[Funland] Bàn về câu " Nhân chi sơ, tính bản.. thiện" . Các cụ chém thử

daiminh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói chuẩn. Nhưng cụ thử trả lời câu hỏi cụ chủ đi. Cái ác ở đâu mà ra?
Em vốn mê truyện Chưởng hay là em giải thích theo kiểu chuyện Chưởng nhóe cho phù hợp với "học thuyết" của chủ thớt!
Theo quan điểm con người không có cái chết vĩnh cửu mà chỉ chuyển từ kiếp này sang kiếp khác (ví dụ nhử Đường Tăng trước khi thành Phật cũng phải trải qua nhiều kiếp tu hành) mỗi lần chuyển kiếp thì đều phải vượt qua cái gọi là "Tâm ma" tâm ma ở đây là cái tâm ác, trong con người mới sinh ra tự thân có 2 mặt thiện ác nhưng Phật dạy "Đạo cao 1 thước, ma cao 1 trượng" có nghĩa là cái ác lúc nào cũng gấp nhiều lần cái thiện. Theo yêu cầu của chủ thớt giải thích theo quan điểm "Phật giáo" thì "nhân chi sơ, tính bản ác" là Chuẩn CMNR. Năm mới em Fun tí các cụ nhé!

Chỉnh sửa cuối:

VoThuong1978

Đi bộ
Các cụ chém ác quá, theo dõi một lèo em túm cái váy lại là "thiện ác có sẵn trong con người, tùy môi trường thời thế mà thiện hay ác sẽ lấn lướt nhau để phục vụ bản năng sinh tồn". Vậy em hỏi ngu một phát, trong hoàn cảnh, môi trường hiện nay thì mình nên hành thiện hay hướng ác để tồn tại phỏng các cụ?

tratida

Xe container
VoThuong1978 nói:
Các cụ chém ác quá, theo dõi một lèo em túm cái váy lại là "thiện ác có sẵn trong con người, tùy môi trường thời thế mà thiện hay ác sẽ lấn lướt nhau để phục vụ bản năng sinh tồn". Vậy em hỏi ngu một phát, trong hoàn cảnh, môi trường hiện nay thì mình nên hành thiện hay hướng ác để tồn tại phỏng các cụ?
nên hướng thiện cụ ạ. Kể cả làm việc mà mọi người cho là ác thì mình cũng cố tìm điều thiện, chứng minh có điều thiện trong đấy :))

Sent from my iPad using Forum Runner

I30CW

Xe hơi
Xưa có câu " Nhân chi sơ, tính bản thiện" . Theo các cụ câu này có đúng?. Theo e thì "Nhân chi sơ, tính bản...ác" mới đúng. Tức là tính ác sẵn có từ lúc mới sinh ra, còn tính thiện là do học hỏi mà có.Theo các cụ xưa thì con người sinh ra vốn là thiện. Vậy theo các cụ thì tính ác ở đâu mà ra?.Các cụ cứ comman e sẽ phản biện từng comman một.
P/s : E xin lỗi tác giả Phạm Lưu Vũ, e dùng lý lẽ của tác giả dựa trên " Nửa điều còn lại"để phản biện các cụ trên of
E thấy trẻ con sinh ra như tờ giấy trắng. Những cái ác học được là học từ bên ngoài và giáo dục o tốt mà nên Cụ ạ.

lemdao

Xe buýt
Em thì quan niệm thế này:
Ngày xưa môn sinh vật có một kết luận em nhớ không chính xác đại ý là: kiểu dáng phụ thuộc vào kiểu gen (di truyền) và môi trường.
Con người cũng không ngoài định luật này, thiện ác chính là cái biểu hiện ra ngoài (kiểu dáng) bị chi phối bởi cả tính di truyền và môi trường sống (không phải chỉ là môi trường giáo dục ở nhà trường, nên đừng nói tiến sĩ giáo sư là không ác).
Từ đó em thấy con người sinh ra có cả thiện và ác (tính di truyền) nhưng môi trường tốt thì cái ác bị hạn chế, cái thiện được phát huy, và ngược lại.
Với quan niệm này em lý giải được những điều mà mọi người tưởng không tin nổi, với vạn vật cũng vậy.
Em cũn tương đối đồng ý với cụ. Gen gi truyền quan trọng, công với sự giáo dục (theo em giáo dục của gia đình rất quan trọng) . Sinh ra trong 1 gia đình hiền lành tử tế, được cai gen tốt, hiền lành, lại được hàng ngày giáo dục những điều hướng thiện thì khó mà trở thành ác được. Ngược lại, một đứa trẻ sinh ra trong gia đình ko tốt, ko hiền lành, ko tử tế, nguồn gen đã ko tốt rồi, và hàng ngày tiếp xúc với những lời nói, toan tính, hành động ko tốt của bố mẹ, thì lớn lên khó trở thành người tốt được.

longmama

Xe điện
Em cũn tương đối đồng ý với cụ. Gen gi truyền quan trọng, công với sự giáo dục (theo em giáo dục của gia đình rất quan trọng) . Sinh ra trong 1 gia đình hiền lành tử tế, được cai gen tốt, hiền lành, lại được hàng ngày giáo dục những điều hướng thiện thì khó mà trở thành ác được. Ngược lại, một đứa trẻ sinh ra trong gia đình ko tốt, ko hiền lành, ko tử tế, nguồn gen đã ko tốt rồi, và hàng ngày tiếp xúc với những lời nói, toan tính, hành động ko tốt của bố mẹ, thì lớn lên khó trở thành người tốt được.
Cụ sai rồi. E biết một trường hợp(có đăng báo) có thằng con sinh ra trong một gia đình nề nếp truyền thống(bố mẹ đều là giáo viên một trường ĐH, bố là giáo sư hẳn hoi, suốt ngày chỉ có nghiên cứu đề tài này nọ..) thế mà thằng con giết cả bạn học đấy. Vậy thằng này gien di truyền tốt, môi trương giáo dục càng tốt hơn. Vậy sao nó vẫn..... ác

trunglawyer

Xe buýt
Ê hèm, theo em Nhân chi sơ tức là người chân nhỏ. tính bản thiện là có tính lương thiện.
Nghĩa của câu này là: "Người chân nhỏ thì có tính lương thiện"
Không biết có chuẩn ko các cụ.

longmama

Xe điện
Em thì quan niệm thế này:
Ngày xưa môn sinh vật có một kết luận em nhớ không chính xác đại ý là: kiểu dáng phụ thuộc vào kiểu gen (di truyền) và môi trường.
Con người cũng không ngoài định luật này, thiện ác chính là cái biểu hiện ra ngoài (kiểu dáng) bị chi phối bởi cả tính di truyền và môi trường sống (không phải chỉ là môi trường giáo dục ở nhà trường, nên đừng nói tiến sĩ giáo sư là không ác).
Từ đó em thấy con người sinh ra có cả thiện và ác (tính di truyền) nhưng môi trường tốt thì cái ác bị hạn chế, cái thiện được phát huy, và ngược lại.
Với quan niệm này em lý giải được những điều mà mọi người tưởng không tin nổi, với vạn vật cũng vậy.
Cụ nói cũng đúng. Nhưng theo em cái ác có sẵn trong người nhiều hơn và nó thường trực hơn, phát sinh cũng tự nhiên hơn. Ví dụ lúc còn nhỏ một đứa trẻ đang chơi một đồ vật gì đấy khi bị lấy đi phản ứng tự nhiên của nó là đòi lại bằng được (giằng lấy hoặc khóc...), đó là bản tính tự nhiên

longmama

Xe điện
Em vấy dậu dư laỳ,các cụ nghe xem có thỏi không hì - Thay vì dùng tính thiện và tính ác ở người,chúng ta dùng sự béo và sự gày ở con lợn.
Theo quan điểm Do dáo Khổng Mạnh,đứng ở tư cách người chăn nuôi,con lợn sinh ra theo xu hướng là béo.Sự nó gày hay béo tiếp theo là do ở người nuôi,cách thức nuôi phải có động cơ là sự vỗ béo.Ông Tuân Tử,một kỹ sư chăn nuôi khác thì lập thuyết là con lợn sinh ra vốn xu hướng là gày.Sự chăm sóc phải với động cơ là chống sự gày.Mục đích của các kỹ sư Mạnh Tử lẫn kỹ sư Tuân Tử là đều muốn ăn thịt lợn,cho nên xét khởi thủy tranh luận nó béo hay nó gày cũng chỉ là để cải thiện nghề chăn nuôi thôi.Đằng nào cũng là lợn và nuôi để thịt.Giở lại với Do dáo,Khổng Mạnh dùng đức trị,ông Tuân dùng pháp trị,đều bàn về phưong pháp cai trị mà nhân dân là đối tượng,mục đích là làm sao để dân "thiện" cho dễ sai khiến cai trị.
Phật Giáo nói về tính "Không".Không thiện không ác.Không nuôi để ăn thịt lợn thì không xét béo hay gày làm gì.Sự phán xét mỗi người về thiện ác chỉ bản thân người ấy bằng trí huệ tự thân và sự soi rọi của kinh sách mà tự sám hối thôi.
Thời dân chẩu cộng hòe Nhà nước pháp quyền,người ta lấy pháp luật như cái chỉ số BMI và cái cân bàn.Sự béo hay gày là có chuẩn mực khoa học,sự đánh giá có công cụ khách quan.Về đoạn này thì em cũng chưa thông thạo nên em không dám bàn.Có điều em phát hiện ra là pháp trị và pháp quyền là hoàn toàn khác nhau các cụ ạ.
Cụ nói có lý đấy.
P/s all : Các Cụ đọc thử cuốn "nửa điều còn lại" của tác giả Phạm Lưu Vũ nhé. E thấy cũng hay(Phạm Lưuw Vũ còn rất nhiều tác phẩm mà cá nhân em thấy rất hay. Nhưng em cảnh báo các cụ không học và làm theo tư tưởng của tác giả nhé vì tác giả đã bị cả công an văn hóa lẫn cả công an phản gián hỏi thăm rồi đấy

longmama

Xe điện
Cả 2 câu đều cực đoan cả. Con người là phải có ác có thiện, 2 mặt đối lập ấy phải tồn tại song song ràng buộc lẫn nhau để chi phối hành động hàng ngày trong từng hoàn cảnh khác nhau để tồn tại. Nên mới có phát sinh góc nhìn khác nhau thì thiện ác khác nhau, mặc dù cùng bản chất cùng hành động. Nếu 1 trong 2 triệt tiêu thì con người ko còn là con người nữa mà là Thánh là Phật hoặc là Ma là Quỷ.
Vì thế nên cái ác phải sẵn có trong người

lemdao

Xe buýt
Cụ sai rồi. E biết một trường hợp(có đăng báo) có thằng con sinh ra trong một gia đình nề nếp truyền thống(bố mẹ đều là giáo viên một trường ĐH, bố là giáo sư hẳn hoi, suốt ngày chỉ có nghiên cứu đề tài này nọ..) thế mà thằng con giết cả bạn học đấy. Vậy thằng này gien di truyền tốt, môi trương giáo dục càng tốt hơn. Vậy sao nó vẫn..... ác
Tất cả đều có trường hợp sai khác, chứ ko phải cứ ai sinh ra trong 1 gia đình tử tế thì 100% sẽ trở thành tử tế, nhưng đa phần sẽ trở thành tử tế.

longmama

Xe điện
Tất cả đều có trường hợp sai khác, chứ ko phải cứ ai sinh ra trong 1 gia đình tử tế thì 100% sẽ trở thành tử tế, nhưng đa phần sẽ trở thành tử tế.
Chính vì vậy E nói cái Ác có sẵn từ lúc sinh ra, con người cũng như con vật, để tồn tại nên phải ác

PSi_J

[Tịch thu bằng lái]
Sao lại Ác từ khi sinh ra ạ? Con người sinh ra vốn chỉ là 1 đứa trẻ cơ ngây ngô mà bác?

Tham lam, ích kỷ, ti tiện, độc ác đều là các đặc tính cơ bản ngay từ khi sinh ra đã có.

Cao thượng, độ lượng....là những đặc tính cần rèn luyện thường xuyên mới có, sểnh ra là mất ngay.

Vậy suy ra là ác từ trong tờ rứng rồi. Về cơ bản con người là xấu xa và ác chứ thiện cái quái gì?

tratida

Xe container
Tại sai phải nghe thằng Triết gia khỉ gió nào đấy, tại sao cứ phải nghe đạo Phật mà ko phải đạo khác. Xem cụ chủ nghiên cứu kiểu này thấy cụt cả hứng, tất cả đều chỉ muốn áp đặt ý chí của mình, của Cộng đồng mình lên đối tượng khác thôi.
Sinh ra ác thiện đều có cả. Đơn giản khi chưa làm gì, đưa trẻ sinh ra là :
Thiện: vì nó mang niềm vui , hạnh phúc cho gia đình nó
Ác: vì nó làm mất Tài nguyên của xã hội, làm giảm cơ hội hạnh phúc cho những người khác..(ví dụ như chen nhau đi học lớp 1, mẫu giáo)