[Funland] Ban công Tây Bắc vs Tây Nam

Tuongtien1977

Xe điện
cá nhân e ban công nào cũng đc, quan trọng phòng ngủ đừng hướng nóng là ok
phòng khách mát quan trọng hơn cụ ạ, phòng ngủ thì cụ đi làm cả ngày sau 9h tối mới đi ngủ thì lúc đó phòng nào cũng mát rồi, phòng khách là sd nhiều nhất

airblade2332

Xe hơi
Xưa nhà em ở căn góc 3 hướng là Đông, Nam và Bắc, cửa chính Tây thì giữa tòa nhà nên không ảnh hưởng, tưởng ở thích lắm nhưng mà không phải luôn, căn phòng ngủ chính lải ở góc Đông và Bắc mùa đông gió rít lạnh run dù kính 2 lớp vẫn ko ăn thua, phòng khách hướng chính nam lại có tòa đối diện chắn không nóng, không lạnh nhưng cũng không có gió và ánh nắng gì cả, nói chung hơi âm u
Chính Nam bị thiếu nắng, như cụ nói là âm u cũng đúng. Em khoái TN hơn, tầng cao ngắm hoàng hôn 😋

dungonion

Xe máy
1 ban công hướng nam hơi chếch đông, 1 logia hướng đông hơi chếch bác. Căn này liệu có gió mát không các cụ nhỉ ?

quanghuy1288

Xe tải
ban công đông nam mà múc cụ ạ, một người đang ơ nhà có hương ban công đông nam và tây nam căn góc cho biét
nhà nóng k cụ, e đang có lựa chọn 2 căn góc: 1 là đông bắc + đông nam; 2 là đông nam + tây nam phân vân k biết chọn căn nào

clessking

Xe tăng
nhà nóng k cụ, e đang có lựa chọn 2 căn góc: 1 là đông bắc + đông nam; 2 là đông nam + tây nam phân vân k biết chọn căn nào
2 căn đều ok cả mà. Tùy xem view và bố trí ntn mà cụ chọn thôi. Lưu ý:
Mùa đông: Hướng Đông Bắc sẽ có gió lạnh (khá lạnh nếu đó là hướng có ban công & cửa thông, còn nếu là phòng, cửa kính thì ko ngại) , còn hướng Tây Nam có nắng ấm (nắng mùa đông sẽ là nắng Tây Nam) --> đỡ ẩm mốc và có ánh sáng ấm áp hơn.
Mùa hè: Hướng Đông có nắng chiếu sáng (chiếu từ tầm 7h30-9h30), hướng Tây Nam sẽ nắng chiều từ tầm 14h30-17h30. Nhà cụ Đông Bắc, Đông Nam, Tây Nam nên cả 2 đều là chiếu chếch. Tuy vậy cần xem rõ căn Tây Nam, nếu hướng đó là bức tường (sẽ chịu nắng nung trực tiếp 4 tiếng om nhiệt rất lâu) thì buổi chiều và tối khá nóng. Còn nếu hướng đó là ban công (lôgia) thì đỡ hơn, trồng cây các thứ thì cũng ko đáng ngại.
Cụ xem chi tiết các căn đó ntn mà chọn thôi.

tuan2681

Xe điện
nếu ghé Tây nhiều quá thì k nên, vì nó sẽ nóng hơn hướng Đông Bắc.
ở chung cư có hướng Tây thì kinh nghiệm như tòa của em, các căn hướng DN+TN mùa hè bị mưa tạt hơn nhiều, và tỉ lệ bị thấm qua khe cửa cũng nhiều hơn. e đoán là do nắng tây là keo cửa nhanh xuống cấp hơn, nên bị thấm.đó là e võ đoán thôi ạ :))
thế nên e chọn DN+DB cho yên tâm, và đúng là e k bị thấm gì (căn e đang ở)

Kinnnnn

Xe tải
Nhà e căn góc DB-DN đây, bc chính pk hướng DB review sau 1 năm ở thì đánh giá là hướng này khắc nghiệt:
- Hè nắng nóng, nắng chiếu từ sáng sớm nếu ở nhà buổi sáng đến chiều thì hầu như bật điều hòa
- Mùa đông mưa thâm gió bấc thì đóng kín cửa, gió mùa đông bắc thì khỏi nói, ra phơi quần áo lạnh sun vòi mà như năm rồi nhiều đợt rét cả mấy tháng đầu năm.
Khỏe mỗi cái pn có bc DN mát mẻ nhưng lại ko phải là pn master @@

ginvkl

Xe đạp
Mình cũng ở chung cư hướng Đông Bắc, tầng 24. Mùa đông lạnh kinh luôn, ngủ phải đắp 2 lớp chăn, xong phải đổi dùng điều hòa 2 chiều mới được. Mà ẩm thấp, cái gì cũng mốc meo hết cả. Mùa hè thì sáng nắng vcl, sáng 6h hơn mà nắng choang choang, oi bức.

thehai2

Xe hơi
Mình đã ở cả ĐN và TN thì đánh giá như nhau nhé. Chính N nhiều là thích nhất, còn hướng Đông sáng sớm cũng nắng nóng lắm. Nếu TN mà 2 ban công đối lưu gió thì chọn TN hơn đấy

corgibeo

Xe hơi
Các cụ thông thái cho em hỏi là ban công hướng Đông hay hướng Bắc mát hơn, nhiều gió hơn?

clessking

Xe tăng
Các cụ thông thái cho em hỏi là ban công hướng Đông hay hướng Bắc mát hơn, nhiều gió hơn?
Mát hơn thì hướng Bắc nhé, nhưng nhiều gió chỉ ở mùa Đông thôi. Mùa hè chẳng có gió gì mấy đâu.
Ngược lại hướng Đông có gió mùa hè (khoảng 1/4-1/3 số ngày), nhưng nắng sáng chiếu cũng nóng nhé. Sau 10h thì ok.
Tóm lại hướng Bắc mát hơn mùa hè vì ko bị nắng chiếu, mùa đông thì mát lạnh r. Hướng Đông bị nắng chiếu sáng nên vẫn hơi nóng, nhưng đc cái có gió hè nên thoáng hơn.

quanghuy1288

Xe tải
Em update mặt bằng 2 căn lên:
căn này ban công đông bắc đông nam, view thì k bị chắn nhưng view núi ở xa xa. ưu là rẻ hơn do nhỏ hơn, lăn tăn duy nhất chắc là bếp hơi nhỏ

căn này rộng hơn, giá trên m2 vẫn bằng nhau view đẹp nhìn quảng trường, thành phố nhưng sợ cái hướng tây nam nóng.

Mặt bằng cả tòa đây ạ:

Payroll

Xe điện
Chọn ĐN - TN hơn cụ ơi, sáng chiều đều có nắng xiên nhưng không trực diện, ăn trọn hướng nam

clessking

Xe tăng

Đang rảnh, để e phân tích chi tiết cho cụ luôn:
- Căn 11 là căn ĐB - ĐN: Căn này ban công nhà cụ vừa làm nơi giặt - phơi đồ, đối diện với cửa chính luôn. Căn này ăn trọn hướng gió Đông Bắc nên sẽ có nhược điểm mùa đông như em đã phân tích ở cm trên: Mùa đông ra giặt, phơi phóng rất lạnh. Mở cửa ban công ra cái là gió lạnh lùa thổi hết không khí ấm ra khỏi nhà (qua cửa chính) nếu mở cửa còn ko cũng lùa 1 phần hơi lạnh vào.
Mùa hè vẫn bị nắng Đông chiếu vào hết bức tường bếp nếu ko trồng cây ban công (cũng khá khó chịu, nhưng mất tí buổi sáng thôi).
- Căn 02 là căn ĐN - TN, nhưng là Tây Nam thiên về Nam nhiều hơn Tây. Mùa hè sẽ có nắng chiếu như đường màu đỏ em vẽ. Nếu cụ xử lý ban công tốt (VD như làm lưới ban công + trồng cây leo) thì sẽ che hết nắng vào phòng khách được. Nếu ko trồng cây được thì nắng cũng chỉ chiếu xiên, chiếu vào 1 phần bức tường để TV đối diện sofa --> sẽ có nhược điểm nhỏ là hơi chói lóa khi xem TV --> Cả nắng nóng và chói ở phòng khách đều có thể giải quyết bằng rèm ok. Nắng nóng chỉ còn lại ở 2/3 bức tường đoạn CD như em vẽ. Cái này em tư vấn cho cụ nên cách nhiệt bằng 1 lớp bông thủy tinh rồi làm thạch cao hoặc ốp nhựa vân giấy dán tường phủ lên. Đảm bảo với cụ mát như tủ lạnh.
Ưu điểm căn này là gió nam thổi vào tận nhà, mở cửa chính sẽ thông ra hành lang. Mùi từ bếp bay hết sạch (hàng xóm thì akay lắm :D) Căn này mùa đông sẽ rất ấm, vì nắng chiều mùa Đông là Tây - Tây Nam, sẽ chiếu vào ban công nhiều hơn.
Tóm lại là với 2 căn này thì căn ĐN-TN nhiều ưu điểm hơn hẳn, nên chọn. Nhưng lưu ý các điểm em tư vấn để chống nóng hướng Tây.

Chỉnh sửa cuối:

clessking

Xe tăng
thêm tham số là các phòng ngủ phòng khách 2 căn này gần như full kính cụ nhé
View attachment 8723791

Nên em lăn tăn khoản chịu nắng nóng mùa hè hay chịu lạnh mùa đông
Nãy em up trước cái ảnh từ đt, sau mới update phần phân tích từ PC cụ xem lại nhé :))
Đối với full kính thế này cụ làm rèm 2 lớp, 1 lớp voan trắng giảm hấp thụ nhiệt, 1 lớp rèm dày, tối màu cản sáng và nóng giúp em. Giải quyết dễ hơn bức tường chịu nắng đó.

Kinnnnn

Xe tải

- Căn 11 là căn ĐB - ĐN: Căn này ban công nhà cụ vừa làm nơi giặt - phơi đồ, đối diện với cửa chính luôn. Căn này ăn trọn hướng gió Đông Bắc nên sẽ có nhược điểm mùa đông như em đã phân tích ở cm trên: Mùa đông ra giặt, phơi phóng rất lạnh. Mở cửa ban công ra cái là gió lạnh lùa thổi hết không khí ấm ra khỏi nhà (qua cửa chính) nếu mở cửa còn ko cũng lùa 1 phần hơi lạnh vào.
Mùa hè vẫn bị nắng Đông chiếu vào hết bức tường bếp nếu ko trồng cây ban công (cũng khá khó chịu, nhưng mất tí buổi sáng thôi).
- Căn 02 là căn ĐN - TN, nhưng là Tây Nam thiên về Nam nhiều hơn Tây. Mùa hè sẽ có nắng chiếu như đường màu đỏ em vẽ. Nếu cụ xử lý ban công tốt (VD như làm lưới ban công + trồng cây leo) thì sẽ che hết nắng vào phòng khách được. Nếu ko trồng cây được thì nắng cũng chỉ chiếu xiên, chiếu vào 1 phần bức tường để TV đối diện sofa --> sẽ có nhược điểm nhỏ là hơi chói lóa khi xem TV --> Cả nắng nóng và chói ở phòng khách đều có thể giải quyết bằng rèm ok. Nắng nóng chỉ còn lại ở 2/3 bức tường đoạn CD như em vẽ. Cái này em tư vấn cho cụ nên cách nhiệt bằng 1 lớp bông thủy tinh rồi làm thạch cao hoặc ốp nhựa vân giấy dán tường phủ lên. Đảm bảo với cụ mát như tủ lạnh.
Ưu điểm căn này là gió nam thổi vào tận nhà, mở cửa chính sẽ thông ra hành lang. Mùi từ bếp bay hết sạch (hàng xóm thì akay lắm :D) Căn này mùa đông sẽ rất ấm, vì nắng chiều mùa Đông là Tây - Tây Nam, sẽ chiếu vào ban công nhiều hơn.
Tóm lại là với 2 căn này thì căn ĐN-TN nhiều ưu điểm hơn hẳn, nên chọn. Nhưng lưu ý các điểm em tư vấn để chống nóng hướng Tây.
+1 vote cho DN-TN ạ

quanghuy1288

Xe tải
Nãy em up trước cái ảnh từ đt, sau mới update phần phân tích từ PC cụ xem lại nhé :))
Đối với full kính thế này cụ làm rèm 2 lớp, 1 lớp voan trắng giảm hấp thụ nhiệt, 1 lớp rèm dày, tối màu cản sáng và nóng giúp em. Giải quyết dễ hơn bức tường chịu nắng đó.
thank cụ nhé, đúng là giờ có nhiều giải pháp xử lý, có nắng và gió trời là không tạo ra dc :)

dungonion

Xe máy

Cụ xem giúp em căn 09 này với ạ, em cảm ơn cụ nhiều.

clessking

Xe tăng
Cụ xem giúp em căn 09 này với ạ, em cảm ơn cụ nhiều.
View attachment 8723857
Nhà cụ thì đẹp nhất nhì cả tòa rồi còn gì:
- Căn góc, ko bị chút nào nắng hướng Tây, chỉ bị chút nắng sáng hướng Đông thôi.
- Cả mùa hè đều đón gió: Gió Nam - Đông Nam - Đông, lại thông từ Lôgia qua cửa chính rất thoáng.
- Chỉ gần thang máy thì hơi ồn ào chút (vì nhiều người đi lại) thôi nhưng ko đáng kể.

Có view và thiết kế nội thất ổn nữa thì ko còn gì phải chê cụ ạ