[Funland] Bài học Israel

Lucky

Xe tăng
Quá dã man và tàn bạo, ôi người Đức, thật ko thể tượng tượng. Khi 1 thằng điên làm chính trụ gia hậu quả thật kinh khủng.

Balvenie 21

Xe tải
Củ nghĩa dân tộc hẹp hòi và cực đoan lên ngôi thì cũng là lúc châm ngòi cho thế chiến 2. Cảm ơn những chia sẻ tư liệu quý của cụ chủ thớt!

vitomxau

Xe container
Cảm ơn các tư liệu của cụ Ngao5 . Em có chút ý kiến. Ở #1 nếu có thể cụ thêm phụ lục các thớt đã tạo. Để nếu các cụ/mợ chưa được theo dõi đầy đủ dễ dàng tìm kiếm các thớt của cụ ạ. Tỉ dụ như này :

- Thế giới 100 năm trước đây (HD)
- 20-7-1969 – bước chân đầu tiên của nhân loại trên Mặt Trăng – chuyến bay APOLLO 11
-
1903 – máy bay đầu tiên của nhân loại
- Những phát minh và sáng chế
- Đổi phi công Powers (U2) lấy đại tá tình báo Abel
- 10-1962 - khủng hoảng tên lửa ở Cuba
- .......................................................

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
Sau thế chiến 2, những người Do Thái được giải phóng khỏi trại giam trở về quê hương.

“Quê hương” với nhiều người Do Thái là những quốc gia họ từng sinh sống và hoà nhập. Họ về Pháp, Hungary, Ukraina… nhưng đa số trước đây sinh sống Ba Lan, lại ngai ở lại xứ này vì họ cho rằng dân chúng nước này không mấy ưa họ.

“Hồi hương” một với một số người Do Thái bây giờ là về mảnh đất Palestin, gốc rễ của họ hơn vài chục thế kỷ trước, và họ cũng chưa có một quốc gia, nên về “quê hương” đồng nghĩa là ăn nhờ ở đậu. Palestin lúc này dưới sự uỷ trị của Anh

Những chuyến tàu thuỷ chở họ từ châu Âu vừa cập bến Haifa, thì bị cảnh sát Anh bắt giữ và xua đuổi.

Thật lạ lùng, trong thế chiến 2, người Do Thái đứng bên phía Anh và giúp Anh đánh Thổ ở Trung Đông, sao nay lại trở mặt như vậy?

Chúng ta phải lộn lại quá khứ năm mươi năm trước mới hiểu căn nguyên

Chỉnh sửa cuối:

trangvuduc

Xe buýt
Một thớt hay và đầy ý nghĩa, cảm ơn cụ chủ, e oánh dấu để theo dõi.

boy_xedap

Xe điện
Em ko hiểu sao người Do Thái lại bị bài xích thế nhỉ?

khanghuy

Xe tải
Ám ảnh, mạng người còn không bằng cỏ rác :(

xuankien7185

Xe đạp
Em ko hiểu sao người Do Thái lại bị bài xích thế nhỉ?
Điều này dễ hiểu thôi cụ: một dân tộc mất nước gần như phải tha phương cầu thực nơi xứ người ấy thế mà cả nghìn năm vẫn không bị đồng hóa, không bị mất nguồn gốc văn hóa tổ tiên thì đó chính là cái họa di căn cho những đất nước, quốc gia phải chứa họ. Mặt khác, họ là những người có của cải, tài sản nhưng lại là những ít được pháp luật bảo vệ, công nhân nên đánh vào nhóm người đó dễ dàng hơn về mặt chiếm đoạt tài sản...

bucxucthivao

Xe tải
Điều này dễ hiểu thôi cụ: một dân tộc mất nước gần như phải tha phương cầu thực nơi xứ người ấy thế mà cả nghìn năm vẫn không bị đồng hóa, không bị mất nguồn gốc văn hóa tổ tiên thì đó chính là cái họa di căn cho những đất nước, quốc gia phải chứa họ. Mặt khác, họ là những người có của cải, tài sản nhưng lại là những ít được pháp luật bảo vệ, công nhân nên đánh vào nhóm người đó dễ dàng hơn về mặt chiếm đoạt tài sản...
Thế giới cũng xấu tính cụ nhỉ: " Giàu nó ghét -nghèo nó khinh - Thông minh thì nó tìm cách tiêu diệt".

Nhưng cũng nhờ quá trình đấu tranh sinh tồn và chọn lọc xã hội mà dân tộc đó vươn lên tầm thượng đẳng.

Hòa bình và sự thương con có khi lại là một nguồn gốc diệt vong.

dongconhiet

Xe tải
Cháu theo dõi được mấy thớt của cụ Ngao hay quá.

Mr.Tam

Xe buýt
Cảm ơn các tư liệu của cụ Ngao5 . Em có chút ý kiến. Ở #1 nếu có thể cụ thêm phụ lục các thớt đã tạo. Để nếu các cụ/mợ chưa được theo dõi đầy đủ dễ dàng tìm kiếm các thớt của cụ ạ. Tỉ dụ như này :

- Thế giới 100 năm trước đây (HD)
- 20-7-1969 – bước chân đầu tiên của nhân loại trên Mặt Trăng – chuyến bay APOLLO 11
-
1903 – máy bay đầu tiên của nhân loại
- Những phát minh và sáng chế
- Đổi phi công Powers (U2) lấy đại tá tình báo Abel
- 10-1962 - khủng hoảng tên lửa ở Cuba
- .......................................................
Em thấy ý kiến này rất hay

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nguyen nhân sâu xa là tiền, các tài phiệt lớn cơ bản là Do thái cả, các cuộc chiến tranh thời phong kiến muốn tiến hành thì vua phải vay tiền Do thái đấy ạ.
Vì thế nếu thắng thì cướp của nước thua mà trả nợ, nếu thua thì nhiều khi quay về diet Do thái, đốt sổ nợ. Vì thế để tồn tại người Do thái phải duy trì hệ thống thư từ lưu trữ rộng liên quốc gia, tránh mất dữ liệu. Họ làm được điều này vì văn hóa của họ đề cao người có chữ, có khả năng trí tuệ về tính toán và bộ nhớ (nhớ cả quyển kinh không dễ tý nào). Nếu đọc quyển Is, dân tộc được lựa chọn thì dòng họ Lincoln đã cho vua vay tiền đi oánh nhau từ thời Tk 15-16.
Chả biết ông Lincoln ấy có liên quan gì với ông Lincoln ngồi ở Oa sinh tơn không nhưng cái văn hóa tôn trọng người có chữ, biết dùng chữ nghĩa tính toán vào kinh doanh là rất đáng học hỏi.

Chỉnh sửa cuối:

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Một ví dụ về tài phiệt Đức cướp tiền của tài phiệt Do thái thời thế chiến 2:"

The Krupp firm purchased 2,007 shares of
CHROMASSEO stock from Rudolph Voegeli, a Swiss residing in Yugoslavia. An

additional 1,000 shares which were owned by the Asseo family, but which were in

Voegeli's possession as a security for a debt of the deceased owner Moses Asseo, were

confiscated by the German Delegate General for Economy for Serbia and sold to the

Krupp firm. The witness Ufer stated (NIK-13156, Pros. Ex. 799):

"These 1,000 shares, as I knew, had been confiscated by the Delegate General for Economy in

Serbia, as being Jewish property, and the firm of Krupp A.G. now acquired through me the

confiscated property of the Yugoslavian Jew, Moses Asseo. The firm of Krupp, as well as I, was

aware of the fact that confiscated property of the Jew Moses Asseo was involved" -

US Military Tribunal Nuremberg, Judgment of 31 July 1948

Những cảnh khổ của dân Do thái chỉ là những hiệu ứng phụ của quá trình cướp vốn và tài nguyên các ông chủ Do thái thời đó mà thôi.

Ông Mác râu, thế mà tài.

pbinh979

Xe tăng
Xem cái ảnh mà thấy ám ảnh quá. mạng người như cỏ rác.
Càng đọc càng thấy khâm phục giống người này. Phiêu bạt 2000 năm mà vẫn ko bị đồng hoá, ko bị mất gốc. vẫn trở về xây dựng được quê hương hùng mạnh giữa 1 rừng thù địch. phải nói lại là khâm phục/
Bác nào đọc truyện Ai-van-hô của Wanter Scoot thì cũng hiểu 1 phần nào tại sao người Do thái bị ghét. Chẳng qua là họ giỏi làm kinh tế và giàu. Vua cũng phải vay tiền, bọn quý tộc thì chỉ nhăm nhăm bắt cóc đòi chuộc.
Ôi em thấy thế hệ tương lai của chúng ta bây h nó chỉ biết đến hậu duệ mặt trời thôi. chả biết rồi sẽ đến đâu.

xuankien7185

Xe đạp
Thế giới cũng xấu tính cụ nhỉ: " Giàu nó ghét -nghèo nó khinh - Thông minh thì nó tìm cách tiêu diệt".

Nhưng cũng nhờ quá trình đấu tranh sinh tồn và chọn lọc xã hội mà dân tộc đó vươn lên tầm thượng đẳng.

Hòa bình và sự thương con có khi lại là một nguồn gốc diệt vong.
Vâng cụ, cái chữ "thượng đẳng" nó có lẽ hơi quá nhưng có lẽ đây là một thứ dân có sự tồn tại mạnh mẽ, cùng với đó là nó mang theo mình là bộ kinh thánh Hebrew bộ sách được xem như một trong những bộ kinh sách cổ nhất của con người còn được lưu truyền tới ngày nay.

xuankien7185

Xe đạp
Xem cái ảnh mà thấy ám ảnh quá. mạng người như cỏ rác.
Càng đọc càng thấy khâm phục giống người này. Phiêu bạt 2000 năm mà vẫn ko bị đồng hoá, ko bị mất gốc. vẫn trở về xây dựng được quê hương hùng mạnh giữa 1 rừng thù địch. phải nói lại là khâm phục/
Bác nào đọc truyện Ai-van-hô của Wanter Scoot thì cũng hiểu 1 phần nào tại sao người Do thái bị ghét. Chẳng qua là họ giỏi làm kinh tế và giàu. Vua cũng phải vay tiền, bọn quý tộc thì chỉ nhăm nhăm bắt cóc đòi chuộc.
Ôi em thấy thế hệ tương lai của chúng ta bây h nó chỉ biết đến hậu duệ mặt trời thôi. chả biết rồi sẽ đến đâu.
Do thiếu người lãnh đạo thưa cụ, chúng ta đang mất phương hướng, chúng ta đang lạc lối, chúng ta đang đi trên con đường mà chẳng biết tới đâu. Nhà cháu thật sự rất ngưỡng mộ cụ Ngao5, những bài viết của cụ đơn giản, gần gũi, dễ đọc nó như mang trong mình tinh thần của những bậc lão thành như cụ Nguyễn Hiến Lê, Phan Văn Truyền... Mong những bài viết cụ vẫn giữ những tinh thần đó, không đem những cảm xúc cá nhân mà thay đổi đi bản chất của sự việc ạ."Hậu Dân Sinh, Khai Dân Trí và Chấn Dân Khí".

KoThich

Xe buýt
"Hậu Dân Sinh, Khai Dân Trí và Chấn Dân Khí".
Những cái to tát như này hoặc học được gì thì em chưa dám chắc nhưng có những bài viết thú vị đã là một điều cực kỳ tốt rồi ạ. Một lần nữa cảm ơn bác Ngao ạ.

UnitedKondoms

Xe điện
Kho tư liệu của kụ Ngao5 là vô giá

Cháu xin đặt hàng Kụ Ngao5 những thớt sau:

1/ Những hình ảnh về xã hội Liên Xô giai đoạn 1950s-1980s : cuộc sống thường ngày, văn phòng cơ quan, phố thị, nông thôn, lao động sản xuất, học tập, gia đình - đồ đạc, sinh hoạt ....

2/ Buran - Tàu con thoi của CCCP - nội dung này kính Kụ đưa luôn vào dòng ảnh tại Topic Gagarin - sau khi đã đăng trọn vẹn về ông

3/ Những hình ảnh về xã hội Việt Nam giai đoạn 1976 -1991 : cuộc sống thường ngày, văn phòng cơ quan, phố thị, nông thôn, lao động sản xuất, học tập, gia đình - đồ đạc, sinh hoạt .... Đặc biệt là ở Hà Nội và các tỉnh thành miền Bắc

Trân trọng cảm ơn Kụ

xuanlucvks

Xe tải
\Rất nhiều những người xuất chúng có đóng góp cho thế giới đều là dân Do thái
Issac Newton, Abraham Lincoln, Anhxtanh, kể cả cụ Jesus nữa. Một dân tộc quá siêu đẳng.