[Funland] Bàn về câu " Nhân chi sơ, tính bản.. thiện" . Các cụ chém thử

longmama

Xe điện
Xưa có câu " Nhân chi sơ, tính bản thiện" . Theo các cụ câu này có đúng?. Theo e thì "Nhân chi sơ, tính bản...ác" mới đúng. Tức là tính ác sẵn có từ lúc mới sinh ra, còn tính thiện là do học hỏi mà có.Theo các cụ xưa thì con người sinh ra vốn là thiện. Vậy theo các cụ thì tính ác ở đâu mà ra?.Các cụ cứ comman e sẽ phản biện từng comman một.
P/s : E xin lỗi tác giả Phạm Lưu Vũ, e dùng lý lẽ của tác giả dựa trên " Nửa điều còn lại"để phản biện các cụ trên of

Chỉnh sửa cuối:

inovavgj

Xe container
sinh ra đã ác , vớ vẩn

vinhphamnc

Xe tải
Em lạy mợ, cuối năm rồi! Cái này để mấy trường phái triết học nó cãi nhau, cãi mãi rồi mà. Như là Khổng Tử và Tuân Tử, em dự các cụ OF nhà mình, vodka thì có thể hơn, chứ để cãi cái này k bằng 2 cụ ấy

Xưa có câu " Nhân chi sơ, tính bản thiện" . Theo các cụ câu này có đúng?. Theo e thì "Nhân chi sơ, tính bản...ác" mới đúng. Tức là tính ác sẵn có từ lúc mới sinh ra, còn tính thiện là do học hỏi mà có.Theo các cụ xưa thì con người sinh ra vốn là thiện. Vậy theo các cụ thì tính ác ở đâu mà ra?.Các cụ cứ comman e sẽ phản biện từng comman một.
P/s : E xin lỗi tác giả Phạm Lưu Vũ, e dùng lý lẽ của tác giả dựa trên " Nửa điều còn lại"để phản biện các cụ trên of

sonsodaco

Xe buýt
Em cũng đồng ý với cụ chủ. Chẳng có lẽ các cụ xưa chơi quả nói ngược?
Giờ em thấy trẻ ác nhiều quá vì ít người già dạy chúng thiện nên vẫn giữ nguyên cái cốt cách lúc sinh ra

ThôiKệ

Xe tăng

Thiện >< ác; Tốt>< xấu; To>< nhỏ; Ngắn>< dài;................... Đều do các cụ xưa để lại cả ạ.
Các cụ nay cứ thế mà phát huy thôi, bàn để làm giề. :D

Cơ mà để trả lời câu của cụ thì cho em hỏi cái, trước Nhân thì là gì ạ. ? ::|

hoinhap

Xe tăng
Cái gì cũng có 2 mặt, theo kinh dịch vạn vật bắt đầu từ lưỡng nghi, là âm và dương, lương nghi sinh ra tứ tượng, tứ tượng sinh ra bát quái... do vậy con người sinh ra cũng đã có 2 phần ác và thiện, chỉ có điều khi nào thì ác thịnh và thiện suy, khi nào thì thiện thịnh và ác suy mà thôi! Các cụ cứ ngồi mà ngắm cái hình bát quái thì thấy hết.

TaiMV

Xe điện
Thiện >< ác; Tốt>< xấu; To>< nhỏ; Ngắn>< dài;................... Đều do các cụ xưa để lại cả ạ.
Các cụ nay cứ thế mà phát huy thôi, bàn để làm giề. :D

Cơ mà để trả lời câu của cụ thì cho em hỏi cái, trước Nhân thì là gì ạ. ? ::|
Với cụ thì phải là Nhân chi sơ, tính bản Kệ, cụ nhể.:-|

XPQ

Xe cút kít
Con người ta,bản tính tự nhiên là tốt.Được cái càng lớn càng hư,càng già càng mất dạy.

Chỉnh sửa cuối:

Phương

Xe buýt
Khổng Tử dạy như thế em e là cũng chưa hẳn là đúng cụ ạ, "nhân chi sơ", đứa trẻ như tờ giấy trắng, chưa vẩn đục, nhưng như thế không có nghĩa là "thiện", vì sao? "thiện ở đây thể hiện qua hành động, ác cũng thế. "Nhân chi sơ" thì đã làm được gì để mà đánh giá là "thiện" hay "ác".

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.myphamxachtay.com
Sao lại Ác từ khi sinh ra ạ? Con người sinh ra vốn chỉ là 1 đứa trẻ cơ ngây ngô mà bác?

Sinh ra như tờ giấy trắng, tức là lương thiện .. Bản tính sau này thiện ác là do học hỏi, dạy dỗ ..

thaiquangtung

Xe buýt
Khi sinh ra thì có cả thiện cả ác, nhưng vì trẻ con không phải lo toan cuộc sống nên cái thiện nổi lên trên vì vậy người lớn sẽ dạy chúng cái tốt, cái xấu. Còn khi lớn phải tranh đấu,giành giật với đời để kiếm sống thì cái xấu mới nổi lên..( theo em tất cả những cái này đếu có sẵn trong mỗi con người, cả thiện cả ác)..

small

Xe máy
Cụ thử nói cái ác từ đâu ra đi :)

vietran

Xe ba gác
Khổng Tử dạy như thế em e là cũng chưa hẳn là đúng cụ ạ, "nhân chi sơ", đứa trẻ như tờ giấy trắng, chưa vẩn đục, nhưng như thế không có nghĩa là "thiện", vì sao? "thiện ở đây thể hiện qua hành động, ác cũng thế. "Nhân chi sơ" thì đã làm được gì để mà đánh giá là "thiện" hay "ác".
Khổng Tử hủ nho lém, nhân chi sơ tính thích bú ti là chuẩn nhứt
Nhưng phải công nhựn bò càng già càng lắm bệnh

xetho77

Xe tăng
Em chỉ biết mỗi câu "nhân chi sơ là sờ tí mẹ, tính bản thiện là miệng muốn ăn" thoai =))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

luot_song

Xe điện
Theo cháu thì như này khi sinh ra còn bé chân yếu tay mềm nên ai cũng lương thiện

daiminh

[Tịch thu bằng lái]
Theo em là như thế này, quan điểm thế nào là là thiện thế nào là ác cùng 1 sự việc đứng ở góc độ này là việc thiện, đứng ở góc độ khác là việc ác. Ta với địch oánh nhau ta giết đựoc nhiều địch (đồng loại) thì là anh dũng quả cảm, địch giết được nhiều ta thì là hung tàn khát máu (em ví dụ thế). Một đứa trẻ sinh ra mang theo trong mình một điều nguyên bản đó là bản năng sinh tồn bản năng này cũng có thể là thiện cũng có thế là ác nên "nhân chi sơ tính bản thiện" cũng đúng mà "bản ác " cũng chẳng sai!

XPQ

Xe cút kít
Theo em là như thế này, quan điểm thế nào là là thiện thế nào là ác cùng 1 sự việc đứng ở góc độ này là việc thiện, đứng ở góc độ khác là việc ác. Ta với địch oánh nhau ta giết đựoc nhiều địch (đồng loại) thì là anh dũng quả cảm, địch giết được nhiều ta thì là hung tàn khát máu (em ví dụ thế). Một đứa trẻ sinh ra mang theo trong mình một điều nguyên bản đó là bản năng sinh tồn bản năng này cũng có thể là thiện cũng có thế là ác nên "nhân chi sơ tính bản thiện" cũng đúng mà "bản ác " cũng chẳng sai!
Bác dạy phải hí!Nhìn nhận là Thiện hay Ác còn phụ thuộc vào vị trí người quan sát.
Cái gọi là :"Nhân chi sơ bản tính thiện" của ông Mạnh(Không phải ông Bắc Kạn) hay "Nhân chi sơ bản tính ác" của ông Tuân(Không phải ông Nguyễn) đều đứng từ quan điểm pháp trị,tự đặt mình lên trên mà nhìn nhận đồng loại mình như một tập hợp bị trị.Nói theo ngôn ngữ trẩu tre bây giờ,tên tuổi các ông đã lan rộng,nhưng éo thích hợp với K+ :)):)):)):)):))
Bây giờ dân chẩu cộng hòe,xây dựng Nhà nước Pháp kuyền lấy "Thượng tôn Pháp luật" làm rường mối thì thiện hay ác mới được nhìn nhận thực sự biện chứng.Mới thấy trong mỗi người đều có cả hai thứ - Cái này theo em chả liên quan gì đến thái cực - lưỡng nghi.Một người làm một việc tại một thời điểm trong một không gian cụ thể có thể là thiện đối với một tập hợp người quan sát đồng thời là ác với một tập hợp khác.Hiện tượng này tồn tại từ ngày xửa ngày xưa nhưng từ khi có tư tưởng pháp quyền thì mới được xét đến một cách khoa học và bình đẳng với mỗi người.Gọi là "Nhận thức là một quá trình".
Theo em,vì chúng mình đã trót dại chém một vấn đề có tính triết học cao như vậy nên ở nhà nhỡ có xung đột với mẹ đĩ hay bố cu,cũng nên bình tĩnh giữ hòa khí mà suy xét,không phải cái gì mình nghĩ cũng đúng cả đâu.Mà ngay cả khi mình nghĩ đúng,chưa chắc mình cư xử đã đúng đâu.
Phỏng ạ!