[Funland] Bàn về một số quan niệm sai lầm trong dân gian về Phong thuỷ đối với xây nhà và bố trí nhà cửa.

1100

Xe tải
Bẩm các cụ mợ!

Em mở thớt này cũng nhằm tìm hiểu thêm các sai lầm về quan điểm, ý niệm, và các thực tế áp dụng Phong thuỷ trong xây dựng kiến thiết nhà cửa và bố trí các bộ vị căn nhà trong xã hội ta hiện nay. Đại khái phạm vi bó hẹp trong việc phản ánh và phân tích các hạn chế về tư duy áp dụng Phong thuỷ trong đời sống.

Ở đây, ta sẽ dùng phương pháp biện chứng để lý giải đúng sai của dân gian. Chứ không đi sâu vào lý thuyết hoặc lời lẽ của các kinh điển Phong thuỷ, vì phạm vi diễn đàn không cho phép, và nếu tranh luận về lý thuyết thì cũng không phải là diễn đàn chuyên môn.

Tức là chúng ta cứ mang những quan điểm sử dụng Phong thuỷ hiện nay của người dân, hay của bản thân ra bàn bạc và phân tích cho vui. Chắc cũng có nhiều vấn đề.

Em xin mở đầu bằng một trong những quan điểm phổ biến mà em thường thấy, đó là xây nhà theo mệnh chủ nhà. Cá nhân em cho rằng nếu đó là quan điểm chi phối số 1, duy nhất của bất kỳ ai đó, thì là sai lầm nghiêm trọng!

Chẳng hạn một người nam sinh 1981- Tân Dậu- Khảm mệnh (Đông tứ mệnh) thì phải xây nhà, chọn đất, hay mua nhà theo 4 hướng tốt theo Bát trạch. Đó là:
- Chính Bắc: phục vị.
- Chính Nam: Diên niên (phúc đức).
- Đông Nam: Sinh khí.
- Chính Đông: thiên y

Và nếu có điều kiện lựa chọn, thì sẽ phải tránh 4 hướng còn lại thuộc Tây trạch (Đông Bắc, Tây Nam, chính Tây và Tây Bắc).

Đó là 1 quan điểm tương đối phổ biến phải không ạ?

Xin mời các cụ mợ tham gia và kiến giải theo tư duy biện chứng, xem có hợp lý không? Chứ không dùng lý thuyết như kiểu: "Sách nó nói thế". :D:D:D
Cụ ơi e sn 81 đang có mảnh đất hướng Nam ( 170° ) định sang năm xây nhà . E inbox xin cụ ít ý kiến bố trí phòng ốc dc k ạ ?

XPQ

Xe cút kít
À, Anh Trâu cho em hỏi. Em thấy mấy nhà hàng xóm cùng cầu thang nhà em, nhà nào cũng dán phía trên cửa ra vào cái tờ giấy với hình thù loằng ngoằng cùng chữ chi chít. Cái đó gọi là cái gì và là sản phẩm của lĩnh vực "Phong thủy" hay "Phật pháp" vậy Anh?

C
Môn đó chả thuậc phong thuỷ, càng không liên quan gì đến nhà chùa.
Dán cái đấy vào cho nó yên tâm thôi.
Đấy gọi là cái buồ.

Cụ Dắc Lân đân có cái truyện ngắn A!A!A!, kể về một ông tây lông dùng uýt ki để trừ mọi loại vi trùng vi khuẩn cho đến tất cả các thứ bùa bả của thổ dân.
Ở mình uýt ki đắt mà lại hay dởm, thành

trauxanh

Xe lăn
Em có tí ý kiến thế này, là ta nhìn nhận, đánh giá và thực hiện công việc (xây nhà) một cách khoa học hơn, nhân cái chủ đề ảnh hưởng của vận khí của ngôi nhà Nhật Tân nhé:

- Thực tế ảnh hưởng đến từng ngôi nhà xây trong các vận khác nhau trong Tam nguyên cửu vận, thì lợi lúc nào và hại lúc nào khi đương lệnh hay thất lệnh. Vượng hay suy tùy thời do sự dịch chuyển của 81 lượng thiên xích tốt xấu ra sao đến sơn đến hướng, đến các bộ vị...Là có và rất rõ ràng chính xác.

- Có điều 20 năm chuyển vận 1 lần, đến 2024 sang vận 9 chẳng hạn, thì thầy tính được, nhưng dân biết làm thế nào? Đây là việc rất khó trong dân gian, vì không phải nhà nào cũng có thể có thầy quan tâm khi vận đổi, nuôi thầy trong nhà thì không có sức, thầy còn hay mất cũng là vấn đề...

- Phong thủy, ý nghĩa cơ bản và nhân văn của nó, là tăng tốt giảm xấu cho người ta. Tức là đáng tốt 1 thì sẽ tốt 2, đáng xấu 2 thì sẽ xấu 1 (Chứ không phải là Tốt thì tốt ghê tốt gớm, lông dân nhảy lên thủ tướng, không có miếng ăn mà lại thành phú gia địch quốc.)

* Với vài lý do trên, tại sao không chọn phương án thích hợp nhất, có thể nói là tốt và thuận tiện nhất cho mọi người hiện nay, là khi xây nhà đã bố trí tốt ngay từ đầu các bộ vị yên ốn vĩnh cửu, không có phạm nặng...để khi vận tốt cứ thế mà phát, vận xấu đến thì sức đề kháng của ngôi nhà đó mạnh mẽ, cái xấu sẽ bị chiết giảm đi rất nhiều?
Xây nhà còn được gọi là "Lập địa", tức là như bố trí một trận địa, phải công thủ toàn diện mới là trận địa tốt.

Tại sao em có ý kiến như vậy?
Có thể xem lại phần comment về cái nhà Nhật Tân. Em chả cần biết nó được xây trong vận nào, chỉ nhìn bố trí kiến trúc của nó cũng đủ để phán định rằng vợ rất dễ bị ung thư, chồng rất dễ bị thần kinh, nhà rất dễ tiêu tán tài sản. Còn thì tốt giai đoạn nào, xấu giai đoạn nào, ai tốt ai xấu thì dụng lý khí tính ra liền. Em chỉ nhìn các bộ vị cơ bản thì đã thấy những hoạ đó rồi. Thế thì tại sao ngay khi xây dựng, ta không làm tốt luôn mà cứ để mang bệnh vào người rồi chờ đến vận xấu nó phát tác là hỏng bét? Vận đổi lúc nào thì dân có biết đâu, mà có biết thì khi đó phải nhờ thầy tính tiếp, rồi xoay chuyển cải tạo rất mệt mỏi. Trong khi nếu bố trí 1 cơ thể tốt ngay từ đầu, thì khi vận xấu đến, cái xấu đã gặp một sức đề kháng lớn, tự phải giảm nhẹ. Hoặc có sử dụng phong thủy để giảm xấu thêm nữa, cũng rất đơn giản.

Coi như làm phong thuỷ như là một công việc bình thường khác, bằng biện chứng, thì cách trên có khoa học hơn không?

Chỉ là ý kiến cá nhân.

trauxanh

Xe lăn
Bây giờ thì kinh rồi, đủ loại từ chủng tự Phật môn Mật tông cho đến bùa chú Trương Thiên sư, từ bùa mấy ông nhân điện tình thương cho đến bùa mới sáng chế của ông Nguyễn tiến Đích, từ bùa Ngũ linh của ông Cao từ linh cho đến bùa cảm xạ của ông đại tá Diệu...
Nói chung người người khai tông nhà nhà lập phái.
Ấy thế mà bát quái tiên thiên hay hậu thiên cũng có khi chả biết phân biệt
Vâng, đến mấy bà lông dân không học hết cấp 1, tự dưng thánh nhập, còn viết bùa cứ như thật. Xem phong thuỷ, phán định cái nhà, số mệnh, vận hạn người ta cứ như thánh. Trong khi các cụ đình đám trong giới học hành của ta từ trước đến nay còn ong hết thủ, chả dám làm bừa nữa là...:))

trauxanh

Xe lăn
Cụ ơi e sn 81 đang có mảnh đất hướng Nam ( 170° ) định sang năm xây nhà . E inbox xin cụ ít ý kiến bố trí phòng ốc dc k ạ ?
Với những thông tin như này thì ngay đầu thớt em đã có quan điểm rõ ràng là không có cơ sở để làm gì cả rồi.

Cụ cho em hỏi long mạch ở đó là long gì, thì em mới có thể tư vấn cho cụ ngay trên này ạ!

gocart

Xe cút kít
Hế hế, có xiền thì ngán gì cụ. Kính 2 lớp, lớp ngoài lọc hồng ngoại...vô sờ tư. Mỗi tội chửa có xiền :((
Có tiền thì nói làm gì. Dựng nhà ngay sa mạc vẫn hợp lý.
Ngay quê cụ thôi. Diện tích 600m2 xây hết 400m2 . Toàn kính cả, điều hòa trung tâm, rèm che điều khiển từ xa. Support là một chú máy phát điện 35Kva có vỏ chống ồn.
Đấy mới là nhà khá giầu.
Tuy nhiên, ta nên bàn về những nhà hơi kha khá.

trauxanh

Xe lăn
Có tiền thì nói làm gì. Dựng nhà ngay sa mạc vẫn hợp lý.
Ngay quê cụ thôi. Diện tích 600m2 xây hết 400m2 . Toàn kính cả, điều hòa trung tâm, rèm che điều khiển từ xa. Support là một chú máy phát điện 35Kva có vỏ chống ồn.
Đấy mới là nhà khá giầu.
Tuy nhiên, ta nên bàn về những nhà hơi kha khá.
Đi ngược với xu hướng tiên tiến, rất tốn năng lượng phỏng cụ? :D

gocart

Xe cút kít
Đi ngược với xu hướng tiên tiến, rất tốn năng lượng phỏng cụ? :D
Rất tốn cụ ạ.
Nhà em có một mặt hướng Tây, làm ô kính nhỏ đâu đó khoảng 25x45. Sân vườn, ban công hướng Tây trồng rất nhiều cây. Các tấm kính đều dán V cool. Hàng ngày mất tầm 2 khối nước tưới cây.
Thiết kế nhà kính to thế thì tốn lắm.

trauxanh

Xe lăn
Rất tốn cụ ạ.
Nhà em có một mặt hướng Tây, làm ô kính nhỏ đâu đó khoảng 25x45. Sân vườn, ban công hướng Tây trồng rất nhiều cây. Các tấm kính đều dán V cool. Hàng ngày mất tầm 2 khối nước tưới cây.
Thiết kế nhà kính to thế thì tốn lắm.
Vâng, và thực ra ánh nắng phía Tây rất độc.

1100

Xe tải
Với những thông tin như này thì ngay đầu thớt em đã có quan điểm rõ ràng là không có cơ sở để làm gì cả rồi.

Cụ cho em hỏi long mạch ở đó là long gì, thì em mới có thể tư vấn cho cụ ngay trên này ạ!
E có đọc 1 số bài viết của cụ nê biết cụ am hiểu về phong thuỷ nên muốn xin ý kiến của cụ ! :D
E thì không biết về phong thuỷ đâu nhưng lại tin vào phong thuy ạ ! Cụ hỏi long mạch ở đó là long ji thì e không biết đâu .
E kể sơ qua thế này ạ : Chỗ này là đất chia lô của khu đô thị mới ( trước là bãi sú bờ sông , giờ lấp đất để làm khu đô thị )

trauxanh

Xe lăn
E có đọc 1 số bài viết của cụ nê biết cụ am hiểu về phong thuỷ nên muốn xin ý kiến của cụ ! :D
E thì không biết về phong thuỷ đâu nhưng lại tin vào phong thuy ạ ! Cụ hỏi long mạch ở đó là long ji thì e không biết đâu .
E kể sơ qua thế này ạ : Chỗ này là đất chia lô của khu đô thị mới ( trước là bãi sú bờ sông , giờ lấp đất để làm khu đô thị )
Câu thứ nhất của cụ: Cụ đừng nói quá lên như vậy. Em cũng như nhiều người, chỉ là có chút hứng thú, bỏ chút thời gian nghiên cứu xem cái học thuật các cụ xưa để lại có thực sự giá trị gì hay không thôi. Cũng như người thích nhacj, người thích hoạ, người thích võ, người thích văn...đều theo ý thích cá nhân cả.

Những câu còn lại: em nói thế để cụ hiểu rằng là cụ hỏi "tuổi như thế thì bố trí nhà thế nào" thì cụ mua cuốn sách bình thường là đã tự biết rồi. Còn em cho rằng tính cái đó đầu tiên là hỏng, Thiên- Địa- Nhân thì con người xếp cuối cùng, tại sao mang ra để xét đầu tiên?

Ý em trong cmt trước với cụ, là em không biết vùng đất của cụ nó thế nào, thì em không thể trả lời bừa cho cụ được.

thinhduybao

Xe điện
Mèo mả gà đồng
Mèo được coi là giống vật mang nhiều âm khí, có tính âm. Chó thì ngược lại ạ.
Bởi vậy dân gian mới có câu Mèo đến nhà thì khó - chó đến nhà thì sang. Mèo mang đến năng lượng âm, chó mang đến năng lượng dương. Hơn nữa mèo kêu nghèo nghèo, chó kêu giầu giầu.
Bác làm ơn cho em hỏi, nhà em do hoàn cảnh để lại hiện có giếng nước trong nhà. Miệng giếng nằm một nửa trong tường. Một nửa ngoài. Có ống thông khí ra ngoài. Tác hại như thế nào và có biện pháp khắc phục không?
Xin cảm ơn bác .

trauxanh

Xe lăn
Bác làm ơn cho em hỏi, nhà em do hoàn cảnh để lại hiện có giếng nước trong nhà. Miệng giếng nằm một nửa trong tường. Một nửa ngoài. Có ống thông khí ra ngoài. Tác hại như thế nào và có biện pháp khắc phục không?
Xin cảm ơn bác .
Cụ hungisu thông cảm, em hỏi trước 1 câu:

Nhà cụ khu vực nào, và tính từ giữa nhà thì cái giếng đó nằm ở phương vị nào?

trauxanh

Xe lăn
Đây bác Trâu ạ. Em sn 69. À em quên mất. Mặt tiếp giáp hướng Nam là ngõ rộng 5.5m ạ.
Em dự:

Khó khăn, bất lợi, mất cơ hội...trong cả làm ăn, quan trường và gia sự.

Không đúng thì cụ thông cảm và cứ nói thẳng trên này nhé.