[Funland] Bàn ghế công thái học cho trẻ em có tác dụng gì không?

dzoro

Xe điện
Chả hiểu sao giờ chiêu trò ra cái từ thái công học nghe phát tởm. Nhìn cái bàn có rợn người như trong bv không? Em thì đơn giản, em tới trường con xem họ dùng bàn gì thì mua đúng loại đó. Bộ của Hoà Phát hay Xuân Hoà gì đó gần 2 tr cả bàn ghế. Còn học vừa thôi, đi đứng thẳng lên, k ngồi vật vã trên bàn thì chả cong hay vẹo được.
Em thề là em méo hiểu từ công thái học nghĩa là gì! Mở mồm ra là kêu ghét tàu với tàu cộng này nọ mà có mỗi việc dùng từ cho nó Việt Nam một chút còn không nổi. Toàn mấy cụ hoặc là thừa tiền mua sắm hoặc là quảng cáo bán hàng trá hình. Lại so sánh thêm một chút, bọn tây lông hay được các cụ mợ thần thánh hóa chúng nó có dùng mấy cái trò công thái học này đâu nhỉ?

dandihome

Xe buýt
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Em thề là em méo hiểu từ công thái học nghĩa là gì! Mở mồm ra là kêu ghét tàu với tàu cộng này nọ mà có mỗi việc dùng từ cho nó Việt Nam một chút còn không nổi. Toàn mấy cụ hoặc là thừa tiền mua sắm hoặc là quảng cáo bán hàng trá hình. Lại so sánh thêm một chút, bọn tây lông hay được các cụ mợ thần thánh hóa chúng nó có dùng mấy cái trò công thái học này đâu nhỉ?

2 cái hình này giải thích cho cụ.
Ảnh 1 là hãng ghế nổi tiếng hàng top thế giới, con ghế này từ năm 1994
Ảnh 2 đơn giản là dịch từ tiếng Anh sang tiếng Việt

ubisapro

Xe trâu
Hồi đầu mới nghe e còn tưởng ghế do Thái Công thiết kế :D

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]

Tra từ điển nó thế này, làm gì có khái niệm " công thái học" . Hay cái cụm từ này từ mấy ông bán bàn ghế nghĩ ra???

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Các cụ trên này ghét từ tiếng Việt công thái học thì em dùng từ là Ergonomic cho chuẩn vậy :))
Google cái ra ngay chứ có khó gì đâu:

Bàn ghế ergonomic hiểu đơn giản là có thể tùy chỉnh cho hợp với từng người.
Nếu cụ 1m9 nặng 90k đóng riêng 1 bộ bàn ghế gỗ không có chỉnh chọt gì được nhưng cụ lại ngồi thoải mái thì em khẳng định người 1m6 nặng 50kg khó có thể ngồi thoải mái với bộ bàn ghế đó của cụ được. Bộ bàn ghế đó của cụ không phải là Ergonomic.

Còn với bộ bàn ghế Ergonomic thì người 1m6 kia vẫn có thể chỉnh sao cho phù hợp được: bàn thì hạ xuống, ghế cũng hạ xuống ngồi cho thoải mái... Nói chung cứ có tùy chỉnh bất kì cũng có thể gọi lag Ergonomic, chỉ là ít hay nhiều thôi, ghế tốt sẽ có tùy chỉnh nhiều, ghế Hòa Phát 500k có nâng hạ cũng có thể gọi là ghế Ergonomic

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Tra từ điển nó thế này, làm gì có khái niệm " công thái học" . Hay cái cụm từ này từ mấy ông bán bàn ghế nghĩ ra???

Cụ dùng từ điển nào thế, e dùng google và google dịch

dzoro

Xe điện
Nó là tên theo quốc tế, ko gọi là thế thì gọi là gì hả cụ. Gọi tiếng anh là Ergonomic thì nhiều cụ lại bảo tiếng Việt ko nói lại bày đặt tiếng Anh. 😂 Nó có từ năm 1994 đấy cụ

Cụ gúc kiểu tra từ điển thế nói làm gì vì thằng làm từ điển nó là dân sính Hán Việt nó mặc định dùng từ nó dịch rồi. Ergonomic dịch nghĩa nôm na là nghiên cứu về cơ thể con người và áp dụng vào sản phẩm để giúp sản phẩm đó phù hợp, tăng khả năng tương tác với cơ thể con người. Em thừa nhận tiếng Việt nó hạn chế ở chỗ từ ngữ của tiếng Việt nghĩa không sâu rộng nên nhiều khi phải vay mượn ngôn ngữ khác để từ vừa ngắn gọn lại vừa đủ ý nghĩa. Tuy nghiên, trong phạm vi này thì có thể dùng từ thông minh hoặc từ chức năng để diễn giải ý nghĩa trên cũng đỡ khó hiểu hơn cái từ công thái học đặc sệt tàu kia. Công thái học thì ý nghĩa cũng na ná kiểu như là một môn khoa học nghiên cứu công năng tối ưu hoặc đại loại thế, cũng chẳng đúng hẳn ý nghĩa của từ Ergonomic theo tiếng Anh.

dzoro

Xe điện

Em tra từ điển tiếng Anh cho cụ ở còm trên rồi ạ ;))

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Cụ gúc kiểu tra từ điển thế nói làm gì vì thằng làm từ điển nó là dân sính Hán Việt nó mặc định dùng từ nó dịch rồi. Ergonomic dịch nghĩa nôm na là nghiên cứu về cơ thể con người và áp dụng vào sản phẩm để giúp sản phẩm đó phù hợp, tăng khả năng tương tác với cơ thể con người. Em thừa nhận tiếng Việt nó hạn chế ở chỗ từ ngữ của tiếng Việt nghĩa không sâu rộng nên nhiều khi phải vay mượn ngôn ngữ khác để từ vừa ngắn gọn lại vừa đủ ý nghĩa. Tuy nghiên, trong phạm vi này thì có thể dùng từ thông minh hoặc từ chức năng để diễn giải ý nghĩa trên cũng đỡ khó hiểu hơn cái từ công thái học đặc sệt tàu kia. Công thái học thì ý nghĩa cũng na ná kiểu như là một môn khoa học nghiên cứu công năng tối ưu hoặc đại loại thế, cũng chẳng đúng hẳn ý nghĩa của từ Ergonomic theo tiếng Anh.
Vậy nếu cụ bán cái ghế Ergonomic này thì cụ đặt tên là gì? Em cũng ghét cái từ CTH, nghe nó rất hàn lâm 😂

BinhminhSG

Xe buýt
Chả hiểu sao giờ chiêu trò ra cái từ thái công học nghe phát tởm. Nhìn cái bàn có rợn người như trong bv không? Em thì đơn giản, em tới trường con xem họ dùng bàn gì thì mua đúng loại đó. Bộ của Hoà Phát hay Xuân Hoà gì đó gần 2 tr cả bàn ghế. Còn học vừa thôi, đi đứng thẳng lên, k ngồi vật vã trên bàn thì chả cong hay vẹo được.
Cụ chuẩn!
Mấy bộ bàn ghế học sinh HP sản xuất phải theo kích thước quy định của BGD, phù hợp thể trạng người VN.

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Bản thân em không hiểu cụm từ " công thái học " có nghĩa là gì? Do ông nào nghĩ ra?
Haiz, công thái học tiếng Anh là Ergonomic.
Ergonomic nghĩa là gì thì cụ tra từ điển Cambridge cho sát nghĩa:

Ảnh dưới em dùng dịch sang tiếng Việt của Chrome:

Chỉnh sửa cuối:

Beu 4x4

Xe điện
2 đứa nhà em ngồi từ nhỏ mà giờ em phát sợ vì cái thói tiết kiệm thái quá của chúng nó. Thằng lớn đi làm lương có 12tr mà sau 7 tháng thấy có hơn 6 chục mang đi gửi tiết kiệm, hay nó thó cái gì của cty nhỉ. Con nhóc lớp 10 cũng ăn tiêu dè xẻn, mua cho cái gì cũng kêu đắt quá nhưng ... vẫn dùng rất khoái trá
Zê,
Vậy phải đưa ý kiến cụ cho bộ dục hoặc cụ bạc nhân lên ngay. Vaizzz quá
Kkk

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Bản thân em không hiểu cụm từ " công thái học " có nghĩa là gì? Do ông nào nghĩ ra?
Em cũng thắc mắc về từ "Việt vị" trong bóng đá. Ông nào nghĩ ra? Sao ko gọi là lỗi vị trí? Tiếng Anh là Offside, tại sao sang tiếng Việt lại gọi là "Việt vị"? Không liên quan gì luôn. Cụ nào mà ghét từ "Việt vị" chắc phải bắt mấy cái ông BLV phải dùng nguyên văn từ offside, rồi là sai vị trí, trước quả bóng... 🤣

Chỉnh sửa cuối:

cuabacang

Xe tải
Em google thì thấy bọn Tây lông nó cũng đơn giản vậy thôi, mà riêng về chăm sóc trẻ em nó gấp trăm lần người mình.
View attachment 7679738
Bọn nó ko đơn giản đâu, cụ không thấy thôi. Vd như bác sĩ gia đình nó tư vấn, đến trường thì nhà trường nó quản lý hs tốt hơn mình rất nhiều, hs trong lớp nghiêng ngả cũng đc uốn nắn. Bàn ghế cũng phù hợp, mình có được vậy đâu nên có cái gì bù đắp chênh lệch đc thì tốt

banmotnucuoi

Xe lăn
Bọn nó ko đơn giản đâu, cụ không thấy thôi. Vd như bác sĩ gia đình nó tư vấn, đến trường thì nhà trường nó quản lý hs tốt hơn mình rất nhiều, hs trong lớp nghiêng ngả cũng đc uốn nắn. Bàn ghế cũng phù hợp, mình có được vậy đâu nên có cái gì bù đắp chênh lệch đc thì tốt
Vâng, em có nói nó đơn giản đâu, bàn học trẻ em cũng chúng nó nâng lên đc hết ý chứ, nhưng kiểu dáng thì đơn giản ạ

cuabacang

Xe tải
Vâng, em có nói nó đơn giản đâu, bàn học trẻ em cũng chúng nó nâng lên đc hết ý chứ, nhưng kiểu dáng thì đơn giản ạ
Bàn ghế của Vn ko nâng hạ được( ko biết h có thay đổi ko) nên ngồi ko chuẩn, tựa lưng cũng thế

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Ngó vào thì hóa ra cụ bán bàn ghế công thái học. Thảo nào cãi hăng thế :)))
Việt vị thì dễ hiểu , ai cũng hiểu đấy là ghép bởi 2 từ hán việt ( vượt) và vị ( vị trí), nghĩa là lỗi vượt vị trí. Và từ này cũng được xác nhận và quy định trong các văn bản chính thống của nước ta.

Còn " công thái học " là gì, thay vì đưa ra mấy cái từ điển không chính thống ấy thì cụ nên diễn giải một cách có cơ sở để cho người khác hiểu. Biết đâu em lại mua sản phẩm " công thái học " của cụ về dùng thì sao? :D

Haiz, công thái học tiếng Anh là Ergonomic.
Ergonomic nghĩa là gì thì cụ tra từ điển Cambridge cho sát nghĩa:

Ảnh dưới em dùng dịch sang tiếng Việt của Chrome:
Em cũng thắc mắc về từ "Việt vị" trong bóng đá. Ông nào nghĩ ra? Sao ko gọi là lỗi vị trí? Tiếng Anh là Offside, tại sao sang tiếng Việt lại gọi là "Việt vị"? Không liên quan gì luôn. Cụ nào mà ghét từ "Việt vị" chắc phải bắt mấy cái ông BLV phải dùng nguyên văn từ offside, rồi là sai vị trí, trước quả bóng... 🤣

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Ngó vào thì hóa ra cụ bán bàn ghế công thái học. Thảo nào cãi hăng thế :)))
Việt vị thì dễ hiểu , ai cũng hiểu đấy là ghép bởi 2 từ hán việt ( vượt) và vị ( vị trí), nghĩa là lỗi vượt vị trí. Và từ này cũng được xác nhận và quy định trong các văn bản chính thống của nước ta.

Còn " công thái học " là gì, thay vì đưa ra mấy cái từ điển không chính thống ấy thì cụ nên diễn giải một cách có cơ sở để cho người khác hiểu. Biết đâu em lại mua sản phẩm " công thái học " của cụ về dùng thì sao? :D
Công thái học tiếng anh là Ergonomic. Cái này em dịch từ cái google dịch mà cụ gọi nó là không chính thống. Em xin hết, chứ cụ bảo em giải thích tiếng Việt / tiếng Anh cao siêu hơn nữa thì em cũng ko biết trả lời thế nào vì em không phải chuyên gia trong lĩnh vực này.

Còn mời cụ vào topic của em dưới đây, em không dùng từ "Công Thái Học" nào trong topic đâu, em bán ghế văn phòng, ghế Ergonomic thôi cụ nhé :D https://www.otofun.net/threads/ghe-van-phong-va-do-nha-bep-cao-cap.1743422/

lamhoang_760

[Tịch thu bằng lái]
Theo định nghĩa " truyền mồm" thì " công thái học " là một môn khoa học abcxyz gì đó
Vậy mấy ômg dùng từ bàn ghế công thái học tức là bàn ghế môn khoa học gì đó hả cụ? Em hiểu nôm na là thế :)))

Công là gì. Thái là gì. Học là gì. Tại sao lại gọi là bàn ghế công thái học hay chuột công thái học mà không gọi là bàn ghế công thái hay bàn ghế thái công? Cho chữ học vào làm gì nhỉ hay là cho nó sang mồm? Vì rõ ràng chữ học cho vào là thừa và sai về cách dùng từ.

Công thái học tiếng anh là Ergonomic. Cái này em dịch từ cái google dịch mà cụ gọi nó là không chính thống. Em xin hết, chứ cụ bảo em giải thích tiếng Việt / tiếng Anh cao siêu hơn nữa thì em cũng ko biết trả lời thế nào vì em không phải chuyên gia trong lĩnh vực này.

Còn mời cụ vào topic của em dưới đây, em không dùng từ "Công Thái Học" nào trong topic đâu, em bán ghế văn phòng, ghế Ergonomic thôi cụ nhé :D https://www.otofun.net/threads/ghe-van-phong-va-do-nha-bep-cao-cap.1743422/