[Funland] Bán hàng đa cấp: vào hay không? Lợi ích mới nghe nói, nhưng quá nhiều phê phán

4weelbike

Xe tăng
mình tự thấy mình dốt thật, đi làm hùng hục cả tháng kiếm mấy đồng bạc còi. Người ta có tầm nhìn đi bán hàng đa cấp, chẳng cần bằng cấp gì cũng ung dung chả cần làm gì mà tháng kiếm mấy trăm củ
Cụ nên thay câu hỏi "liệu nó có thật không" bằng câu "nó hoạt động thế nào" chỉ khi thay đổi góc nhìn cụ mới vượt qua được cái tôi của mình.
Em cũng chả phải có tầm nhìn hơn cụ mà chẳng qua em chịu nghe và tìm hiểu một cách nghiêm túc hơn cụ và luôn tự nhận là không học để liên tục học hỏi.

dutoan

Xe buýt
Em có nhu cầu mua hàng đa cấp đây, cụ nào bán hàng vào chào em đi, đắt mấy em cũng mua, chỉ cần các cụ cho em mua chịu khoảng 10 năm thôi :D

mr_hieu1

Xe điện
em không nói về chất lượng SP nhưng mà giá thì thôi rồi. Cứ qua 1 cấp là lên 1 giá đến tay người dùng thì gấp hàng bao nhiêu lần giá thật.

4weelbike

Xe tăng
em không nói về chất lượng SP nhưng mà giá thì thôi rồi. Cứ qua 1 cấp là lên 1 giá đến tay người dùng thì gấp hàng bao nhiêu lần giá thật.
Hàng ngày cụ đàng dùng rất nhiêu hàng Hoa có đặc điểm như cụ nói, nhưng do họ không gọi mô hình là "BHĐC" nên cụ chả để ý và cứ thế sử dụng. Em vD chai nước 500ml cụ mua lẻ 4-5k ở vỉa hè, nhưng cụ gọi cả bình 18l xem giá nó có đến 50k không. Vậy cái nào La giá trị thực hay ở trên có cụ nào đó ( ko làm bhdc ) lấy vd về dầu gội.
Có lẽ bây giờ cụ thấy mình bị lừa mắc dù chưa bao giờ mua hàng hay sử dụng bất cứ dịch vụ nào từ BHĐC

Cụ nói qua 1 cấp lên 1 giá thì chứng tỏ cụ chưa bao giờ gặp, đọc hay tìm hiểu về mô hình hoạt động của BHĐC, cụ lại áp dụng ngay cái suy nghĩ thêm mỗi cấp giống như hàng hóa thông thường qua mỗi tay người bán.

Chỉnh sửa cuối:

NghiaRex

Xe điện
bó tay với ông Xe Đạp 4 Bánh. bị các cụ ném đá như thế vẫn còn lảm nhảm được
Thôi kệ cụ ý đi ;))

Ai muốn bán thì bán, riêng nhà cháu cấm tuyệt đối con em trong nhà tham gia :)

dutoan

Xe buýt
Em chỉ đọc trang đầu tiên và trang 39 này nhưng em gia cát dự là có đến 99% các cụ là vào ném đá và vô số thứ khác vào mẹt cụ chủ top.

Em nghĩ mỗi người một lý tưởng, một suy nghĩ riêng của mình và hành động theo cái gì mình cho là đúng, với lại có lẽ cụ chủ thớt cũng chẳng định lừa và chẳng thể lừa được ai vì mỗi chúng ta đều là người mua hàng thông thái cả.

Riêng em, em nể cách đào tạo nhân viên của công ty bhđc, em cũng nể nhân viên bhđc vì biết dùng mọi cách, mọi thủ đoạn để vượt qua chính mình, họ hàng mình, bạn bè mình.... :P với mục tiêu cao cả phía trước.

Getz5324

Xe điện
bó tay với ông Xe Đạp 4 Bánh. bị các cụ ném đá như thế vẫn còn lảm nhảm được
Đọc từ trang đầu nên em đoán chủ thớt là mợ cơ, chịu đựng gạch ngói của các kụ thế mà trả lời vẫn nhẹ nhàng =D>

Catival 3038

Xe tải
Website
3pstore.vn
Em định mua 1 bộ SP HL F1 gổm 3 hộp gì đấy. ko biết giá cụ ban bao nhiêu. đang đinh giảm cân nên em dùng thử. Cụ cứ pm cho em nhé.

mimizin

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Không biết cụ chủ thớt trước khi tham gia HBL đã từng tham gia các công ty MLM nào trước đó chưa? Và làm bên này được bao lâu rồi ạ ?

4weelbike

Xe tăng
Em vừa giúp 1 nữ khách hàng cafe của vợ đăng ký tham gia làm nhà phân phối Herbalife nhân ngày 8-3. Giờ lại có thời gian vào chém với các cụ.

Em thì không nể mà vô cùng nể. Em ước mình cũng đủ dũng cảm để đi bán hàng đa cấp thì có lẽ đời em cũng khấm khá lắm.
Cụ cứ tưởng họ dũng cảm chứ họ chả dũng cảm bằng cụ đâu, như em chẳng hạn, những thứ em nói đều do em rất chắc chắn chứ không phải nhắm mắt nói liều. EM thấy mấy người phản đối trong khi chưa biết mô tê gì mới là người dũng cảm, có mấy ai chắc chắn về điều mình nói đâu. Cứ thấy BHĐC là lao vào chửi mặc dù chính mình vẫn đa sử dụng những sản phẩm được bán qua nhiều cấp đại lý khác nhau.

Em chỉ đọc trang đầu tiên và trang 39 này nhưng em gia cát dự là có đến 99% các cụ là vào ném đá và vô số thứ khác vào mẹt cụ chủ top.

Em nghĩ mỗi người một lý tưởng, một suy nghĩ riêng của mình và hành động theo cái gì mình cho là đúng, với lại có lẽ cụ chủ thớt cũng chẳng định lừa và chẳng thể lừa được ai vì mỗi chúng ta đều là người mua hàng thông thái cả.

Riêng em, em nể cách đào tạo nhân viên của công ty bhđc, em cũng nể nhân viên bhđc vì biết dùng mọi cách, mọi thủ đoạn để vượt qua chính mình, họ hàng mình, bạn bè mình.... :P với mục tiêu cao cả phía trước.
Hình như chính cụ đang tự tìm mọi lời lẽ để nói về 1 thứ mình không biết, một người mình chưa bao giờ gặp mặt:)

Đọc từ trang đầu nên em đoán chủ thớt là mợ cơ, chịu đựng gạch ngói của các kụ thế mà trả lời vẫn nhẹ nhàng =D>
Có cụ trên này nói là biết em đó, em không phải là mợ.
Việc cụ nói em nhẹ nhành thì cũng không hẳn đúng, con người hay bị chính mình lừa qua sự đánh giá chủ quan và từ nhưng thông tin mà mình cho là đúng. Chính vì thế mới có rất nhiều vụ lừa xảy ra.
Em nhẹ nhàng bởi em nghiêm túc với những thứ mình nói, em lập thớt để hiểu hơn tại sao vẫn còn nhiều người chưa hiểu đầy đủ về BHĐC. Em không thừa thời gian lập thớt đểu cãi nhau cho nên em không quan tâm tới những người tranh luận không nghiêm túc và những người tự cho mình là biết tuốt tự khóa chặt đầu mình nói linh tinh.

Em định mua 1 bộ SP HL F1 gổm 3 hộp gì đấy. ko biết giá cụ ban bao nhiêu. đang đinh giảm cân nên em dùng thử. Cụ cứ pm cho em nhé.
Nói cụ đừng giận, khách hàng như cụ em khuyên không nên dùng cái gì nếu có ý định giảm cân. Cụ cứ nước lọc và ngồi thớt này 7 ngày liên tục chắc chắn giảm.
Nếu không giảm em sẽ giới thiệu cụ với 1 người làm 1 năm nay chưa bán được cái gì cho ai để cụ có thêm đồng mình cùng nói về BHĐC là không hiệu quả và vớ vẩn.

Không biết cụ chủ thớt trước khi tham gia HBL đã từng tham gia các công ty MLM nào trước đó chưa? Và làm bên này được bao lâu rồi ạ ?
Hình như mợ vào đây không phải lần đầu, em cũng đã trả lời cầu hỏi này vài lần. Ngay bài đầu tiên em đã có câu trả lời cho mợ.
Và bản chất câu hỏi của mợ cho em thấy rằng con người rất hời hợt vớt những gì họ nghĩ rằng họ đã biết. EM hay nói với hệ thống của mình rằng "biết mà nông cạn, làm mà hời hợt thì chỉ tốn thời gian vô ích"

Chỉnh sửa cuối:

dutoan

Xe buýt
He he, một môn học nữa hình như các công ty bhdc thường đào tạo tôi luyện nhân viên là tự cảm thấy sướng. (Em hay gọi nôm na là thủ dâm tinh thần)

4weelbike

Xe tăng
He he, một môn học nữa hình như các công ty bhdc thường đào tạo tôi luyện nhân viên là tự cảm thấy sướng. (Em hay gọi nôm na là thủ dâm tinh thần)
Đây mới chính xác là thủ dâm cụ ah, nói mà không biết mình nói đúng hay sai rồi tự sướng.:P

xe ngua go

Xe buýt
Sau khi đọc bài này ( Con em em mê muội bán hàng đa cấp..... các cụ cứu em cháu.. )em lại dở chứng muốn hứng đá.

Chả là giữa năm 2010 nhà em tý tởn có được tẹo vốn và ít thu nhập hàng tháng có được từ cái quán cafe của gấu nên lại nổi máu làm ăn. Thế là thăm dò rồi ngâm cứu và cuối cùng quyết định đầu tư thêm 1 cv kinh doanh mới. Đến đầu năm 2011 thì thấy rằng không thể kiếm ăn được nên em quyết định dừng lại công việc đó. Toàn bộ số tiền vốn bỏ ra đã thu về chả còn bao nhiêu và thế là lại ăn bám vợ.
Đến cuối tháng 3-2011 thì có cậu em đến rủ đi làm bán hàng đa cấp, công ty này thì em đã biết và từng sử dụng sản phẩm của nó từ hồi còn ở bển. Vì vậy cũng không mất nhiều thời gian để quyết định đăng ký sử dụng và kinh doanh thử. Sau đó thì em mê nó và đến giờ thì say lắm rồi.

Chuyện em đi làm bán hàng đa cấp thì chả có gì. Điều em muốn nói là bạn bè khi biết em đi làm bán hàng đa cấp thì quay ra chửi "mày hâm àh mà đi làm cái này", "mày mà cũng đi làm cái này ah"....v..v.

Vậy thực sự những người đó có hiểu gì về bán hàng đa cấp hay không, những người đó tại sao lại nói như vậy?
kinh doanh đa cấp bây giờ bị mất lòng tin rồi, cũng khó thành công lắm.

dutoan

Xe buýt
Đây mới chính xác là thủ dâm cụ ah, nói mà không biết mình nói đúng hay sai rồi tự sướng.:P
Hố hố, thôi em lại động chạm vào chỗ sướng của cụ mất rồi, đúng hay sai cụ biết, em biết và rất nhiều các cụ vào đây biết, em xin phép xxx nốt bãi này ở top rồi em ra luôn, xin lỗi cụ nhé :P

4weelbike

Xe tăng
kinh doanh đa cấp bây giờ bị mất lòng tin rồi, cũng khó thành công lắm.
Cụ nói đúng, làm gì cũng khó cụ nhỉ. Em lỗ chỏng vó vì nhẩy vào cái mà nhiều người muốn làm. Nên giờ em làm ngược lại nhảy vào cái nhiều người không tin.
Được cái vốn liếng, kinh nghiệm, kỹ năng...chả đáng là bao, gần bằng lần đi off O FO.
Càng làm em lại càng thấy dễ hơn là cứ đứng ngoài quan sát và võ đoán.

BHĐC vào Vn chắc cũng khoảng hơn 10 năm, nhưng mãi tận cuối 2005 mới có hành lang pháp lý. Vậy thì chuyện có công ty lợi dụng là tất nhiên (nghành nào chả có cty nọ cty kia), cho tới nay thì việc quản lý đã chặt chẽ hơn như thuế má, thông tin in ấn và đặc biệt hình thức trả hoa hồng và mặt hàng nào không được ấp dụng mô hình này (em không chắc chắn nhưng dịch vụ, gian hàng ảo không được cấp phép bán hàng đa cấp thì phải, cho nên cụ nào nói mấy cái đó là BHĐC thì em không giải thích được).

May mắn khi ra nhập WTO Vn đã quan tâm tới mô hình này cho nên những cty làm sai bị đào thải hoặc đóng cửa (vẫn có cty lách, nghành nào chả thế) và kể từ đó đến nay có rất cty lớn tham gia vào thị trường Vn.

Em cũng bị "lôi kéo" vào và sau khi có nhứng trải nghiệm nhất định, bỏ tiền ra sang Thái, Hàn Quốc xem họ làm như thế nào thì thấy rằng rất có tiềm năng. Ở Hàn Quốc BhĐC đã có hàng chục năm, Herbalife đã vào hơn 20 năm và bây giờ họ phát triển rất tốt. Vậy ở VN BHĐC mới có được chụ năm, Herbalife mới vào được có 2 năm và còn rất nhiều người chưa biết, chưa hiểu đúng về nó thì em thấy là tiềm năng.

Tất nhiên cái gfi mới cũng sẽ gặp khó khăn, có người bỏ cả tỷ bạc ra làm doanh nghiệp sau 3-4 năm mới có lợi nhuận, có người còn phá sản. Vậy thì việc em bỏ mấy triệu mua sản phẩm về ăn và thêm chi phí 2 lần đi học hỏi thì sao phải lăn tăn. Xây dựng 1 doanh nghiệp mà chả phải lo lắng trả lương công nhân, không cần tích trữ hàng hóa ở nhà, làm với ngừoi mình thích vậy thfi có gì là khó khăn đâu. Em vẫn còn cả thời gian về trông quán cafe cho vợ để chém O FO.

Chỉnh sửa cuối:

phicau

Xe đạp
Các cụ ơi Amway cũng là 1 công ty bán hàng đa cấp phải ko ạ? Mà sao nó to thế?
Hôm trước em ngồi xem bóng rổ NBA thấy nó có cả 1 nhà thi đấu to đùng bên Mỹ.

firefox4

Xe điện
Cụ nói đúng, làm gì cũng khó cụ nhỉ. Em lỗ chỏng vó vì nhẩy vào cái mà nhiều người muốn làm. Nên giờ em làm ngược lại nhảy vào cái nhiều người không tin.
Được cái vốn liếng, kinh nghiệm, kỹ năng...chả đáng là bao, gần bằng lần đi off O FO.
Càng làm em lại càng thấy dễ hơn là cứ đứng ngoài quan sát và võ đoán.

BHĐC vào Vn chắc cũng khoảng hơn 10 năm, nhưng mãi tận cuối 2005 mới có hành lang pháp lý. Vậy thì chuyện có công ty lợi dụng là tất nhiên (nghành nào chả có cty nọ cty kia), cho tới nay thì việc quản lý đã chặt chẽ hơn như thuế má, thông tin in ấn và đặc biệt hình thức trả hoa hồng và mặt hàng nào không được ấp dụng mô hình này (em không chắc chắn nhưng dịch vụ, gian hàng ảo không được cấp phép bán hàng đa cấp thì phải, cho nên cụ nào nói mấy cái đó là BHĐC thì em không giải thích được).

May mắn khi ra nhập WTO Vn đã quan tâm tới mô hình này cho nên những cty làm sai bị đào thải hoặc đóng cửa (vẫn có cty lách, nghành nào chả thế) và kể từ đó đến nay có rất cty lớn tham gia vào thị trường Vn.

Em cũng bị "lôi kéo" vào và sau khi có nhứng trải nghiệm nhất định, bỏ tiền ra sang Thái, Hàn Quốc xem họ làm như thế nào thì thấy rằng rất có tiềm năng. Ở Hàn Quốc BhĐC đã có hàng chục năm, Herbalife đã vào hơn 20 năm và bây giờ họ phát triển rất tốt. Vậy ở VN BHĐC mới có được chụ năm, Herbalife mới vào được có 2 năm và còn rất nhiều người chưa biết, chưa hiểu đúng về nó thì em thấy là tiềm năng.

Tất nhiên cái gfi mới cũng sẽ gặp khó khăn, có người bỏ cả tỷ bạc ra làm doanh nghiệp sau 3-4 năm mới có lợi nhuận, có người còn phá sản. Vậy thì việc em bỏ mấy triệu mua sản phẩm về ăn và thêm chi phí 2 lần đi học hỏi thì sao phải lăn tăn. Xây dựng 1 doanh nghiệp mà chả phải lo lắng trả lương công nhân, không cần tích trữ hàng hóa ở nhà, làm với ngừoi mình thích vậy thfi có gì là khó khăn đâu. Em vẫn còn cả thời gian về trông quán cafe cho vợ để chém O FO.
Em thì không dị ứng nhưng không thích cái BHĐC. Nhưng em biết có nhiều người thành công (và rất rất nhiều người thất bại). Chúc cụ thành công! :)

Gabpearl

Xe buýt
Em thì không dị ứng nhưng không thích cái BHĐC. Nhưng em biết có nhiều người thành công (và rất rất nhiều người thất bại). Chúc cụ thành công! :)
Đằng sau sự thành công của BHDC ở Việt Nam là rất rất nhiều cảnh đời bất hạnh, đổ vỡ