Bài khá hay: Phân tích về 'tâm lý bầy đàn' khi mua ôtô TOYTA tại VN

miuzicar

Xe tải
em nghĩ xe nào cũng có ưu nhược điểm của nó cả, quan trọng là tầm tiền mình tới đâu ( đừng để cố quá thành quá cố) và mình thích chiếc xe đó. Đi mà giữ gìn, bảo dưỡng đầy đủ thì xe cũng ít hỏng lắm ạ, hôm nọ em đi đăng kiểm xe ở trạm chỗ Nguyễn Tuân có bác đi con cherry QQ 3 năm rồi mà nhìn vẫn như mới, em thấy xe toyota đi cũng tốt nhưng giá ảo quá ạ,
Cheery Q thì ngon rồi,option full gấp mấy lần Matiz,hơn cả Lac ex.
Toy giá mới kô hề ảo,có khi còn rẻ so với hãng khác.Chỉ có xe cũ thì cao hơn các hãng khác thôi,cái này do thị trường,người tiêu dùng định giá chứ kô phải hãng và sale.

Luu Lehong

Xe container
Cụ phán chuẩn kinh,tiền toàn mồ hôi nước mắt nên chưa mua đã phải nghĩ đến việc bán lại. Có những loại xe lúc mua chưa nổi tiếng ( trong mắt bạn bè) lúc bán mới nổi tiếng vì cứ lỗ 300 đến 500 củ là thường. Trên diễn đàn có cụ đăng bán cái Pocher lập đến 5 thear mà ko bán nổi,trong khi đó cam 2010 hay 2011 đi 3 vạn vẫn giá gần 1 tỏi.....
Chỉ có cụ với một số cụ khác là mua xe bằng tiền mồ hôi nước mắt, nên mới phải lăn tăn, đắn đo khi lựa chọn xe chứ giờ nhiều ông trẻ được bố mẹ cho tiền mua để thoả chí khám phá công nghệ mới Mít tơ oai rồi đi chém gió! Thế thì mua xe 1-2 năm bán lỗ vài trăm triệu thì có nhằm nhò gì :))

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
-Cái comment này của bác làm em nhớ đến chú Matiz, càng ngày càng mang tính lý luận cao?:))
Ăn lòng lợn thì hay lí luận....ở trên mây.
mấy cái lý luận luẩn quẩn viết thì lắm chữ rất kêu nhưng tối om om có vẻ phù hợp cho mấy anh fan hàn cụ ạ.
Các kụ đúng là hội đồng AQ, iem thấy có cái chữ 'tâm lý bày đàn" được dùng quá phổ biến rồi mà các fan, sales TOY cứ lái đi lái lại thành nhiều cụm từ khác song thực chất vẫn chỉ là thế thôi. Cái định nghĩa trên được trích từ wiki đới, các kụ tranh cãi với wiki đi.

miuzicar

Xe tải
Các kụ đúng là hội đồng AQ, iem thấy có cái chữ 'tâm lý bày đàn" được dùng quá phổ biến rồi mà các fan, sales TOY cứ lái đi lái lại thành nhiều cụm từ khác song thực chất vẫn chỉ là thế thôi. Cái định nghĩa trên được trích từ wiki đới, các kụ tranh cãi với wiki đi.
Cứ Hãng nào làm tốt được như Toy ở Vn thì lại xuất hiện một bầy đàn mới.
Cụ đang chạy hãng nào,chắc đàn đấy còn ít và lẻ loi quá nên chạnh lòng hả,yên tâm nếu một ngày nào đó mà người Vn toàn đi xe giống cụ thì cụ được phong là trưởng đàn đấy.

phuongtv_76

Xe container
Cụ đang chạy hãng nào,chắc đàn đấy còn ít và lẻ loi quá nên chạnh lòng hả,yên tâm nếu một ngày nào đó mà người Vn toàn đi xe giống cụ thì cụ được phong là trưởng đàn đấy.
E cũng khoái xtrail nhật xịn, tuy nhiên nhìn cái giá thì e chịu rồi, nếu rẻ đi 1 nửa thì e cũng bầy đàn giống cụ xtrail rồi(hoặc navara thái cũng tạm)

X-trails

Xe cút kít
Tâm lý bầy đàn nó còn có ý nghĩa khác đới kụ. Có có dính tí nào CK hay BDS k ợ. Riêng iem thì tránh xa bầy đàn. hehe

khacthe01

Xe tải
Hơ, năm ngoái e cũng tâm lý bầy đàn, quyết tâm vác tiền đi mua vios. Cuối cùng sau khi nghe tư vấn, lại gặp người quen bán xe, e đã mua Mondeo 2004 bằng nửa số tiền mua vios. Sau gần nửa năm trải nghiệm mới thấy mình đã quyết định đúng. Xe đi đầm, sướng, đẹp, nhiều option lại hạt rẻ. Uh thì cứ cho e nó tiêu hao xăng gấp đôi Vios, nhưng số tiền chênh khi mua xe để gửi ngân hàng vẫn đủ bù xăng tăng. Còn chuyện giữ giá em tính thế này. Nếu e mua vios hết 750tr, sau năm năm e bán được 400tr, mỗi năm lỗ 70tr. Còn con Mondeo của e cứ cho là e đi sau 5 năm nữa, bán sắt vụn thì vẫn lãi hơn vios rồi.
Trước đây khi định mua xe e chỉ ngắm TOY mà thôi, còn bây giờ sau khi cầm lái Mondeo thì e nghĩ nếu có đổi xe thì mình sẽ lại mua Ford hoặc mua TOY với Camry trở lên. Tâm lý đám đông là không tránh khỏi, xe TOY bền, tiết kiệm, nhưng một khi họ đã lợi dụng tín nhiệm của khách hàng để tăng giá, cắt option thì chúng ta cũng nên suy xét để không bị móc túi. Cảm ơn các cụ!

nub

Xe hơi
Ngày xưa trong Sài gòn gọi xe máy là xe honda, bây giờ có khi gọi xe oto là toyota

phuongtv_76

Xe container
Hơ, năm ngoái e cũng tâm lý bầy đàn, quyết tâm vác tiền đi mua vios. Cuối cùng sau khi nghe tư vấn, lại gặp người quen bán xe, e đã mua Mondeo 2004 bằng nửa số tiền mua vios. Sau gần nửa năm trải nghiệm mới thấy mình đã quyết định đúng. Xe đi đầm, sướng, đẹp, nhiều option lại hạt rẻ. Uh thì cứ cho e nó tiêu hao xăng gấp đôi Vios, nhưng số tiền chênh khi mua xe để gửi ngân hàng vẫn đủ bù xăng tăng. Còn chuyện giữ giá em tính thế này. Nếu e mua vios hết 750tr, sau năm năm e bán được 400tr, mỗi năm lỗ 70tr. Còn con Mondeo của e cứ cho là e đi sau 5 năm nữa, bán sắt vụn thì vẫn lãi hơn vios rồi.
Trước đây khi định mua xe e chỉ ngắm TOY mà thôi, còn bây giờ sau khi cầm lái Mondeo thì e nghĩ nếu có đổi xe thì mình sẽ lại mua Ford hoặc mua TOY với Camry trở lên. Tâm lý đám đông là không tránh khỏi, xe TOY bền, tiết kiệm, nhưng một khi họ đã lợi dụng tín nhiệm của khách hàng để tăng giá, cắt option thì chúng ta cũng nên suy xét để không bị móc túi. Cảm ơn các cụ!
Cụ nên so sánh cùng xe cũ với nhau, bản thân cái mông đau 1 vạch của cụ nó đã rớt thê thảm rồi, cái đồng chí mua mới đã chịu hết cho cụ rồi, nếu tính đúng và đủ thì phải so sánh cùng hệ quy chiếu, vios cùng đời 2004 đi cụ giá cũng tầm 300tr, đi năm năm nữa thì bán lại có khi chả mất đồng nào, còn cái mông đau kia thì như cụ nói lên thái nguyên rồi, cụ xem ai lợi hại hơn, còn chưa tính xăng cụ nhá, bảo trì bảo dưỡng...

X-trails

Xe cút kít
Cụ đúng là lựa chọn thông minh, của kụ k hẳn là bầy đàn đâu mà là lựa chọn có suy xét đấy.(kụ tính được như thế là thể hiện tính độc lập riêng rùi, còn bầy đàn là kụ chẳng suy xét gì thấy đám đông mua gì mình mua cái đấy).

miuzicar

Xe tải
Tâm lý bầy đàn nó còn có ý nghĩa khác đới kụ. Có có dính tí nào CK hay BDS k ợ. Riêng iem thì tránh xa bầy đàn. hehe
Ví dụ đấy mà cũng đưa được vào?
Thị trường nó mà tụt dốc thì đàn lớn đàn bé cũng chết hết.

X-trails

Xe cút kít
Ví dụ đấy mà cũng đưa được vào?
Thị trường nó mà tụt dốc thì đàn lớn đàn bé cũng chết hết.
Thế tranh mua, tranh bán theo đám đông k là bầy đàn à kụ. Iem chỉ nói đến khía cạnh tâm lý bầy đàn, còn sống hay chết nó thuộc phạm trù khác k bàn.

miuzicar

Xe tải
Đầu tư thương mại nó khác.Cụ nên đi vào thực tế thì hơn.

coolpix8700

Xe ngựa
Các kụ đúng là hội đồng AQ... Cái định nghĩa trên được trích từ wiki đới, các kụ tranh cãi với wiki đi.
Bác khoe thích tìm hiểu và hay tìm hiểu?
Nhưng chỗ bôi đen ấy đã nói lên bác không hiểu được nhiều lắm. Nếu hay dùng Internet thì cái mà bác nên tìm hiểu đầu tiên là "wiki đới"!!!
Còn lên "tranh cãi với wiki đi" thì khác với tranh cãi trong này với bác cụ thể ở điểm nào, hay là mỗi cái việc ở đây người khác vào đọc tranh luận còn biết được người trước viết khác người viết sau cùng ở cái gì?

Chỉnh sửa cuối:

leducanh2010

Xe tăng
Chỉ có cụ với một số cụ khác là mua xe bằng tiền mồ hôi nước mắt, nên mới phải lăn tăn, đắn đo khi lựa chọn xe chứ giờ nhiều ông trẻ được bố mẹ cho tiền mua để thoả chí khám phá công nghệ mới Mít tơ oai rồi đi chém gió! Thế thì mua xe 1-2 năm bán lỗ vài trăm triệu thì có nhằm nhò gì :))
Cụ nói thế cũng không sai mà chưa hẳn đúng,mấy ông trẻ mua xe bằng tiền của bố mẹ cho em dự chẳng bao giờ lên OF đâu,anh em trước khi chọn hãng xe nào tra gu gồ và OF toét mắt,đọc hàng nghìn nhận xét mới dám quyết định đấy ợ

tranhuuhoan

Xe đạp
Em là em kết cái bài này của cụ lắm đấy!!!! kính cụ một ly ợ....

khacthe01

Xe tải
Cụ nên so sánh cùng xe cũ với nhau, bản thân cái mông đau 1 vạch của cụ nó đã rớt thê thảm rồi, cái đồng chí mua mới đã chịu hết cho cụ rồi, nếu tính đúng và đủ thì phải so sánh cùng hệ quy chiếu, vios cùng đời 2004 đi cụ giá cũng tầm 300tr, đi năm năm nữa thì bán lại có khi chả mất đồng nào, còn cái mông đau kia thì như cụ nói lên thái nguyên rồi, cụ xem ai lợi hại hơn, còn chưa tính xăng cụ nhá, bảo trì bảo dưỡng...
Em không có ý tranh luận với cụ, nhưng thấy cụ nói hơi thiếu khách quan. Xe Mondeo mua năm 2004 chưa đến 800, đi 8 năm bán lỗ khoảng 400, tính ra mỗi năm mất khoảng 50 củ, như thế thì cũng không thể gọi là mất giá lắm cụ nhỉ. Còn cụ nói vios 2004 đi 5 năm nữa bán vẫn đc 300, không mất đồng nào thì em cho là không có cơ sở (vì phải đợi 5 năm nữa kiểm chứng) nên e k bình luận. Còn em nói 5 năm nữa e Mông đau lên Thái nguyên là nói giả sử tình huống xấu nhất thôi thì cũng k lỗ bằng e đi vios, chứ e thấy và nhiều thợ sửa xe họ nói xe Mỹ bền hơn xe Nhật cụ ạ, chỉ sau xe Đức thôi. Cái này thì em tin.

toonhello

Xe hơi
Em thì trong tâm của Minh cứ phải sượng trước đã