[Funland] Băn khoăn khi xử lý trái phiếu đến hạn?

Má Phị

[Tịch thu bằng lái]
Nh bảo lãnh thanh toán đó cụ.
Ồ, hài vãi!
Tôi thấy bác hay lang thang trên này cóp nọ paste kia thì tôi tưởng bác có khả năng đọc hiểu tốt chứ bác lại cũng a ma tơ ah? Giờ lại vẫn còn có chuyện ngân hàng bảo lãnh thanh toán trái phiếu á bác, ý bác là doanh nghiệp phát hành trái phiếu ko thanh toán được thì ngân hàng sẽ thanh toán dùm cho bác ah? Thôi, theo tôi thì bác bỏ luôn lô trái phiếu đấy đi coi như bài học mất phí để sau này khôn ra chứ chả có ngân hàng nào bảo lãnh thanh toán cho bác đâu. Bản chất ngân hàng họ phát hành thì giờ họ dè dặt giúp chủ đầu tư thôi vì chủ đầu tư sợ khách hàng kiện cáo lắm lại vô lò nên cán bộ ngân hàng tìm hướng thỏa thuận với khách chứ họ ko móc tiền ra trả thay chủ đầu tư đâu bác ạ. Nói thế để cho bác hiểu, bác cũng la cà trên này ít thôi, đọc các còm của bác tôi đã nghi nghi kiến thức Google rồi vì nó ko thực tế. Bác nói thì hay nhưng bay thì như...

Tất nhiên rồi, bay hay lượn là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về các vấn đề bay lượn nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi phải ko nào.

Cận Thị

Xe buýt
quan trọng NH đó nó cho vay đc bao nhiêu % giá trị TP?

Hasu

Xe tải
Cổ phiếu FLC sẽ bị loại khỏi sàn HoSE, chuyển sang giao dịch trên UPCoM khéo lại ngon ấy nhỉ.

hoviethung

Xe lăn
Ồ, hài vãi!
Tôi thấy bác hay lang thang trên này cóp nọ paste kia thì tôi tưởng bác có khả năng đọc hiểu tốt chứ bác lại cũng a ma tơ ah? Giờ lại vẫn còn có chuyện ngân hàng bảo lãnh thanh toán trái phiếu á bác, ý bác là doanh nghiệp phát hành trái phiếu ko thanh toán được thì ngân hàng sẽ thanh toán dùm cho bác ah? Thôi, theo tôi thì bác bỏ luôn lô trái phiếu đấy đi coi như bài học mất phí để sau này khôn ra chứ chả có ngân hàng nào bảo lãnh thanh toán cho bác đâu. Bản chất ngân hàng họ phát hành thì giờ họ dè dặt giúp chủ đầu tư thôi vì chủ đầu tư sợ khách hàng kiện cáo lắm lại vô lò nên cán bộ ngân hàng tìm hướng thỏa thuận với khách chứ họ ko móc tiền ra trả thay chủ đầu tư đâu bác ạ. Nói thế để cho bác hiểu, bác cũng la cà trên này ít thôi, đọc các còm của bác tôi đã nghi nghi kiến thức Google rồi vì nó ko thực tế. Bác nói thì hay nhưng bay thì như...

Tất nhiên rồi, bay hay lượn là quan điểm của mỗi người và quan điểm trên chỉ là quan điểm của cá nhân tôi nhưng rất có thể sẽ chính là quan điểm của các bác trên này.

Như mọi khi, do kiến thức của tôi khá hạn hẹp về các vấn đề bay lượn nên các bác ko nhất thiết phải tin tôi còn tôi vẫn luôn tôn trọng các bác như thường. Chắc chắn rồi phải ko nào.
Má nói chuẩn ngân hàng có thể không bảo lãnh thanh toán nhưng cho thế chấp bằng chính trái phiếu đó khi vay cũng là có trách nhiệm đối với khách hàng đấy chứ má?

Đông Yên

Đi bộ
Ồ, hài vãi!

Công nhận cụ Má Phị , bạn chủ topic lang thang trên này nhiều nhưng đọc có , đến trái phiếu của mình mà vẫn không rành còn chưa có hợp đồng. Thiếu kiến thức dễ bị trả giá lắm.

XSim

Xe container
Họ cho vay đúng bằng số tiền trái phiếu cụ ạ.
Hay đây chính là nghiệp vụ "bảo lãnh thanh toán" của ngân hàng đấy. Trước nay em cũng chưa biết khi cần bảo lãnh thanh toán thì ngân hàng làm thế nào :)

hoviethung

Xe lăn
Hay đây chính là nghiệp vụ "bảo lãnh thanh toán" của ngân hàng đấy. Trước nay em cũng chưa biết khi cần bảo lãnh thanh toán thì ngân hàng làm thế nào :)
Mình hiểu đây chính là hình thức bảo lãnh thanh toán khi dn chưa hoặc không thanh toán được trái phiếu đến hạn cho khách hàng?

berryfun

Xe điện
Gấu nhà có mua một ít trái phiếu được ngân hàng bảo lãnh nay đến hạn rút nhưng không thể rút được. Nên ngân hàng đề xuất bằng kí hợp đồng nh cho vay không lãi trong 2 năm được thế chấp bằng chính trái phiếu đó. Chuyện này như thế nào. Có cụ nào vấp phải trường hợp này không, làm thế nào để giải quyết đây? Mong mọi người tư vấn.
Ngân hàng bảo lãnh phát hành hay bảo lãnh thanh toán hở cụ ? Cụ đọc lai kỹ hợp đồng xem thế nào ?

hitle888

Xe điện
Ồ, hài vãi!

Tư vấn chuẩn nhất đến lúc này

XSim

Xe container
Mình hiểu đây chính là hình thức bảo lãnh thanh toán khi dn chưa hoặc không thanh toán được trái phiếu đến hạn cho khách hàng?
Em cũng đoán thế, khả năng là ngân hàng bị ràng buộc luật hay quy định gì đó mà không thể đơn giản thanh toán cho cụ số tiền trái phiếu kia nên phải lách bằng cách đó.

banmotnucuoi

Xe lăn
Thời điểm này nhạy cảm lắm, nhà nước ko bảo lãnh cho trái phiếu thì rất khó hút tiền của dân, mà bảo lãnh thì thành ra trái phiếu nhà nước rồi. Đến cổ phiếu còn có thể về tờ giấy trắng nói gì trái phiếu doanh nghiệp. Giờ FLC bị hủy niêm yết thì ko rõ mấy cụ lỡ ôm cổ phiếu FLC giờ tính sao nhỉ??
Yên tâm, sẽ có người mua lại làm kỷ niệm cụ ạ. Như em có ít cổ các công ty nhà nước trc đây, tưởng vứt nhưng sau này các anh to tranh dành nhau nên có mua lại nhé

acjs

Xe tăng
Thứ nhất, cụ phải check xem chính xác thì Ngân hàng bảo lãnh gì cụ? Thông thường bank chỉ bảo lãnh phát hành trái phiếu, tức là bán xong hết trách nhiệm, chứ không bảo lãnh thanh toán. Còn nếu là bảo lãnh thanh toán thì cụ cứ đòi bank thôi.
Thứ hai, về lý thuyết thì trái phiếu cũng chỉ là 1 loại hình TSBĐ có thể được dùng để đảm bảo cho khoản vay, với điều kiện NHNN ok, và bản thân bank của cụ cũng chấp nhận. Tuy nhiên, với hình thức cho vay (về thời hạn, mức vay, lãi suất...như cụ nói) thì em thấy hơi khó hiểu, cụ nên tìm hiểu thêm về các điều kiện của khoản vay, đặc biệt là các điều kiện của Hợp đồng tín dụng, Hợp đồng cầm cố trái phiếu.
Em làm rõ thêm:
Nếu cụ vay bank theo phương án này, bản chất vấn đề sẽ là:
- Cụ sẽ hoán đổi vai trò từ chủ nợ của TCPH sang thành con nợ của bank.
- Đây là quá trình giãn nợ thêm 2 năm.
- Lãi suất cụ được bank miễn, thực tế khả năng cao sẽ do TCPH chi trả.
và hệ lụy của nó là: sau khi hết thời gian vay, nếu cụ không trả tiền bank và để xảy ra nợ quá hạn/nợ xấu thì cụ sẽ bị lên CIC (lý lịch tín dụng xấu).
(có điểm giống sản phẩm chiết khấu hối phiếu mà 1 số bank đang áp dụng).

New car 2023

Xe container
Đó còn là may mắn. Còn như cổ đông của flc thì lại thành tai hoạ?
Tôi không rõ bác có Kinh doanh hoành tráng gì với bên Bank kia không.

Với tôi thì an toàn vốn của mình là trên hết:
Bank đồng ý đưa tiền cho bác, 100% Mệnh giá trái phiếu và không có Lãi trong đó.
OK, thanh kiu, tôi cầm đã.

Một ngày, tuỳ theo nó xấu hay đẹp trời, bank trả bác tiền Trái phiếu + tiền lãi; bác hoàn trả bank khoản đã vay + Tiền lãi 0% - theo thứ tự đó.
Hoặc, do Chủ tịch vô lò rồi, thì bác đành MẤT LÃI TRÁI PHIẾU, để Bank vô lò mà đòi tiền trái phiếu.
Tiền mặt cứ đưa gấu, cất kỹ ở gầm giường, đừng cho ọp pơ nào biết.

Bopbi_hsgs

Xe container
Họ cho thế chấp bằng chính trái phiếu đó cụ ạ. Họ không tính lãi vì trái phiếu đó chính họ bảo lãnh.
Cụ xem lại là NH bảo lãnh phát hành hay bảo lãnh thanh toán. Nếu bảo lãnh thanh toán thì đòi NH hoặc thế chấp TP đó vay NH ko phải trả lãi, TP thì vẫn tính lãi bthg, còn tính thêm lãi chậm trả ý chớ. Nói chung là cụ phải xem lại hình thức bảo lãnh của NH vs TP đó

hoviethung

Xe lăn
Tôi không rõ bác có Kinh doanh hoành tráng gì với bên Bank kia không.

Với tôi thì an toàn vốn của mình là trên hết:
Bank đồng ý đưa tiền cho bác, 100% Mệnh giá trái phiếu và không có Lãi trong đó.
OK, thanh kiu, tôi cầm đã.

Một ngày, tuỳ theo nó xấu hay đẹp trời, bank trả bác tiền Trái phiếu + tiền lãi; bác hoàn trả bank khoản đã vay + Tiền lãi 0% - theo thứ tự đó.
Hoặc, do Chủ tịch vô lò rồi, thì bác đành MẤT LÃI TRÁI PHIẾU, để Bank vô lò mà đòi tiền trái phiếu.
Tiền mặt cứ đưa gấu, cất kỹ ở gầm giường, đừng cho ọp pơ nào biết.
Vậy theo pa nh đưa ra mình cứ ok cụ nhễ?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Gấu nhà có mua một ít trái phiếu được ngân hàng bảo lãnh nay đến hạn rút nhưng không thể rút được. Nên ngân hàng đề xuất bằng kí hợp đồng nh cho vay không lãi trong 2 năm được thế chấp bằng chính trái phiếu đó. Chuyện này như thế nào. Có cụ nào vấp phải trường hợp này không, làm thế nào để giải quyết đây? Mong mọi người tư vấn.
Cụ đùa ah. Vay gì thì cũng là khoản vay, làm gì có Ngân hàng nào mà cho vay không lãi suất chứ đừng nói 2 năm dù bất cứ tài sản đảm bảo của cụ là cái gì ~o)

khanhnguyen09

Xì hơi lốp
NH nó nắm chuôi chứ, đến hạn mà k trả thì nó bán trái phiếu. Bán đc bao nhiêu thì nó cấn trừ, khoản còn thiếu mình vẫn phải trả nó.
Cụ trả lời chuẩn rồi. Nôm na là NH sẽ cầm trái phiếu của mình và hưởng lãi suất của trái phiếu, nhưng nó không lo mất tiền, chỉ có mình là người cầm đằng lưỡi thôi.

Tony_Le

Xe container
Vậy theo pa nh đưa ra mình cứ ok cụ nhễ?
Ngân hàng cầm trái phiếu, cụ cầm tiền, đến hạn trả nợ cụ bảo tao nhậu hết cmn rồi tiền đâu trả mày, ngân hàng xiết trái phiếu giấy lộn kia tự xử lý, kệ nó là xong.

Ngân hàng kiện cụ, cụ kiện lại hoặc trưng thứ bảo lãnh thanh toán gì đấy ra (cụ thể kiện gì như nào thì cứ HĐ mà căn). Nếu chẳng may có thua kiện thì trả lại tiền ngân hàng, hưởng lợi 2 năm không lãi đấy còn gì. Mà nếu không muốn trả cứ lỳ ra đấy ngân hàng làm gì cụ khi tài sản cụ lúc đó = 0.

Vài lời chém gió thế nhưng được cầm tiền mà còn phân vân, mai mốt nó đổi ý thì lại chỉ còn hơi của gió thôi.