Bạn Lào - và nhiều điều thú vị!

Rob Tran

Xe điện
Đi một lúc thì mỏi chân quá, đành về ngủ. Sáng mai đi sớm theo lịch hẹn làm việc. Sáng đi ra phía ngoại ô thành phố, bất chợt gặp dòng xe phía ngoài vào đi làm, tắc một chiều:

Rob Tran

Xe điện
Rẽ qua Trung tâm Hội nghị Quốc gia:

Phía sân sau, dàn xe đưa đón khách APEC vẫn còn nằm đó:

Rob Tran

Xe điện
Đây là tháp của Đài Truyền hình Quốc gia Lào, không cao lắm, nhưng mà đẹp, kiến trúc hao hao tháp Eiffel:

Còn đây là nơi độ xe, bạn Lào đem chúng nằm đất, phơi sương phơi nắng; chả như ta, mấy lão kinh doanh chiên nghiệp toàn để tủ kính:

Rob Tran

Xe điện
Đi một đoạn phải dừng lại, theo nghi lễ ngoại giao thì bạn phải ra đón. Đoàn em bảo tự đi đến, nhưng họ không cho. Thế là phải vật vờ dọc đường để chờ. Ghé tạm một cái quán. Nhìn thấy mấy cái này vui vui nên up lên cho các cụ xem, rõ ràng, dễ hiểu, không cần phải biết chữ:
Cho đờn ông nhé:

Còn cho lady nhé:

Rob Tran

Xe điện
Còn đây là luật rừng, nghe người ta dịch lại từ đống mì gói kia là: Phạt 30 triệu Kíp vì tội gây gỗ, đánh lộn. Ăn cắp thì chịu phạt gấp 10 lần giá trị tài sản:

Rob Tran

Xe điện
Xe đón đoàn đây rồi, giờ phải chạy qua một đoạn đường đang làm. Kinh tế bạn khó khăn, nên đã làm thì làm rất chất lượng, cống hộp được thiết kế từ đầu và nhìn rất chắc chắn:

Rob Tran

Xe điện
Đây là chổ chúng em đến làm việc, tòa nhà trung tâm này cũng do Việt Nam mình tài trợ cho bạn (ngồi trên xe nên ảnh bị nghêng, không phải chú thợ nhà mình xây nghiêng đâu nhé!):

Chỉnh sửa cuối:

Rob Tran

Xe điện
Một món quà của nước ta, bạn để vào một nơi rất trang trọng:

Nhìn từ tòa nhà chính ra các khu phụ trợ:

Rob Tran

Xe điện
Bạn mời ăn trưa trên một nhà hàng nổi, trời nóng như thế này thì ăn trên sông là một lời đề nghị không thể chối từ:

Lối vào có hai cái tượng nhỏ, không biết có liên quan đến a Khựa không?

Rob Tran

Xe điện
Khi tất cả ổn định, thức ăn bày ra, và tàu nhổ neo, chạy về phía thượng nguồn. Món ăn có nhiều món độc: chẳng hạn như Dế chiên giòn, nhưng kinh nhất là món tôm nhảy. Người ta bắt tôm sống vào đĩa, vắt chanh rồi úp lại, tôm nhảy tanh tách, cứ thế khi ăn thì xúc vào mồm. Món này thì em chịu, nhưng người ăn được thì bảo ngon và ngọt lắm. Một em phục vụ trên thuyền, trẻ và tròn:

Lúc đầu, bạn mời uống rượu, kèm theo đó là một cốc nước lọc, cũng được:

Sau loạt rượu chào mừng bạn thêm bia, và mỗi người có 4 cái như thế này, bia và nước hết thì có người châm:

Rob Tran

Xe điện
Bên kia có một bạn đồng hành, nhỏ hơn nên chúng lạng lách, đánh võng:

Vượt qua thì thấy mấy thanh niên đang nhậu và hát Karaoke, cô em đưa tay chào xinh lắm, nhưng em chụp không kịp, thôi, các cụ nhìn đùi tạm vậy:

Chỉnh sửa cuối:

Rob Tran

Xe điện
Ghé sang kiểm tra tài xế xem có bằng lái không, toàn là cán bộ bụng bự mà không biết bơi, lỡ tèo tốn tiền thuê người vớt. Lý do to hơn lý trấu, chẳng qua đi lòng vòng để trốn rượu mời:

Nhìn lại cái chỗ xuất phát, cũng khá đẹp:

cabin

Xe buýt
Thanks cụ vì đã chia sẻ chuyến đi rất thú vị này

vtbinh

Xe hơi
Chuyến đi tuyệt vời quá cụ chủ nhỉ

dvc_hue

Xe buýt
Em xin góp vài hình vào thớt cụ chủ. Em cũng mới đi về, xin được chia sẻ. Em qua khẩu Chalo, tiến về Thakhet, cụ chủ chắc là qua Lao Bảo, đến Savannakhet.

Cái khẩu này nhìn khá nhếch nhác, nhưng xe công thì rất nhiều. Bọn em đã gửi 1 chiếc Pajero ở khẩu Chalo này phía Vietnam.

Cái khách sạn tụi em ở tên Mekong, ở Thakhet, nằm bên bờ Mekong. Bên kia sông là Thailand, thuộc Nakhonphanom. Nơi đó có một cái nhà mà ông Thầu Chín (Nguyễn Sinh Cung) đã ở trong những năm 2026-1929. Em sẽ có vài hình về nơi này sau.

Chỉnh sửa cuối:

dvc_hue

Xe buýt
Từ Thakhet đi chừng 12km lên phía bắc Lào theo QL13 sẽ đến một cửa khẩu, có một cây cầu Hữu nghị do CP và ND Thái tặng. Đi qua bên Thái là Nakhonphanom.
Một lưu ý là nếu qua khẩu ngày cuối tuần, phí nhập cảnh mà CP Thái thu sẽ rất cao. Bọn em đi về qua khẩu sau 6pm, phí thu xuất cảnh còn cao hơn nữa (gần 4 lần bình thường)

Cửa khẩu này Thái xây nên đẹp hơn các khẩu giữa Vietnam & Lao nhiều.

Rất thích thú với cách dịch từ STOP ra tiếng Việt là THÔI.

Rob Tran

Xe điện
Từ Thakhet đi chừng 12km lên phía bắc Lào theo QL13 sẽ đến một cửa khẩu, có một cây cầu Hữu nghị do CP và ND Thái tặng. Đi qua bên Thái là Nakhonphanom.
Một lưu ý là nếu qua khẩu ngày cuối tuần, phí nhập cảnh mà CP Thái thu sẽ rất cao. Bọn em đi về qua khẩu sau 6pm, phí thu xuất cảnh còn cao hơn nữa (gần 4 lần bình thường)
Cửa khẩu này Thái xây nên đẹp hơn các khẩu giữa Vietnam & Lao nhiều.
Hình như Lào cũng thế cụ ạ, nếu dùng hộ chiếu có lịch làm việc thì miễn phí, còn nếu người thường thì cuối tuần, ngoài giờ hành chính, nó thu gấp đôi. Thậm chí, nó không chịu làm nữa!
Em cũng công nhận cửa khẩu của Lào rất đẹp và hoành tráng! Lúc đi, em đi qua cửa khẩu La Lay, về mới theo đường Lao Bảo ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Rob Tran

Xe điện
Về đến bờ thì cả thuyền say gần hết, chắc là say ... sóng! Lên cái nhà nổi, thấy cái bể cá, không rõ là cá Trê hay cá Tràu, con nào cũng phải cỡ chục ký, nhìn phát gớm!

Lần này thì xe dẫn đoàn có vẻ xịn hơn tý:

Ngoái lại cây cầu, không biết trên thuyền uống được bao nhiêu, ấy mà chụp ảnh thì ra cái thể này đây:

Rob Tran

Xe điện
Trên đường về, gặp hai chiếc xe bus khủng, rất màu mè, không biết của Lào hay Thái:

Cái này khủng hơn, trông cứ như cái Case Alienware, sau mít còn treo cổ hai thằng béo Michelin nữa chứ!

Chỉnh sửa cuối:

TuDo2808

Xe điện
Cám ơn cụ chủ đã chia sẻ!(like)