Bài khá hay: Phân tích về 'tâm lý bầy đàn' khi mua ôtô TOYTA tại VN

Isu_zu

Tháo bánh
Kính thưa cụ e xin nói thật là người VN mình bầy đàn thật, xe toy dân mình cứ bảo bền nhưng thực tế không như các bác tưởng đâu. E làm đội trưởng đội xe của CA cả một tỉnh e quản và lái đủ loại từ hàn, nhật, mỹ đến nga nhưng e thấy toy cũng chẳng hơn gì mấy cái xe hàn đâu, con atil 2.0 đời 2010 bản full bọn e nhận về đi giữ chưa bao h đi quá 3 nguoi và bảo dưỡng đúng chế độ ( vì tiền bao cấp mà) bây giờ được 90.km mà gầm đã chết giảm sóc, cao su các kiểu, đi ồn như công nông được 3 vạn e phải cho thay lốp vì quá xóc và kêu.
Of thì so với xe hàn xách dép kg lại được.
Ăn xăng thì đi đường hỗn hợp không dưới 10l/100km, so với con mitsu fajero v93-3.0 v6 nhập nó chỉ ăn 11lít.
Con ford E150-v8-4.5-AT cũng chỉ ăn có 17lít
E xin đưa ra một số cái để bác thấy.
KL : người VN chỉ mua cái thương hiệu tự phong cho toy là chính và rất bầy đàn.
Ý cụ là xe CA thì phóng thoải mái, còn xe dân thường thì phải đi đúng tốc độ đúng ko ạ :))

ducletrung

Xe container
Thôi chết em rồi. Mai phải vào gara check xem giảm sóc, kiểm tra hết cao su, zoăng Xem chống ồn thế nào.
Chứ em mua con altis này từ hồi đầu 2009 đến giờ.
Đi không đến 7l/100. Đi êm quá chắc hỏng giảm sóc rồi cũng nên vì ko có cảm giác gì.
Mà cũng ko thấy ồn, hay tại em đi đường thành phố đẹp quá, hỏng cao su với hệ thống zoăng chống ồn từ đời nào rồi không biết . mà xe em phơi nắng hè nhiều, nên hỏng zoăng rồi, giờ như người điếc ko nghe thấy gì.
Chắc cũng tại vì em lười đi kiểm tra, vì lần nào đến hẹn em mới lên hãng.
Thi thoảng thấy mấy mấy a e cơ quan đi civic, mông đầu với caren , đi sửa mà mình lười không đi cùng ko. Chết thật
Ý cụ là xe CA thì phóng thoải mái, còn xe dân thường thì phải đi đúng tốc độ đúng ko ạ :))
Tóm lại nếu đi cẩn thận và giữ xe,thì xe nào cũng tốt giống nhau hết "của bền tại người"..Xe Nhật,Hàn,Mỹ,Đức nếu chạy tận dụng hết công suất đều nát như nhau cả thôi .

AccentLB

Xe tải
Kính thưa cụ e xin nói thật là người VN mình bầy đàn thật, xe toy dân mình cứ bảo bền nhưng thực tế không như các bác tưởng đâu. E làm đội trưởng đội xe của CA cả một tỉnh e quản và lái đủ loại từ hàn, nhật, mỹ đến nga nhưng e thấy toy cũng chẳng hơn gì mấy cái xe hàn đâu, con atil 2.0 đời 2010 bản full bọn e nhận về đi giữ chưa bao h đi quá 3 nguoi và bảo dưỡng đúng chế độ ( vì tiền bao cấp mà) bây giờ được 90.km mà gầm đã chết giảm sóc, cao su các kiểu, đi ồn như công nông được 3 vạn e phải cho thay lốp vì quá xóc và kêu.
Ăn xăng thì đi đường hỗn hợp không dưới 10l/100km, so với con mitsu fajero v93-3.0 v6 nhập nó chỉ ăn 11lít.
Đúng các bác là CA có khác chân to thật, nhà em đạp ga thật lực mà nó chỉ có 6.8L/100Km. Bác nên trình lên bộ kiểu gì cũng được thưởng.. Chuyến tới ngành CA chuyển hết sang dùng xe hàn đặc biệt là SỞ _ PẮC và MA_TỊT tiết kiệm 1 đống tiền cho ngân sách nhà nước và dân cũng đỡ phải gánh nặng đóng thuế
P/S : Biết xe tốt và tiết kiệm thế mà tại sao em thấy các bác trong ngành chả thấy ngành nào dùng nhể ?? =))

Luu Lehong

Xe container
Ăng ti là phải thế mới ra dáng hảo hớn, phải biết đạp lên dư luận để chém :))
Cái này thì mấy bác đội ăng ti phải tôn và gọi là thầy:D

xe thủng lốp

Xe container
Tóm lại là Toy so với hàn và mẽo anh nào tốt hơn hả các cụ =))

ducletrung

Xe container
Công ty em có 2 xe mua năm 2007. Một con Santa Fe, một con RAV4 3.5. Mới bán con RAV4 vì tã quá, long còng cọc, ồn kinh hoàng, uống xăng như uống bia. Còn SF thì vẫn đang chạy. (Con RAV4 đi nhiều hơn con SF gần 1 vạn thôi).
Em chỉ đưa ra thông tin em có, không bình luận, đề nghị đừng ném đá
Dẫn chứng luôn xe Hàn hơn xe TOY :))

coolpix8700

Xe ngựa
Chúc mừng các chiên da mới vớ được vàng bằng sulfur sắt (iron pyrite)!
Xe Altis ọp rọt thì kém xe hàn là cái chắc!
Mà chẳng cần Altis, ngay những cái Ỉn mà phải ọp thì giảm sóc cũng chảy dầu rất nhanh,... chắng khác nhiều người bảo cái Fò Tủn mà lên đường cao tốc chạy bồng bềnh mà chẳng bốc...!
Riêng về các linh kiện bằng cao su, nhất là cái su láp, đệm máy,... chắc nên hỏi xe Đức trước, Toy chưa có tên. Cậu bạn xe mới chưa được 1 năm đã phải thay cao su láp!
Cần em kể tiếp....

Chỉnh sửa cuối:

GLPro

Xe điện
http://www.otofun.net/threads/254450-htx-mazda6-mt
Website
www.otofun.net
Chúc mừng các chiên da mới vớ được vàng bằng sulfur sắt (iron pyrite)!
Xe Altis ọp rọt thì kém xe hàn là cái chắc!
Mà chẳng cần Altis, ngay những cái Ỉn mà phải ọp thì giảm sóc cũng chảy dầu rất nhanh,... chắng khác nhiều người bảo cái Fò Tủn mà lên đường cao tốc chạy bồng bềnh mà chẳng bốc...!
Riêng về các linh kiện bằng cao su, nhất là cái su láp, đệm máy,... chắc nên hỏi xe Đức trước, Toy chưa có tên. Cậu bạn xe mới chưa được 1 năm đã phải thay cao su láp!
Cần em kể tiếp....
Mấy ông đã phải mua mẹc thì không còn mang tính bầy đàn nữa rồi, cụ đừng so thế tội nghiệp :)

civic268

Xe máy
Xe nào chả dc quan trọng đung tiêu chí và đẳng cấp nngười sử dụng, Chứ e cứ cho xe xịn cũng chả dùng

otohagiang

Xe container
bác gì CA ơi cho em họi tẹo nghen:
xe LAND thì ọp rọt có kém con xe HÀN nào không ạ?
so với con này thì em chịu :D

civic268

Xe máy
Chuyện bầy đàn ở đâu chả có, xã hội nào chả có, Lĩnh vực nào chả có, xe cộ , cổ phiêu, BĐS...phỏng các cụ?kệ thui tự mình sướng là được

hilux2012

Xe tải
"Phân tích về 'tâm lý bầy đàn' khi mua ôtô TOYTA tại VN" Ở đấy em đang nói về bầy đàn khi chọn xe TOY: tâm lý bầy đàn là khả năng không phân tích, hiểu biết mà đi theo số đông. Suy ra nó có 2 khả năng tốt (hên) và xấu(xui). Tốt thì số đông đúng, xấu số đông sai chứ không chắc xe đó tốt, hay xấu.
Cái này phải mổ xẻ nhiều nữa mới biết đc, ví dụ: Tại sao TOY ở Mỹ nói riêng và thế giới nói chung đi khá nhiều và đã đi từ khá lâu (có lẽ trước Việt Nam mình nhiều năm) khả năng đó nói lên tính bầy đàn là không đúng. Vì một sản phẩm sinh ra đã tạo được uy tính và thương hiệu là người dùng luôn nghĩ đến đầu tiên( cái này đã đựoc kiểm chứng).
Còn theo em thì mua xe TOY ở Việt Nam không bầy đàn, vì : (Em không phân tích cảm giác lái nhé)
1. Xe bền, không hõng vặt: Con Altis đời 2004 đến năm 2008 bán người thân, xe vẫn tốt chạy đến giờ chỉ phải thay; lốp, bình điện, gạt nước, lọc dầu nhớt, điều hòa thôi. Đặc biệt là rất ít khi đi bảo dưởng ( bây giờ đã 115.000km mà chỉ bảo dưởng 3 lần) => Bền.
2. Xe dùng chi phí rẻ: Đi 6,5L/100km, em ít đi BD nên tốn ít tiền BD.=> rẽ.
3. Dịch vụ rộng rãi: Đi đâu cứ có thành phố loại 1 là có TOY.
4. Giá trị bán lại cao: 2008, em bán lại cũng được 450tr.
Như vậy ở Việt Nam có loại nào hơn nữa. Túm váy túm áo lại "Phân tích về 'tâm lý bầy đàn' khi mua ôtô TOYTA tại VN" không bầy đàn .

chucuongthinh

Xe tải
Nói tâm lý bầy đàn sao không so sánh xe tải đi,xe tải HUYNDAI là bầy đàn nhất,lý do tại sao ? Hỏi mọi người thì hầu hết đều trả lời rằng xe nó bền,suy ra xe con hàng Nhật cũng thế thôi,bền hơn so với xe Hàn thì tại sao họ phải dùng xe Hàn b-(
Nhiều thằng nó tự PR cho hãng xe của nó,ai chả QC tốt ai chả QC bền,QC không bền để ai mua,so sánh như xe máy HONDA và YAMAHA cùng hãng xe Nhật mà chúng nó còn chém nhau tơi bời lên kìa,ai thích xe nào thì mua,hơi rảnh đâu mà đi soi mói cái hãng xe khác,đúng là nhàn cư vi bất thiện

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
bác gì CA ơi cho em họi tẹo nghen:
xe LAND thì ọp rọt có kém con xe HÀN nào không ạ?
Land hàng khủng chắc chăn không thua em hàn nào, nhất là hàn chưa có con nào pk này ở mình nên không so được. Nhưng nếu đúng nhu cầu cần ộp (nặng chứ không phải off) thì con nặng mông ấy không phải dân chuyên nghiệp, cái này thì cụ rành hơn em mà :))

"Phân tích về 'tâm lý bầy đàn' khi mua ôtô TOYTA tại VN" Ở đấy em đang nói về bầy đàn khi chọn xe TOY: tâm lý bầy đàn là khả năng không phân tích, hiểu biết mà đi theo số đông. Suy ra nó có 2 khả năng tốt (hên) và xấu(xui). Tốt thì số đông đúng, xấu số đông sai chứ không chắc xe đó tốt, hay xấu.
Cái này phải mổ xẻ nhiều nữa mới biết đc, ví dụ: Tại sao TOY ở Mỹ nói riêng và thế giới nói chung đi khá nhiều và đã đi từ khá lâu (có lẽ trước Việt Nam mình nhiều năm) khả năng đó nói lên tính bầy đàn là không đúng. Vì một sản phẩm sinh ra đã tạo được uy tính và thương hiệu là người dùng luôn nghĩ đến đầu tiên( cái này đã đựoc kiểm chứng).
Còn theo em thì mua xe TOY ở Việt Nam không bầy đàn, vì : (Em không phân tích cảm giác lái nhé)
1. Xe bền, không hõng vặt: Con Altis đời 2004 đến năm 2008 bán người thân, xe vẫn tốt chạy đến giờ chỉ phải thay; lốp, bình điện, gạt nước, lọc dầu nhớt, điều hòa thôi. Đặc biệt là rất ít khi đi bảo dưởng ( bây giờ đã 115.000km mà chỉ bảo dưởng 3 lần) => Bền.
2. Xe dùng chi phí rẻ: Đi 6,5L/100km, em ít đi BD nên tốn ít tiền BD.=> rẽ.
3. Dịch vụ rộng rãi: Đi đâu cứ có thành phố loại 1 là có TOY.
4. Giá trị bán lại cao: 2008, em bán lại cũng được 450tr.
Như vậy ở Việt Nam có loại nào hơn nữa. Túm váy túm áo lại "Phân tích về 'tâm lý bầy đàn' khi mua ôtô TOYTA tại VN" không bầy đàn .
Cụ cho em hỏi nếu phải đi bảo dưỡng thì bảo dưỡng những cái gì và tốn bao nhiêu ạ? Hiện cái xe đấy đã chạy 11v mà chưa phải thay cao su dàn gầm thì chứng tỏ bác chỉ đi đường bằng, sử dụng rất giữ gìn. Nhưng giờ chui xuống nhìn thì cao su nó cũng nứt toác rồi. Curoa với côn vẫn còn zin nữa, chắc bây giờ tháo ra làm gương soi được ý nhỉ :))

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Mấy ông đã phải mua mẹc thì không còn mang tính bầy đàn nữa rồi, cụ đừng so thế tội nghiệp :)
Thì với tiền mua được cái Tiguan chắc đại đa số người tìm xe sẽ chọn GLK cho khỏi bầy đàn!
Mà mua được cái C sida đầu 2 có thể đến Mẹc xin họ cái thẻ "Doanh nhân thành đạt" hàng tuần giao lưu với hội viên ở sân gôn...!

otohagiang

Xe container
Land hàng khủng chắc chăn không thua em hàn nào, nhất là hàn chưa có con nào pk này ở mình nên không so được. Nhưng nếu đúng nhu cầu cần ộp (nặng chứ không phải off) thì con nặng mông ấy không phải dân chuyên nghiệp, cái này thì cụ rành hơn em mà :))

Cụ cho em hỏi nếu phải đi bảo dưỡng thì bảo dưỡng những cái gì và tốn bao nhiêu ạ?
bác ý so với xe HÀN như thế thì em ngứa mồm vào trêu tí cho vui thôi chứ so AN TỊT với SANTAFE về đi ọp hay sướng mông thì so thế quái nào được :))
điều ngược lại sẽ xảy ra nếu so STF với LAND :P
giờ xe HÀN nó kém tắm lắm rồi bác ạ, vừa rồi em có làm 1 đôi xe 3t5 cho nhà dùng kiếm cơm, cũng vì không có tiền nên nuốt nước mắt chơi xe Hàn Xẻng chứ em mà có tiền thì em mua luôn con HINO DUTRO không phải ngợi nhiều
xe lếu gì nặng gần 4t mà máy có 160 con ngựa bọ, ra đường gặp anh MATIZ anh ý nháy pha cho phát là dẹp hết vào lề đường ngay
động cơ gì mà giờ này mới đạt có ơ rô 4, nghe đâu giờ chuẩn quốc tế là ơ rô 7 rồi :D cũng may VN chưa xét lên tầm ơ rô 5 :D
xe em tài nó cũng hơi ngu tí, xe không hàng mà nó ăn tận 11l/100km, mua HINO như bạn hàng xóm bạn ý ăn có 6l/50km thôi xe không hàng bác ợ
trên em dân dã nó quen, toàn người ít tiền chỉ dám mua đến xe HÀN, được cái anh em cũng quý mến nhau, đến đám cưới cũng vác xe Hàn đi rước dâu, ngẫm lại hội xe tải có những cái hay mà các bác đi xe con hãy còn mơ về nơi xa lắm, em thì chỉ đưa ra lời khuyên là hãy đặt đ.ít lên xe và đi thôi, chứ ngồi nhìn lịch sử bảo nó lởm đến bây giờ thì không thuyết phục lắm
[YOUTUBE]y4esIzGyuuU[/YOUTUBE]

GLPro

Xe điện
Website
www.otofun.net
Thì với tiền mua được cái Tiguan chắc đại đa số người tìm xe sẽ chọn GLK cho khỏi bầy đàn!
Mà mua được cái C sida đầu 2 có thể đến Mẹc xin họ cái thẻ "Doanh nhân thành đạt" hàng tuần giao lưu với hội viên ở sân gôn...!
Em tí ngoan của bác ngon bỏ xừ, mỗi cái linh kiện nhập EU thôi. :P
Thằng em em làm kts, cũng không biết về xe nhiều nhưng nó chỉ đi mẹc, theo nó thì cần cho giao dịch. Chả biết đúng không nhưng vừa rồi nó trung thầu cái sâu rum của RR :)

@bác hà giang: pọt xong mới được xem quả đám đám cưới khủng của bác. Quá đã :))

Chỉnh sửa cuối:

Chôm Chĩa

Xe điện
Em tí ngoan của bác ngon bỏ xừ, mỗi cái linh kiện nhập EU thôi. :P
Thằng em em làm kts, cũng không biết về xe nhiều nhưng nó chỉ đi mẹc, theo nó thì cần cho giao dịch. Chả biết đúng không nhưng vừa rồi nó trung thầu cái sâu rum của RR :)
@bác hà giang: pọt xong mới được xem quả đám đám cưới khủng của bác. Quá đã :))
Nhập EU ngon khỏi nói, nhưng 200 mã thì thích hơn ạ:D
@cụ Hà Giang: Sao cô dâu lại ngồi Cam?:D

coolpix8700

Xe ngựa
Nhập EU ngon khỏi nói, nhưng 200 mã thì thích hơn ạ:D
@cụ Hà Giang: Sao cô dâu lại ngồi Cam?:D
Vẫn cái xe xe này có bản nhập Mỹ với 210 mã bác ạh!
Nhưng sâu dum cũng khôn lắm, bản nhập Mỹ chỉ 1 cầu. Còn bản nhập cho thị trường Việt em đi đã gần 2 năm mà cái tiện ích ESP (tương đương VSC của Toy) chỉ phải bật lên có 2 lần khi em chở toàn gang với sắt cốp sau ở đường cua lúc trời mưa. Có bác trong hội cũng nhận xét khi lái GLK 300 thì đèn ESP nhấp nháy liên tục trong khi Tiguan chẳng thấy bao giờ nó nháy cả...!

Còn đến bây giờ em không chê một cái xe nào cả, khi so sánh những cái xe với nhau chỉ cho một công việc cụ thể. Không chỉ một lần đã khuyên người quen mua xe hàn,... Mấy bà chỉ đón con ở nhà trẻ thì chẳng dại gì khuyên bà ấy đưa cái Fò Tủn đi cả, ở trường hợp này Morning hay những cái xe tương đương tiện hơn rất nhiều!

Nhưng đi đường xa, có khả năng gặp đường xấu thì khác hẳn. Người đã có tiền mua xe họ đều tính chán, dù lúc mua cũng đành tặc lưỡi vì với kinh phí có được chọn xong xe mà vẫn còn quá nhiều ước muốn chẳng thể thỏa mãn!

Chỉnh sửa cuối: