[Funland] Bài thơ "dở nhất nước " được trao giải trong cuộc thi thơ báo Văn nghệ

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Nhưng về mặt nghệ thuật thì có lẽ bgk đánh giá bài thơ hơi cao?
Bố cục rất nghệ thuật và nội dung vừa đủ đấy chứ, từ trộm gà (vặt) đến lợn (lớn hơn) cuối cùng là là kết có hậu. Nói nó vừa đủ vì nếu sa đà đến trộm ... trâu thì lại thành xạo chứ không còn chân thật nữa :))

QUANG1970

Xì hơi lốp
Bài thơ hay. Tính nhân văn cao
2 bác cứ yên tâm một điều là:
- Năm nay, các nhà thơ của hội mới chỉ bức xúc, phê phán, làm thơ nhại bài đạt giải cao nhất
- Nhưng giải thơ năm tới, người yêu thơ vần điệu sẽ khóc hết nước măt, nếu năm nay có 1 con cóc thì năm tới sẽ là một rổ cóc
- Điều đấy chỉ có thể thay đổi nếu các bác yêu thơ vần điệu cố gắng thay ban giám khảo kaka
- năm nay mới là tạt gáo nước lạnh, năm tới sẽ là sối cả vòi nước.
-,giữa 2 hội nhà thơ là hội nhà văn do bác T lãnh đạo. Thế là các bố nhà thơ vần điệu xong rồi

Cũng bài thơ này mà ngữ cảnh sáng tác và nội dung sáng tác là một bà mẹ người kinh thì nó sẽ "rớt đài" ngay từ vòng gửi xe!

Cái may của tác giả và cái chau mày gật đầu của người đọc thơ rồi phải chấm nó, là ngữ cảnh sáng tác và nội dung sáng tác là một bà mẹ người dân tộc!
Viêt Nam có 54 dân tộc anh em nhưng không phải và không thể nào năm nào "thơ người dân tộc" cũng dẫn đầu! Vườn hoa văn học cần đa dạng và phong phú!
Chúng ta hãy hiểu cho nhau để đừng cắn đắng nhau nữa!!!

Thôi thì bàn luận như thế, thiết tưởng là đã đủ tốn giấy hao mực rồi các bác ạ! :))

Người làm thơ hãy cố gắng tìm tòi "ý hay tứ lạ" với nhân sinh quan "Nghệ thuật vị nhân sinh" thì nhiều giải thưởng cuộc thi năm sau vẫn đang chờ! =D>
Cũng không nên võ đoán và càng không nên dùng bài thơ này để công kich hay phục vụ cho mưu đồ nói xấu hầu hạ bệ Ban giám khảo.
"Ba mươi chưa phải là tết" mà đây còn cả một năm dài cho các nhà thơ phóng bút khoe tài với nhiều kịch tính, nên hãy khoan vội võ đoán rồi bảo sẽ là "xối cả vòi nước" hay sẽ có cả "một rổ cóc"!
Nói đùa, nói cho vui thì được, nhưng nói để khơi khích dư luận hướng dư luận vào nhưng xáo trộn không đáng có, thì em e ............... hơi ........... :D

Còn với những người yêu thơ, thì hãy nhớ quyền tự do tư tưởng của mình luôn có, và người khác cũng có, nên hãy tôn trọng nhau, ít ra là khi nhận đinh về bài thơ "Mẹ tôi chửi kẻ trộm" này! :P

Cũng xin nói thêm, em là người thích và yêu thơ vần điệu (những gì em viết trên OF có thể chứng minh cho lời em nói (dở hay tùy cảm nhận và trình độ của người đọc nhưng chí ít là luôn đúng vần điệu nhịp nhàng, phân câu chiết cú, đối ý lẫn thanh, âm)) nhưng em trân trọng quyết định của ban giám khảo, và đánh giá cao tinh nhân văn của bài thơ này! ^:)^ =D>

Vậy nhé! :P
Em chào các bác! :-h

Chỉnh sửa cuối:

Anhduc73

Xe buýt
Tác giả thấy chê quá sửa lại cho nhiều vần này cụ. Nếu vẫn chưa đủ vần thành thơ thì tác giả sẽ sửa tiếp :))

Có những lần
Gà nhà tôi bị mất
Chắc là mẹ tiếc thật
Nhưng chỉ chửi vài lời:
Cái đứa trộm gà ơi
Ta cầu mong cho ngươi
Nuôi được gà đầy đàn
Lứa này tiếp lứa khác
Có nhiều gà nhất bản
Có nhiều gà nhất mường!
Lại có thêm những lần
Lợn con nhà tôi mất
Hiển nhiên mẹ tiếc thật
Nhưng cũng chửi thế thôi:
Đứa nào trộm lợn tôi
Thì hãy có nhiều lợn
Đàn tiếp đàn núc ních
Lứa tiếp lứa không ngừng
Bán được nhiều tiền nhé!
Đã nghe từ thuở bé
Hễ nhà mình mất gì
Mẹ đều chửi như thế
Cầu kẻ trộm khá giả
Nhà tôi thôi ghé qua
Nhờ tiếng lành đồn xa
Tôi là đứa con gái
Kém sắc lẫn kém tài
Khéo léo không bằng ai
Nhưng có đến bốn nhà
Muốn tôi làm dâu họ.
Là thơ thì phải đạt các tiêu chí (các đặc trưng) cơ bản:
1- Giàu cảm xúc.
2- Ngôn ngữ giàu hình ảnh, gọt rũa.
3- Giàu nhạc điệu (vần)
4- Sử dụng các biện pháp nghệ thuật tu từ...
Cụ sửa được thế là giỏi lắm. Tuy nhiên nó mới chỉ là tiêu chí 3. Những tiêu chí còn lại, mò mãi vẫn chưa thấy (có chăng là nghệ thuật đối lập).
Ngày xưa, tôi làm nghề nấu rượu (bây giờ giải nghệ rồi) nên nảy ra so sánh thô thế này: Văn xuôi là gạo, cùng lắm thì là cơm. Thơ là rượu. Nấu rượu là một nghệ thuật đỉnh cao. Làm thơ cũng vậy, không thể mang cơm ra bảo đây là rượu. Muốn có mẻ rượu ngon phải nấu cơm sao cho khéo, ủ men sao cho đủ độ, lên men đều, tới độ rồi chưng cất...Người nấu không có nghề thì không thành rượu hoặc thành rượu chua lòm, không ai uống nổi, phải đổ đi.
Bài "thơ" được giải, theo em nó chỉ là cơm hoặc có chấm dễ dãi thì nó là rượu chua, chỉ có đổ đi hoặc làm dấm.

Chỉnh sửa cuối:

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Là thơ thì phải đạt các tiêu chí (các đặc trưng) cơ bản:
1- Giàu cảm xúc.
2- Ngôn ngữ giàu hình ảnh, gọt rũa.
3- Giàu nhạc điệu (vần)
4- Sử dụng các biện pháp nghệ thuật tu từ...
Cụ sửa tế là giỏi lắm. Tuy nhiên nó mới chỉ là tiêu chí 3. Những tiêu chí còn lại, mò mãi vẫn chưa thấy (có chăng là nghệ thuật đối lập).
Ngày xưa, tôi làm nghề nấu rượu (bây giờ giải nghệ rồi) nên nảy ra so sánh thô thế này: Văn xuôi là gạo, cùng lắm thì là cơm. Thơ là rượu. Nấu rượu là một nghệ thuật đỉnh cao. Làm thơ cũng vậy, không thể mang cơm ra bảo đây là rượu. Muốn có mẻ rượu ngon phải nấu cơm sao cho khéo, ủ men sao cho đủ độ, lên men đều, tới độ rồi chưng cất...Người nấu không có nghề thì không thành rượu hoặc thành rượu chua lòm, không ai uống nổi, phải đổ đi.
Bài "thơ" được giải, theo em nó chỉ là cơm hoặc có chấm dễ dãi thì nó là rượu chua, chỉ có đổ đi hoặc làm dấm.
4 cái tiêu chí cụ đưa ra nó vô cùng lắm nên cụ bảo chưa thì nó chưa thôi và em sẽ không tranh luận nhưng em giám khẳng định cụ sai bét vì có 1 cái dễ biết và không cần bàn cãi là dù thơ hay văn thì nó cũng phải truyền tải được 1 nội dung nào đó cho người đọc mà cụ cũng không biết thì nói dài dòng làm gì cho mất công :))

billyjone

Xe tăng
Cũng bài thơ này mà ngữ cảnh sáng tác và nội dung sáng tác là một bà mẹ người kinh thì nó sẽ "rớt đài" ngay từ vòng gửi xe!

Cái may của tác giả và cái chau mày gật đầu của người đọc thơ rồi phải chấm nó, là ngữ cảnh sáng tác và nội dung sáng tác là một bà mẹ người dân tộc!
Viêt Nam có 54 dân tộc anh em nhưng không phải và không thể nào năm nào "thơ người dân tộc" cũng dẫn đầu! Vườn hoa văn học cần đa dạng và phong phú!
Chúng ta hãy hiểu cho nhau để đừng cắn đắng nhau nữa!!!

Thôi thì bàn luận như thế, thiết tưởng là đã đủ tốn giấy hao mực rồi các bác ạ! :))

Người làm thơ hãy cố gắng tìm tòi "ý hay tứ lạ" với nhân sinh quan "Nghệ thuật vị nhân sinh" thì nhiều giải thưởng cuộc thi năm sau vẫn đang chờ! =D>
Cũng không nên võ đoán và càng không nên dùng bài thơ này để công kich hay phục vụ cho mưu đồ nói xấu hầu hạ bệ Ban giám khảo.
"Ba mươi chưa phải là tết" mà đây còn cả một năm dài cho các nhà thơ phóng bút khoe tài với nhiều kịch tính, nên hãy khoan vội võ đoán rồi bảo sẽ là "xối cả vòi nước" hay sẽ có cả "một rổ cóc"!
Nói đùa, nói cho vui thì được, nhưng nói để khơi khích dư luận hướng dư luận vào nhưng xáo trộn không đáng có, thì em e ............... hơi ........... :D

Còn với những người yêu thơ, thì hãy nhớ quyền tự do tư tưởng của mình luôn có, và người khác cũng có, nên hãy tôn trọng nhau, ít ra là khi nhận đinh về bài thơ "Mẹ tôi chửi kẻ trộm" này! :P

Cũng xin nói thêm, em là người thích và yêu thơ vần điệu (những gì em viết trên OF có thể chứng minh cho lời em nói (dở hay tùy cảm nhận và trình độ của người đọc nhưng chí ít là luôn đúng vần điệu nhịp nhàng, phân câu chiết cú, đối ý lẫn thanh, âm)) nhưng em trân trọng quyết định của ban giám khảo, và đánh giá cao tinh nhân văn của bài thơ này! ^:)^ =D>

Vậy nhé! :P
Em chào các bác! :-h
thông thường người sử dụng trí để lãnh đạo sẽ tính xa vài bước chứ không tính ngắn đâu bác, hơn nữa tân chủ tịch hội nhà văn không chỉ hành động mà còn thể hiện rõ quyết tâm bằng lời nói. Tất nhiên là em thích người chỉ làm chứ không nói, vì khi ý chí nó được tôi luyện mài dũa trong đầu nó sẽ rất mạnh, còn nói ra, nó bớt rất nhiều.

Ông Thiều có ví von thế này: mất một mùa văn hóa là mất chín mùa người.
Mất chín mùa người, chuyện lớn chứ không nhỏ

Và còn nữa, bác có lý giải được việc vì sao khi mới lên chức ông Thiều lại triển lãm tranh?

thichduthu2011

Tầu Hỏa
thông thường người sử dụng trí để lãnh đạo sẽ tính xa vài bước chứ không tính ngắn đâu bác, hơn nữa tân chủ tịch hội nhà văn không chỉ hành động mà còn thể hiện rõ quyết tâm bằng lời nói. Tất nhiên là em thích người chỉ làm chứ không nói, vì khi ý chí nó được tôi luyện mài dũa trong đầu nó sẽ rất mạnh, còn nói ra, nó bớt rất nhiều.

Ông Thiều có ví von thế này: mất một mùa văn hóa là mất chín mùa người.
Mất chín mùa người, chuyện lớn chứ không nhỏ

Và còn nữa, bác có lý giải được việc vì sao khi mới lên chức ông Thiều lại triển lãm tranh?
Bỏ qua chuyện năm nay đi cụ. Năm sau em định gởi tuyệt phẩm thơ bên dưới đi thi cụ thấy thế nào? :))

Mịt mù sương khói bãi tha ma
Anh hứa chia tay chẳng đòi quà
Cánh đồng xanh ngát thơm mùi mạ
Trăng tủi trăng hờn kiếp trăng hoa :)

billyjone

Xe tăng
Bỏ qua chuyện năm nay đi cụ. Năm sau em định gởi tuyệt phẩm thơ bên dưới đi thi cụ thấy thế nào? :))

Mịt mù sương khói bãi tha ma
Anh hứa chia tay chẳng đòi quà
Cánh đồng xanh ngát thơm mùi mạ
Trăng tủi trăng hờn kiếp trăng hoa :)
đang lên men bác ak, bác đuổi khéo em ak kaka

ông Thiều có ý tưởng rất hay, gọi vốn xã hội hóa cho hội, để tách hẳn khoi vốn ngân sách, bắt đầu từ việc khai thác cái trụ sở của nó, không có tiền chả làm gì được thật
Tuy nhiên, em cho là cách làm và ý tưởng thì cò con quá.
Nên bắt chiếc giống xã hội hóa cái trụ sở báo sự thật ở 24 quang trung: vèo phát thu về 300 tỏi tha hồ mà cải tổ, chả bán chác gì cả, chỉ thu một cục tiền cho thuê 50 năm là ngon.
quả mở đường tiếp này mà ngon thì các hội khác có cơ bật lên được, chứ không lại như vài cái hội khác, nhà mặt phố cổ, thứ 7 có mỗi cái bảng : họp hội ở quán thị chó abc...chủ tịch hội cứ đề nghị bảo tồn cái gì thì y như rằng sau đó nó bị đập nát luôn

Nhưng nếu việc không xuôi......, thôi em chả dám nghĩ nữa.

ChuCuoiCayDa

Xe tải
nói thật lần đầu e cứ tưởng học sinh cấp 2 làm thơ này vì đọc thấy cái ngô nghê, còn tầng ý nghĩa nhân văn thì cũng nông

114hangbong

Xe cút kít
Hoài thanh, Hoài Chân giờ sống lại mà gặp cụ thì cũng bị bổ vào mặt xin nhờ làm thơ, nếu trả lời em không làm thơ thì rằng: xin đừng tham gia bình luận như cụ còm với cụ BillyJone không? Em chỉ muốn nói rằng người ta có thể phân tích bình luận thơ văn, nhạc họa, kiến trúc mà không cần phải trình bằng cấp hay chứng tỏ khả năng viết thơ,vẽ tranh,viết nhạc:)).Ngụy biện.
Bao giờ em biết đá bóng giỏi như Quang Hải em mới được bình luận đá bóng hở cụ. =))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
đang lên men bác ak, bác đuổi khéo em ak kaka

ông Thiều có ý tưởng rất hay, gọi vốn xã hội hóa cho hội, để tách hẳn khoi vốn ngân sách, bắt đầu từ việc khai thác cái trụ sở của nó, không có tiền chả làm gì được thật
Tuy nhiên, em cho là cách làm và ý tưởng thì cò con quá.
Nên bắt chiếc giống xã hội hóa cái trụ sở báo sự thật ở 24 quang trung: vèo phát thu về 300 tỏi tha hồ mà cải tổ, chả bán chác gì cả, chỉ thu một cục tiền cho thuê 50 năm là ngon.
quả mở đường tiếp này mà ngon thì các hội khác có cơ bật lên được, chứ không lại như vài cái hội khác, nhà mặt phố cổ, thứ 7 có mỗi cái bảng : họp hội ở quán thị chó abc...chủ tịch hội cứ đề nghị bảo tồn cái gì thì y như rằng sau đó nó bị đập nát luôn

Nhưng nếu việc không xuôi......, thôi em chả dám nghĩ nữa.
Thì ra mượn chuyện chửi gà
Chúng ta lấy cớ sa đà tích phân
Bình luận tư cách cá nhân
Chuyển thơ sang … trụ sở chẳng cần liên quan :))

114hangbong

Xe cút kít

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Mà chỉ tại bọn giám khảo thôi cụ ạ. Nó cho đăng bài thơ này lên báo đã quá đáng rồi mà giờ lại trao giải nữa thì các cụ không nhảy dựng lên mới lạ. :)
Thơ, đã có đuôi định hướng, lại kết hợp duy vật biện chứng, đọc hiểu được là tốt dồi Mợ ơi :))

DaDieuchienxu

Xe container
Thơ, đã có đuôi định hướng, lại kết hợp duy vật biện chứng, đọc hiểu được là tốt dồi Mợ ơi :))
Chết chửa, bên kia cụ đã nhét bao loài hải sản vào thơ, thớt này cụ lại âm mưu nhồi cả triết học Mác Lê vào nữa thì quá đáng lắm.! :))

114hangbong

Xe cút kít
Chết chửa, bên kia cụ đã nhét bao loài hải sản vào thơ, thớt này cụ lại âm mưu nhồi cả triết học Mác Lê vào nữa thì quá đáng lắm.! :))
Thế này cãi nhau biết bao giờ xong đây....!!!

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]

DaDieuchienxu

Xe container
Thế này cãi nhau biết bao giờ xong đây....!!!
:D Mợ cứ thoải mái ngồi hóng đi, Tranh luận mới ra đc chân lý, đến khi nào các cụ vật nhau mệt quá thì chân lý nó tự biến thiên thành...lý có chân, lúc ấy hết cãi nhau.:))

Bình minh biển

[Tịch thu bằng lái]
Chấm phạt đền chuẩn Mỹ 1 thời ở giữa sân đấy nhé!
Nhưng trong quá trình áp dụng, xảy ra nhiều trường hợp, các cầu thủ dẫn bóng từ giữa sân để thực hiện phạt đền, đến gần cầu môn đối phương lại mệt quá, dừng xin hớp nước. Uống xong, quên mất làm gì tiếp.
Thế là phải bỏ đấy :))