Bài khá hay: Phân tích về 'tâm lý bầy đàn' khi mua ôtô TOYTA tại VN

belancer

Xe buýt
Em nói thật, vì cái bài chán òm này mà các cụ phải tranh luận tới trang 6 thì hơi... phí. (y)

toy=k+n

Xe tải
Em thì em ghét kụ Toy nhà mình ý, có bao nhiêu tiền thì mua xe nhưng phải tương xứng với giá trị vì xe ở VN đắt gấp đôi gấp 3 thế giới mua xe cứ thấy uất uất thế nào các kụ ạ xác định nhu cầu của mình rồi mua xe đằng nào cũng bị bóp rồi thì bóp vừa vừa thui đỡ đau:'(:'(:'(
sao cụ ghét em :'(:'(
theo em nghĩ mua xe tuỳ mục đích sử dụng thôi , mua xe để nó phục vụ mình chứ mua xe phục vụ nó thì chán chết :102:.Người vn mình đa số nghèo thì vấn đề giữ giá , tiết kiệm đặt nên hàng đầu chứ ko phải là an toàn với thẩm mỹ :102:

toy=k+n

Xe tải
giá xe việt nam mình nó cao quá chứ chỉ khoảng 10-20 000 thì em mua ford đi cho nó đầm các kụ ạ
xe hãng ford toàn xe bình dân mà , lái sướng nhưng ko long lanh như các xe hãng khác = giá :102:

Matizcoi

Xe cút kít
Đâu chỉ có mua xe, người Việt ta tâm lí bầy đàn trong hầu hết các hoạt động (em cũng thía mờ :D )

NamThanglong1

Xe buýt
Chúng ta cũng chỉ là sinh vật cao cấp thôi, vậy bầy đàn là tập quán nguyên thuỷ. Chắc các bác ngó trong phim thế giới động vật, con đầu đàn đi tìm nguồn nước và thức ăn, cả đàn theo, nếu có con thú dữ đuổi, cả đàn chạy theo con đầu đàn, con nào chạy chậm thì bị ăn thịt, đêm đến, cả đàn quây lại, con khỏe nằm ngoài bảo vệ con yếu bên trong.
VẬy thì bầy đàn là tốt hay xấu, các bác tự bình luận.
Còn tâm lý đám đông? Nếu thấy cả thế giới mặc quần gin bác mặc quần gin, vậy cũng là tâm lý bầy đàn hoặc đám đông, vậy nhưng việc đó là tốt hay xấu, có lẽ quần gin vừa tiện dụng vừa đẹp vừa bền thì mới có nhiều người dùng vậy.
Nếu như mua một cái xe, chắc thời xe máy bác nào cũng ít nhiều phải sửa xe đều biết: Nếu chạy xe Simson thì sửa suốt, mà phụ tùng của nó cũng tồi nhanh hỏng, các xe của nhật thì HOnda bền hơn các xe khác nhiều, nếu bác nào từng chạy và sửa xe Su, Yamaha... thì biết khi vật xe ra sửa thì thấy từng chi tiết phụ tùng của anh Honda đều bền dễ sử dụng, dễ sửa hơn mấy anh kia.
Vậy cái tâm lý bầy đàn hay đám đông khi sử dụng xe Honda có phải là một ngày mà có đuợc không, nếu xe không đẹp, không bền, không dễ sửa..vv.. thì có ai bắt được người mua xe sau lại mua không, tại sao khi ban đâu xe advenis rất đắt, sau đó rẻ rề, chỉ có spacy và SH thì cứ đắt mãi, cái đó là tâm lý đám đông sao??
Xe Toy cũng vậy, phải có bao nhiêu năm để Toy có được chỗ đứng hôm nay, em cũng thấy cái xe Inova chẳng ra sao, nhưng nguời mua nguời ta cũng có lý do gì thì mới mua nhiều thế chứ( không phải vì bầy đàn như các bác khác nói đâu)
Em nghĩ các bác ấy nói nguợc, vì nguời chơi xe chỉ thích xe mình độc đáo, không ai thích bầy đàn như các bác ấy nghĩ đâu, chẳng qua vì nó cần như cơm ăn, áo mặc(như chiếc quần bò) nên sắm một cái tiện dụng, tốt mà dùng, phải chi lắm tiền làm con Roll, hay Benley mà chạy cho lạ cho sang tội gì mà mua con Ỉn ai cũng có.
Xe Toy thì đặc biệt phù hợp với những nước còn nghèo đói và điều kiện khí hậu khắc nghiệt, cái tiêu chí dễ sử dụng(thân thiện), dễ sửa chữa, phụ tùng rẻ, bền thì không phải hãng xe nào cũng đạt đựơc, cái đó phải thực sự quan tâm đến nhu cầu, thị hiếu, mong mỏi của mọi nguời( mà nguời ta nói chệch đi là bầy đàn). Truớc đây em có nghe phóng viên của Việt nam ở vùng Vịnh có một câu trên báo: "Phải trong hoàn cảnh khắc nghiệt như ở đây( nóng, cát, bom đạn...) thì mới thấy những chiếc xe Toy cũ thật giá trị". Đúng rồi, khi đó mà xe không hỏng, hỏng sửa dễ thì giá trị thật.
Em nghĩ chẵng hãng xe nào là tuyệt đối cả, nhưng nguời tiêu dùng sẽ chọn hãng nào làm được nhiều nhất những thứ mà họ cần. Vậy nên ở đây nhiều bác nói đúng quá, vừa tiền thì mua xe tốt, thanh khoản, nhiều tiền thì mua xe sang, thế thôi.

KAT

Xe tăng
Thị trường luôn luôn đúng:)

Vi Tiểu Bảo

Xe tải
Thị trường luôn luôn đúng:)
Ở VN thì làm gì có cái gọi là thị trường hả bác, nền kinh tế thì trường gì gì đó láo hết. Động 1 tý vàng sốt, USD sốt, gạo sốt (ở nc xuất khẩu gạo lớn t2 TG đấy nhé) mà cái tâm lý càng đắt càng mua em k biết có nc nào giống VN mình ở điểm đấy ko.
Nói về ch xe cộ thì em cũng thích xe Hàn nhg phải thừa nhận xe Nhật tốt và lành thật, vì thế mà nó đc ưa chuộng trên toàn TG, chứ cái kiểu cắm đầu đi mua xe nhật ở VN có hay ko có cũng chả ảnh hưởng doanh số của nó. Nhg có lẽ đối với tâm lý ng VN mình thì có 1 cái gì đó gọi là "Buôn có bạn, bán có phường" nên hay đi theo số đông. Nên khi xe Nhật tốt, và xuất hiện sớm ở VN và cộng với tâm lý ng VN mình thì nó càng trở nên đc ưa chuộng.
Em phân tích theo quan điểm mình, em léo đồng ý thằng nào (xin lỗi đã gọi là thằng ) gọi dân VN mình là dân vịt hay vịt ngan, các ông thích thì đi làm con vịt, thằng này léo thích thế và léo thích bị gọi thế thế, các bác trong này cũng vậy.
Còn ch cãi nhau về các dòng xe Nhật, Hàn , Mỹ, Đức thì mỗi ng 1 ý, quan điểm của mỗi ng khác nhau, chắc chắn là dù có khen xe Nhật đến đâu thì ko phải tất cả đều tốt nhất, sẽ có những con xe của Hàn đc đánh giá cao hơn xe Nhật cùng phân khúc (nhg ở VN thì có thể tình thế bị lật ngc cũng nên). Nên ai tham gia OF cũng sẽ thấy k bao h chấm dứt đc cuộc khẩu chiến này đâu, nhg cũng là để có thêm kinh nghiệm cho nh ng và có chút gì đó hài hc trong các lần tranh cãi, coi như xả stress vậy.
Kính các bác

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Úi giời gọi là tâm lý bầy đàn cũng đúng chớ sao phải lái thành tâm lý số đông.
Định nghĩa chuẩn đây;

Tâm lý bầy đàn hay tâm lý đám đông là sự mô tả cách một số người bị ảnh hưởng bởi các người thân cận của họ thông qua những hành vi nhất định, theo xu hướng, và/hoặc theo những điểm tựa. Các nhà tâm lý học xã hội nghiên cứu những chủ đề liên quan như trí thông minh theo nhóm, trí tuệ đám đông, và ra quyết định phân cấp.

Định nghĩa

Tâm lý bầy đàn là từ ghép giữa từ "bầy đàn" có nghĩa là một "nhóm động vật" và từ "tâm lý" ngụ ý một hoàn cảnh nhất định của suy nghĩ.
Tâm lý bầy đàn khác với hành vi bầy đàn, vì hành vi bầy đàn chỉ dùng cho những nhóm động vật, trong khi đó "tâm lý" là một thứ đặc trưng riêng của loài người. Tâm lý bầy đàn là một phản ứng tâm lý gây ra bởi phản ứng sợ hãi áp lực lên tâm lý cá nhân làm xuất phát ra hành động để tránh cảm giác "bị loại ra khỏi nhóm". Tâm lý bầy đàn đôi khi cũng được gọi là tâm lý đám đông.

phuongtv_76

Xe container
Đọc mấy bài cụ luu đào lên cứ như sấm trạng trình ấy nhể:-o

raklei

Xe điện
Đọc mấy bài cụ luu đào lên cứ như sấm trạng trình ấy nhể:-o
mấy chuyên gia bàn phím phán xe nhật thế này thế nọ hình như đều đoản thọ thì phải;
xuất hiện thì rất linh đình nhưng sau tịt ngóm chả biết về cõi nào.

otohagiang

Xe container
Cụ giờ đổi sang Mít rồi thì cứ chém thỏa mái :))
mất công ngồi đọc suốt mấy trang
đến đâ thấy còm nhà bác Quả lêu bác SMALL đổi xe mới để ý bài này được xới
=))

RAVA

Xe ba gác
Úi giời gọi là tâm lý bầy đàn cũng đúng chớ sao phải lái thành tâm lý số đông.
Định nghĩa chuẩn đây;

Tâm lý bầy đàn hay tâm lý đám đông là sự mô tả cách một số người bị ảnh hưởng bởi các người thân cận của họ thông qua những hành vi nhất định, theo xu hướng, và/hoặc theo những điểm tựa. Các nhà tâm lý học xã hội nghiên cứu những chủ đề liên quan như trí thông minh theo nhóm, trí tuệ đám đông, và ra quyết định phân cấp.

Định nghĩa

Tâm lý bầy đàn là từ ghép giữa từ "bầy đàn" có nghĩa là một "nhóm động vật" và từ "tâm lý" ngụ ý một hoàn cảnh nhất định của suy nghĩ.
Tâm lý bầy đàn khác với hành vi bầy đàn, vì hành vi bầy đàn chỉ dùng cho những nhóm động vật, trong khi đó "tâm lý" là một thứ đặc trưng riêng của loài người. Tâm lý bầy đàn là một phản ứng tâm lý gây ra bởi phản ứng sợ hãi áp lực lên tâm lý cá nhân làm xuất phát ra hành động để tránh cảm giác "bị loại ra khỏi nhóm". Tâm lý bầy đàn đôi khi cũng được gọi là tâm lý đám đông.
-Cái comment này của bác làm em nhớ đến chú Matiz, càng ngày càng mang tính lý luận cao?:))

thaochicilon

Xe tải
em nghĩ xe nào cũng có ưu nhược điểm của nó cả, quan trọng là tầm tiền mình tới đâu ( đừng để cố quá thành quá cố) và mình thích chiếc xe đó. Đi mà giữ gìn, bảo dưỡng đầy đủ thì xe cũng ít hỏng lắm ạ, hôm nọ em đi đăng kiểm xe ở trạm chỗ Nguyễn Tuân có bác đi con cherry QQ 3 năm rồi mà nhìn vẫn như mới, em thấy xe toyota đi cũng tốt nhưng giá ảo quá ạ,

raklei

Xe điện
-Cái comment này của bác làm em nhớ đến chú Matiz, càng ngày càng mang tính lý luận cao?:))
mấy cái lý luận luẩn quẩn viết thì lắm chữ rất kêu nhưng tối om om có vẻ phù hợp cho mấy anh fan hàn cụ ạ.

Isu_zu

Tháo bánh
Công ty em có 2 xe mua năm 2007. Một con Santa Fe, một con RAV4 3.5. Mới bán con RAV4 vì tã quá, long còng cọc, ồn kinh hoàng, uống xăng như uống bia. Còn SF thì vẫn đang chạy. (Con RAV4 đi nhiều hơn con SF gần 1 vạn thôi).
Em chỉ đưa ra thông tin em có, không bình luận, đề nghị đừng ném đá
Hehe, cụ cho e xin cái địa chỉ công ty để e ngâm kíu cái :)). RAV4 bán rồi thì cụ mới lên tiếng à?

leducanh2010

Xe tăng
Tiền có cướp được đâu, nếu giũ giá thì khi bán lại mới dám đổi xe, nếu bán mất nhiều tiền thì chẳng dám đổi. Nhiều cụ tinh tướng nói không cần nghĩ đến khi bán, chỉ cần lúc mua:77::77:
Cụ phán chuẩn kinh,tiền toàn mồ hôi nước mắt nên chưa mua đã phải nghĩ đến việc bán lại. Có những loại xe lúc mua chưa nổi tiếng ( trong mắt bạn bè) lúc bán mới nổi tiếng vì cứ lỗ 300 đến 500 củ là thường. Trên diễn đàn có cụ đăng bán cái Pocher lập đến 5 thear mà ko bán nổi,trong khi đó cam 2010 hay 2011 đi 3 vạn vẫn giá gần 1 tỏi.....

beamnhi

Xe buýt
em nghĩ xe nào cũng có ưu nhược điểm của nó cả, quan trọng là tầm tiền mình tới đâu ( đừng để cố quá thành quá cố) và mình thích chiếc xe đó. Đi mà giữ gìn, bảo dưỡng đầy đủ thì xe cũng ít hỏng lắm ạ, hôm nọ em đi đăng kiểm xe ở trạm chỗ Nguyễn Tuân có bác đi con cherry QQ 3 năm rồi mà nhìn vẫn như mới, em thấy xe toyota đi cũng tốt nhưng giá ảo quá ạ,
Cụ nhìn nhưng đã lên thử chưa? Chắc cụ chưa quên câu "tốt gỗ hơn tốt nước sơn" nhỉ! :D
Em không bảo vệ mấy hãng xe nhưng khách quan mà nói thì giá xe nói chung ở VN mình không gọi là ảo. Thuế + Phí nó chiếm hết. Em đảm bảo là nếu giá giảm thì mấy thằng sản xuất xe nó ra cho cụ cái xe kém chất lượng ngay. Cụ cứ thử nhẩm con Altis giá 40k obama thì trong đó khoảng 25k là thuế + phí. Còn lại khoảng 15k là chi phí sản xuất, tiếp thị, bảo hành, lợi nhuận, thuế thu nhập doanh nghiệp,.... Có chăng thì các hãng nó cần chăm sóc khách hàng tốt hơn và giá thành sữa chữa thay thế đồ chính hãng cần rẻ hơn.

Chỉnh sửa cuối: