2 thì em không trong tổ chức nào. Lao động tự do thôi ạ. Xin cảm ơn bác đã bớt thời gian. Nếu không phiền bác có cách nào giúp em cách khắc phục không ạ ?
Cái (2) đó, nếu trong nhà có ai làm quan trường, thì cũng đều xấu thế cả thôi.

Có cách chứ, nhưng xa thế này thì chịu rồi ạ.

trauxanh

Xe lăn
Em phải đi công việc chút rồi.

archmoc

Xe tải
Có vẻ thớt đang đi sâu vào tư vấn nhà đất, phong thuỷ
Tiêu đề bàn về những sai lầm trong dân gian ko đc nhắc đến mấy

VTG01

Xe tải
em hiểu đây chính là ứng dụng. vì trên này nhiều cụ biết và đang nghiên cứu. Mọi người đọc thấy hay thì nhờ vả, làm phiền thôi.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Cụ Trâu cho em hỏi chút là WC tầng 2 đè vào một góc gian bếp ở Tầng 1 có vấn đề gì ko ạ? Hiện tại, em đang thiết kế WC không đè vào vị trí đặt bếp mà chỉ đè vào khu máy giặt/rửa bát/chậu rửa.

Chỉnh sửa cuối:

hungisu

Xe tăng
Website
www.viethaioto.com.vn
Em có câu hỏi này ko biết đã có cụ nào hỏi hay trả lời chưa, về quan điểm chọn hướng nhà chung cư là chọn theo cửa ra vào hay là hướng cửa ban công chính. Em thấy vẫn đang tồn tại song song cả hai quan điểm.
Ông nào cãi nhau thì kiếm cái chung cư đang ở, cho 2 ông lên tự tay khảo sát theo học thuật mỗi ông. Sau đó cho kết luận hoạ phúc quá khứ năm ngoái, hiện tại, sang năm. Vậy là xong đỡ phải hành binh trên giấy ạ ( quá khứ - hiện tại đã có thể chấm điểm ngay được )

Em thấy chán một số cụ quá, ai thích thì hỏi, bàn luận cho nó thú vị và mở mang, ai không thích thì thôi đi ra, ofe còn đầy thớt để giải trí sao cứ nhất thiết phải phỉ báng cạnh khóe nhỉ ?

Bigmoto

Xe container
Em thấy chán một số cụ quá, ai thích thì hỏi, bàn luận cho nó thú vị và mở mang, ai không thích thì thôi đi ra, ofe còn đầy thớt để giải trí sao cứ nhất thiết phải phỉ báng cạnh khóe nhỉ ?
Thoải mái đi cụ, em chả biết quái gì PT cả, chỉ vào hóng cho vui thôi :)). Nhà thì em không có, em lại đang ở với các cụ nên không quan tâm lắm. Nhưng vào hóng cho biết chút chút gọi là :D
Tiện đây em xì pam cụ Trâu phát: Giếng khoan có được coi là giếng không cụ trauxanh ,vì khu em ngày trước nhiều nhà khoang giếng lắm - bây giờ có nước sạch thì bỏ rồi - em hỏi để biết thôi nhé :D

Bình BK

Xe tăng
Em trước giờ đã xây và mua 4 căn nhà nhưng chưa một lần coi phong thủy.
Nay vào nghe cụ Trâu bàn, cho sáng ra tí xem sao :)

trauxanh

Xe lăn
Ặc...

Qua mấy ví dụ thực tế vừa được mấy cụ đưa trên thớt, nếu nhìn nhận khách quan, có thể thấy sự sai lầm phong thủy trong một ngôi nhà thì hậu quả xảy ra bất kể người đó tuổi nào (cả trường hợp Nhật Tân và cái giếng ở TH). Vậy vẫn đúng tiêu chí thớt là mệnh người không là cái gì cả để mà chỉ mang mỗi nó ra tính toán nhà đất.

Điều nữa, như cái nhà Nhật Tân chẳng hạn, không có kiến trúc sư nào có thể biết cái nhà đó gây bệnh cho ai, bệnh gì cụ thể, bị vào khi nào...nếu chỉ nhìn cái bản vẽ sơ đồ nhà. Mà không đọc ra bệnh, thì kể cả có thiết kế cực đẹp, mà mắc lỗi phong thủy thì cũng hỏng. Điều này khẳng định phong thủy khác hẳn kiến trúc, mặc dù theo kinh nghiệm thực tế, em thấy khi kết hợp chúng với nhau lại rất dễ dàng, và cái nhà vẫn có một kiến trúc đẹp. Chứ thấy nhiều người nói là theo phong thủy thì hỏng kiến trúc, em không biết là như vậy họ đã gặp loại thầy phong thủy nào, hay kiến trúc sư nào?

Túm lại, mấy ví dụ thực tế vừa qua, thì vẫn đang đúng chủ đề thớt đấy chứ ạ. :D

trauxanh

Xe lăn
Cụ Trâu cho em hỏi chút là WC tầng 2 đè vào một góc gian bếp ở Tầng 1 có vấn đề gì ko ạ? Hiện tại, em đang thiết kế WC không đè vào vị trí đặt bếp mà chỉ đè vào khu máy giặt/rửa bát/chậu rửa.
Nói chung thì không nên.

Thế nhưng cái đó chỉ là tiểu tiết trong một cơ thể. Cơ thể khỏe hay yếu mới là quan trọng. Còn vấn đề đó chỉ ảnh hưởng vài phần trăm thôi ạ.

1100

Xe tải
Câu thứ nhất của cụ: Cụ đừng nói quá lên như vậy. Em cũng như nhiều người, chỉ là có chút hứng thú, bỏ chút thời gian nghiên cứu xem cái học thuật các cụ xưa để lại có thực sự giá trị gì hay không thôi. Cũng như người thích nhacj, người thích hoạ, người thích võ, người thích văn...đều theo ý thích cá nhân cả.

Những câu còn lại: em nói thế để cụ hiểu rằng là cụ hỏi "tuổi như thế thì bố trí nhà thế nào" thì cụ mua cuốn sách bình thường là đã tự biết rồi. Còn em cho rằng tính cái đó đầu tiên là hỏng, Thiên- Địa- Nhân thì con người xếp cuối cùng, tại sao mang ra để xét đầu tiên?

Ý em trong cmt trước với cụ, là em không biết vùng đất của cụ nó thế nào, thì em không thể trả lời bừa cho cụ được.
Cụ ơi vậy làm thế nào để biết vùng đất đó thuộc long mạch j ạ ?