[Funland] Bán hàng đa cấp: vào hay không? Lợi ích mới nghe nói, nhưng quá nhiều phê phán

4weelbike

Xe tăng
Em đưa thêm một ví dụ về mặt hàng tiêu dùng truyền thống để các cụ nhìn sự việc cho nó phong phú này: một chai sữa tắm 350ml của hãng P nổi tiếng có giá thành sản xuất là Khoảng 8,000VND và giá bán đến cho NTD là khoảng 60,000VND - vậy là gấp mấy lần hả các cụ? Dầu gội đầu, sữa tắm, kem đánh răng là những hóa phẩm cực kỳ rẻ để sản xuất và có thể nói một chai nước rửa bát với một chai nước gội đầu có cùng dung tích thì giá thành sản xuất không khác nhau nhiều lắm đâu nhé. Nhưng giá bán thì khác nhau rất nhiều.

Em xin nhấn mạnh là em không tham gia cái món kinh doanh đa cấp này đâu nhé :)
c
Thật là buồn khi cụ nghĩ rằng cụ đang đóng góp cho xã hội rất nhiều. Cụ có biết rằng cụ đóng góp của cụ ko phải do cụ tạo ra được sản phẩm nào, lợi ích nào cho xã hội mà cụ chỉ là lấy tiền của những người xung quanh(cấp dưới của cụ), làm cho họ nghèo đi, tạo thêm gánh nặng cho xã hội. Đóng tiền cho nhà nước, đóng cho bọn chủ her...cho bản thân cụ nhưng không đem lại bất cứ lợi ích gì cho họ, có chăng chỉ là cơ hội để họ lại đi lấy tiền của những người khác, giống như cụ đã làm( chính vì thế mà người BHDC ko bao giờ nghĩ rằng họ đang lừa người khác, vì những người bị lừa cứ tiếp tục đi lừa người khác nữa, giành lại được vốn của mình và còn giàu có hơn...-> người BHDC ko những ko bao giờ nghĩ họ đang đi lừa người khác mà còn nghĩ rằng họ đang làm 1 việc vô cùng ý nghĩa là giúp người khác làm giàu :)), làm giàu trên sự nghèo đi của những người xung quanh, nghèo đi của đất nước khi có ngày càng nhiều những kẻ vô dụng :))
1 vòng luẩn quẩn là chúng ta cứ đóng tiền cho bọn her..., xài tiền của nhau cho đến khi nào cạn kiệt mới thôi. Thử hỏi nếu cả nước VN này như cụ thì cuối cùng sẽ ra sao :-s
Nhờ cụ đọc bài trên rồi suy nghĩ cho chín trước khi nói ah, cái mà cụ đang dùng để vào net chém em cũng không nghĩ nó được làm ở VN.
Cụ nói người khác lừa trong khi cụ chưa một lần thử tìm hiểu kỹ, giống như việc cụ nói những điều ở trên khi chả biết rằng hàng ngày cụ đang sử dụng rất nhiều thứ của BHDC, sử dụng rất nhiều thứ được sản xuất ở nước ngoài. Cụ vẫn hồn nhiên sử dụng chúng chỉ vì nó không bán theo phương thức gọi là "BHĐC", còn khi sp nào đó công khai bán hàng theo phương thức BHĐC thì cụ phán ngay rằng nó thế nọ thế kia, mặc dù chưa bao giờ tận mắt thấy.

Nhiều cụ rất tự nhiên chửi BHĐC trong khi chưa một lần tìm hiểu hay trược tiếp tham gia vào nó.
Nhiều cụ nói rằng người làm BHĐC lỳ, trơ trong khi bản thân cứ luôn miệng nguyền rủa căn cứ vào những hiểu biết của mình chỉ dựa trên phỏng đoán xuất phát từ định kiến cá nhân. Trong khi có nhiều người khác họ thay đổi cách nhìn nhận còn mình thì cứ giữ khư khư cái định kiến của mình vậy thử hỏi ai là người lỳ hơn ai.
Nhiều cụ than vãn rằng người thân của mình lú lẫn, bị mê hoặc bởi BHĐC và cố tình ngăn cấm hay khinh bỉ nhưng chính mình thì chưa khi nào hiểu đầy đủ BHĐC là cái gì.

Nếu thật sự cụ nào đó cho mình cho mình là tốt hơn người làm BHĐC hãy chứng minh bằng cách làm nó thành công và khuyên người khác đừng tham gia vào đó, em tin lúc đó cụ đó sẽ có tư cách để khuyên bảo hay khinh miệt người khác.

Chỉnh sửa cuối:

vietran

Xe ba gác
Cũng có nhiều cụ nói về vần đề này quá! Nhà cháu chỉ thấy cái tài của các công ty BHĐC là không hiểu thế nào mà họ lại truyền cho nhân viên tư tưởng nhanh như vậy, mới có đi học có mấy buổi mà về phán kinh, không ai có thể cãi được đâu ạ[-(! Cuối tuần này thấy đứa em nó bán cho Thien su có mời nhà cháu đi để nghe hội thảo gì đấy lớn lắm mà nhà cháu đang phân vân, vì nể nó thôi!
Em nghĩ thôi miên dạng nhẹ
Dạng như bọn lừa đảo ngoại quốc ở cửa hàng, hay bọn móc túi ở cây xăng

Gabpearl

Xe buýt
Cụ quá khen rồi, đọc cả 35 trang em thấy có bài nào nói em đâu, hình như có 1 vài cụ mặc dù không làm BhĐC thì ủng hộ em bằng bài so sánh dâu gội.

Thế sao thì em phải lỳ cơ Chứ.
Cũng có cụ chửi ác nhưng toàn chửi đổng rằng họ thấy người này thấy người kia thế kia. Chứ Đã có cụ nào em mời mua hay mời tham gia với em ở topic này đâu.

Ngay mở topic em Đã Viết muốn xem tại sao nhiều người phản đối thế, em Đa nhận được hơn 200 bài đóng góp em còn chưa biết phải cám ơn thế nào mà cụ lại bảo em lỳ.
Em đến ạ cái chữ màu đỏ đỏ ở trên ạ. Nhưng mà em không thấy phục

xe mất phanh

Xe container
lại bắt đầu 1 cuộc đấu khẩu mới giữa em và chủ thớt. chủ thớt đâu nhỉ? em đang rảnh đây

xe mất phanh

Xe container
Cụ quá khen rồi, đọc cả 35 trang em thấy có bài nào nói em đâu, hình như có 1 vài cụ mặc dù không làm BhĐC thì ủng hộ em bằng bài so sánh dâu gội.

Thế sao thì em phải lỳ cơ Chứ.
Cũng có cụ chửi ác nhưng toàn chửi đổng rằng họ thấy người này thấy người kia thế kia. Chứ Đã có cụ nào em mời mua hay mời tham gia với em ở topic này đâu.

Ngay mở topic em Đã Viết muốn xem tại sao nhiều người phản đối thế, em Đa nhận được hơn 200 bài đóng góp em còn chưa biết phải cám ơn thế nào mà cụ lại bảo em lỳ.
đọc bài này xong em nghĩ hình như cụ ko bình thường

Catival 3038

Xe tải
Website
3pstore.vn
Các cụ ko cần bình luân gì nữa ở cái thớt này. Cứ để nv BHDC vào chém gió 1 mình.

4weelbike

Xe tăng
Ngoài trời đẹp thế mà các cụ không đưa vợ con đi chơi sao mà lại tìm người đấu khẩu thế

lại bắt đầu 1 cuộc đấu khẩu mới giữa em và chủ thớt. chủ thớt đâu nhỉ? em đang rảnh đây
Em nhắc lại em không có thời gian để đôi co với người không dám dùng nick của mình.

Hiện có 5 cụ cũng đang nghía cái thớt này. (3 lái chính và 2 lái phụ)
ờ . lặn thật rồi, tưởng dư nào....
Em đây cụ, cụ thông cảm em cũng phải làm việc, rảnh chút còn chơi với vợ con chứ không có nhiều thời gian online kiếm chuyện.
Em cũng xin nói luôn nếu cụ không có ý định trao đổi nghiêm túc về BHĐC thì mời cụ qua thớt khác, em không muốn làm cụ mất vui.

ruou-quoc-lui

Xe tăng
nơi có rượu ngon,có bạn hiền, có xiền và có....ái
Em đây cụ, cụ thông cảm em cũng phải làm việc, rảnh chút còn chơi với vợ con chứ không có nhiều thời gian online kiếm chuyện.
Em cũng xin nói luôn nếu cụ không có ý định trao đổi nghiêm túc về BHĐC thì mời cụ qua thớt khác, em không muốn làm cụ mất vui.
vậy à. XO RY cụ. em tưởng cụ không vào thớt nữa, rõ khổ. thế mà lão XE MẤT PHANH pm cho em bảo là cụ đi trả bộ quần áo đã mượn để đi hội thảo. lão ấy toàn đoán mò, cụ nhề

namlieu102vnn

Xe điện
từ hồi sv đến giờ cháu cũng đi xem (họp hành - hội thảo) cũng 4-5 lần về vấn đề bán hàng đa cấp .
cháu chẳng đầu tư gì cả vì kết luận rằng : người đi trước (và cô ti lưa) hưởng quyền lợi của người đi sau , mà người đi sau chủ yếu là người thân của mình (mấy ai ra đường ra chợ tự dưng mời được khứa ko) . và cái quan trọng nữa là sản phẩm mình và người đi sau bỏ tiền ra mua ko đáng đồng tiền mình bỏ ra .

còn bây giờ ko biết bán hàng đa cấp có gì thay đổi nhất là về chất lượng sp với số tiền người mua có đáng ko . hình thức chắc vẫn thế .

Gabpearl

Xe buýt
từ hồi sv đến giờ cháu cũng đi xem (họp hành - hội thảo) cũng 4-5 lần về vấn đề bán hàng đa cấp .
cháu chẳng đầu tư gì cả vì kết luận rằng : người đi trước (và cô ti lưa) hưởng quyền lợi của người đi sau , mà người đi sau chủ yếu là người thân của mình (mấy ai ra đường ra chợ tự dưng mời được khứa ko) . và cái quan trọng nữa là sản phẩm mình và người đi sau bỏ tiền ra mua ko đáng đồng tiền mình bỏ ra .

còn bây giờ ko biết bán hàng đa cấp có gì thay đổi nhất là về chất lượng sp với số tiền người mua có đáng ko . hình thức chắc vẫn thế .
Vẫn thế kụ ạ

phuonglinhlinh

Xe buýt
Mất time quá !!!!!!!!!!

Emesco

Xe điện
Mấy cái thằng lừa đảo đa cấp đi đâu, gặp ai cũng mang ông bà cha mẹ ra đổ bệnh. Nào thì bố tôi bị tiểu đường sắp chết, mẹ tôi bị thần kinh, ông bà tôi bị ung thư...
Rồi diễn tiếp bài, sau khi uống thực phầm bổ sung Blad blap.... sắp khỏi
Nói tóm lại là chỉ lừa được người quen chứ với người lạ vả cho vỡ ***

4weelbike

Xe tăng
Chém tận 38 trang cơ mà kụ. Kể ra thì kụ chủ cũng có khiếu câu view :D
Cụ nhận xét rất đúng, mọi nhận xét đều đúng bởi vì nó phản ánh đúng góc nhìn và tầm nhìn của người nói.
Giống như việc nhận xét về BhĐC, nhiều người chỉ nhìn nó bởi góc nhìn hạn hẹp bị giới hạn trong định kiến và cảm tính.

co-driver

Xe tải
mình tự thấy mình dốt thật, đi làm hùng hục cả tháng kiếm mấy đồng bạc còi. Người ta có tầm nhìn đi bán hàng đa cấp, chẳng cần bằng cấp gì cũng ung dung chả cần làm gì mà tháng kiếm mấy trăm củ

tamtg2402

Xe buýt
Rèm cửa Minh Đăng - 102 Khuất Duy Tiến, Thanh Xuân
Website
www.remminhdang.com
Cụ nhận xét rất đúng, mọi nhận xét đều đúng bởi vì nó phản ánh đúng góc nhìn và tầm nhìn của người nói.
Giống như việc nhận xét về BhĐC, nhiều người chỉ nhìn nó bởi góc nhìn hạn hẹp bị giới hạn trong định kiến và cảm tính.
Thế cụ có trong đội BHDC không ạ?

4weelbike

Xe tăng
Mấy cái thằng lừa đảo đa cấp đi đâu, gặp ai cũng mang ông bà cha mẹ ra đổ bệnh. Nào thì bố tôi bị tiểu đường sắp chết, mẹ tôi bị thần kinh, ông bà tôi bị ung thư...
Rồi diễn tiếp bài, sau khi uống thực phầm bổ sung Blad blap.... sắp khỏi
Nói tóm lại là chỉ lừa được người quen chứ với người lạ vả cho vỡ ***
Công việc BHĐC chỉ là kể về những trải nghiệm của mình hoặc mình biết. Vậy sao cụ lại nói họ lừa, vd em đang ăn sáng bằng cốc Shake của Herbalife ngay trên bàn làm việc để chém với cụ cho nó tiện đỡ và và húp húp. Nếu cụ thích thì làm thế không thích thì cụ ra ngoài ăn, vậy lừa cụ ở cái điểm gì. Hay chính cụ đang tự lừa cam giác của mình.