[Funland] Bán chung cư, đi thuê lấy tiền đầu tư đất?

Phuong C300

Xe đạp
Cũng khó cụ ạ. Hiện tại giá đất tăng cao, chi phí xây dựng cũng tăng, nên nhà chung cư CŨ dù không tăng giá nhưng được cái dễ bán hơn ngày trước, cụ tranh thủ đẩy đi cũng được vì nó đang dễ bán. Tuy nhiên cũng có rủi ro là CHI PHÍ XÂY DỰNG sau này vẫn cao, các chủ đầu tư không đầu tư dự án mới vì giá thành xây dựng cao thì CÓ THỂ giá nhà chung cư cũng tăng --> cụ bán vội lại thiệt.

Về đất thì hiện bắt đầu bong bóng như đợt 2010 rồi nên chắc tăng giá mãi rồi sẽ tới thời gian đóng băng, nếu cầm tiền đầu tư đất thì một là phải thoát hàng sớm trươc thời điểm, hai là chấp nhận nắm giữ lâu dài đợi nền kinh tế hồi phục đến chu kỳ tăng trưởng mới.

Xu hướng là vậy tất cả các nhà kinh tế học vĩ mô đều nhìn thấy, tuy nhiên thời điểm nó xảy ra (tăng gía đến lúc nào và xẹp bong bóng) thì không kinh tế gia nào dự đoán được, chỉ một bộ phận nhạy cảm kinh doanh hay may mắn thì sẽ thoát hàng và thu lợi, số còn lại sẽ hoặc giam tiền trong đất hoặc sẽ phải chịu lỗ để thu tiền về.

Nếu cụ chưa có nhà thì giải pháp an toàn là đầu tư mấy vùng ven đô thôi, sau này có kẹt tiền trong đất thì có chuyển hướng xây nhà ở lâu dài cũng được. Với tốc độ đô thị hóa nhanh, ven đô mấy năm nữa lại thành quận nội đô. Nên chọn khu vực nào thuận tiện cho việc đi làm nếu sau này phải ở.
Em thấy là thế này, chung cư sẽ không giảm đâu vì quỹ đất xây chung cư khu hà nội cũng ít rồi, giờ các dự án cũng phải ra vùng ven. Mà xây ở vùng ven phải đi kèm tiện ích rất nhiều. Giá xây dựng khi dịch được kiểm soát là sẽ giảm thôi.
Còn về đầu tư đất nền hiện tại là không nên, mua chỗ nào cũng cao rồi. mua giờ khó thoát hàng lắm. Xác định mua bây giờ là đầu tư dài hạn không lướt được. Nhiều chỗ vẫn có tình trạng sốt ảo, không tỉnh táo là chết đuối ngay. đầu tư ven đô như Hòa Lạc giá cao lắm rồi, mua là xác định phải đợi lâu nữa nó mới lên .

Dungdonganh

Xe tải
Em thấy là thế này, chung cư sẽ không giảm đâu vì quỹ đất xây chung cư khu hà nội cũng ít rồi, giờ các dự án cũng phải ra vùng ven. Mà xây ở vùng ven phải đi kèm tiện ích rất nhiều. Giá xây dựng khi dịch được kiểm soát là sẽ giảm thôi.
Còn về đầu tư đất nền hiện tại là không nên, mua chỗ nào cũng cao rồi. mua giờ khó thoát hàng lắm. Xác định mua bây giờ là đầu tư dài hạn không lướt được. Nhiều chỗ vẫn có tình trạng sốt ảo, không tỉnh táo là chết đuối ngay. đầu tư ven đô như Hòa Lạc giá cao lắm rồi, mua là xác định phải đợi lâu nữa nó mới lên .
Dạ e cảm ơn cụ ạ.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Chào cccm. Vk ck em đang tính lên phương án bán căn chung cư hiện đang ở để đi thuê nhà, lấy tiền đầu tư đất. Sau khi bán căn chung cư và tiền hiện có tất cả cỡ 2,5 tỉ. E dự định mua 2 miếng đất ở ngoại thành HN hoặc ở tỉnh. Nhà đi thuê của người quen cỡ 8tr/ tháng để ở và làm kho để đồ bán hàng luôn (Hiện em vẫn thuê 1 kho để đồ 3,5tr/tháng). Em lên đây muốn xin ý kiến các cụ có nên bán nhà chung cư rồi đi thuê, lấy tiền đấy mua đất ở thời điểm hiện tại có hợp lý không ạ.
Cảm ơn cccm./
Đầu tư đất là cụ phải có kiến thức về BĐS . Còn cu nghĩ đơn giản mua xong chờ nó tăng giá thì gọi là cu chơi đất :)

biahoihanoi

Xe lăn
Cách đây 3 năm em có căn CC cho nước ngoài thuê, thấy không ổn nên sút chuyển sang đât nền ngoại thành HN. Lúc đó giá đất còn rẻ nên em mới bán CC chứ giờ cụ mua e chừng giá quá cao nên không biết khuyên cụ thế nào.

Chào cccm. Vk ck em đang tính lên phương án bán căn chung cư hiện đang ở để đi thuê nhà, lấy tiền đầu tư đất. Sau khi bán căn chung cư và tiền hiện có tất cả cỡ 2,5 tỉ. E dự định mua 2 miếng đất ở ngoại thành HN hoặc ở tỉnh. Nhà đi thuê của người quen cỡ 8tr/ tháng để ở và làm kho để đồ bán hàng luôn (Hiện em vẫn thuê 1 kho để đồ 3,5tr/tháng). Em lên đây muốn xin ý kiến các cụ có nên bán nhà chung cư rồi đi thuê, lấy tiền đấy mua đất ở thời điểm hiện tại có hợp lý không ạ.
Cảm ơn cccm./
Nếu 2019 về trước thì nên đầu tư chứ mua đất ở thời điểm hiện tại rất rủi ro vì giá cao rồi. Em nghĩ nếu cụ không quá khó khăn về tài chính thì cứ ở chung cư và tính phương án làm ăn hoặc đầu tư bằng tiền hiện có. VD như chứng khoán hay coin chẳng hạn.
Còn nếu cụ nhất định tin rằng đất sẽ sinh lời tốt hơn thì cụ nên kiếm mảnh nào mà sau này cụ có thể ở được, đừng xa quá. Không sau sẽ có thể rơi vào hoàn cảnh " trở đi thì đáng trở lại thì sâu".

Nói chung em thấy phương án bán nhà đi mua đất hiện tại thì giống kiểu bán đi sự ổn định an nhàn mà mua lại suy nghĩ lo toan. Đất lên hẳn đi không sao, còn nằm im hoặc xuống thì cụ mất nhiều đêm đau đầu mất ngủ đấy.

TKNTTTAH

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cccm./
mới lạ

Smile1102

Xe container
Mấy năm trước em bảo chồng bán nhà cc mua đất mà chồng em ko đồng ý vì ngại đi thuê. Tính ra mua thời điểm đó thì giờ ấm rồi.
Tuy nhiên tại thời điểm này thì em lại ko bán nữa vì nhà em thuận tiện con cái đi học, trung tâm, xung quanh đã hết sạch đất nên sẽ ko có dự án mới, giá chung cư mới rất cao, dịch vụ nhà ko quá tốt mà rẻ, đầy đủ chỗ đỗ xs hầm.... giá đất thì đã quá cao, quanh nhà em mặt ngõ ô tô đi mà giá đã rao 300tr m2, Hoài Đức cũng hơn 100tr m2 roài, vật tư xây dựng lên giá ác. Thế nên lại ôm cái cc ở tiếp, kiếm tiền khác mua nhà đất.

Jollyman9999

Xe hơi
E thấy đó cũng là cách hay để tiền đẻ ra tiền nhưng cần phân bổ vốn đầu tư hợp lý không nên để hết trứng vào 1 rổ tránh rủi ro.

Camtu234

Xe hơi
Tiện thể bác nào có căn chung cư the golden an khánh muốn bán đi để đầu tư thì ới em nha 🤣🤣🤣

nguyenvv.us

Xe hơi
Chơi được đấy cụ. Quan trọng là khi bán xong cụ đầu tư vào chỗ nào thôi