[Thảo luận] Bài viết hay về vụ cụ Đông

thanhlich

[Tịch thu bằng lái]
Website
kinhmat.com.vn
Nói như Cụ Phan là chuẩn rồi.

Lái xe chỉ biết tuân theo biển báo, chỉ dẫn.,...

XXX chỉ được phạt khi thấy người tham gia giao thông không tuân theo biển báo chỉ dẫn. Nếu biển báo chỉ dẫn thiếu xxx không có quyền phạt.

Suy luận lung tung cuối cùng lại đi kiện cty ty sắt bao thầu cái vụ làm và cắm biển sao? ( Do giá nguyên vật liệu lên cao nên không hoàn thành đúng hạn)=))=))=))

Ngua

Xe buýt
Các cụ giỏi luật nhỉ?

Vậy giúp em vụ này:

Em đi đường bị 1 con chó nó cắn. Em sẽ kiện con chó hay kiện chủ chó? Kiện ở tòa nào: A) Kiện chó ở tòa chó, B) Kiện chó ở tòa người, C) Kiện người ở tòa chó? D) Kiện người ở tòa người.

Tý quên, rút kinh nghiệm của cụ Donkijote, các cụ tư vấn luôn là áp theo luật nào, chó hay người.

Cám ơn các cụ. Mời các cụ tiếp tục vụ ngã tam.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

yeswrong

Xe buýt
Em thì thấy buốn cho các bác ở phố Phan Văn Trường là không biết mình đang ở đường hay ngõ hay hẻm nữa => giá đất phố PVT chắc sụt đi 1 tý sau vụ này rồi

9abeo

Xe máy
Các cụ giỏi luật nhỉ?

Vậy giúp em vụ này:

Em đi đường bị 1 con chó nó cắn. Em sẽ kiện con chó hay kiện chủ chó? Kiện ở tòa nào: A) Kiện chó ở tòa chó, B) Kiện chó ở tòa người, C) Kiện người ở tòa chó? D) Kiện người ở tòa người.

Tý quên, rút kinh nghiệm của cụ Donkijote, các cụ tư vấn luôn là áp theo luật nào, chó hay người.

Theo em thì em sẽ xử lý như sau ạh:

Bước 1: Xem là chó của thằng nào, bảo nó đền tiền đi tiêm vác xin vào rốn. Nếu không đền thì đấm cho nó 1 phát rồi té b-(

Bước 2: Nếu không phải chó nhà nào thì bắt về trông 14 ngày để đỡ tốn tiền tiêm vào rốn. Sau 14 ngày thì dẫn con chó đến Mai Động thui vàng, làm tí nút lá chuối cho bõ 14 ngày chờ đợi (b)

sylilave

Xe buýt
Vụ cụ Đông rõ như ban ngày mà vẫn bị xử ép. Đúng là Ở VIỆT NAM, CÔNG LÝ LÀ DIỄN VIÊN HÀI các cụ nhể. Có cách nào đưa được thông tin vụ cụ Đông lên báo, đài cho rộng đường dư luận, chuẩn bị cho cuộc chiến cuối cùng là PHIÊN TÒA GIÁM ĐỐC THẨM. Có bác nào làm ở ngành báo chí hoặc phát thanh truyền hình không ợ ? Có giúp được không ?

tranhainam

Xe điện
Em nghe hóng là mấy chú c.an biết sai nhưng 0 thích thua, nên toà xử đúng.
Vn có bộ ch trị, vì sai do tập thể, cá nhân 0 lo tr nhiệm

LifeArt

Xe tải
Càng đọc e càng thấy nọng trong người: "tòa cho rằng: người khởi kiện đã nhầm lẫn khi nhận thức đây là ngã ba", còn thằng xxx thì "Tôi cho rằng đó không phải ngã 3. Gọi là gì tôi cũng không biết nhưng nếu là ngã 3 thì Sở GTVT phải cắm biển". TSB chúng nó chứ, íu hiểu chúng nó có tí phần người nào không mà phát biểu vậy.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Các cụ giỏi luật nhỉ?

Vậy giúp em vụ này:

Tâm sự nhẹ nhàng thôi cụ!
Nặng lời quá lại mất sân chơi đấy!

Escape6699

Xe hơi
chỗ này ngay gần nhà e, tiện thể hôm nay đi qua chụp cái ảnh cho các cụ nghía chơi :D
đây là chiều xuân thủy hướng về cầu vượt mai dịch :D

khuongcodoc

Xe máy
:D có kiện tiếp lên cấp cao hơn ko các cụ nhỉ

thule6

Xe điện
chỗ này ngay gần nhà e, tiện thể hôm nay đi qua chụp cái ảnh cho các cụ nghía chơi :D
đây là chiều xuân thủy hướng về cầu vượt mai dịch :D
SAo cụ không chụp chiều đi Cầu giấy luôn, cụ Đông bị chém ở chiều ấy :(

huhasg

Xe đạp
Xin mạn phép đề nghị Cụ nào ngoài ấy làm cái văn bản hỏi các cơ quan chức năng, VOV giao thông trả lời chính thức về việc định nghĩa ngã ba là gì cho mọi công dân hiểu đúng, chứ cứ chém với nhau ở đây chẳng giải quyết được gì

Tribute

Xe container
Các cụ giỏi luật nhỉ?

Vậy giúp em vụ này:

Hài vãi với cụ này. Thì ở đây cụ Đông kiện CACG chứ có kiện thằng lập biên bản hay thằng ký QĐ đâu. Ờ mà có khi kiện cá nhân mấy thằng đó cơ thắng dễ hơn vì cá nhân kiện cá nhân mà, chứ cá nhân kiện cơ quan công quyền thì... thua là chuyện thường. Nếu kiện cá nhân thì mấy thằng ấy muốn thắng sẽ phải bỏ tiền túi ra đi mà chạy tòa, chạy sếp chứ kiện cơ quan NN thì lại tốn tiền của dân thôi.

Lungcu

Xe điện
Hài vãi với cụ này. Thì ở đây cụ Đông kiện CACG chứ có kiện thằng lập biên bản hay thằng ký QĐ đâu. Ờ mà có khi kiện cá nhân mấy thằng đó cơ thắng dễ hơn vì cá nhân kiện cá nhân mà, chứ cá nhân kiện cơ quan công quyền thì... thua là chuyện thường. Nếu kiện cá nhân thì mấy thằng ấy muốn thắng sẽ phải bỏ tiền túi ra đi mà chạy tòa, chạy sếp chứ kiện cơ quan NN thì lại tốn tiền của dân thôi.
Nếu kiện đích danh thằng lập BB về tội lạm dụng chức vụ quyền hạn gây tổn thất tinh thần và tài chính cho dân thì không biết Tòa có xử không nhỉ ??

Tribute

Xe container
Nếu kiện đích danh thằng lập BB về tội lạm dụng chức vụ quyền hạn gây tổn thất tinh thần và tài chính cho dân thì không biết Tòa có xử không nhỉ ??
Em cũng không rõ như nào nhưng vụ ở Cần thơ, chú Sinh viên kia kiện đích danh lão Phó chánh thanh tra Sở GTVT Cần Thơ luôn vì chính lão ấy ký Quyết định xử phạt. Và cũng sau 2 phiên xử thì chú SV kia thắng kiện.

Mr.Chem

Xe điện
Dân yêu nước thì đàn áp.
VFF thì tiêu cực bị tẩy chay.
Công an giao thông ăn tiền bẫy dân.
Tòa không khẳng định được chân lý và công lý.
=> Sao dạo này vấn nạn nhiều thế nhỉ. Phải chăng nhà dột thì ta phải sửa từ nóc.

muadem

Xe cút kít
Túm cái váy lại:
- Thằng soạn thảo và ký cái QĐ 2053 đíu chịu hiểu hay đíu thèm hiểu cái điều 40 luật GTĐB 2008, hoặc (và)
- Mấy thằng GTCC thì quan liêu đíu thấy được sự mâu thuẫn trên để đề xuất lãnh đạo, hoặc (và)
- Có quyết định cắm biển cấm dùng đỗ tất cả các ngã tam ở đường Xt nhưng lại khoán cho cty sân sau ló làm, mấy thằng sân sau ló bớt bà mất cái biển ở PVT><XT
Cả một hệ thống ăn lương mà làm ăn tắc trách, khi thấy sai thì lại học theo Tào Tháo :102:

Càng đọc e càng thấy nọng trong người: "tòa cho rằng: người khởi kiện đã nhầm lẫn khi nhận thức đây là ngã ba", còn thằng xxx thì "Tôi cho rằng đó không phải ngã 3. Gọi là gì tôi cũng không biết nhưng nếu là ngã 3 thì Sở GTVT phải cắm biển". TSB chúng nó chứ, íu hiểu chúng nó có tí phần người nào không mà phát biểu vậy.
Em nói thật! Nếu phải em trong trường hợp này em bỏ kiện luôn lúc đó và cũng nói luôn: " Tôi sẽ không kiện nữa, vì tôi nghĩ với một người quản lý ở một ngành chức năng như ông thì nhẽ ra ông phải là người biết hơn người dân chúng tôi về luật pháp chứ? mang tiếng là người hướng dẫn người dân thực thi pháp luật mà chả hiểu trình độ của ông thế nào? Nhưng đến cái chỗ đó mà ông bảo ko phải ngã ba và ông chỉ công nhận ngã 3 theo GTCC thì tôi nói thật là tôi chẳng thèm kiện cái loại không có năng lực nhận thức như ông"!

vagabond guy

Xe hơi
Thêm một bài báo nữa ủng hộ cụ Đông nhà ta.

http://laodong.com.vn/Tin-Tuc/Hai-cap-xet-xu-vu-cong-dan-kien-canh-sat-van-chua-thuyet-phuc/58193

Hai cấp xét xử vụ công dân kiện cảnh sát vẫn chưa thuyết phục
Thứ Ba, 13.9.2011 | 17:00 (GMT + 7)
Cho rằng Công an quận Cầu Giấy, HN ra Quyết định xử phạt hành chính lỗi vi phạm giao thông không đúng đối với mình, anh Nguyễn Đức Đông (Từ Liêm, HN) đã kiện ra tòa. Sau khi bị TAND quận Cầu Giấy bác đơn kiện, anh Đông lại tiếp tục kháng nghị lên cấp phúc thẩm.

Dân kiện công an vì cho rằng bị phạt oan
Nội dung đơn kiện công an bị tòa bác bỏ

Ngày 13.9, TAND TP Hà Nội mở phiên tòa phúc thẩm xét xử vụ án hành chính công dân kiện Quyết định xử phạt hành chính lỗi vi phạm Luật giao thông của Công an quận Cầu Giấy.
Anh Đông (áo trắng) và đại diện bị đơn tại phiên xét xử.​
Như Laodong.com.vn thông tin, nội dung đơn khởi kiện của anh Đông cho rằng quyết đinh xử phạt hành chính về lỗi đỗ xe ô tô trái quy định của Công an quận Cầu Giấy đối với mình là thiếu căn cứ. Anh này yêu cầu Công an quận Cầu Giấy phải hủy bỏ quyết định xử phạt vi phạm hành chính trên. Đồng thời yêu cầu bồi thường thiệt hại 3,6 triệu đồng và công khai xin lỗi.
HĐXX cấp phúc thẩm với 3 thẩm phán.
Tại phiên tòa sơ thẩm ngày 29.6, TAND quận Cầu Giấy cho rằng, việc Công an quận Cầu Giấy ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính đối với anh Đông là đúng. Việc anh Đông yêu cầu Công an quận Cầu Giấy phải hủy quyết định vi phạm này, đồng thời trả lại 800 nghìn đồng tiền phạt và tiền bồi thường thiệt hại 3,6 triệu đồng là không có căn cứ.
Tại phiên tòa phúc thẩm, ông Nguyễn Quang Khải – đại diện Công an quận Cầu Giấy (bị đơn dân sự) vẫn giữ nguyên quan điểm khi khẳng định việc xử phạt là đúng.
Luật sư Phạm Ngọc Minh bảo vệ cho nguyên đơn tranh luận tại tòa.​
Các căn cứ mà vị đại diện này đưa ra để khẳng định quyết định xử phạt là đúng gồm: Khoản 2, điều 37 Luật Giao thông đường bộ, Pháp lệnh Xử phạt vi phạm hành chính; Nghị định 34 quy định về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, Quyết định 2053 UBND TP Hà Nội quy định 56 tuyến phố cấm để xe đạp, xe máy, ô tô trên hè phố, lòng đường.
Tuy nhiên, anh Đông cũng như luật sư của mình lại lập luận, các quy định pháp luật của luật giao thông đường bộ quy định người điều khiển phương tiện có nghĩa vụ "phải chấp hành hiệu lệnh và chỉ dẫn của hệ thống báo hiệu đường bộ" và "không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định". Tuy nhiên, trên đoạn đường không có biển báo cấm nên được hiểu là "không bị cấm đỗ xe".
Phiên xét xử được nhiều người quan tâm theo dõi.​
Cụ thể, khu vực từ ngã ba Phan Văn Trường – Xuân Thủy tới khu vực số nhà 61 - 63 (Xuân Thủy – nơi anh Đông bị xử phạt vì đỗ xe sai quy định), Sở Giao thông Vận tải phải đặt biển “cấm đỗ xe”. Biển báo cấm đỗ xe đặt đầu đường Xuân Thủy, do không được nhắc lại tại ngã ba Xuân Thủy – Phan Văn Trường nên tại cửa nhà 61- 63 không trong vùng hiệu lực của biển báo cấm đỗ xe.
Tranh luận tại phiên tòa phúc thẩm, đại diện Công an quận Cầu Giấy lập luận rằng, việc anh Đông đỗ xe là sai quy định. Tuyến đường Xuân Thủy là cấm đỗ xe toàn tuyến. Vị đại diện này cũng cho rằng, việc đặt biển báo cấm ở khu Chợ nông sản (đầu đường Xuân Thủy) là đủ. Tại phiên tòa này, đại diện Công an quận Cầu Giấy vẫn nói đoạn giao nhau giữa Xuân Thủy – Phan Văn Trường không phải là ngã ba! “Bởi nếu là ngã ba thì cơ quan chức năng đã cắm biển” – vị đại diện trình bày trước tòa. Nhưng khi nghe phía nguyên đơn hỏi lại thế nào mới được gọi là ngã ba, thì vị đại diện không trả lời.
Đại diện Viện KS phát biểu quan điểm tại tòa cho rằng, không chấp nhận kháng cáo của nguyên đơn. Tuy nhiên đại diện Viện KS lại thừa nhận Quyết định xử phạt hành chính của Công an quận Cầu Giấy đối với vi phạm của anh Đông là chưa đầy đủ, viện dẫn pháp luật còn thiếu.
Kết thúc phiên tòa, chiều nay HĐXX đã ra bản án tuyên bác nội dung kháng nghị bản án sơ thẩm của anh Nguyễn Đức Đông. Theo đó không chấp nhận yêu cầu hủy bỏ Quyết định xử phạt hành chính của nguyên đơn. Không chấp nhận yêu cầu của nguyên đơn về việc yêu cầu Công an quận Cầu Giấy bồi thường và công khai xin lỗi.
Căn cứ mà cấp phúc thẩm viện dẫn, khu vực Chợ nông sản đã có cắm biển báo, từ đó lên đến khu vực anh Đông đỗ xe không cần phải có biển báo nhắc lại, bởi không có ngã ba, chỉ giao cắt với các ngõ. Còn đoạn giao cắt giữa đường Xuân Thủy – Phan Văn Trường, tòa cho rằng, người khởi kiện đã nhầm lẫn khi nhận thức nhận thức đây là ngã ba(?!)
Sau khi nghe tòa tuyên án, anh Nguyễn Đức Đông tỏ ra bất bình: “Những tưởng sự việc sẽ được xem xét thấu đáo, để có bản án khách quan, thuyết phục!!! Tôi sẽ xem xét làm đơn xin giám đốc thẩm vụ việc này, để tìm sự công bằng”.
Lương Kết - Hải Nguyễn

Nói túm lại, theo định nghĩa kinh điển về pháp luật thì "Pháp luật là nhằm bảo vệ nhà nước pháp quyền". Vì vậy, các cơ quan công quyền phải tìm mọi lý lẽ, cho dù là lý củ chuối, lý ngu, lý sự cùn và lý bẩn đi chăng nữa, để bảo vệ sự sai trái của nhau! Pó tay toàn tập. Chỉ khổ "dân ngu cu black" thui! Kekeke