[Funland] Bán nhà lấy tiền cho con đi du học, có phải là làm ngược ?

just for fun

Xe lăn
Do bạn đấy chọn sai thôi .em thắc mắc là sao lại chọn tiếng Trung để học vì các trường đào tạo thạc sĩ và tiến sĩ đều có khoa quốc tế dạy bằng tiếng Anh.F1 nhà em tốt nghiệp đại học và thạc sĩ Bách Khoa khoa toán ứng dụng cháu không nhận học bổng Tiến sĩ mà muốn lấy thêm một bằng Thạc sĩ khoa học máy tính nữa bên Pháp học chỉ có một năm. rồi mới xin tiếp học bổng tiến sĩ. cháu mới sang có nói học dễ những chương trình này con đều học ở Bách Khoa hết rồi. và chọn đề tài khó thiên về toán để làm Thế là thầy giáo chuyển Cháu từ khoa Khoa học máy tính Sang khoa toán để làm đề tài.
Bạn đấy du học đại học đấy ạ, về cơ quan cháu cũng phải được gần 10 năm rồi. Học đại học ở Thanh Hoa chỉ học bằng tiếng Trung thôi (bạn ấy bảo thế)

sontung89

Xe tăng
Tất cả đầu tư là sự mạo hiểm, có người dùng tiền đầu tư đất có người dùng đất đầu cơ tiền
Có người đổi đất đầu tư con cái.
Đầu tư là có được có mất, người đầu tư cần là người thông thái

Lọ mọ

Xe buýt
Bạn đấy du học đại học đấy ạ, về cơ quan cháu cũng phải được gần 10 năm rồi. Học đại học ở Thanh Hoa chỉ học bằng tiếng Trung thôi (bạn ấy bảo thế)
Vậy à sang đấy học 6 năm chắc là hai năm học tiếng Trung rồi mới học đại học 4 năm như thế cũng là chọn sai học tiếng Trung Quốc rất khó mình có nền tảng tiếng Anh trước khi đi mình học thêm trước tiếng bản địa xong thì hãy sang. nên em vẫn thiên về học đại học ở Việt Nam rồi mới xin học bổng thạc sĩ Tiến sĩ ở nước ngoài hoặc tự túc nếu có cơ hội thì định cư không thì quay về Việt Nam cũng rất tốt phương án này rất có lợi về tài chính.

hongnhungdo

Xe buýt
Em là người đã được trải nghiệm học tập tại hai nước tiên tiến, nên em cũng muốn con em được học tập trong môi trường văn minh như vậy. Cái điều em đánh giá cao khi đi du học đó là môi trường học tập rất lành mạnh, công bằng, đề cao nỗ lực cá nhân. Em thích cái việc sinh viên không phải học quá nhiều môn học trong 1 học kỳ, nên có thời gian học sâu, học kỹ. Em nhớ trường em chỉ yêu cầu sinh viên học 4 môn, ai học 5 môn họ không tính tiền ( đơn giản là chỉ vài người học được 5 môn vì quá vất). Sinh viên ở VN có khi học 8 môn một học kỳ đó các cụ ạ và học thế này kiến thức lỏng lẻo, học rồi quên luôn cũng không có gì lạ. Một điều em thích là sinh viên bị kiểm tra đánh giá liên tục trong học kỳ (7-8) lần, nên có muốn chơi cũng không chơi được. Đến mùa thi kiểm tra 2-3 g sáng thấy toàn bộ nhóm sv Việt ở trường em đều sáng đèn trên Yahoo thời bấy giờ. Giảng viên chấm bài liên tục nên họ nắm tình hình và can thiệp nếu sv có vấn đề gì. Học đại học ở nước ngoài là phải học cật lực, đừng mơ mua điểm, quay cóp, gian lận như ở trong nhiều trường trong nước. Giảng viên ở trong nước giờ cũng chịu nhiều áp lực nên chấm điểm rất cao, không dám phạt sv, rất không ổn. Trước em cũng từng nghĩ cho con đi để học tốt hơn, nhưng giờ em chỉ cần con được trải nghiệm tại một xã hội văn minh, quy củ, thượng tôn pháp luật để trở về thành người văn minh, chính trực, có tác phong công nghiệp là ổn rồi.
Em đồng ý 2 tay với còm này của mợ. Em thì học dốt chả đi đâu du học nhưng duyên số lại có ông chồng du học từ trẻ vài nước . Vì con một , bố mẹ già ... nên cân nhắc mãi đã về VN , thú thực sống chung rồi mới thấy cái văn hóa tây nó đào tạo con người tuyệt vời như thế nào. Ở đây không có thằng Tây nào cầm tay chỉ việc hay dạy dỗ con mình phải abcde... mà là văn hóa của họ là tự lập nên mình sang sẽ phải thích nghi , không thích nghi được thì về nhà với mẹ chứ không ai đỡ cả. Ngoài ra họ rất tôn trọng luật pháp và tôn trọng phụ nữ, rất tế nhị lịch sự. Ông chồng em kiếm tiền thì vừa vưa thôi, tầm trăm triệu/tháng, không thấp không cao, trong khi em lẹt đẹt có vài triệu nhưng chưa bao giờ ông ấy so sánh chê bai gì, em chưa thấy ông ấy chê cô nào xấu hay nói những lời miệt thị , mỉa mai về bất cứ vấn đề tiêu cực sai trái nào của ai, đi làm về bận tới đâu vẫn lao vào việc nhà giúp vợ và không nền hà mua mớ rau con cá cho vợ, mẹ em bán xôi ông ấy bê hàng cho không ngại dù ông đi oto tiền tỷ, là tiến sĩ sịn . Và hơn cả là tác phong làm việc, sinh hoạt, nền nếp thì tuyệt vời mà đến giờ em vẫn nghĩ điều may mắn nhất của em là một đứa lù khù tự do như em vớ được thật là phúc cho dòng giống con cái em vì được sống trong cái nôi tốt . Du học sẽ đào tạo con người ta nhiều kỹ năng như Ông chồng em đã đề ra việc gì cần làm là bắt tay làm luôn và luôn nỗ lực làm xong thì thôi, giờ giấc chuẩn chỉ, bảo gì là làm luôn nhanh nhẹn cực kỳ, sống không để giờ phút nào vô nghĩa , luôn đề ra kế hoạch 5 năm, 10 năm, thậm chí kế hoạch ngày mai làm gì cũng đã có, ít khi ngồi chơi game cho qua ngày mà ngày nghỉ là làm việc nọ kia, gặp bạn bè, chơi với con, đỡ đần vợ , hay dọn nhà, riêng thể dục bận mấy cũng tranh thủ tuần vài buổi , 9h tối về nhà mệt banh xác thì cũng cố chạy bộ 30' cho đúng kế hoạch đề ra. Ông ấy đi làm đâu cũng được trọng dụng bởi mang lại nhiều lợi ích, không bao giờ tụm năm tụm bảy bàn tán chuyện thiên hạ, cả phòng có cãi nhau hay buôn chuyện thì ông ấy vẫn ngồi tập trung làm việc được, rất giỏi trong việc đề ra kế hoạch làm việc, kiểm tra tiến độ cho nhân viên, ghi chép sâu sát... Ngoài ra cuộc sống một mình nơi đất khách cũng buộc người ta phải ngăn nắp gọn gàng sạch sẽ, ăn uống tiết kiệm không bỏ đồ cũ không nấu thừa nhiều, đồ đạc giữ gìn chả thấy hỏng mấy khi, không mất cái gì mấy khi , và rất trọng sự thật, em chưa thấy ông ấy chơi trò khôn lỏi, ma mãnh , cơ hội để phất lên dù có cơ hội, làm việc cũng rất hạn chế việc chiêu trò đểu, vào công ty VN một thời gian ông ấy bảo hay làm đểu lắm , và đi làm công ty nước ngoài ... Em hơi dài dòng sory mợ, cũng không khoe chồng vì em biết nhiều người đỉnh cao hơn, nhưng em thấy cái tuyệt vời của văn minh Phương tây , của việc xa nhà mà ông ấy học được ( hoặc buộc phải có để tồn tại ). Ở nhà với mẹ được phcuj vụ tận răng 18 năm không biết đi chợ nấu cơm dọn nhà vệ sinh là gì mà giờ không ngại việc gì cả. Em hỏi thì ông ấy bảo đi du học từ sớm sẽ phải tự lập và biết sắp xếp công việc như thế, không phải cứ du học là về kiếm nhiều tiền, nhưng nếu biết học hỏi những cái hay của họ thì con người mình nó sẽ ở cái tầm văn hóa khác Đời mình vẫn còn ít nhiều văn minh lúa nước nhưng thời con mình thì sẽ còn tí tí và cháu mình hy vọng nó sẽ ơ cái tầm văn hóa cao. Bản chất của giáo dục phải tạo được gốc rễ là văn minh văn hóa, đào tạo được tư duy tốt, khả năng xử lý vấn đề cũng như nền nếp tốt đã, chuyện kiếm tiền là một phần thôi và kiến thức chuyên sâu cũng là điều cần có bởi giáo dục những nước phát triển vẫn tốt hơn VN. Nên bằng mọi khả năng gia đình em mong mỏi con em được đi du học để tiếp thu những thứ tốt đẹp ấy . Các cụ mợ cũng phải xem con mình có khả năng không đã nhé, vì nếu vốn học không tốt mà tính không kỷ luật thì khó sống tự lập lắm, hơn nữa trường Tây cũng như Ta, trường tốt thì hội tụ những học sinh giỏi giang, con mình vào đó như cá gặp nước, còn vào trường thường thì không chắc chắn gì đâu ạ.

Chỉnh sửa cuối:

just for fun

Xe lăn
Em đồng ý 2 tay với còm này của mợ. Em thì học dốt chả đi đâu du học nhưng duyên số lại có ông chồng học giỏi ở Vn, có học bổng từ đại học đến tiến sĩ ở nước ngoài, sang Châu Âu học ông ấy cũng thường là sinh viên xuất sắc của khoa và được các giáo sư quý mến, tạo nhiều cơ hội cho học lên cao nữa, giới thiệu học bổng và công việc cho nữa. KHi quyết về Vn và gặp em , thú thực sống chung rồi mới thấy cái văn hóa tây nó tuyệt vời như thế nào. Ông chồng em kiếm tiền thì vừa vưa thôi, tầm trăm triệu/tháng, không thấp không cao, trong khi em lẹt đẹt có vài triệu nhưng chưa bao giờ ông ấy so sánh chê bai gì, cực kỳ tôn trọng phụ nữ, em chưa thấy ông ấy chê cô nào xấu hay nói những lời miệt thị , mỉa mai về bất cứ vấn đề tiêu cực sai trái nào của ai, đi làm về bận tới đâu vẫn lao vào việc nhà giúp vợ và không nền hà mua mớ rau con cá cho vợ, mẹ em bán xôi ông ấy bê hàng cho không ngại dù ông đi oto tiền tỷ, là tiến sĩ sịn . Và hơn cả là tác phong làm việc, sinh hoạt, nền nếp thì tuyệt vời mà đến giờ em vẫn nghĩ điều may mắn nhất của em là một đứa lù khù như em vớ được thật là phúc cho dòng giống con cái em vì được sống trong cái nôi tốt, được định hướng tốt . Ông chồng em đã đề ra việc gì cần làm là bắt tay làm luôn và luôn nỗ lực làm xong thì thôi, giờ giấc chuẩn chỉ, bảo gì là làm luôn nhanh nhẹn cực kỳ, chính xác cực kỳ, sống không để giờ phút nào vô nghĩa , luôn đề ra kế hoạch 5 năm, 10 năm, thậm chí kế hoạch ngày mai làm gì cũng đã có, ít khi ngồi chơi game cho qua ngày mà ngày nghỉ là làm việc nọ kia, gặp bạn bè, chơi với con, đỡ đần vợ , hay dọn nhà, riêng thể dục bận mấy cũng tranh thủ tuần vài buổi , 9h tối về nhà mệt banh xác thì cũng cố chạy bộ 30' cho đúng kế hoạch đề ra. Ông ấy đi làm đâu cũng được trọng dụng bởi mang lại nhiều lợi ích, không bao giờ tụm năm tụm bảy bàn tán chuyện thiên hạ, cả phòng có cãi nhau hay buôn chuyện thì ông ấy vẫn ngồi tập trung làm việc được, rất giỏi trong việc đề ra kế hoạch làm việc, kiểm tra tiến độ cho nhân viên, ghi chép sâu sát... Đàn ông nhưng ngăn nắp gọn gàng sạch sẽ thơm tho, ăn uống tiết kiệm không bỏ đồ cũ không nấu thừa nhiều, đồ đạc giữ gìn chả thấy hỏng mấy khi, không mất cái gì mấy khi vì ngăn nắp mà, à và rất trọng sự thật, em chưa thấy ông ấy chơi trò khôn lỏi, ma mãnh , cơ hội để phất lên dù có cơ hội, làm việc cũng rất hạn chế việc chiêu trò đểu, vào công ty VN một thời gian ông ấy bảo hay làm đểu lắm , và đi làm công ty nước ngoài , ... Em hơi dài dòng sory mợ, cũng không khoe chồng vì em biết nhiều người đỉnh cao hơn, nhưng em thấy cái tuyệt vời của văn minh Phương tây mà ông ấy mang về cho em . Em hỏi thì ông ấy bảo đi du học từ sớm sẽ phải tự lập và biết sắp xếp công việc như thế, không phải cứ du học là về kiếm nhiều tiền, nhưng nếu biết học hỏi những cái hay của họ thì con người mình nó sẽ ở cái tầm văn hóa khác Đời mình vẫn còn ít nhiều văn minh lúa nước nhưng thời con mình thì sẽ còn tí tí và cháu mình hy vọng nó sẽ ơ cái tầm văn hóa cao. Ông ấy nói bản chất của giáo dục phải tạo được gốc rễ là văn minh văn hóa, đào tạo được tư duy tốt, khả năng xử lý vấn đề cũng như nền nếp tốt đã, chuyện kiếm tiền là một phần thôi và kiến thức chuyên sâu cũng là điều cần có bởi giáo dục những nước phát triển vẫn tốt hơn VN. Nên bằng mọi khả năng gia đình em mong mỏi con em được đi du học để tiếp thu những thứ tốt đẹp ấy .
Trừ việc kiếm 100 củ/tháng ra thì hai ông anh trai của cháu như chồng mợ đó. Nếp sống như này chủ yếu đến từ sự giáo dục của gia đình, cháu nghĩ thế:)
F1 nhà cháu khi đi cắm trại thì nó thường như này, cũng khá ngay ngắn và có kế hoạch đúng ko ạ? F1 nhà cháu năm nay 12 tuổi, chữ xấu :D

Chỉnh sửa cuối:

hongnhungdo

Xe buýt
Trừ việc kiếm 100 củ/tháng ra thì hai ông anh trai của cháu như chồng mợ đó. Nếp sống như này chủ yếu đến từ sự giáo dục của gia đình, cháu nghĩ thế:)
Gia đình chồng em thì cũng nền nếp, gọn gàng , chú tâm việc đọc sách học hành, làm gì cẩn thận chú đáo. Còn lại những kỹ năng khác thì chồng em bảo đi Tây ngấm văn hóa của họ. Em thì gốc quê , ở quê thì gia đình là cơ bản nhưng nói gì làm sao mà được như người chuyên ăn học ở thành phố nên với em thế là tương đối ổn. Ông xã em thì khác nhiều ông bố quê em là dành gần như toàn bộ thời gian rảnh cho con cái, chứ quên em đàn ông không động vào con đâu, họ thích điện thoại và tụ tập bạn bè hơn, học hành của con bỏ tiền ra , đưa đón được là giỏi chứ không chịu đọc sách vè giáo dục, tìm hiểu thông tin , chọn trường chọn lớp....

just for fun

Xe lăn
Gia đình chồng em thì cũng nền nếp, gọn gàng , chú tâm việc đọc sách học hành, làm gì cẩn thận chú đáo. Còn lại những kỹ năng khác thì chồng em bảo đi Tây ngấm văn hóa của họ. Em thì gốc quê , ở quê thì gia đình là cơ bản nhưng nói gì làm sao mà được như người chuyên ăn học ở thành phố nên với em thế là tương đối ổn. Ông xã em thì khác nhiều ông bố quê em là dành gần như toàn bộ thời gian rảnh cho con cái, chứ quên em đàn ông không động vào con đâu, họ thích điện thoại và tụ tập bạn bè hơn, học hành của con bỏ tiền ra , đưa đón được là giỏi chứ không chịu đọc sách vè giáo dục, tìm hiểu thông tin , chọn trường chọn lớp....
Ý cháu là những thứ mợ kể ra thì nhiều người cũng có được và đến từ sự giáo dục rèn giũa từ nhỏ của gia đình chứ ko hẳn đến từ nền văn hoá Tây.

hongnhungdo

Xe buýt
Ý cháu là những thứ mợ kể ra thì nhiều người cũng có được và đến từ sự giáo dục rèn giũa từ nhỏ của gia đình chứ ko hẳn đến từ nền văn hoá Tây.
Vâng thế cháu ít gặp lắm cụ ạ, thường hay gặp người Việt vừa làm vừa chơi, hoặc làm lắm nhưng là cho bản thân chứ không có cân bằng dành thời gian cho gia đình được. Chứ như chồng cháu, như anh cụ mà chiếm số nhiều thì cháu nghĩ Việt Nam nó ở tầm khác rồi chứ không lẹt đẹt, lạc hậu như bây giờ đâu.

just for fun

Xe lăn
Vâng thế cháu ít gặp lắm cụ ạ, thường hay gặp người Việt vừa làm vừa chơi, hoặc làm lắm nhưng là cho bản thân chứ không có cân bằng dành thời gian cho gia đình được. Chứ như chồng cháu, như anh cụ mà chiếm số nhiều thì cháu nghĩ Việt Nam nó ở tầm khác rồi chứ không lẹt đẹt, lạc hậu như bây giờ đâu.
Mọi sự thay đổi của đất nước đến từ những cá nhân, thay vì sùng bái văn hoá Tây phương một cách thái quá, đưa con sang Tây để tiếp thu cái tốt đẹp thì mình giáo dục rèn giũa con cái từ nhỏ, tạo ra những con người như chồng mợ khi lớn lên thì đất nước tự khắc sẽ đến “tầm khác” mợ ạ. Cháu có chút suy nghĩ như vậy ko rõ có đúng ko.

hongnhungdo

Xe buýt
Mọi sự thay đổi của đất nước đến từ những cá nhân, thay vì sùng bái văn hoá Tây phương một cách thái quá, đưa con sang Tây để tiếp thu cái tốt đẹp thì mình giáo dục rèn giũa con cái từ nhỏ, tạo ra những con người như chồng mợ khi lớn lên thì đất nước tự khắc sẽ đến “tầm khác” mợ ạ. Cháu có chút suy nghĩ như vậy ko rõ có đúng ko.
Cháu thì vẫn sùng bái ạ, chính xác là cái gì tốt thì mình phục mình thích chứ không phải cứt Tây cũng thấy thơm, Tây cũng có người xấu lười phạm tội chứ ạ. Trẻ con nó tiếp thu từ gia đình cũng chỉ một phần, mà nó học từ xã hội, từ bạn bè nhiều hơn ấy, vì vậy cháu thích thả nó vào môi trường nhiều tích cực hơn để nó phát triển được toàn diện, để cái tốt nó ngấm luôn từ bé. Cụ cứ để ý, nơi nào con người chỉ ngồi mãi lũy tre làng thì làng xóm khó phát triển lắm, con người vì ít giao du nên bảo thủ, ai chê gì lại hay tự ái đùng đùng và nhất định không thay đổi để bảo vệ cái tôi... Nhưng cứ nơi nào dân bung ra tứ phương học hành buôn bán sinh hoạt thì xóm làng quê hương nơi đó giàu có phát triển, văn minh hơn, con người cũng xởi lởi hiểu biết thoáng tính hơn vì họ được phóng tầm mắt mà từ đó thay đổi . Vậy du học cũng thế thôi. Cái hay của cuộc đời này là những cái tốt đẹp nhiều cái là có sẵn nền tảng, mình lao vào mà học hỏi biến thành của mình , mà muốn thế thì mình phải biết cầu thị sùng bái cái mà mình cho là tốt ấy mình mới có động lực vượt khó mà học theo chứ . Nói xin lỗi, Việt Nam giờ cái đinh cái vít ra hồn còn chả làm được, sản phẩm công nghiệp chất lượng chưa từng có, tư duy làm ăn thì chộp giật cơ hội, hàng hóa thì nhập hàng TQ đều đều từ cân gạo đến cân hoa quả ... thì phải biết mình hãy còn kém lắm, phải ra nước ngoài mà học tập là đúng còn gì nữa, sùng bái cái tốt của bạn bè năm châu chả có gì sai. Hãy coi du học giống như tha hương thôi, chẳng qua mình sang nước ngoài, còn người khác buôn bán thì đi Nam đi Bắc , nó cũng giống nhau thôi mà bác.

Chỉnh sửa cuối:

khanhnguyen09

Xe container
Đi học nước ngoài về thì ngon rồi, nhưng hội học bên đó về có một điểm yếu là chọn vợ kém, dễ bị lừa.=))

bing-bing

Xe tăng
đầu tư vào con người là đầu tư đường dài. Nhưng quan trọng bố mẹ phải biết sức học của con mình ntn, có chí tiến thủ, cầu tiến hay ko.

Đa phần đi du học diện nhà giàu, ko học bổng thì về nước ko ăn thua, may ra được cái tiếng Anh thành thạo.

Son.Hoang

Xe tăng
F1 nhà cháu khi đi cắm trại thì nó thường như này, cũng khá ngay ngắn và có kế hoạch đúng ko ạ? F1 nhà cháu năm nay 12 tuổi, chữ xấu :D
Sau lại đầu tư CK giỏi như mẹ thôi. 12 tuổi mà ntn thì vứt đâu chả sống được. Chúc mừng mợ. Con em 12 tuổi mà luộm thuộm, bẩn và ý thức kém lắm. Bảo ban hàng ngày mà ko ăn thua 😩

lookyoung

Xe tăng
Cái này cũng giống bên Đức cụ nhỉ. Nhưng bên này tăng lên hơn 11k rồi. Còn vụ sinh hoạt phí thù nhiều cháu nó đầu tháng đói cuối tháng lắm nếu không chi tiêu có kế hoạch.
Cũng vẫn tốt hơn việc vứt cả cục tiền cho các cháu hoặc hàng tháng lại phải làm thủ tục chuyển tiền ra nước ngoài cụ. Nhiều trường cũng không hỗ trợ cái này gì muốn giữ tiền của sinh viên cũng phải xin giấy phép loằng ngoằng gì đấy.

lookyoung

Xe tăng
Cụ nói làm em suy nghĩ ghê, em cũng có 1 số bạn làm giáo sư Mỹ, Pháp, Úc. Có khi cố gắng cho tiếp xúc dần để sau này có gì xin cái thư giới thiệu cho nó có tính chân thực nhỉ.
Chứ nhờ bốc phét thì lại thấy nó sai sai, ngại ngại thế nào ý.
Nên cho cháu tham gia các kiểu hội thảo, lớp hè hay sinh hoạt ngoại khoá gì đấy với giáo rồi xin thư giới thiệu chứ cụ mà nhờ quen biết rồi xin người ta cũng khó nghĩ lắm. Khi viết thư giới thiệu là phải đặt uy tín của người viết vào đấy rồi.

mitdac1819

Xe điện
Em đồng ý 2 tay với còm này của mợ. Em thì học dốt chả đi đâu du học nhưng duyên số lại có ông chồng học giỏi ở Vn, có học bổng từ đại học đến tiến sĩ ở nước ngoài, sang Châu Âu học ông ấy cũng thường là sinh viên xuất sắc của khoa và được các giáo sư quý mến, tạo nhiều cơ hội cho học lên cao nữa, giới thiệu học bổng và công việc cho nữa. KHi quyết về Vn và gặp em , thú thực sống chung rồi mới thấy cái văn hóa tây nó tuyệt vời như thế nào. Ông chồng em kiếm tiền thì vừa vưa thôi, tầm trăm triệu/tháng, không thấp không cao, trong khi em lẹt đẹt có vài triệu nhưng chưa bao giờ ông ấy so sánh chê bai gì, cực kỳ tôn trọng phụ nữ, em chưa thấy ông ấy chê cô nào xấu hay nói những lời miệt thị , mỉa mai về bất cứ vấn đề tiêu cực sai trái nào của ai, đi làm về bận tới đâu vẫn lao vào việc nhà giúp vợ và không nền hà mua mớ rau con cá cho vợ, mẹ em bán xôi ông ấy bê hàng cho không ngại dù ông đi oto tiền tỷ, là tiến sĩ sịn . Và hơn cả là tác phong làm việc, sinh hoạt, nền nếp thì tuyệt vời mà đến giờ em vẫn nghĩ điều may mắn nhất của em là một đứa lù khù như em vớ được thật là phúc cho dòng giống con cái em vì được sống trong cái nôi tốt, được định hướng tốt . Ông chồng em đã đề ra việc gì cần làm là bắt tay làm luôn và luôn nỗ lực làm xong thì thôi, giờ giấc chuẩn chỉ, bảo gì là làm luôn nhanh nhẹn cực kỳ, chính xác cực kỳ, sống không để giờ phút nào vô nghĩa , luôn đề ra kế hoạch 5 năm, 10 năm, thậm chí kế hoạch ngày mai làm gì cũng đã có, ít khi ngồi chơi game cho qua ngày mà ngày nghỉ là làm việc nọ kia, gặp bạn bè, chơi với con, đỡ đần vợ , hay dọn nhà, riêng thể dục bận mấy cũng tranh thủ tuần vài buổi , 9h tối về nhà mệt banh xác thì cũng cố chạy bộ 30' cho đúng kế hoạch đề ra. Ông ấy đi làm đâu cũng được trọng dụng bởi mang lại nhiều lợi ích, không bao giờ tụm năm tụm bảy bàn tán chuyện thiên hạ, cả phòng có cãi nhau hay buôn chuyện thì ông ấy vẫn ngồi tập trung làm việc được, rất giỏi trong việc đề ra kế hoạch làm việc, kiểm tra tiến độ cho nhân viên, ghi chép sâu sát... Đàn ông nhưng ngăn nắp gọn gàng sạch sẽ thơm tho, ăn uống tiết kiệm không bỏ đồ cũ không nấu thừa nhiều, đồ đạc giữ gìn chả thấy hỏng mấy khi, không mất cái gì mấy khi vì ngăn nắp mà, à và rất trọng sự thật, em chưa thấy ông ấy chơi trò khôn lỏi, ma mãnh , cơ hội để phất lên dù có cơ hội, làm việc cũng rất hạn chế việc chiêu trò đểu, vào công ty VN một thời gian ông ấy bảo hay làm đểu lắm , và đi làm công ty nước ngoài , ... Em hơi dài dòng sory mợ, cũng không khoe chồng vì em biết nhiều người đỉnh cao hơn, nhưng em thấy cái tuyệt vời của văn minh Phương tây mà ông ấy mang về cho em . Em hỏi thì ông ấy bảo đi du học từ sớm sẽ phải tự lập và biết sắp xếp công việc như thế, không phải cứ du học là về kiếm nhiều tiền, nhưng nếu biết học hỏi những cái hay của họ thì con người mình nó sẽ ở cái tầm văn hóa khác Đời mình vẫn còn ít nhiều văn minh lúa nước nhưng thời con mình thì sẽ còn tí tí và cháu mình hy vọng nó sẽ ơ cái tầm văn hóa cao. Ông ấy nói bản chất của giáo dục phải tạo được gốc rễ là văn minh văn hóa, đào tạo được tư duy tốt, khả năng xử lý vấn đề cũng như nền nếp tốt đã, chuyện kiếm tiền là một phần thôi và kiến thức chuyên sâu cũng là điều cần có bởi giáo dục những nước phát triển vẫn tốt hơn VN. Nên bằng mọi khả năng gia đình em mong mỏi con em được đi du học để tiếp thu những thứ tốt đẹp ấy .
Trừ khi chồng mợ sang tây, rồi về đổi tính thì hãy sùng bái tây. Còn đã đc đào tạo 3 năm mẫu giáo, 12 năm mài đũng quần ở Việt Nam, thì là do bản tính của chồng mợ, và nền nếp gia đình, chứ chả nhờ tây teo gì sất. Bản tính, thói quen của 1 người hình thành trong 18 năm đầu đời mợ nhé. Trừ khi tây rèn 1 người ất ơ thành 1 người toẹt vời thì hãy hít hà. Chứ bản chất chồng mợ đã học giỏi, kiếm đc học bổng đi học, thì cũng coi như là tinh hoa rồi.

starsn

Xe điện
Trừ khi chồng mợ sang tây, rồi về đổi tính thì hãy sùng bái tây. Còn đã đc đào tạo 3 năm mẫu giáo, 12 năm mài đũng quần ở Việt Nam, thì là do bản tính của chồng mợ, và nền nếp gia đình, chứ chả nhờ tây teo gì sất. Bản tính, thói quen của 1 người hình thành trong 18 năm đầu đời mợ nhé. Trừ khi tây rèn 1 người ất ơ thành 1 người toẹt vời thì hãy hít hà. Chứ bản chất chồng mợ đã học giỏi, kiếm đc học bổng đi học, thì cũng coi như là tinh hoa rồi.
Tính người dù tốt đến đâu cũng có ảnh hưởng môi trường bên ngoài gd (lúc 18t bắt đầu hình thành quan điểm sống) chứ sao không tí nào được. Chồng mợ ấy đã tự nói đoạn dưới.

ông ấy bảo đi du học từ sớm sẽ phải tự lập và biết sắp xếp công việc như thế, không phải cứ du học là về kiếm nhiều tiền, nhưng nếu biết học hỏi những cái hay của họ thì con người mình nó sẽ ở cái tầm văn hóa khác

Smile1102

Xe container
Nên cho cháu tham gia các kiểu hội thảo, lớp hè hay sinh hoạt ngoại khoá gì đấy với giáo rồi xin thư giới thiệu chứ cụ mà nhờ quen biết rồi xin người ta cũng khó nghĩ lắm. Khi viết thư giới thiệu là phải đặt uy tín của người viết vào đấy rồi.
Vâng thế nên em cũng thấy ngại, kiểu giới thiệu phải mang tính chân thực và phải ở trong lĩnh vực rồi phải có làm việc với nhau, chứ ko mình xin thì thấy cũng sao sao sao đó, dù đám bạn đó có những bạn rất rất rất thân luôn. Lúc đầu định cho học IT thì bỏ nó vào trường BK cho đi học đi nghiên cứu cùng bạn em mà nó nhất quyết từ chối nên em đành thôi, cũng ko nghĩ đến nhờ vả ai, nhưng giờ thì đang nghĩ đây, ý là có thể phải nhờ để hướng dẫn làm đề tài hay gì đó, chứ ko chỉ là xin suông, thấy nó cứ sai sai :D

just for fun

Xe lăn
Tính người dù tốt đến đâu cũng có ảnh hưởng môi trường bên ngoài gd (lúc 18t bắt đầu hình thành quan điểm sống) chứ sao không tí nào được. Chồng mợ ấy đã tự nói đoạn dưới.
Bản thân chồng mợ ấy đã rất ổn và được rèn giũa kỹ từ gia đình rồi. Sang Tây chỉ là dệt hoa trên gấm chứ ko được đào tạo từ bé thì cũng khó đấy. Nói chung theo cháu người mà mợ hongnhungdo cần nói lời cảm ơn là bố mẹ chồng mợ ấy :)