[CCCĐ] Bali-Chuyến đi ngắn nhưng "bội thực" Pura.

Doun

Xe điện
Với các đền đài Hindu ven biển thì ban đầu nhà em lên kế hoạch đi thăm 2 đền: Tanah Lot và Uluwatu. Tuy nhiên sau khi nghiên cứu kỹ em thấy 2 đền này có phong cảnh tương tự nhau nên quyết định chỉ đến Tanah Lot vì quần thể đền này có lớn hơn 1 chút.

Cổng vào đền. Hơi nhiều dây rợ và hơi lẫn vào 1 số ngôi nhà bên cạnh.

Qua cửa soát vé là 1 dãy dài quán bán đồ lưu niệm. Dù vẫn sạch sẽ nhưng có cảm giác hơi tềnh toàng.
Nhà em thoáng có chút ấn tượng không tốt. Nhưng cảm giác này hơi bị nhầm. Nó sẽ tan biến nhanh.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Vé vào của hình như là 75K Rupiah thì phải. Đắt nhất trong số các đền đài mà nhà em đã đi. Với cảm giác qua 1 chiếc cổng cũ, hàng quán hơi tềnh toàng ban đầu nhà em thấy hơi vương vấn. Nhưng không như đã nói ở trên, qua khu hàng quán lưu niệm này 1 chút thôi là quần thể đền cũng như những công trình phục vụ du lich được xây dựng nhà em thấy quá rẻ (nếu nói về tiền) và những hàng quán hơi tềnh toàng kia chỉ là một điểm nhỏ cần cải thiện để khu quần thể Tanah Lot được hoàn hảo hơn.

Qua khu bán đồ lưu niệm, chiếc cổng check in nổi danh trên cõi mạng hiện ra, ngăn cách giữa đất và biển.

Rất may mắn khi em đến vẫn chưa có nhiều khách check in nên cũng chụp được cái ảnh có lẫn ít người nhất có thể.

Qua chiếc cổng thứ 2 và nhìn ngược lại

Khách khứa đã kéo đến đông dần. Bên cạnh các mợ, các cô check in còn có nhiều cô tóp-tóp-cơ nhảy múa ghi hình dưới chân cổng.

Chuyện này thì cũng là bình thường thôi. Nhưng với tính cách đi phượt để ngắm nghía như nhà em thì gặp nhiều quá tại 1 chỗ thấy nó hơi gợn gợn. Nhưng cũng gạt cảm giác này đi ngay vì xác định nơi đây là của tất cả mọi người, không của riêng ai.

Hai cô bé áo trắng sát nách chính giữa cổng là 2 cô tóp-tóp-cơ người Việt. Lúc đầu đứng đợi các cô bé nhảy để đi qua tránh lẫn vào hình, nghe các cô hát không biết là tiếng nước nào. Chỉ đến khi các cô ấy dừng xem lại và bình luận về cảnh vừa quay được em mới biết là tiếng Việt.

longphamhoai

Xe tăng
Đọc bài của cụ hay quá, em cũng vừa có 1 tuần đi họp ở Bali, em ở bên góc Nusura toàn resort. Ngày nào cũng bận từ sáng đến chiều, tối ra đường kiếm quán ăn rồi làm vài chai bia lại về. Tiếc là em ko mạnh giạn mua vé khác để ở lại như cụ chủ.
Với em thì biển Bali khu Nusura không có cửa so với VN, em có 1 buổi chiều rảnh trước khi về thì có đi đền Uluwwatu, đến tầm chiều ngày nhiều mây nên không chụp ảnh hoàng hôn được, thời tiết nóng nên mọi người bỏ cả tour múa lửa về ngồi ... uống bia.
Cảm ơn cụ chủ, em có cái ảnh check in ở đền Uluwatu

AKAY_

Đi bộ
Đẳng cấp tư duy của người quản lý nằm ở đây cụ nhỉ.
Bên mình cảnh đẹp chỉ có bị lai căng, bị phá hoại tùm lum, kiếm được tiền ngắn hạn, nhưng phá nát tiềm năng dài hạn.
Vâng! Em nghĩ là để gìn giữ và khai thác được như thế thì tầm tư duy quản lý và ý thức người dân đều rất cao cụ ạ.

Doun

Xe điện
Đọc bài của cụ hay quá, em cũng vừa có 1 tuần đi họp ở Bali, em ở bên góc Nusura toàn resort. Ngày nào cũng bận từ sáng đến chiều, tối ra đường kiếm quán ăn rồi làm vài chai bia lại về. Tiếc là em ko mạnh giạn mua vé khác để ở lại như cụ chủ.
Với em thì biển Bali khu Nusura không có cửa so với VN, em có 1 buổi chiều rảnh trước khi về thì có đi đền Uluwwatu, đến tầm chiều ngày nhiều mây nên không chụp ảnh hoàng hôn được, thời tiết nóng nên mọi người bỏ cả tour múa lửa về ngồi ... uống bia.
Nhà em cũng lựa theo chiều gió thôi cụ ạ. Chuyến nào có thể thì em mới dám đề xuất mấy ngày thêm.
Quả đền Uluwatu em cũng đưa vào kế hoạch. Nhưng sau đó em cancel vì thấy chỉ cần đi 1 đền ven biển là đủ.

Doun

Xe điện
Nhà em tả sơ sơ qua vài nét về cái đến Tanah Lot.
Đây là 1 cái cụm gồm 4 cái đền to nhỏ khác nhau ở ven bờ biển. Kết nối giữa các đền này đã được xây dựng đường và bậc đi bộ rất khang trang, sạch sẽ.

Đền số 1: To nhất, sát ngay mép nước
Đền số 2 nằm trên một núi đá nhỏ cách bờ chừng hơn 100 mét, thủy triểu xuống có thể đi bộ ra đền mà không ướt chân. Đây là cái đền mà lên mạng nhiều nhất.
Đền số 3 và 4 nằm trên 2 mũi đá rất giống nhau nhô ra biển. Hai cái đền này nhỏ xíu. Nhưng cũng rất được nhiều khách viếng thăm vì có view chụp ra biển và view về phía ngôi đền số 2 rất đẹp.

Screenshot 2024-07-24 143426.jpg

hainguyen161616

Xe hơi
Em đi Bali 2 năm trước, đồ ăn bên này em đánh giá rất khó ăn gia vị không hợp khẩu vị, mặc đù e là đứa rất dễ trong khoảng ăn uống.

Doun

Xe điện
Tiếc là lúc khi nhà em đến có mây nên bầu trời hơi u ám, chiếc điện thoại trị giá 4 triệu đồng với 4 năm tuổi thọ của em nó không thể lột tả hết quang cảnh nơi đây được.

Đền số 1:

Bên trong cũng đang có lễ gì đó to lắm, nhiều người mặc lễ phục đang khấn vái.
Và đương nhiên là khách du lịch chỉ được đứng ngoài ngó vào.

Đền xây bằng đá núi lửa đen như than, cộng với bên này cát, xi măng cũng có nguồn gốc từ núi lửa cũng đen nhẻm nên khi xây lên khó phân biệt được đây là công trình cổ hay vừa tôn tạo, xây mới.

Chỉnh sửa cuối:

longphamhoai

Xe tăng
Nhà em cũng lựa theo chiều gió thôi cụ ạ. Chuyến nào có thể thì em mới dám đề xuất mấy ngày thêm.
Quả đền Uluwatu em cũng đưa vào kế hoạch. Nhưng sau đó em cancel vì thấy chỉ cần đi 1 đền ven biển là đủ.
em đi đợt đầu T3, ngoài lúc mưa ra thì oi nên cũng chỉ loanh quanh tí rồi về. Gần 1 tuần chỉ họp vs tối đi loanh quanh ra biển khu phía Nam này, nên em ít được trải nghiệm như cụ. Đường bé và dễ tắc, may dân bản địa khá lành. Đồ ăn thì em chén mấy món nướng, không ấn tượng lắm. Về tôn giáo đúng như cụ chủ cảm nhận rất nhiều đền, nhà nhỏ thì am thờ bé, nhà có điều kiện thì to và đẹp hơn. Có 1 hôm em uống nhiều quá, đi bộ về Resort thì thấy 1 ngôi đền còn hé cổng, em vào đó ngồi nghỉ thì có các bạn trẻ đang tập chơi nhạc cụ dân tộc, rất hồn nhiên và chân chất kiểu như thanh niên miền núi nhà mình. Đội chơi nhạc cụ gần giống như ảnh cụ chủ chụp về dừng xe cho đội nhạc công đi ra đó.

Doun

Xe điện
Đền số 2:

Ngôi đền này nằm trên 1 núi đá nhỏ. Lúc nhà em đến thủy triều rút nên đi bộ ra được. Tuy nhiên lối lên đền đã khóa, chỉ có người có trách nhiệm và làm lễ mới được lên đền.

Nền đá không đến nỗi trơn lắm nhưng phải cẩn thận. Chuyện dập mông là có thể lắm.

Bà con đang tấp nập làm lễ ở 1 ban thờ trong 1 cái hang đá.

Nhà em ngó vào. Thì ra trong hang có 1 tia nước nhỏ phun ra.
Kỳ lạ là nước ngọt các cụ ạ. Dù cái mỏm núi này bé tí teo.
Có lẽ vì thế mà bà con lập 1 cái ban thờ ở đây. Điều này cũng hao hao giống bên ta. Quanh đền chùa chính kiểu gì cũng có mấy chỗ có đặt ban thờ loanh quanh đó.

Đây là góc nhìn hay được bà con check in úp phây

Một góc nhìn khác về phía đền số 1 và số 2

Sóng vỗ ầm ào, bọt tung trắng xóa

Đây là mấy cái ảnh em múa trên mạng để các cụ thấy cái ĐT và trình chụp ảnh của em nó lởm như thế nào. Sau vụ này về quyết tâm nói với ông con mua tiêu chuẩn nhân viên cho bố cái ĐT hịn hịn.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Ngôi đền số 3

Đây là vách đá nhô ra biển. Đền số 3 ở mũi ngoài cùng của vách đá.

Ngôi đền số 3 cũng nhỏ nhắn thôi. Du khách cũng chỉ được đứng ngoài ngắm vào trong.

Phía trước đền có cái biển đề "Tượng đài âm nhạc dân tộc". Em không kịp tìm hiểu nó là cái gì.

Vị trí này view về phía đền số 1 và 2 rất đẹp. Nhà em cũng nổi hứng sống ảo nên nhờ 1 khứa tây lông chộp cho kiểu ảnh.

Hỡi ôi, khứa này lia bố nó máy về phía 1 chủ thể khác trắng bốp, căng đét, mà lại không phải là em. 🥶 🥶 🥶 Đã thế lại còn ngả nghiêng.

Doun

Xe điện
Mỏm đá nữa, phía trên có ngôi đền thứ 4. Cảnh này chắc các cụ đã thấy nhiều trên mạng

Do tìm hiểu trước nên em biết ngôi đền số 4 cũng giống như ngôi số 3 nên nhà em đã không đến đó nữa.
Cái hình về ngôi đền số 4 này là nhà em thuổng trên mạng

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Thôi, đền đài với nhà em như vậy là quá đủ. Em về.

Ra ngoài bãi đậu xe thấy 1 đoàn VW Type 181 chạy rầm rầm. Tiếng máy nổ nghe khá hay, không giống tiếng ô tô mà uỳnh uỳnh giống như tiếng xe máy Harley. Mấy hôm trên đảo nhà em thấy xe này chạy khá nhiều, thường thành đoàn. Tưởng là nhóm chơi xe.

Về sau tìm hiểu thì hóa ra đây là xe cho khách DL thuê để chạy loanh quanh thăm thú trên đảo.

Doun

Xe điện
em đi đợt đầu T3, ngoài lúc mưa ra thì oi nên cũng chỉ loanh quanh tí rồi về. Gần 1 tuần chỉ họp vs tối đi loanh quanh ra biển khu phía Nam này, nên em ít được trải nghiệm như cụ. Đường bé và dễ tắc, may dân bản địa khá lành. Đồ ăn thì em chén mấy món nướng, không ấn tượng lắm. Về tôn giáo đúng như cụ chủ cảm nhận rất nhiều đền, nhà nhỏ thì am thờ bé, nhà có điều kiện thì to và đẹp hơn. Có 1 hôm em uống nhiều quá, đi bộ về Resort thì thấy 1 ngôi đền còn hé cổng, em vào đó ngồi nghỉ thì có các bạn trẻ đang tập chơi nhạc cụ dân tộc, rất hồn nhiên và chân chất kiểu như thanh niên miền núi nhà mình. Đội chơi nhạc cụ gần giống như ảnh cụ chủ chụp về dừng xe cho đội nhạc công đi ra đó.
Khẩu vị của cụ giống nhà em.

Tiện đây nhà em chia sẻ 1 chút về chuyện ẩm thực Bali. Đây chỉ là cảm nhận cá nhân thôi nhé.
Nhà em đi Indo khơ khớ lần, nhưng chưa lần nào ấn tượng về ẩm thực. Kể cả ở khách sạn có sao có số đến các tiệm ăn truyền thống. Có lần ở Semarang và Yogyakarta ( 2 thành phố ở miền trung Java) nhà em thường xuyên bỏ cơm khách sạn ra ngoài ăn cơm trắng với cá khô ở quán cơm bụi.

Thấy hơi lạ à hải sản bên này thì rất rẻ, nhưng chả hiểu sao thấy số lượng món hải sản trong các bữa ăn ở KS hoay quán xá lại rất ít. Nếu có chỉ là cá chứ không thấy tôm cua ốc sò đâu.

Lần này đi Bali cũng vậy, nhà em xác định là ăn uống để sinh tồn thôi, chứ không hề có tâm lý thực hiện 1 food tour.

Có hôm mò vào chợ đêm, đến tận cái góc mà nhiều người bản địa tập chung ăn uông như kiểu cơm bình dân thấy có dĩa cơm trắng là ngon nhất. Múc thêm ít sốt mặn mặn ăn ngon lành.
Chứ mấy xâu thịt nướng Sate phối gia vị không ra 1 cái kiểu gì.

Làm tạm chai bia lùa cơm thay nước canh

Lê la với ông bảo vệ khách sạn thấy chỉ cho 1 quán cá cuối đường. Nó là cái quán này. Ngay bến cano ra đảo Penida nơi có sống lưng khủng long mà các bạn trẻ hay chụp ảnh check in

Quán chỉ bán 1 menu duy nhất. Khách đến chỉ phải lựa chọn đồ uống, còn đồ ăn thì auto 1 set duy nhất, khách không có quyền gia giảm thêm điều gì.
Suất ăn gồm có: 1 chén nhỏ cơm nấu (em nói nấu vì bên này còn 1 loại cơm nữa là cơm-gạo tẻ nhưng hấp/xôi/đồ); 1 lát cá thu rán kèm sốt ớt cay, 1 chén canh ớt cay với miếng đuôi cá và 2 lát dưa gang.
Phí tổn: 55K Rupiah (không có bia).

Sau mấy lần lê la các quán em thấy cón suất ăn này là hợp hơn cả vì có cơm trắng và cá hơi mặn nên đã đả 3 bữa tối ở quán này.

Quán này có vẻ nổi danh trên mạng nên khách du lịch ăn rất đông, xếp hàng chờ cả tiếng. Ông nào đến mà chưa có bàn thì đăng ký tên vào sổ, 1 mợ sẽ lần lượt gọi vào bàn khi có bàn trống.
Ảnh các nhân vật nổi danh (nhà em đoán thế) đến quán treo khắp các bức tường

Doun

Xe điện
Một món cơm trắng cá rô phi rán như nhà em đã tả cũng được gọi là dễ ăn ở cái xứ sa-te và cà-ri này dù hàng ngày ở nhà em chẳng mấy khi xơi.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Một ông bác gờ-ráp giới thiệu với nhà em 1 món đặc sản của Bali. Em nghe không rõ là cái gì. Đến 1 nơi có bán ông bác chỉ. Kia kìa.
À, hóa ra là món heo quay. Sau tìm hiểu thì bà con bên này gọi là Babi Guling (tạm gọi là lợn sữa quay)
Ảnh này em toáy trên mạng nhé. Còn em khi biết nó là heo quay em không có hứng thú gì vì chắc chắn nó không có cửa để ngồi cùng mâm với món lợn quay là mác mật quê em.

longphamhoai

Xe tăng
Khẩu vị của cụ giống nhà em.

Tiện đây nhà em chia sẻ 1 chút về chuyện ẩm thực Bali. Đây chỉ là cảm nhận cá nhân thôi nhé.
Nhà em đi Indo khơ khớ lần, nhưng chưa lần nào ấn tượng về ẩm thực. Kể cả ở khách sạn có sao có số đến các tiệm ăn truyền thống. Có lần ở Semarang và Yogyakarta ( 2 thành phố ở miền trung Java) nhà em thường xuyên bỏ cơm khách sạn ra ngoài ăn cơm trắng với cá khô ở quán cơm bụi.

Thấy hơi lạ à hải sản bên này thì rất rẻ, nhưng chả hiểu sao thấy số lượng món hải sản trong các bữa ăn ở KS hoay quán xá lại rất ít. Nếu có chỉ là cá chứ không thấy tôm cua ốc sò đâu.

Lần này đi Bali cũng vậy, nhà em xác định là ăn uống để sinh tồn thôi, chứ không hề có tâm lý thực hiện 1 food tour.

Có hôm mò vào chợ đêm, đến tận cái góc mà nhiều người bản địa tập chung ăn uông như kiểu cơm bình dân thấy có dĩa cơm trắng là ngon nhất. Múc thêm ít sốt mặn mặn ăn ngon lành.
Chứ mấy xâu thịt nướng Sate phối gia vị không ra 1 cái kiểu gì.

Làm tạm chai bia lùa cơm thay nước canh

Lê la với ông bảo vệ khách sạn thấy chỉ cho 1 quán cá cuối đường. Nó là cái quán này. Ngay bến cano ra đảo Penida nơi có sống lưng khủng long mà các bạn trẻ hay chụp ảnh check in

View attachment 8648416

Quán chỉ bán 1 menu duy nhất. Khách đến chỉ phải lựa chọn đồ uống, còn đồ ăn thì auto 1 set duy nhất, khách không có quyền gia giảm thêm điều gì.
Suất ăn gồm có: 1 chén nhỏ cơm nấu (em nói nấu vì bên này còn 1 loại cơm nữa là cơm-gạo tẻ nhưng hấp/xôi/đồ); 1 lát cá thu rán kèm sốt ớt cay, 1 chén canh ớt cay với miếng đuôi cá và 2 lát dưa gang.
Phí tổn: 55K Rupiah (không có bia).

Sau mấy lần lê la các quán em thấy cón suất ăn này là hợp hơn cả vì có cơm trắng và cá hơi mặn nên đã đả 3 bữa tối ở quán này.

Quán này có vẻ nổi danh trên mạng nên khách du lịch ăn rất đông, xếp hàng chờ cả tiếng. Ông nào đến mà chưa có bàn thì đăng ký tên vào sổ, 1 mợ sẽ lần lượt gọi vào bàn khi có bàn trống.
Ảnh các nhân vật nổi danh (nhà em đoán thế) đến quán treo khắp các bức tường

Nhìn chai bia của cụ làm em thèm quá, em toàn chơi chai to 500cc

FECO_X3

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.botietkiemxang.com
Đây là góc chụp đẹp nhất đền. Nhìn ra thấy bên núi và biển đẹp.
Bác trải nghiệm đi thuyền vượt thác suối chưa. Vui phết

Doun

Xe điện
À, lại vẫn liên quan đến chuyện ăn uống ở Bali.
Em thấy trên đảo có 1 quán Phở Thìn nhá. Nó ở 1 con đường có vẻ như vùng rìa của thành phố chứ không phải trung tâm, khu có đông khách du lịch
Nhà em đang ngồi gờ-ráp thấy cái biển hiệu vội lôi ĐT ra chụp nhưng hơi tiếc là cái biển hiệu bị cái đầu 2 nàng đi xe máy kia che lấp mất.
Cơ mà nhà em có chút thắc mắc. Bà con bên này theo Hindu giáo, vậy bán phở bò cho ai được nhỉ?

Còn đây là 1 menu phở ở sân bay Bali. Nhà em chỉ chụp tham khảo thôi chứ không ai lại đi ăn phở ở 1 nơi rõ xa lạ. Trừ khi mà ở đó 1 thời gian dài thèm hương vị quê hương.
Chứ em thì có thèm cũng cố nhịn vài ngày. Đến lúc về 40K VNĐ 1 tô chính phẩm tha hồ ăn.
Tội gì ăn 1 tô mà 200- ngót 300K.

Với lý do đó mà nhà em không chọn phở mà chọn suất này. Mì hải sản. Ăn cũng ngon, hương vị thân thuộc.
Còn giá thì hình như hơn 200K Rupiah. (Hơn 300K VNĐ).
Theo các cụ thì ăn uống sân bay Bali như vậy là đắt hay rẻ?

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Lâu lắm rồi em mới có bài viết đến đầu đến đuôi.
Còn nhà em toàn là oánh trống quăng dùi.
Hôm nay nhà em viết đến đoạn kết luận.

Sau khi ở Bali mấy ngày nhà em có nhận định cá nhân như sau:
1. Về con người: Rất thân thiện. Vui vẻ và có cảm giác như họ thật thà. Số người biết tiếng Anh nhiều nên việc giao tiếp với người dân thuận lợi.

2. Cảnh quan:
+ Trừ ở thành phố, ra ngoại ô là rừng và cây còn nhiều nên màu xanh khắp nơi.
+ Đường phố và ngoại ô không được coi là tráng lệ hay hiện đại nhưng nhìn chung là sạch và gọn gàng. Thể hiện có sự chăm sóc tốt.
+ Đường phố cũng như đường ngoài rất hẹp, mật độ xe đông nhưng ít bon chen, luồn lách.
+ Nhà cửa: Nhỏ, thấp, đậm chất truyền thống. Rất dễ nhầm lần nhà ở với công trình tôn giáo.
+ Di tích: Rất nhiều, được giữ gìn rất tốt, gọn, sạch. Không thấy có cảm giác ồn ào. Nhưng phong cách thì giống nhau nên các cụ đi ngó nghiêng chỉ cần thăm 1 vài cái là đủ. Không cần lên lịch đi thăm quá nhiều, dễ gây nhàm chán.
+ Bãi biển và thiên nhiên biển: Với quan điểm của em thì không đẹp, bù lại sạch và gọn gàng.
+ Thiên nhiên rừng núi: Không thể so với VN mình được. Có điều cách họ tổ chức các điểm du lịch thì rất ổn.

3. Ẩm thực: Hơi chán và đơn điệu đối với khẩu vị của nhà em.

4. Thời tiết. Cái mà mình quan tâm nhất là nhiệt độ. Dù ở gần xích đạo nhưng nhiệt độ không quá nóng theo kiểu cực đoan như miền Bắc VN mình. Ngoài trời nắng nhưng trong bóng râm lại khá mát. Nhà em có cảm giác gió mát hơi se se của vùng núi chứ không phải gió biển.

5. Đi lại tự túc: Gờ-ráp rất quen thuộc với người mình, giá cũng bình dân.