Thảo luận Bàn luận về Tucson 2016

hoangthanh12a5

Xe hơi
Cái xe phục vụ mình thì kệ thôi.Hơi đâu quan tâm chi nó rớt giá hay giữ giá.
Bác bảo xe Hàn o bền bằng xe Nhật thì mấy thằng xe tải hay xe ben chắc máy Nhật nhưng fake dòng chứ Hyundai để lừa dân tộc mua xe cho rẻ ak?

VeryGood

Xe điện
Em thì cứ so sánh từng chiếc xe cụ thể chứ không so sánh Nhật-Hàn hay Hyun- Toy.
Trong cùng phân khúc thì Tuc mới ăn đứt CRV 2.0 liên doanh hiện tại và CX5 hiện tại thế thôi. Xe Honda em cũng chạy mãi rồi và em biết rõ cái hay cái dở của nó, sắp tới nó nhập Odysey về có mà thèm nhỏ dãi chứ ai dám chê.

canhtantm

Xe hơi
Cầm bạc tỉ mua xe là phải tính toán như các bác mua xe Hàn cuốc trong này này :)), chứ đừng có coi cái logo mà phán xét áp đặt chuyện của 10 năm trước. Quan tâm đến cục máy bền quá thì tìm chiếc nào chạy qua 200 ngàn kí lô mét mà trải nghiệm, còn ở đây người ta toàn mua xe mới nên chỉ cần cảm giác sướng và tiện nghi phục vụ thôi :)).
Ko phủ nhận Toyota máy bền nhưng cứ vịn vào lí do đó để quyết định mua dể mà ko xem lại có phải mình bỏ tiền mua cái cục máy nó đc định giá quá cao so với các xe khác cùng phân khúc thì mình quá dể dãi với cái túi tiền của mình rồi, làm ra tiền thì dùng nó mua cái an toàn và sung sướng cho mình và người thân, chứ đừng dùng 1 đống tiền đi mua tiếp cái thùng sắt về để hy vọng nó giữ dc đống tiền đó ko mất giá :D

uduchi

Xe container
Em thì cứ so sánh từng chiếc xe cụ thể chứ không so sánh Nhật-Hàn hay Hyun- Toy.
Trong cùng phân khúc thì Tuc mới ăn đứt CRV 2.0 liên doanh hiện tại và CX5 hiện tại thế thôi. Xe Honda em cũng chạy mãi rồi và em biết rõ cái hay cái dở của nó, sắp tới nó nhập Odysey về có mà thèm nhỏ dãi chứ ai dám chê.
Chuẩn cụ ợ,Hon nhập với Toy nhập khác hẳn hàng lắp ráp trong nước.Ko như Hyundai hàng CKD với nhập nguyên chiếc chả khác mấy:))

canhtantm

Xe hơi
Cụ Kamekameha chuẩn đớ. Cụ VeryGood này bị ngộ xe hàn mất rồi. Làm như Tucson với SF như là số 1 hết cả. Đường dài mới biết ngựa hay nhé, xe Hàn chỉ bóng bẩy lúc đầu, lòe loẹt ba cái options thừa thãi thôi. Chạy khoảng 15-20 vạn đi là biết nhau ngay. Riêng về độ bền bỉ của máy móc, độ cứng cáp của cơ khí, độ bền của đồ nhựa và nội thất trong xe thì xe Hàn chưa có cửa so với xe Nhật đâu. Cụ cứ hỏi cánh lái xe chuyên nghiệp & dân taxi là rõ. So sánh 1 cái xe Hàn & 1 cái xe Nhật cùng chạy độ 20 vạn là thấy rõ sự khác biệt thôi mà. Xe Hàn khi đã xuống đã tã là cực kì nhanh, đồ nhựa lọc xọc bạc phếch phềnh phệch ngay, nhún xe Hàn này mà đi đường xấu khoảng 1 năm liên tục là không thể chịu nổi. Chưa kể là con Tucson chạy cứ cảm giác bồng bềnh, chòng chành, máy thì yếu xìu, đạp tí mà vòng tua lên trên 4K

Các cụ cứ cá chê Toyota chứ em thử hỏi vì lí do gì nó là hãng xe lớn nhất thế giới nếu không phải chất lượng, uy tín, em đố các cụ mang xe Hàn ra làm xe dịch vụ như Inova với Fortuner đấy, liệu có trụ nổi 3-4 năm không hay lúc đó tã tà tà ra, thay lại đồ có khi mất cả trăm củ, bán lại được đôi trăm. Các cụ cứ mê muội mấy cái lòe loẹt như là phanh điện tử, cốp điện, ... phù phiếm lắm, cốt lõi vẫn là cái máy, sự bền bỉ. Chẳng qua nó cứ mang mấy cái lòe loẹt đấy ra để câu kéo dân nhà mình chứ nếu mà nó tốt nó bền thật sự thì với những options hơn hẳn những Toyota, Honda, Mazda như vậy đáng lẽ nó phải đắt hơn xe Nhật chứ? Sao mà Tucson vừa ngon, vừa đẹp, lại "bền" nữa mà vẫn rẻ hơn CX5, CRV??? Sao nó "ngon, bền, đẹp, nhất" như các cụ vẫn động viên nhau mà không chạy đầy đường đi, sao Tucson doanh số không gấp 2 gấp 3 lần CRV với CX5 đi, ngon bổ rẻ cơ mà? Hay các cụ lại kêu là dân mình không vào otofun, chưa được các cụ khai sáng về con Tucson này, thưa các cụ là số đông luôn đúng nhé. Khi nào Tucson vào top 10 xe bán chạy nhất lúc ấy các cụ hãy chê xe nọ xe kia.

Các cụ thử tham khảo thị trường xe cũ ở nước ngoài xem tỉ trọng xe Hàn còn tồn tại để bán (sau 5-7 năm hay thậm chí 10 năm) là bao nhiêu % so với xe Nhật và giá là như thế nào là rõ ngay.

Xe Hyundai Kia mà chạy trên 10 vạn miles (16 vạn km) là tỷ lệ hỏng máy rất cao, các cụ cứ đọc trên này có nhiều cụ tham khảo diễn đàn bọn tây rồi đó.
Em mời bác và bác Kamekameha sang box Toyota, vừa có bài viết mới sáng nay bàn về việc xe Toyota 2.5Q rất bền, túi khí ko bung dù cho đụng toét đầu. Em thì em vẫn thích đồ dùng nó bền, nhưng mà an toàn nó quan trọng hơn bền. Như trường hợp này thì em nghĩ người bỏ tiền ra mua xe nó đã may mắn chưa lên bàn thờ ngồi, em sợ tim em ko đủ độ bền để dc hưởng thụ độ bền máy móc lâu như các bác đã nói :(

http://www.thanhnien.com.vn/kinh-te/xe-camry-25q-dam-tet-dau-ma-khong-bung-tui-khi-629557.html

adng

Xe điện
Cầm bạc tỉ mua xe là phải tính toán như các bác mua xe Hàn cuốc trong này này :)), chứ đừng có coi cái logo mà phán xét áp đặt chuyện của 10 năm trước. Quan tâm đến cục máy bền quá thì tìm chiếc nào chạy qua 200 ngàn kí lô mét mà trải nghiệm, còn ở đây người ta toàn mua xe mới nên chỉ cần cảm giác sướng và tiện nghi phục vụ thôi :)).
Ko phủ nhận Toyota máy bền nhưng cứ vịn vào lí do đó để quyết định mua dể mà ko xem lại có phải mình bỏ tiền mua cái cục máy nó đc định giá quá cao so với các xe khác cùng phân khúc thì mình quá dể dãi với cái túi tiền của mình rồi, làm ra tiền thì dùng nó mua cái an toàn và sung sướng cho mình và người thân, chứ đừng dùng 1 đống tiền đi mua tiếp cái thùng sắt về để hy vọng nó giữ dc đống tiền đó ko mất giá :D
chuẩn xác cụ ạ.
em chạy xe Hàn Quốc nội địa 7 8 năm nay chả thấy vấn đề gì mà lại là toàn xe cũ.
Nên cứ yên tâm cho nó phục vụ 20 năm vô tư đi không phải lo nghĩ máy móc.
Các cụ nào cứ kêu máy Nhật vô đối chứng tỏ chỉ biết mỗi cục sắt chả biết gì.

goldmouse

Xe hơi
Em mời bác và bác Kamekameha sang box Toyota, vừa có bài viết mới sáng nay bàn về việc xe Toyota 2.5Q rất bền, túi khí ko bung dù cho đụng toét đầu. Em thì em vẫn thích đồ dùng nó bền, nhưng mà an toàn nó quan trọng hơn bền. Như trường hợp này thì em nghĩ người bỏ tiền ra mua xe nó đã may mắn chưa lên bàn thờ ngồi, em sợ tim em ko đủ độ bền để dc hưởng thụ độ bền máy móc lâu như các bác đã nói :(

http://www.thanhnien.com.vn/kinh-te/xe-camry-25q-dam-tet-dau-ma-khong-bung-tui-khi-629557.html
Túi khí nó mà bung ra thì sau này bán lại lỗ à. Tút tát lại, bảo xe nguyên bản, túi khí còn chưa bung, lốp dự phòng chưa hạ có khi bán cả tỏi ối cụ tranh nhau mua ấy chứ:D

nguyenbinhtam74

Xe máy
The
Túi khí nó mà bung ra thì sau này bán lại lỗ à. Tút tát lại, bảo xe nguyên bản, túi khí còn chưa bung, lốp dự phòng chưa hạ có khi bán cả tỏi ối cụ tranh nhau mua ấy chứ:D
Thế thì cụ cố vấn đề heee chết rồi vẫn nó cho con xe ghẻ bán mất giá con cũng lậy cụ một lậy

HoangTun

Xe đạp
Nhất định phải vào sg thăm bác r :))

tinhnq

Xe máy
Bác nói cực đúng nhưng xe Forte của em chạy đến gần 8 vạn thì vẫn chưa thấy cái bác nói và em cũng chuẩn bị cho nó ra đi để lên CUV. Giá bán bằng giá mua.

Thôi, xe cộ là phương tiện, bàn làm gì nhiều cho đau đầu. Ngày xưa xe máy còn quý, ai cũng mua Dream, bây giờ thì chị em toàn LX (xe vừa nặng, vừa ồn, nhanh tã nhưng nó ... đẹp >:D<). Anh em mình cũng tiến dần đến thế đi...
Cụ phán chuẩn đấy, cãi nhau hết ngày, thích xe nào thì chiến thôi, coi nó là phương tiện chứ có không phải chỉ là tài sản nữa. Em thì đi thử thì thấy Tucson mới vừa đẹp lại đi sướng

ZepZack

Xe tải
Sao cụ cứ toy toy nhỉ, toy nó bắt tay với honda không bán rav4 thì cụ cứ toy toy cái gì.
Em so tuc với crv2.0 nhé:
- động cơ: độ vọt như nhau, honda chỉ là sohc thôi nhé, rất cũ rồi. Cụ bảo máy túc bê từ k3 sang, em bảo máy crv bê từ civic đời 2006 sang, sai đâu cụ chỉ giúp.
- hộp số: tuc là 6 cấp có chế độ +,- đi đèo dốc rất tiện, crv hộp số 5 cấp đời cũ, sang số không mượt, không có chế độ +,-.
- an toàn: crv không có túi khí rèm.
- nội thất: rộng rãi như nhau, tuc có ghế chỉnh điện, hàng ghế sau ngả được.
- cảm giác lái: như nhau, cụ bảo tuc bồng bềnh sai hoàn toàn nhé, chả khác gì sedan đâu. Crv ồn hơn.
Những cái option cụ bảo màu mè thì thôi em không đề cập.
Vậy đi xe nào sướng hơn????
<== Đợi cụ Kame vào confirm..
Ko hiểu cụ Kame đã chiến 1 mình e nào tới 20 vạn chưa? Và nếu có thì cụ mong đợi cái j ở 1 em xe đã chạy 20 vạn? Lúc đấy chỉ cần nó lăn được bánh là ok rồi chứ còn gì nữa. Và nó không hàng tháng phải đi gara là được.
Chứ cá nhân e chạy xe Hàn xẻng hơn 3 năm rồi chả thấy lỗi lầm hay xuống xiếc j, có mỗi cái tật là phải đổ xăng mới chịu chạy.
Mà tóm lại, khi bàn về xe thì chỉ nên bàn cá nhân 1 loại xe thôi. Xem nó có OK hay là không? Chứ mang các xe từ thời Tống khác hoặc thương hiệu ra so sánh ko nói lên nhiều điều đâu. VW, Suziki, Toy, GM, v.v.. đều có các mẫu xe thất bại (hình dạng, kỹ thuật, v.v..). Không thể khẳng định rằng 1 hãng xe nổi tiếng thì bất cứ sản phẩm nào cũng sẽ đạt hiệu suất cao như nhau cả.
Các cụ nào cần review e Tuc thì chắc hỏi bác Good là chuẩn nhất từ phía end-user rồi.

Bác Good: Bản Wintrack 3.2 thì chỉ phù hợp xe công trường. Với nhu cầu kết hợp gia đình thì cụ có đánh giá gì về e 2.2 ko? Được mấy phần của e 3.2
Cá nhân E đọc spec thấy chỉ khác mỗi máy là chính nếu so với bản 3.2
Ngân sách có dưới 1 tỏi nên option Tuc có vẻ cao quá, vượt tầm với.

Chỉnh sửa cuối:

VeryGood

Xe điện
Ko hiểu cụ Kame đã chiến 1 mình e nào tới 20 vạn chưa? Và nếu có thì cụ mong đợi cái j ở 1 em xa đã chạy 20 vạn? Lúc đấy chỉ cần nó lăn được bánh là ok rồi còn gì nữa.
Chứ cá nhân e chạy xe Hàn xẻng hơn 3 năm rồi chả thấy lỗi lầm hay xuống xiếc j, có mỗi cái tật là phải đổ xăng mới chịu chạy.
Các cụ nào cần review e Tuc thì chắc hỏi bác Good là chuẩn nhất từ phía end-user rồi.

Bác Good: Bản Wintrack 3.2 thì chỉ phù hợp xe công trường. Với nhu cầu kết hợp gia đình thì cụ có đánh giá gì về e 2.2 ko? Được mấy phần của e 3.2
Bản 2.2 XLS nó vẫn lắp máy cũ có 148hp thôi. Chỉ 2.2XLT có máy mới 158hp nhưng em chưa thử và lại số sàn. Em chưa chạy XLS 2.2 nhưng đã thử BT50 máy giống hệt XLS thấy chán lắm.
Theo em cụ cố mà lấy 3.2, xe cực ngon ngồi trong xe êm hơn các thể loại CUV 5 chỗ kể cả tuc lẫm GLK.
Mà sắp tới tăng thuế TTĐB đánh thuế rất cao xe trên 3.0 thì xe 3.2 cũ lại được giá.

ZepZack

Xe tải
Bản 2.2 XLS nó vẫn lắp máy cũ có 148hp thôi. Chỉ 2.2XLT có máy mới 158hp nhưng em chưa thử và lại số sàn. Em chưa chạy XLS 2.2 nhưng đã thử BT50 máy giống hệt XLS thấy chán lắm.
Ranger có bản WildTrak 2.2L 2x4 AT mà bác Good ơi.
E cần tư vấn con đấy cơ chứ ko phải XLT hay XLS.
Chứ 3.2 e kết hợp chạy gia đình trong phố nữa thì to quá, tốn nhiên liệu ko cần thiết. (Cụ chạy 3.2 thì hết bao lít 100km hả cụ)

Chỉnh sửa cuối:

VeryGood

Xe điện
Ranger có bản WildTrak 2.2L 2x4 AT mà bác Good ơi.
E cần tư vấn con đấy cơ chứ ko phải XLT hay XLS.
Chứ 3.2 e kết hợp chạy gia đình trong phố nữa thì to quá, tốn nhiên liệu ko cần thiết. (Cụ chạy 3.2 thì hết bao lít 100km hả cụ)
Em biết rồi, ranger xls 2.2at máy 148hp thôi. 2.2 xlt số sàn thì máy đời mới 158hp.
Xe 3.2 thì 9 lít/ 100km đường trường, trong phố thì em không để ý. Giá dầu rẻ nên không tốn mấy đâu.
À quên wild track có 2.2 nhưng hình như chưa về, chênh nhau với 3.2 50 tr phải. Bản 3.2 có adaptive cruise control phê lòi

VeryGood

Xe điện
Em gửi cụ ah!

Khi chạy 80kmph thì tầm 76dB mức này tương ứng với độ ồn khi các bác ngồi chém gió.
Như vậy xe bác quá ổn. Khi nào độ ồn lên 80dB mới cảm thấy khó chịu và đến 85dB là mức ảnh hưởng đến tai người (hạn chế chạy liên tục trong 8 giờ)

P/S: Em gửi so sánh với con Ếch chạy Xiss 3,7v của em trên VDD3 luôn.

Hôm qua em đo độ ồn rồi nhờ 1 cụ bên hội ếch phân tích hộ, cụ ấy kl độ ồn Túc quá ổn, hơn ếch nhiếu.
Khoái các cụ đi ford, rất vô tư chả sợ bị dìm :D

uduchi

Xe container
Ko hiểu cụ Kame đã chiến 1 mình e nào tới 20 vạn chưa? Và nếu có thì cụ mong đợi cái j ở 1 em xe đã chạy 20 vạn? Lúc đấy chỉ cần nó lăn được bánh là ok rồi chứ còn gì nữa. Và nó không hàng tháng phải đi gara là được.
Mà tóm lại, khi bàn về xe thì chỉ nên bàn cá nhân 1 loại xe thôi. Xem nó có OK hay là không? Chứ mang các xe từ thời Tống khác hoặc thương hiệu ra so sánh ko nói lên nhiều điều đâu. VW, Suziki, Toy, GM, v.v.. đều có các mẫu xe thất bại (hình dạng, kỹ thuật, v.v..). Không thể khẳng định rằng 1 hãng xe nổi tiếng thì bất cứ sản phẩm nào cũng sẽ đạt hiệu suất cao như nhau cả.

Ô tô chạy 20 vạn là bình thường mà cụ.Santafe đời 08-09 giờ đa số là chạy tầm đấy rồi.Chưa kể mấy em Getz có khi chạy 40-50 vạn rồi,hỏi mấy bác taxi vẫn thấy khen là chắc lắm,chưa muốn đổi xe:))

nguyenbinhtam74

Xe máy
các bác cho em hỏi đèn xe em sao nó bật sớm vậy cứ 5h kém đã lên đèn rồi có cách nào chỉnh ko và có cách nào mở nguyên mý mắt trên ko em nhìn rất good

VeryGood

Xe điện
Chả có cách nào đâu chắc tại cụ dán kính nhưng công nhận xe này bật đèn quá sớm.

ZepZack

Xe tải
Ô tô chạy 20 vạn là bình thường mà cụ.Santafe đời 08-09 giờ đa số là chạy tầm đấy rồi.Chưa kể mấy em Getz có khi chạy 40-50 vạn rồi,hỏi mấy bác taxi vẫn thấy khen là chắc lắm,chưa muốn đổi xe:))
<== Ờ đúng.. cụ nói taxi thì tớ mới nhớ.
Cụ Kame có nhu cầu xem xe Hàn xẻng chạy >20 vạn nó hình thù thế nào thì cứ ra vẫy mấy bác Taxi Morning là biết.. cũng lành chả khác Vios là mấy cả mà lại sướng cái thân.
Quá lành cho 1 e Hàn xẻng.. chứ ko dính chân ga với chân phanh như chú Swift Suzuki JP