[Funland] Bạn nghĩ gì khi xem bức ảnh trong vụ đánh chết người trộm chó?

Trạng thái
Thớt đang đóng

kienkid

Xe container
Cùng là con người với nhau thì nên tôn trọng nhau đừng có coi nhau như súc vật là được.

nowhereland

Xe điện
Có nhiều cụ cố biên minh cho hành động này bằng việc chỉ ra tội của thằng trộm và độ thân thiết của con chó khác với bị mất những đồ vật khác. Nhưng các cụ nên nhìn nhận vào sự việc chính là việc thực thi pháp luật, xã hội phát triển nó hơn xã hội trung cổ ở cái chỗ đấy các cụ ạ. Thế kỷ 21 rồi mà hành xử vẫn như thời ăn lông ở lỗ.

happyhn

Xe container
Có nhiều cụ cố biên minh cho hành động này bằng việc chỉ ra tội của thằng trộm và độ thân thiết của con chó khác với bị mất những đồ vật khác. Nhưng các cụ nên nhìn nhận vào sự việc chính là việc thực thi pháp luật, xã hội phát triển nó hơn xã hội trung cổ ở cái chỗ đấy các cụ ạ. Thế kỷ 21 rồi mà hành xử vẫn như thời ăn lông ở lỗ.
cụ đi trước thời đại quá xa so với thiên đường thực tại. Sao cụ ko hỏi tại sao TK 21 rồi mà vẫn có thằng trộm chó. Thực tế XH VN ở đâu, thì lựa sống theo thế. Thời thế thế, thời phải thế

Chỉnh sửa cuối:

nowhereland

Xe điện
cụ đi trước thời đại quá xa so với tiên đường thực tại. Sao cụ ko hỏi tại sao TK 21 rồi mà vẫn có thằng trộm chó. Thực tế XH VN ở đâu, thì lựa sống theo thế. Thời thế thế, thời phải thế
Em chẳng đi trước thời đại nào, hàng ngày các cụ đọc báo, nghe đài, xem tivi, lướt nét đều thấy cả.

lanhuong1965

Xe điện
2 vế trộm chó & đánh kẻ trộm chó em không binh bên nào!
Nhưng cụ đã từng đọc báo bao vụ trộm, cướp chó rồi chủ chó phản kháng thì bị trộm chó giết luôn chưa??? Không phải chỉ 1 lần chủ chó bị trộm chó giết à nhe!!!

manhhung1901

Xe điện
Vâng ! Khi Người thân của mình bị hoạn nạn thì là con người hay con vật cũng đau xót mà...
[YOUTUBE]ReOsIujD5_I[/YOUTUBE]

mykim

Xe tải
Mạng người đôi khi không bằng mạng một con chó. Chó là một loài động vật thân thiết, gần gũi và trung thành tuyệt đối với chủ, vậy sao người Việt có thể thịt ngay con chó để làm đủ các món ăn khoái khẩu nhưng cũng sẵn sàng đánh chết thằng chộm chó. Đó là một kiểu bất công man rợ hay đó là sự vô đạo đức tới mức dã man? Ngẫm nghĩ thì kiểu gì cũng đúng. Chúng ta không thể đổ lỗi cho việc làm quá mức vô nhânh tính đó là do bất đồng, phẫn uất.....của dân chúng vì bản chất việc ăn chộm một con chó cũng không gây ra hâu quả gì với người mất chó và cho cả xã hội, thằng ăn cắp cho thực ra là một thằng hèn vì không có gan đi cướp của, giết người như bao kẻ máu lạnh khác. Người ta chi cả đống tiền của, công sức để cứu người trong thiên tai, thảm họa.....nhưng lại đánh chết người chỉ vì dám cả gan ăn chộm một con chó của một ai đó trong làng. Đúng là điên loạn.

pain

Xe ba gác
Nhìn ảnh cô bé này thấy xót xa quá! Thương cô ấy, không biết cô ấy đang nghĩ gì, có lẽ cũng không khác thời chị Dậu là mấy, bất lực & vô vọng trước một đám đông... cũng là đồng loại với mình.

Tình người là trên hết, và không thể giấu diếm được. Con người ta lúc nào cũng có hai mặt, ai cũng có lúc giận giữ - đến mất khôn, rồi khi ngẫm lại, vẫn hối hận và xót xa. Bần cùng sinh đạo tặc, kẻ trộm cướp rất là đáng trách nhưng họ cũng "đáng thương".

Em thương cô gái ở trong ảnh này. Em nghĩ mọi người xung quanh cũng vậy. Xót xa cho một dân tộc chiến đấu, đổ máu, hy sinh mãi rồi quẩn lại vẫn như ngàn năm trước.
Em có chung nhận định và ý kiến với cụ! Xã hội mình còn mông muội lắm, tất cả....cả chúng ta nữa ( các cụ ném em cũng chịu nhưng đâu đó trong những comment không chi thớt này mà các thớt khác vẫn lấp lóe nhưng kiểu tư duy như thế này, đôi khi em cũng không ngoại lệ)

nowhereland

Xe điện
2 vế trộm chó & đánh kẻ trộm chó em không binh bên nào!
Nhưng cụ đã từng đọc báo bao vụ trộm, cướp chó rồi chủ chó phản kháng thì bị trộm chó giết luôn chưa??? Không phải chỉ 1 lần chủ chó bị trộm chó giết à nhe!!!
Đấy, cái tác hại của việc dân tự hành xử thay luật pháp nó nguy hiểm ở chỗ đấy. Sao cụ không đặt lại câu hỏi tại sao người dân lại vì tính mạng một con chó mà coi thường cả tính mạng mình khi cố tình đối đầu với kẻ trộm chó hung hãn có vũ khí nguy hiểm? Nếu nhận thức được thì đã không có trường hợp đáng tiếc như thế xảy ra. Tiếc là những hành động tay không xông vào bắt cướp như thế lại được báo chí định hướng dư luận như là một hành động anh hùng cần phát huy, anh hùng đâu chưa thấy chỉ thấy khối người bỏ mạng rồi đấy.

pain

Xe ba gác
Một mạng người đổi một con chó- ai mới thực sự là kẻ phạm tội đây? Ngày nhỏ ở quê em cũng từng chứng kiến một vụ tương tự, có một thằng mò vào ăn trộm gà của một nhà ven bờ sông, chủ nhà phát hiện hô hoán làm thằng trộm sợ quá nhảy xuống sông. Lúc này đám đông đứng trên cầu mỗi người trên tay đều cầm gạch đá thi nhau ném xuống cho đến khi thằng kia chết. Thực sự điều đó ám ảnh em đến tận bây giờ. Khi một mình đối diện với tội phạm thì đại đa số người việt mình đều hèn nên sợ cho dù lẽ ra người sợ sệt phải là kẻ phạm tội, ra đường nhìn thấy thằng nghiện cũng sợ, đêm ngủ thấy động thì co rúm người vì sợ trộm... Vậy nhưng khi đã bắt được kẻ trộm thì cái bản tính hèn đấy cũng không hết khi cả chục, cả trăm người thi nhau đánh đến chết một người đã thất thế. Sự hành xử đứng trên luật pháp như vậy nó chỉ nói lên rằng trình độ học vấn có thể ngày càng cao, điều kiện sống có thể đã văn minh hơn... Nhưng cuối cùng cũng chỉ là những con THÚ!
Em đồng ý và cảm ơn cụ đã diễn đạt hộ em@};-

xtac2004

Xe tải
Trời, thế khi bị án tử hình thì có bị coi là độc ác hơn ăn lông ở lỗ không Cụ. trách ai, trách gì
1. Nhà các cụ có nuôi chó không? cảm giác sẽ rất khác: một con chó nhà mình thì mình coi như người thân trong gia đình. Cũng là một con chó, nhà người khác mình cũng chỉ nghĩ nó là một con chó, nếu nó đẹp: thì là một con chó cảnh đẹp.
2. với các cụ yêu xe: coi xe như con, quý xăng như máu. Với chủ chó, người quý chó: coi chó như người thân thiết: thế thử hỏi ai động đến người nhà các cụ, các Cụ có bảo vệ không.
3. Nếu đấy là chú chó đã có công trông nhà, bảo vệ cụ, bảo vệ người nhà Cụ: tóm lại có công rất lớn với gia đình nhà cụ: thử hỏi các cụ có lôi nó ra thịt, hay cho người khác thịt, hay để thằng trộm chó thịt không.
4. Nếu theo đạo Phật thì Cụ nên đọc bài này "Anh kể rằng những con vật bên cạnh Tổ được Tổ gọi bằng cách rất thân thương, bình đẳng. Có hôm cho chú mèo ăn, Tổ gọi "cháu ơi, cháu đâu rồi!" làm anh càng thêm tôn kính Tổ bởi tính bình đẳng của chúng sinh mà Tổ dành cho chúng. Có phải vì tình thương đó, mà ở chùa Ráng, có những cây chỉ cao chưa tới 1m, chim cũng đến làm tổ, trong khuôn viên vườn chùa, chim, mèo, ong, ve...râm ran và cùng làm bạn quây quần bên nhau." http://kienthuc.net.vn/hanh/201303/KTS-Pham-Thanh-Xuan-trai-long-ve-nghe-ve-chua-898271/

kid_0608

Xe tải
Có nghịch lý là mặc dù các bác bị mất chó rên lên vì đau, vì tiếc khi bị trộm chó, thì bản thân các bác ý chén thịt chó cũng ko hề kém cạnh với bất cứ dân nhậu nào. Chị em nhà đưá bạn e thì lúc nào cũng cưng chó lắm, nhưng chế biến thịt chó cũng thành thần luôn.
cái em muốn nói không phải là món thịt chó hay giá trị của con chó hay bạn bè gì gì với con người cả,
cái em nói ở đây nó là tài sản của mình, và khi mình bảo vệ tài sản còn bị nó xử lại mình ngay :(
với cả e nói rồi :( tất cả đều không ai muốn oánh chó chết cả ạ

zorba

Xe điện
Ai thực thi pháp luật?

A380

Xe tăng
Toàn đạo đức giả ! Nên nhớ đây là VN chứ không phải ở mẽo hay châu âu , Thử đặt vị trí mình vào người Nông dân nghèo khổ trông vào việc nuôi con chó con gà để cải thiện cuộc sống xem thế nào.
Lại còn so sánh mạng con ng không bằng con chóa , trong trường hợp này quá đúng giá trị thằng này ko bằng con chóa thật ko phải bàn cãi , Tai sao vậy nó là con người tiến hóa hơn con chóa nhiều , được ăn cơm đàng hoàng .. ( con chó phải ăn mứt và những thứ con nguòi thải ra để sinh tồn ).Vậy tại sao nó còn đi cướp cơm của đồng loại .
Bem chết nó là đúng .

vietranhong

Xe tải
Ăn trộm là sai.

Nhưng đánh chết trộm chó là điều không thể chấp nhận được.

Lại còn ngăn cản xe cấp cứu thì đúng là :(
Cụ nói hoàn toàn đúng. Nhưng có những vấn đề cần làm rõ ở đây:
- Ý 1 của Cụ không bàn
- Ý 2 của Cụ người dân không phải cố tình giết (nếu cố tình thì sẽ k còn cơ hội đi cấp cứu)
- Ý 3: Cái này lỗi của người dân nhưng trách nhiệm chính là của chính quyền (đã có xxx đến sao không dẹp để đưa đi cấp cứu - họ có quyền có các biện pháp, kể cả biện pháp mạnh xem ai cản được việc cấp cứu cho tên trộm kia)
Theo em để sự việc thế này lỗi không hoàn toàn của người dân

Chỉnh sửa cuối:

civicfd2

Xe tải
Ghét đạo tặc nhưng nhìn bức ảnh thấy cảm xúc lẫn lộn chả biết nói giề:(

Phú Cửng

Xe tăng
Nếu không muốn như nhìn thấy cảnh này nữa, thì bắt đầu từ các offer đã nuôi chó thì phải nhốt, cho chó ra ngoài phải có xích. Đừng thả rông nất vệ sinh, mất an toàn, tạo điều kiện cho trộm cắp. Nuôi chó thả rông khác nào để cub bờ hồ không khóa

GIA DINH NHO

Xe điện
gì thì gì chứ đánh chết là không được rồi, em đồng ý là tẩn cho 1 trận, nhưng không được chết. cũng là một con người mà
Đánh hội đồng mà cụ , mỗi người gõ nhẹ cái . người cuối cùng thổi phát thế là xong .... kiểu đánh hội đồng này sợ lắm .

Vì thế nên ngày sưa ở quê em có dám đi tán gái đâu . bọn thanh niên nó đánh hội đồng kinh lắm . cứ ở sau tường ném gạch ra . nó tưởng mình là robot .

Nói chung là sợ đánh bị đánh hội đồng . Còn cái ảnh kia em ko dám bình luận gì .

GIA DINH NHO

Xe điện
Nếu không muốn như nhìn thấy cảnh này nữa, thì bắt đầu từ các offer đã nuôi chó thì phải nhốt, cho chó ra ngoài phải có xích. Đừng thả rông nất vệ sinh, mất an toàn, tạo điều kiện cho trộm cắp. Nuôi chó thả rông khác nào để cub bờ hồ không khóa
vote cho ý kiến của cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng