[Funland] Bách Khoa vẫn là Bách Khoa

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Công nghệ hữu cơ hóa dầu cầm trịch Petrolimex và PetroVietnam đới cụ ei
Vâng, nhưng mấy cái này em thấy vẫn là của NN quản lý. Ý em muốn nói là tư nhân làm chủ công nghệ, cạnh tranh với nước ngoài ạ.

Thinkvantage239

Xe hơi
Em cũng CNTT BKHN. Thời bọn em đi học rất nhiều lần không hiêu vì sao lại phải học mấy môn Hành hạ hạ hành, Vẽ kỹ thuật, Kỹ thuật nhiệt, Kỹ thuật điện, Vật lý II (Vật lý I thì ok), Cơ lý thuyết,.... vì em biết sẽ chẳng liên quan đến định hướng chuyên ngành em theo học nên học cho có chỉ đủ qua và thấy rất mất thời gian. Không biết các bác tiền bối thấy thế nào b-)

just for fun

Xe lăn
BK bây giờ bị chảy máu chất xám qua Fenikka nhiều phết rồi ạ.
Cccm có ai có con học Fenikka không ạ?

xecon

Xe điện
em cay nhất môn Lý thuyết trường thi 4/5 lần mới qua theo kiểu thầy chán quá cho 5 điểm cho xong... còn đâu các môn khác đều ok.
Đù, mình thì môn này được 10 điểm nhay đợt 1. Tỷ lệ 2/300
Số rớt đợt 1 điểm Ko quá 2 là trên 50%. Học toàn cúp cua mượn vở bạn chép lại. Cày một đêm sáng đi thi 10 đ

Lọ mọ

Xe buýt
Đúng rồi cụ. Cái đấy thuộc viện toán. Từ ngày Machine learning, AI lên ngôi thì bộ môn này lại đang hot dần lên cùng CNTT.
cụ cho em tham vấn chút chẳng là f1 em cháu nó vừa tốt nghiệp khoa toán tin ứng dụng giờ dg học cao học cũng gần xong rồi. 1-2 năm vừa qua cháu nghiên cứu về mảng trí tuệ nhân tạo em thấy cháu có vẻ đi đúng hướng với thời đại 4.0
nhưng vừa rồi về nó quay ngoắt bảo ko thích mảng đấy nữa vì có nhiều người làm.mà quay sang nghiên cứu cùng thầy giáo DHBK mảng toán ứng dụng em mung lung quá.

aloeveravn

Xe tăng
BK bây giờ bị chảy máu chất xám qua Fenikka nhiều phết rồi ạ.
Cccm có ai có con học Fenikka không ạ?
Phải nói thế này, Fenika vốn là ĐH Thành Tây của anh Nguyễn Công Tạn, sau khi anh ấy mất thì bán lại cho VinaStone, chuyên về đá nhân tạo, anh chủ nhà ở ngay khu Bách Khoa.
Fenika vốn là cái trường dân lập và các anh sản xuất đá sau khi mua lại Thành Tây thì đã đầu tư xây dựng giảng đường Fenika khá tốt, đồng thời với đó là chiến dịch tuyển dụng các vị trí chủ chốt cũng như một số vị trí quan trọng chỉ để viết bài và làm thế nào cho nâng cao được Rank của Fenika ở Quốc tế lên, đây cũng là câu trả lời cho các cụ ở trên hỏi tại sao Bách Khoa lại kém Tôn Đức Thắng trong bảng xếp hạng Quốc tế.
Dù sao thì Fenika hay Tôn Đức Thắng vẫn không thể có nền tảng và cán bộ giảng dạy tốt như Bách Khoa được đó là thứ không thể mua được bằng tiền hay thay đổi ngay trong ngày 1 ngày 2.

blackhole1

Xe tăng
Phải nói thế này, Fenika vốn là ĐH Thành Tây của anh Nguyễn Công Tạn, sau khi anh ấy mất thì bán lại cho VinaStone, chuyên về đá nhân tạo, anh chủ nhà ở ngay khu Bách Khoa.
Fenika vốn là cái trường dân lập và các anh sản xuất đá sau khi mua lại Thành Tây thì đã đầu tư xây dựng giảng đường Fenika khá tốt, đồng thời với đó là chiến dịch tuyển dụng các vị trí chủ chốt cũng như một số vị trí quan trọng chỉ để viết bài và làm thế nào cho nâng cao được Rank của Fenika ở Quốc tế lên, đây cũng là câu trả lời cho các cụ ở trên hỏi tại sao Bách Khoa lại kém Tôn Đức Thắng trong bảng xếp hạng Quốc tế.
Dù sao thì Fenika hay Tôn Đức Thắng vẫn không thể có nền tảng và cán bộ giảng dạy tốt như Bách Khoa được đó là thứ không thể mua được bằng tiền hay thay đổi ngay trong ngày 1 ngày 2.
Em thấy về đội ngũ thầy cô giảng dậy thì khó có trường nào qua nổi BK HN thế hệ trước đây còn hiện nay như thế nào thì không chắc vì em đã ra trường 12 năm rồi .

greenbk

Xe buýt
Tư nhân mà họ đầu tư tốt thì sẽ tiến nhanh hơn mấy a nn cụ ạ. Mấy trường xếp hạng đầu tg như mit, havard... Là trường tư.

Chỉnh sửa cuối:

aloeveravn

Xe tăng
Không phải ai học bk cũng thành côn
Tư nhân mà họ đầu tư tốt thì sẽ tiến nhanh hơn mấy a nn cụ ạ. Mấy trường xếp hạng đầu tg như mit, havard... Là trường tư.
Đương nhiên học ở ĐH Bách Khoa không phải là cái chứng chỉ đảm bảo thành công, nhưng vào được đó và học xong chương trình ở đó thì đa số là có nền tảng và tư duy tốt.
Cụ lại đi so sánh mấy trường của Việt nam với trường hàng đầu của Mỹ thì khập khiễng, quay trở lại vấn đề trường tư, như em nói ở trên ví dụ Fenika họ chỉ chú trọng đến việc tuyển dụng một số vị trí trả lương cao để mấy ông bà này chỉ ngồi viết bài đăng báo Quốc tế, làm các cách để nâng cao Rank của trường ở bình diện Quốc tế chứ thực chất họ không đủ/ không muốn đầu tư để nâng cấp chất lượng độ ngũ giảng viên đâu ạ, mà cái này mới là cái để nâng cao chất lượng/ trình độ sinh viên.

Vitamin gogo

Xe buýt
Tự động hoá đây....ai là học trò Cô Liên, thầy Tiến, Thày Cung, thày Tớp....điểm danh

tienh1k52

Xe tải
Em thấy về đội ngũ thầy cô giảng dậy thì khó có trường nào qua nổi BK HN thế hệ trước đây còn hiện nay như thế nào thì không chắc vì em đã ra trường 12 năm rồi .
Cái này em thấy đúng, thế hệ các thầy cô đào tạo ở Liên Xô về thì quá đẳng cấp nhưng thế hệ kế cận em thấy thực sự bình thường. Có thể dễ hiểu thế hệ sau này những người giỏi hiếm người muốn ở lại trường theo nghề giáo. Chất lượng giáo dục chắc chắn sẽ đi xuống vì lí do này