[Thảo luận] Bắn tốc độ ( tiền châu-phúc yên-vĩnh phúc) cần nhìn nhận về XXX ntn ??

cvnam

Xe tải
Nhà cháu e rằng kụ để muộn quá có thể hết thời hiệu khiếu nại hoặc khởi kiện rồi cũng nên.
BB lập ngày 25/5, đến nay mới là <60 ngày. mà hình như sau 90 ngày mới hết hiệu lực khiếu nại hay sao chứ cụ.

Website
www.facebook.com
BB lập ngày 25/5, đến nay mới là <60 ngày. mà hình như sau 90 ngày mới hết hiệu lực khiếu nại hay sao chứ cụ.
Sorry kụ. Nhà cháu mới xem lại luật.
Đúng là Thời hiệu 90 ngày, như kụ nói.

-----------------------
Trích Luật Khiếu nại:

Điều 9. Thời hiệu khiếu nại
Thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính.

Trường hợp người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu vì ốm đau, thiên tai, địch họa, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại.

vienboca

Tháo bánh
Mình bị 1 phát 59/50, cãi trắng!

peterpann

Xe tải
Chia buồn cùng chủ thớt, coi như bài học thôi cụ ah

vienboca

Tháo bánh
trên cung đường này rất nhiều ngã 3, ngã tư, biển khu đông dân cư cắm chưa đúng!

vivacious

Xe tải
Cảm ơn kụ đã cùng quan tâm nội dung này.

Trước khi nói vè quy định trong luật, nhà cháu muốn trao đổi cùng kụ về bản chất của sự việc đối với từng vấn đề.

1. Về sai số (cấp chính xác) của súng bắn tốc độ:
1a. Trong Giấy chứng nhận kiểm định súng bắn tốc độ có ghi rõ ràng sai số của súng (cấp chính xác) là ±2km/h.

Về bản chất của vấn đề, điều đó có nghĩa là:
1a1- khi xe đang chạy với tốc độ 53 km/h, nhưng vẫn có thể bị súng báo tăng tốc độ của xe thành 53+2 = 55 km/h
1b2- khi xe đang chạy với tốc độ 57 km/h, nhưng vẫn có ther được súng báo giảm tốc độ của xe còn 57-2 = 55 km/h.

Kụ có đồng ý như vậy hay không?
Cảm ơn cụ, em hoàn toàn đồng ý việc bắn tốc độ 55km/h là chưa đủ cơ sở để phạt do sai số của thiết bị đo. Nếu bị rơi vào tình huống này chắc chắn em sẽ cãi và yêu cầu ghi vào biên bản cả sai số như cụ nói.

Nhưng luật vẫn là luật, nếu mình yêu cầu CSGT ghi như vậy trong biên bản thì cần có 1 quy định ở đâu đó. Mình không thể đưa 1 quy định trong sách chuyên nghành nào đó và yêu cầu họ phải theo được (em ví dụ như trong các bản vẽ xây dựng không phải chỗ nào cũng ghi sai số, mặc dù 100% các kích thước là có sai số nhất định). Nên em cần tìm nếu có quy định về cách ghi sai số trong biên bản thì sẽ chắc chắn hơn.

Còn nguyên tắc suy đoán vô tội theo link của cụ quá rõ rồi ạ. Thanks cụ

vivacious

Xe tải
trên cung đường này rất nhiều ngã 3, ngã tư, biển khu đông dân cư cắm chưa đúng!
Cá nhân em lại thấy có rất nhiều biển 40 cắm không đúng theo quy định.
Còn biển từ 50 trở lên, biển khu đông dân cư quy định không rõ ràng lắm nên không có cơ sở nói nó đúng hay không

Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ, em hoàn toàn đồng ý việc bắn tốc độ 55km/h là chưa đủ cơ sở để phạt do sai số của thiết bị đo. Nếu bị rơi vào tình huống này chắc chắn em sẽ cãi và yêu cầu ghi vào biên bản cả sai số như cụ nói.

Nhưng luật vẫn là luật, nếu mình yêu cầu CSGT ghi như vậy trong biên bản thì cần có 1 quy định ở đâu đó. Mình không thể đưa 1 quy định trong sách chuyên nghành nào đó và yêu cầu họ phải theo được (em ví dụ như trong các bản vẽ xây dựng không phải chỗ nào cũng ghi sai số, mặc dù 100% các kích thước là có sai số nhất định). Nên em cần tìm nếu có quy định về cách ghi sai số trong biên bản thì sẽ chắc chắn hơn.

Còn nguyên tắc suy đoán vô tội theo link của cụ quá rõ rồi ạ. Thanks cụ
Có 2 điểm quan trọng nhất cả kụ và nhà cháu cùng thống nhất:
1- bắn 55 km/h chưa đủ cơ sở để phạt, có thể gây phạt oan sai, do sai số của thiết bị. Do đó xxx không đủ cơ sở pháp lí để khẳng định và chứng minh công dân đã phạm lỗi.
2- Khi có khả năng xảy ra oan sai, mà xxx không thể chứng minh lỗi vi phạm, thì sẽ áp dụng nguyên tắc suy đoán vô tội, để tuyên bố công dân không phạm lỗi.

Chỉ cần 2 điểm trên đã đủ để xxx không thể cứ nhắm mắt mà ký Quyết định xử phạt với lỗi vượt tốc độ 55/50 rồi. Nếu họ vẫn cố tình phạt, sẽ xảy ra khiếu nại hoặc khiếu kiện.

---------------------

Riêng điều băn khoăn của kụ, "giá như trong luật hoặc sách chuyên ngành có quy định ghi sai số vào kết quả đo" là tốt nhất, nhà cháu có ý kiến như sau:
3- về nguyên tắc, trong văn bản luật chỉ quy định những nguyên tắc cơ bản. Các nội dung trong luật chỉ có thể đi sâu vào chi tiết đến một mức độ nhất định. những yêu cầu nào quá chi tiết, quá đặc thù, có ther được nêu tại các văn bản dưới luật.
Điều đó có nghĩa, không phải những nội dung quá cụ thể không được ghi trong luật thì không bị luật điều chỉnh.

Ví dụ: trong luật không ghi rõ "tội trộm chó", không có nghĩa "hành vi trộm chó" không bị luật điều chỉnh. Thực ra, "hành vi trộm chó" được điều chỉnh trong nhóm hành vi khác, ví dụ, trong nhóm tội "xâm phạm tài sản công dân" chẳng hạn.

4- Theo 3- ở trên, yêu cầu "khi ghi kết quả một phép đo, phải ghi mức sai số của thiết bị" (cụ thể, phải ghi 55 ± 2 km/h) mang tính nguyên tắc về nghề nghiệp, mang đặc thù chuyên môn sâu, sẽ được quy định tại "quy trình bắn tốc độ và đọc kết quả" theo đúng các nguyên tắc, yêu cầu kỹ thuật về Đo lường (tuơng tự, nhân viên các phòng kiểm nghiệm, cán bộ hiện trường phải tuân thủ đúng quy trình thao tác trong phòng thí nghiệm, ngoài hiện trường, chứ không thể muốn làm thế nào cũng được). Các nguyên tắc, quy định về thao tác nghề nghiệp như vậy chẳng thể ghi vào trong luật.

Để được sử dụng súng bắn tốc độ, xxx phải qua lớp tập huấn nghiệp vụ, phải nắm được toàn bộ các yêu cầu về thao tác sử dụng súng cũng như ghi kết quả đo được, được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện sử dụng súng bắn tốc độ, chịu sự thanh tra của cơ quan thanh tra đo lường nhà nước về việc đáp ứng quy định khi sử dụng phuơng tiện đo có kiểm định.

Nếu xxx làm sai quy trình (bắn sai quy trình, ghi kết quả sai quy trình) sẽ bị Thanh tra đo lường Nhà nước lập biên bản, khiển trách, kết quả đo được sẽ bị hủy, không được công nhạn, v.v...

Nôm na là như vậy, kụ à.

.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Nhà cháu xin minh họa nội dung điểm 4- trong còm #131 về nghĩa vụ của "tổ chức, cá nhân sử dụng phuơng tiện đo", được quy định trong Luật Đo lường 04/2011/QH13, như trong 2 hình dưới đây:

Hình #1:

Hình #2: Nghĩa vụ Luật định của tổ chức, cá nhân sử dụng phuơng tiện đo (cụ thể là súng bắn tốc độ)

Chỉnh sửa cuối:

vivacious

Xe tải
Nhà cháu xin minh họa nội dung điểm 4- trong còm #131 về nghĩa vụ của "tổ chức, cá nhân sử dụng phuơng tiện đo", được quy định trong Luật Đo lường 04/2011/QH13, như trong 2 hình dưới đây:
Cảm ơn cụ nhiều nhé, như này thì quá rõ rồi.
Em có 1 thắc mắc liên quan tới biển hạn chế tốc độ, vì theo quy đinh đặt biển 127 thì biển tốc độ dưới 40 được đặt phải đáp ứng những điều kiện nhất định (tầm nhìn dưới 70m). Nếu áp dụng quy định này thì hầu hết các biển dưới 40 ở VN đều sai. Không biết có còn quy định nào khác không?

Tuy nhiên do nội dung trên không trùng với topic này nên em xin phép lập topic mới sang mục Cập nhật biển báo, mong cụ cho ý kiến.

Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ nhiều nhé, như này thì quá rõ rồi.
Em có 1 thắc mắc liên quan tới biển hạn chế tốc độ, vì theo quy đinh đặt biển 127 thì biển tốc độ dưới 40 được đặt phải đáp ứng những điều kiện nhất định (tầm nhìn dưới 70m). Nếu áp dụng quy định này thì hầu hết các biển dưới 40 ở VN đều sai. Không biết có còn quy định nào khác không?

Tuy nhiên do nội dung trên không trùng với topic này nên em xin phép lập topic mới sang mục Cập nhật biển báo, mong cụ cho ý kiến.

Kụ lập thớt mới xong, cho đường link sang thớt này luôn nhé.

hunterxdhn1102

Xe hơi
Hôm rồi đi qua chỗ này lúc 12h10 trưa em cũng bị một phát. Qua cầu một đoạn là xxx nhảy ra dừng xe luôn. Xuống xe em xem hình ảnh xong các anh xxx cứ bảo em có gì trình bày đi. em bảo ngay trưa nắng em chưa đc ăn cơm nên ko có hơi trình bày các anh cứ cho em cái BB em về cho nó mát

vivacious

Xe tải
Hình #2: Nghĩa vụ Luật định của tổ chức, cá nhân sử dụng phuơng tiện đo (cụ thể là súng bắn tốc độ)

Gửi cụ Bia
Căn cứ theo quy định như thế này, khi mình bị bắn mình hoàn toàn có thể yêu cầu được kiểm tra thông tin người bắn là ai, họ có chứng chỉ gì v/v sử dụng súng bắn tốc độ không nhỉ. Nếu người bắn không có chứng chỉ gì thì kết quả bắn hoàn toàn có thể là vô tác dụng.

Tuy nhiên luật có ghi là các kết quả đo thuộc nhóm 2, vậy thì phải xem nhóm 2 là những loại đo lường gì

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Gửi cụ Bia
1- Căn cứ theo quy định như thế này, khi mình bị bắn mình hoàn toàn có thể yêu cầu được kiểm tra thông tin người bắn là ai, họ có chứng chỉ gì v/v sử dụng súng bắn tốc độ không nhỉ. Nếu người bắn không có chứng chỉ gì thì kết quả bắn hoàn toàn có thể là vô tác dụng.

2- Tuy nhiên luật có ghi là các kết quả đo thuộc nhóm 2, vậy thì phải xem nhóm 2 là những loại đo lường gì
1- Nhà cháu thấy, chiểu theo luật Đo lường, với tư cách là người có quyền và nghĩa vụ liên quan, người bị bắn tốc độ có quyền luật định được giám sát, kiểm tra việc thực hiện phép đo (bao gồm việc ghi kết quả đo cho chính xác), phuơng pháp đo, phuơng tiện đo.
Nếu không được đáp ứng, hoặc thấy việc thực hiẹn không đáp ứng, người bị bắn tốc độ có thể phản hồi trong thư khiếu nại, hoặc trong đơn kiện.

2- Trong Luật Đo lường cũng quy định rõ "phuơng tiện đo nhóm 1 và nhóm 2", "kết quả phép đo nhóm 1 và nhóm 2" như sau:

Chương 3. PHƯƠNG TIỆN ĐO
Điều 16. Các loại phương tiện đo
1. Phương tiện đo được sử dụng trong nghiên cứu khoa học, điều khiển, điều chỉnh quy trình công nghệ, kiểm soát chất lượng trong sản xuất hoặc các mục đích khác không quy định tại khoản 2 Điều này (sau đây gọi là phương tiện đo nhóm 1) được kiểm soát theo yêu cầu kỹ thuật đo lường do tổ chức, cá nhân công bố.
2. Phương tiện đo được sử dụng để định lượng hàng hóa, dịch vụ trong mua bán, thanh toán, bảo đảm an toàn, bảo vệ sức khỏe cộng đồng, bảo vệ môi trường, trong thanh tra, kiểm tra, giám định tư pháp và trong các hoạt động công vụ khác (sau đây gọi là phương tiện đo nhóm 2) thuộc Danh mục phương tiện đo nhóm 2 phải được kiểm soát theo yêu cầu kỹ thuật đo lường do cơ quan quản lý nhà nước về đo lường có thẩm quyền quy định áp dụng.
Bộ trưởng Bộ Khoa học và Công nghệ ban hành Danh mục phương tiện đo nhóm 2.

vivacious

Xe tải
Vậy thì của mình thuộc nhóm 2 rõ ràng rồi.
Xem kỹ luật thấy mình có nhiều quyền ghê cụ nhỉ, mà xưa này mình không biết mà dùng.
Trước đây em cũng bị mấy lần mất tiền oan vì những lỗi không đáng có. Nhờ các bài viết của cụ mà em đi cũng chuẩn ghê rồi, bị tóm cũng không còn nao núng vì mình không muốn đi sai bao giờ. Thanks cụ nhiều nhé