[Funland] Bàn về học phí đại học và các môn học không cần thiết trong chương trình

vingraux

Xe tăng
Toàn các môn chính mà cụ bảo bỏ là sao?
Xưa e học kỹ thuật chỉ ko hiểu tại sao học xác suất thống kê thôi!
Không biết kỹ thuật của bác này là kỹ thuật gì nhưng em thử copy một bài toán của sinh viên trên mạng xem ngành giao thông mà không biết xác suất thống kê thì có làm được không:

Trước năm 2017 phỏng vấn ngẫu nhiên 800 người (ở Thành phố Hồ Chí Minh) thì có 12 người trả lời là chọn xe buýt để di chuyển. Sau năm 2017, nhiều xe buýt được cải tiến về hệ thống máy lạnh, chất thải thân thiện với môi trường, phong cách phục vụ . Phỏng vấn ngẫu nhiên 900 người (ở Thành phố Hồ Chí Minh) thì có 27 người trả lời là chọn xe buýt để di chuyển.

a/ Dựa vào số liệu trên, hãy kiểm định xem việc cải tiến có hiệu quả hay không. Với mức ý nghĩa 5%
b/ Nếu ước lượng tỉ lệ người đi xe buýt sau năm 2017 với sai số là 0,01467 thì độ tin cậy là bao nhiêu?

Con nhà em du học Hàn ngoài các môn chuyên ngành vẫn có các môn về lịch sử, văn hóa, xã hội, triết học. Mấy đứa bạn của F1 học trường Nữ Ewha do một nhà nữ truyền giáo sáng lập thì còn phải học về Công giáo nữa cơ. Em thì k cho là thừa vì nó giúp học sinh những hiểu biết, nhận thức tối thiểu về lịch sử, văn hóa, xã hội nói chung ngoài chuyên ngành.
Nhưng cụ biết mấy môn đó dạy gì k :)) . Hài nhất cụ nào học kinh tế, kinh doanh. Học xong kinh tế 9 chị rồi học mấy môn kia, sách dịch từ tây phương thì đá nhau bôm bốp.

PhongFood

Xe điện
Con nhà em du học Hàn ngoài các môn chuyên ngành vẫn có các môn về lịch sử, văn hóa, xã hội, triết học. Mấy đứa bạn của F1 học trường Nữ Ewha do một nhà nữ truyền giáo sáng lập thì còn phải học về Công giáo nữa cơ. Em thì k cho là thừa vì nó giúp học sinh những hiểu biết, nhận thức tối thiểu về lịch sử, văn hóa, xã hội nói chung ngoài chuyên ngành.
Không môn nào học là thừa. Nhưng bỏ rất nhiều thời gian để học những thứ tào lao thì nực cười cụ :D

Son23

Xe buýt
Cụ chủ top nói ko sai đâu ạ :). Chính các gv ĐH công lập thầm thì với nhau giá cắt những môn này đi thì tiết kiệm từ 1 đến 1.5 năm cho các cháu. Không nói đến những môn do Bộ quy định cứng, bản thân nội bộ mỗi trường đều có sự "tranh phần" nhất định để đưa môn nọ môn kia vào. Miếng bánh từng ấy tín chỉ, ông nào có môn thì có giờ, có thu nhập. Lẽ ra phải đặt lợi ích sinh viên lên hàng đầu, xem chuyên ngành đó cần kiến thức gì, kĩ năng gì chứ ko phải là nơi để các thầy cô có môn gì nhồi vào môn ấy. Các trường tầm top 2 trở xuống của chúng ta, thật sự vấn đề chuyên môn nản lắm các cụ ạ. Vì vậy em có kha khá người thân, quen là gv ĐH công đã cho con học ĐH tư và qte nếu ko du được. Hơi tiếc và buồn.

phihanhgia

Xe container
Các bác ah, em thấy mấy năm gần đây học phí đại học tăng cao, các em sinh viên đuối quá. Xem qua chương trình học thì có nhiều môn sinh viên sẽ không sử dụng nhưng trường lại ép sinh viên học và nộp học phí cho các môn này. Tốn nhiều tiền bạc và thời gian quá. Cụ thể như học ngành kỹ thuật mà phải học nào là Lịch sử ..., Triết học M-LN, Kinh tế chính trị M-LN, tư tưởng ...., Chủ nghĩa XH khoa học, pháp luật VN,...Có thể cắt bỏ được không, hoặc trường dạy miễn phí các môn này, không bắt sinh viên nộp tiền để học.
Trường không bắt sinh viên học, mà the Party bắt mọi người phải học khoảng 20 tín chỉ đó. The Party lãnh đạo toàn diện chỉ đạo toàn ngành như thế. Hiệu trưởng có ý kiến khác là mất chức liền. Bộ trưởng cũng mất chức ngay nếu dám nói thẳng vào vấn đề. Chỉ có các trường ĐH quốc tế vốn đầu tư nước ngoài thì SV không cần học như thế.

Trước kia bao cấp thì không bàn. Bây giờ khi người học phải đóng tiền học theo tín chỉ, thường là 1.0-1.5 triệu / mỗi tín chỉ, thì việc phải học thêm 20 tín chỉ, là gia đình SV phải trả thêm 20-30 triệu nữa. Đó là gánh nặng tài chính của nửa triệu người học mỗi năm. Đây là tiền tươi thóc thật, 3-4 tấn thóc của các gia đình nông dân.

Yêu cầu hay đề nghị dạy miễn phí các tín chỉ này là chính đáng - nhưng làm gì có gì miễn phí. Chỉ có ngân sách bỏ tiền ra tài trợ giáo dục 9 chị, và rồi ngân sách lại thu thuế tăng lên để bù đắp thôi. Mà tăng thuế bù đắp thì Người Nộp Thuế phản đối liền ...

Tóm lại đây là vấn đề nhạy cảm, rất khó khăn cho các bên liên quan. Nếu có thảo luận, cân bằng giữa mục tiêu phổ cập giáo dục 9 chị và khả năng tài chính vi mô, thì mỗi gia đình sinh viên nghèo sẽ vơi bớt khó khăn.

Namxlda

Xe tăng
Cái môn quân sự mới mệt , đóng 5trieu đi 1 tháng tập luyện. Đáng lẽ phải lấy từ ngân sách quốc phòng sáng hoạt động này mới đúng.

mango

Xe tăng
Các bác ah, em thấy mấy năm gần đây học phí đại học tăng cao, các em sinh viên đuối quá. Xem qua chương trình học thì có nhiều môn sinh viên sẽ không sử dụng nhưng trường lại ép sinh viên học và nộp học phí cho các môn này. Tốn nhiều tiền bạc và thời gian quá. Cụ thể như học ngành kỹ thuật mà phải học nào là Lịch sử ..., Triết học M-LN, Kinh tế chính trị M-LN, tư tưởng ...., Chủ nghĩa XH khoa học, pháp luật VN,...Có thể cắt bỏ được không, hoặc trường dạy miễn phí các môn này, không bắt sinh viên nộp tiền để học.
Học khoa liên kết quốc tế là có cắt rồi cụ nhé.
Nhưng để sau này lên làm đầy tớ thì bắt buộc phải học để có bằng chính quy trong nc như các sv khác.
Cụ ko xác định con cụ làm đầy tớ sau này thì cứ học khoa liên kết là OK.

danleduc

Xe điện
Mất 2 năm để học những môn này....he he...

Yeuaibaygio

Xe container
Chắc để tính tỉ lệ búa rơi vào chân để chủ động mà tránh bảo đảm an toàn lao động ;))
Môn đấy quan trọng lắm, ứng dụng mọi mặt cuộc sống Cụ nhỉ: hạn chế ăn phải thịt ôi khi mua cơm bụi, phòng tránh thai hay đê lồ 18h30 cũng dùng đến :))

Kinnnnn

Xe tải
Em con thương binh được miễn học phí, chỉ có học lại mới phải đóng tiền, đỡ được kha khá

Míng Xíng

Xe hơi
Các môn này cũng được cải tiến cách dậy nhiều rồi đấy ạ, đợt trước con em học online nên em có nghe ké bài của nó, thấy các thầy cô dạy cũng hấp dẫn, các ví dụ thiết thực dễ hiểu. Môn Pháp luật đại cương chẳng hạn, rất cần vì nó giới thiệu những kiến thức luật pháp cơ bản rất có ích.

danleduc

Xe điện
Kể ra sinh viên những trường ĐH như ĐH Y, ĐH Dược.....vốn đã phải học 6 năm rồi, cũng vì phải học mấy môn này nên mới dài thế.

Payroll

Xe điện
Chủ yếu là giáo viên dạy mấy môn này năng lực có hạn.

Politeboy

Xe tăng
Các môn này cũng được cải tiến cách dậy nhiều rồi đấy ạ, đợt trước con em học online nên em có nghe ké bài của nó, thấy các thầy cô dạy cũng hấp dẫn, các ví dụ thiết thực dễ hiểu. Môn Pháp luật đại cương chẳng hạn, rất cần vì nó giới thiệu những kiến thức luật pháp cơ bản rất có ích.
Trước em học môn xã nghĩa khoa học, cô giáo đứng nói mắt nhìn ra ngoài cửa 100% thời gian.
Mãi sau này mới hiểu là cô rất khổ khi nói những điều trái ngược quy luật tự nhiên và thực tế xã hội như vậy nhưng chắc cô không có lựa chọn nào tốt hơn.

tunglam2806

Xe tăng
Cái môn quân sự mới mệt , đóng 5trieu đi 1 tháng tập luyện. Đáng lẽ phải lấy từ ngân sách quốc phòng sáng hoạt động này mới đúng.
Môn này và môn giáo dục thể chất hay ho phết cụ ạ. Sinh viên nhiều cháu điếng người vì 2 môn này.

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Sống đâu âu đấy thôi. Trừ khi cụ ra nước ngoài học. Mấy cái môn vô bổ đấy ai chả biết nó như nào. Ngay cả toán, lý ,hoá cao cấp theo em cũng nên bỏ nốt. Chả tác dụng cc gì.

nowhereland

Xe điện
Cụ thớt ngày xưa có học ĐH không mà phát biểu liều thế nhỉ?