Thảo luận Bàn về Auto Hold và hộp số ZF

Arsephan

Xe tăng
Xem lại hình ảnh nội thất Vinfast Lux mới ra mắt, Mình thấy có nút bấm ký hiệu của tính năng Auto Hold. Một đặc điểm mà bản hoàn thiện thương mại không có. Đây cũng là 1 trong những thắc mắc lớn của mình khi tìm hiểu xe thấy thiếu tính năng này, cùng với một số tính năng cơ bản như nhớ vị trí ghế... và thấy đây là 1 thiếu sót khá lớn khi đã lái và thích tính năng này trên XC90 Volvo.

Ảnh 1: Nội thất khi mới ra mắt, có nút bấm Auto hold.

Ảnh 2: Bản thương mại, không còn nút Auto Hold (ảnh lấy trên Group :D )

Tuy nhiên, khi trải nghiệm lái xe thực tế vài ngày, mình thấy có thể Vinfast đã cắt bỏ tính năng này, có thể là do tính năng rất hay của cần số hộp số ZF, hệ thống điều khiển (cộng thêm khởi hành ngang dốc) nên Auto hold không còn quá cần thiết nữa, tất nhiên không phải thay thế hoàn toàn. Cụ thể:

1. Trên cần số cho phép đơn giản chỉ bấm P (chỉ là nút bấm đơn giản) là chuyển số về P đồng thời kích hoạt phanh tay điện tử, vì vậy khi dừng đèn đỏ lâu chút thì đơn giản là bấm P và bỏ chân phanh -> Thay thế Auto Hold.
2. Cần số của hộp số ZF từ P sang D chỉ bấm cò gạt 1 nấc là về D, đồng thời tự nhả phanh điện tử. -> Thao tác nhẹ nhàng đơn giản.
3. Hệ thống khởi hành ngang dốc sẽ giữ chân phanh để xe không trôi xuống khi khởi hành ngang dốc.

Tuy nhiên, vấn đề cũng đặt ra là 10 năm nay lái xe, mình luôn về N khi dừng đèn đỏ, không về P để tránh nhỡ bị đâm từ phía sau thì tránh ảnh hưởng hộp số. Với Vinfast trong mấy ngày trải nghiệm thì lại thường xuyên bấm nút về P khi dừng đèn đỏ lâu để nhàn chân phanh. Điều này khiến cũng không yên tâm lắm và băn khoăn không biết hộp số ZF có tính năng tự bảo vệ khi có lực tác động lớn và đang ở số P hay không?

NAE nào có thông tin reply lại, chứ không chắc mình phải tập bỏ đi cái trải nghiệm này. :D

Giải pháp - Ý kiến cá nhân:
Để khắc phục việc không trang bị Auto hold, mình thấy Vinfast có thể đưa vào một tính năng có thể thay thế với việc liên động giữa việc về số N với kích hoạt phanh tay điện tử, việc này hoàn toàn có thể làm được chỉ với việc lập trình phần mềm hệ thống. Cụ thể:
1, Khi đạp phanh + xe dừng hẳn + Về số N: Kích hoạt phanh tay điện tử. Cơ chế tự động nhả phanh tay khi về D như hiện tại. Trong trường hợp cần kéo đẩy xe thì nhấn nút tắt phanh tay.
2, Khi rà phanh về N, xe chưa dừng hẳn sẽ ko kích hoạt phanh tay điện tử.
Như vậy, với việc dừng đèn đỏ, hay dừng xe tạm thời, tài xế chỉ việc đạp phanh, dừng xe, đẩy về N, khi đi đạp phanh gạt về D, mọi việc tự nhiên đơn giản và gần như thay được Auto hold, cũng như ko ngại rủi ro khi về P bị đâm hỏng hộp số.
Việc này hoàn toàn có thể làm được chỉ với việc lập trình phần mềm hệ thống, và sẽ tăng rất nhiều sự thỏa dụng, trải nghiệm người dùng, hi vọng Vinfast sẽ bổ xung trong bản nâng cấp phần mềm tới 😊

Chỉnh sửa cuối:

Arsephan

Xe tăng
Thế chắc các hãng khác làm thừa mất cái nút autohold rồi.
Các hãng khác có thể không có nút bấm chuyển hộp số về P + Kích hoạt phanh tay điện tử như xe này. Ít nhất XC90 tôi không thấy có. Trọng tâm bài viết nói về sự tiện dụng khi sử dụng nút bấm đó trong quá trình đi/dừng tạm thời trên đường, dẫn đến tính năng Auto hold không còn là thiếu sót quá lớn, tôi đã nói rõ Không phải là thay thế hoàn toàn. NAE nên đọc và hiểu cho rõ
.

Yami

Xe đạp
Các hãng khác có thể không có nút bấm chuyển hộp số về P + Kích hoạt phanh tay điện tử như xe này. Ít nhất XC90 tôi không thấy có. Trọng tâm bài viết nói về sự tiện dụng khi sử dụng nút bấm đó trong quá trình đi/dừng tạm thời trên đường, dẫn đến tính năng Auto hold không còn là thiếu sót quá lớn, tôi đã nói rõ Không phải là thay thế hoàn toàn. NAE nên đọc và hiểu cho rõ
.
Cắt thì vẫn là cắt thôi cụ ơi. Mer + Audi + hay mẹ nuôi BMW cung có auto hold (đều 1 nút bấm về P đấy) :))

Angrycock

Xe tải
E về N, móc phanh tay chứ k ấn P. Nhỡ bị húc thì vỡ hộp số mất. Nc r thấy auto hold k cần thiết lắm, cũng như cái istop vậy, có cũng được, k có k sao.

dinhdung87

Xe buýt
cụ nói chí phải, cháu cũng hóng các bác giải thích

Arsephan

Xe tăng
Cắt thì vẫn là cắt thôi cụ ơi. Mer + Audi + hay mẹ nuôi BMW cung có auto hold (đều 1 nút bấm về P đấy) :))
1. Cắt thì đương nhiên phải cắt 1 số option, thêm vào cũng đc nhưng giá tăng, nếu có hết option của Mẹc, Bim thì giá ko thể như giá hiện tại. Vẫn đề đang nói ở đây là sự lựa chọn cắt bỏ option này khi có cách khác vẫn tương đối đáp ứng được trải nghiệm người dùng. Ở trên mình đã nói rõ cắt đi nhưng thực tế mình lái ko thấy quá thiếu, khi có nút bấm về P + tự kích hoạt phanh tay điện tử cùng với việc chỉ gạ 1 nấc là về D luôn ko cần qua N qua R.
2. Vấn đề bàn luận và mong muốn làm rõ là hộp số ZF 8 cấp cao cấp kia có cơ chế tự bảo vệ khi có lực tác động quá mạnh, trong khi đang ở chế độ P hay không. Nếu có thì quá tuyệt, anh em yên tâm bấm P khi dừng đèn đỏ.

Arsephan

Xe tăng
E về N, móc phanh tay chứ k ấn P. Nhỡ bị húc thì vỡ hộp số mất. Nc r thấy auto hold k cần thiết lắm, cũng như cái istop vậy, có cũng được, k có k sao.
Um, nếu vậy thì lại là bình thường rồi, về N móc phanh tay thì ko có gì khác cả và sẽ thấy cái Auto hold thực sự là cần thiết, lái sẽ nhàn hơn nhiều 🤣
Istop trên bản cập nhật mới, chạy rất ổn nên nhiều khi quên mất đang xài nó. Và có thì tiết kiệm xăng hơn, không có thì tốn hơn nhưng mình ko để ý. Nhưng nếu tắc đường thì phải tắt đi cả auto hold hay istop...

thichlexusrx350

[Tịch thu bằng lái]
Um, nếu vậy thì lại là bình thường rồi, về N móc phanh tay thì ko có gì khác cả và sẽ thấy cái Auto hold thực sự là cần thiết, lái sẽ nhàn hơn nhiều 🤣
Istop trên bản cập nhật mới, chạy rất ổn nên nhiều khi quên mất đang xài nó. Và có thì tiết kiệm xăng hơn, không có thì tốn hơn nhưng mình ko để ý. Nhưng nếu tắc đường thì phải tắt đi cả auto hold hay istop...
Đúng là cụ.
- Auto hold là cụ đạp phanh xe dừng hẳn, bỏ chân khỏi phanh xe vẫn dừng. Ga lên thì xe đi. Chả phải động chân động tay gì. Toàn thân relax :))
- Còn không auto hold, đạp phanh cho xe dừng, về N, kéo phanh tay, muốn đi lại về D, cụ tốn mất 3 động tác tay. Tay không được nghỉ ngơi. Đi đường Việt Nam thì suốt ngày phải dí phanh.
- Istop là option cực ngu: phanh xe dừng hẳn lại, xe tự động tắt máy, nhưng chân vẫn phải đạp phanh (mỏi vcđ), bỏ chân phanh ra nó lại nổ máy, lại lao đi, chân o được nghỉ ngơi. Cái đó đi chỗ tắc đường thì nó ngắt và đề lại liên tục, 3 hôm thì hỏng máy luôn.

Angrycock

Xe tải
Đúng là cụ.
- Auto hold là cụ đạp phanh xe dừng hẳn, bỏ chân khỏi phanh xe vẫn dừng. Ga lên thì xe đi. Chả phải động chân động tay gì. Toàn thân relax :))
- Còn không auto hold, đạp phanh cho xe dừng, về N, kéo phanh tay, muốn đi lại về D, cụ tốn mất 3 động tác tay. Tay không được nghỉ ngơi. Đi đường Việt Nam thì suốt ngày phải dí phanh.
- Istop là option cực ngu: phanh xe dừng hẳn lại, xe tự động tắt máy, nhưng chân vẫn phải đạp phanh (mỏi vcđ), bỏ chân phanh ra nó lại nổ máy, lại lao đi, chân o được nghỉ ngơi. Cái đó đi chỗ tắc đường thì nó ngắt và đề lại liên tục, 3 hôm thì hỏng máy luôn.
Istop k hoạt động dưới 8kmh bác ơi. Nhiều khi dừng đèn đỏ mà có xe trc nhích lên, mình thả chân ra đi thì nó k tắt máy. Mà cứ đề nổ liên tục hại máy hại acquy lắm.

ductienqn

Xe tăng
Mình đạp phanh khi đèn đỏ thì máy tắt đợi đèn đỏ còn 5-10s thì nhả nhẹ phanh máy khởi động lại rồi giữ phanh từ từ đi thấy cũng tiện mà.

thichlexusrx350

[Tịch thu bằng lái]
Mình đạp phanh khi đèn đỏ thì máy tắt đợi đèn đỏ còn 5-10s thì nhả nhẹ phanh máy khởi động lại rồi giữ phanh từ từ đi thấy cũng tiện mà.
Thế dừng đèn đỏ 30s thì bác giữ phanh 30s, dừng đèn 50s thì giữ phanh 50s à? Cái Istop bản chất nó để phục vụ việc tiết kiệm nhiên liệu, chứ có để hỗ trợ phanh đâu. Ở Việt Nam mình cần nó phanh hộ xe cho mình chứ cóc cần tiết kiệm nhiên liệu mấy thứ đấy.

Đi đến chỗ tắc đường thì bác tắt máy và nổ máy mấy chục lần. Rất nhiều thợ khuyên chân thành là dùng cái đấy chỉ tổ hại máy. Các bác thấy tiện cứ dùng, em thì thấy hơi điên với cái đấy, lần sau em ra hãng tắt vĩnh viễn luôn.

thichlexusrx350

[Tịch thu bằng lái]
Istop k hoạt động dưới 8kmh bác ơi. Nhiều khi dừng đèn đỏ mà có xe trc nhích lên, mình thả chân ra đi thì nó k tắt máy. Mà cứ đề nổ liên tục hại máy hại acquy lắm.
Dưới 8km/h là sao em không hiểu?. Cụ đang đi bất kể tốc độ nào, đạp phanh cho xe dừng hẳn thì nó tắt máy thôi. Nhả phanh thì nó nổ lại.

Angrycock

Xe tải
Thế dừng đèn đỏ 30s thì bác giữ phanh 30s, dừng đèn 50s thì giữ phanh 50s à? Đến chỗ tắc đường thì bác tắt máy và nổ máy mấy chục lần. Rất nhiều thợ khuyên chân thành là dùng cái đấy chỉ tổ hại máy. Các bác thấy tiện cứ dùng, em thì thấy hơi điên với cái đấy, lần sau em ra hãng tắt vĩnh viễn luôn.
cái đợt chưa update lại ms bcuoi. Ngáp 1 cái chân phanh hơi ấn sâu xuống nửa milimet là nó khởi động lại động cơ

Angrycock

Xe tải
Dưới 8km/h là sao em không hiểu?. Cụ đang đi bất kể tốc độ nào, đạp phanh cho xe dừng hẳn thì nó tắt máy thôi. Nhả phanh thì nó nổ lại.
bác nhả nhẹ chân phanh ra cho tốc độ 5kmh xong ấn dừng hẳn lại thì istop nó k chạy đâu. từ 10kmh đều đều về 0kmh thì nó tắt động cơ

thichlexusrx350

[Tịch thu bằng lái]
bác nhả nhẹ chân phanh ra cho tốc độ 5kmh xong ấn dừng hẳn lại thì istop nó k chạy đâu. từ 10kmh đều đều về 0kmh thì nó tắt động cơ
Em không để ý vì lên xe là em tắt, ngay và luôn. Trước em hỏi hãng bảo mất 10' nó can thiệp vào phần mềm, tăt vĩnh viễn. Em sợ bọn nó chẳng may update phần mềm nên em thôi, từ từ hóng các cụ khác

ductienqn

Xe tăng
Thế dừng đèn đỏ 30s thì bác giữ phanh 30s, dừng đèn 50s thì giữ phanh 50s à? Cái Istop bản chất nó để phục vụ việc tiết kiệm nhiên liệu, chứ có để hỗ trợ phanh đâu. Ở Việt Nam mình cần nó phanh hộ xe cho mình chứ cóc cần tiết kiệm nhiên liệu mấy thứ đấy.

Đi đến chỗ tắc đường thì bác tắt máy và nổ máy mấy chục lần. Rất nhiều thợ khuyên chân thành là dùng cái đấy chỉ tổ hại máy. Các bác thấy tiện cứ dùng, em thì thấy hơi điên với cái đấy, lần sau em ra hãng tắt vĩnh viễn luôn.
Đơn giãn cụ kg thích thì tắt cũng bình thường còn tắt đường khi di chuyển chậm thì kg bao giờ tắt máy nhé.

Arsephan

Xe tăng
Auto Hold trên XC90 thì đạp phanh dừng sẽ tắt máy, nhả chân phanh ngồi thoải mái. Khi cần đi thì nhích ga là tự nổ máy đi. Còn Auto Hold trên Vinfast thì dù đã là xe mình trải nghiệm là xe mới xuất xưởng T2/2020, đã bản cập nhật mới nhất, Istop cũng đã khá Ổn. Tuy nhiên hình như đúng là có tình trạng đạp phanh thì tắt máy, nhả phanh là nổ máy, nên nhiều khi dừng đèn đỏ đạp phanh -> tắt máy, về N nhả phanh -> Nổ máy. Quy trình này hơi vô lý!!!

ductienqn

Xe tăng
Bác này đúng, mình vẫn hay đi thế này.