[Funland] Ban công Tây Bắc vs Tây Nam

quanghuy1288

Xe tải
Nhà cụ thì đẹp nhất nhì cả tòa rồi còn gì:
- Căn góc, ko bị chút nào nắng hướng Tây, chỉ bị chút nắng sáng hướng Đông thôi.
- Cả mùa hè đều đón gió: Gió Nam - Đông Nam - Đông, lại thông từ Lôgia qua cửa chính rất thoáng.
- Chỉ gần thang máy thì hơi ồn ào chút (vì nhiều người đi lại) thôi nhưng ko đáng kể.

Có view và thiết kế nội thất ổn nữa thì ko còn gì phải chê cụ ạ
sao căn này có hướng đông bắc k thấy cụ chê :3

clessking

Xe tăng
sao căn này có hướng đông bắc k thấy cụ chê :3
Hihi, ko có cụ ạ. Nhà cụ ý đúng là có 1 góc hướng Đông Bắc thật, nhưng hướng đó lại bị khối nhà bên cạnh che hết. Vì vậy ko bị gió Đông Bắc thổi vào.
Mà kể cả ko có khối nhà bên đó che thì gió ĐB cũng chỉ thổi vào tường thôi ko ảnh hưởng (mùa đông đóng cửa bên đó). Còn nhà cụ là ban công lại đồng thời là chỗ để giặt, phơi nên phải mở ra mở vào hàng ngày.
Nhà cụ ý căn góc mà 3 thoáng, nếu phía tường bếp hoặc wc mà có thêm cửa sổ/thông gió nữa thì còn đẹp nữa.

dungonion

Xe máy
Nhà cụ thì đẹp nhất nhì cả tòa rồi còn gì:
- Căn góc, ko bị chút nào nắng hướng Tây, chỉ bị chút nắng sáng hướng Đông thôi.
- Cả mùa hè đều đón gió: Gió Nam - Đông Nam - Đông, lại thông từ Lôgia qua cửa chính rất thoáng.
- Chỉ gần thang máy thì hơi ồn ào chút (vì nhiều người đi lại) thôi nhưng ko đáng kể.

Có view và thiết kế nội thất ổn nữa thì ko còn gì phải chê cụ ạ
Em cảm ơn cụ ạ :D. Căn này đắt hơn căn khác 6-7% nên e sợ mua hớ, giờ thì e yên tâm đợi sang năm nhận nhà rồi :D

caisua

Xe lăn
Nếu mà được chọn DN mà Cụ không chọn mà tin vào phong thuỷ vớ vẩn thì Cụ sai lầm đấy.
Căn phòng phía Tây sẽ nóng, sử dụng không hiệu quả - nếu Cụ đóng im ỉm cửa bật ĐH căn phòng đó thì mất đi lợi thế của căn góc đồng thời ban công phia đó mà đặt cục nóng ĐH sẽ giải nhiệt kém.

Cụ cứ để ý, rất nhiều người mê muội phong thuỷ kiểu này nhưng cũng có khá hơn đâu.
E thì cứ nhà hướng Nam ( nếu được), chẳng có gì phải xem đông tứ mệnh hay tây tứ mệnh, ở cũng thích vì mát mẻ, bán đi cũng dễ dàng mà giá lại cao.
Tất cả các căn chung cư em đang có thì ban công đều đông nam vì đơn giản là hướng khác em dứt khoát ko mua. Kể cả ko quan tâm đến tiền điện dùng cho điều hòa quanh năm thì trên cao đc đón gió trời vẫn dễ chịu hơn nhiều, mỗi năm nhà em chỉ bật điều hòa tầm 3 tháng. Các căn cho thuê khách cũng rất thích và luôn đòi ký hợp đồng dài. Còn 1 căn em đc thừa kế nhưng ban công hướng tây bắc nóng dã man nên em đang rình xem có căn cùng tòa hướng đông nam mà bán là em xoay tiền đổi ngay để sau này cho thằng nhóc lấy vợ

eterniti

Xe điện
E đang lăn tăn lựa chọn căn chung cư có ban công Tây Bắc hay Tây Nam các cụ ạ.
2 căn này đều là 2 căn góc, đều có 1 phòng ngủ gần như chính tây, 2 phòng còn lại thì hướng bắc và nam. Lý do e chọn ban công ở hướng này là vì tài chính có hạn, 2 là e lại Tây tứ trạch nên ko hợp ban công ĐN nên cũng không muốn cố.
.... Vậy em mong các cụ tư vấn hộ e là nếu xét theo tâm lý chung và thực tế về hướng gió, khí hậu ở Hà Nội thì TN hay TB hợp lý hơn ạ ( đỡ nóng hơn, đỡ lạnh hơn, mưa gió bão bùng các kiểu). Còn view thì cũng la lá nhau nên e ko quan trọng lắm ạ.
Mong các cụ chỉ giáo giúp, em cảm ơn ạ!
Sau cơn bão hôm qua thì tây bắc là chân ái

thảo nguyễn vinhomes

Xe tải
{Kinh doanh Bất động sản}
Tất cả các căn chung cư em đang có thì ban công đều đông nam vì đơn giản là hướng khác em dứt khoát ko mua. Kể cả ko quan tâm đến tiền điện dùng cho điều hòa quanh năm thì trên cao đc đón gió trời vẫn dễ chịu hơn nhiều, mỗi năm nhà em chỉ bật điều hòa tầm 3 tháng. Các căn cho thuê khách cũng rất thích và luôn đòi ký hợp đồng dài. Còn 1 căn em đc thừa kế nhưng ban công hướng tây bắc nóng dã man nên em đang rình xem có căn cùng tòa hướng đông nam mà bán là em xoay tiền đổi ngay để sau này cho thằng nhóc lấy vợ
Em quan điểm giống cụ. Em xin phép sau vài trải nghiệm thì có thể bổ xung thêm hướng Nam nữa cụ ạ.

caisua

Xe lăn
Em quan điểm giống cụ. Em xin phép sau vài trải nghiệm thì có thể bổ xung thêm hướng Nam nữa cụ ạ.
Căn thích nhất là 143m với ban công ĐN và chính Đông, chỉ cần mở 2 cửa sổ từ 2 ban công này là có luồng gió trời xuyên qua nhà rất dễ chịu
Em rình căn 112m sát vách có ban công chính Nam từ Tết tới giờ mà họ chưa chịu bán

eagles

Xe buýt
CC thì cứ ban công Nam - Đông Nam là em chơi,Góc bên kia thì ĐB là số 1, TN là số 2.
Mùa hè mát mẻ thoáng mát hít khí giời ko gì sướng bằng. Mùa đông ấm áp kk

eterniti

Xe điện
Em đông bắc đây nhưng gần như bắc, bị quật mạnh lượt về.Nó còn phụ thuộc địa hình địa vật nữa
cụ nào cũng hướng nhà em đẹp nhất ))