[Funland] Bách Khoa vẫn là Bách Khoa

Lù Rù

[Tịch thu bằng lái]
Khoa cụ học là khoa gì mà "cao đẳng lên nhưng do con cháu lại được làm giảng viên ở trường "?

Thời em còn học, khoa ĐTVT thì cũng toàn con các thầy được giữ lại làm giảng viên. Nhưng các bạn/ các em đó học cũng rất giỏi, sau này phần lớn đều hoàn thành Ths ở VN, sau đó là TS ở nước ngoài rồi về giảng dạy ở khoa.
Em học Phá May, khoa Cơ khí cụ ah.

vietpq75hanes

Xe container
Công nhận môn Lý thuyết mạch 1 & 2 do cô Túy dạy khoai. Cùng một bài, cùng phép tính thế quái nào mỗi lần làm ra 1 kết quả khác nhau. 🤯🤔☠
Nhục cái là mình đi bộ đội 3 năm rồi mới thi vào Bách Khoa. Học lúc nào cũng chậm hơn lớp trẻ.
Môn sức bền vật liệu cũng là môn nhục cho ai học Cơ khí, chế tạo máy.

mr.Share

Xe tải
Bách khoa hay thế....thế mà trường ĐH duy nhất Việt Nam lọt top 500 thế giới lại là trường ĐH Tôn Đức Thắng TP HCM. :))
BKHN khá bảo thủ và không thực tế. Lớp em có 23 sv, nay còn 3 người làm việc theo chuyên môn đã học. Hai trong ba là giáo viên trong trường :))

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Em tìm K48 - TDH ah!

VECUONG

Xe tải
K46 chào các cụ

Lọ mọ

Xe buýt
em tự hào lây với trường BKHN vì f1 vừa kết thúc bằng giỏi CPA.3.36 toán tin ứng dụng k60 và dg tiếp tục học cao học.

ca_kiem

Xe container
BK giờ cũng nhạt rồi. Bạn e đi dự bảo vệ tốt nghiệp nghành hóa vật liệu mà thấy sv với thầy đều kém cả.
Cụ không thông cảm... thực ra do hoàn cảnh thôi. Thời đại số.. kiến thức dễ dàng update thay đổi từng ngày trên thời gian thực. Hay nói chính xác 1 năm tại thời điểm bây giờ... sự thay đổi chóng mặt nhanh hơn 3-4 lần tại thời điểm nhưng năm 2000 ( nôm na hiểu 1 năm bây giờ = 3-4 năm tại thời điểm 2000). Nên cả thày, cả trò, cả chương trình, giáo án, kinh nghiệm thực tế ...đều phải căng mình chạy theo.. không thì tụt hơi với thời đại.
Hiện nay luật giáo dục, luật giáo dục đại học 2019 chính thức đi vào hoạt động... mở ra cơ chế thuê giáo viên, giáo sư nước ngoài , thuê chương trình, liên kết đào tạo... nhưng tuyển sinh đầu vào sinh viên có hấp thụ được không ( giảng 100% băng TA )
Còn về tiền học phí đa số dân ta vẫn quan niệm... học phí thật rẻ nhưng.... chất lượng phải tốt nhất===> khó. Thời buổi này trả có gì tốt mà rẻ cả.

Chỉnh sửa cuối:

Vicky83

Xe tăng
Bách khoa khoa Hoá có vẻ yếu nhất, em thấy đa số anh em toàn làm thương mại hoá chất. Sản xuất Taical/ Filler, Masterbatch và Compound toàn anh em trường khác và các công ty nước ngoài. Sản xuất mặt hàng này em thấy rất phổ biến, phổ thông mà lại ít đơn vị làm, không thấy anh em BK nào làm là sao ạ ?
Hình như cái xưởng mạ to to ở Hà Nội này do 1 anh điện hóa k45 mở thì phải ạ. 1 anh nữa thì sản xuất keo chít mạch khá nổi tiếng ở Việt Nam, có thể coi là thương hiệu đi đầu. Em biết có bấy nhiêu thế

TranCB

Xe tăng
Bách khoa hay thế....thế mà trường ĐH duy nhất Việt Nam lọt top 500 thế giới lại là trường ĐH Tôn Đức Thắng TP HCM. :))
Tiêu chí Tây và thế giới nó khác mình. Cứ thử thi đấu toán lý hoá xem Tây làm sao chiến được BK. Nhưng nếu thi đấu kỹ năng làm việc thực tế thì BK sẽ thua. Thế nên tại sao tốt nghiệp đại học ở ta xong đi làm vẫn phải đào tạo chán mới theo kịp công việc, điều này thật lãng phí cho sinh viên và xã hội. Em chỉ dám có ý kiến thế thôi... Em đang tìm mấy bạn điện công nghiệp và cơ khí chỉ yêu cầu làm được việc thật mà còn mướt mồ hôi tìm không được.

202

Xe container
Cụ không thông cảm... thực ra do hoàn cảnh thôi. Thời đại số.. kiến thức dễ dàng update thay đổi từng ngày trên thời gian thực. Hay nói chính xác 1 năm tại thời điểm bây giờ... sự thay đổi chóng mặt nhanh hơn 3-4 lần tại thời điểm nhưng năm 2000 ( nôm na hiểu 1 năm bây giờ = 3-4 năm tại thời điểm 2000). Nên cả thày, cả trò, cả chương trình, giáo án, kinh nghiệm thực tế ...đều phải căng mình chạy theo.. không thì tụt hơi với thời đại.
Hiện nay luật giáo dục, luật giáo dục đại học 2019 chính thức đi vào hoạt động... mở ra cơ chế thuê giáo viên, giáo sư nước ngoài , thuê chương trình, liên kết đào tạo... nhưng tuyển sinh đầu vào sinh viên có hấp thụ được không ( giảng 100% băng TA )
Còn về tiền học phí đa số dân ta vẫn quan niệm... học phí thật rẻ nhưng.... chất lượng phải tốt nhất===> khó. Thời buổi này trả có gì tốt mà rẻ cả.
Chả phải đâu cụ. Đơn giản là tư duy và phương pháp ko có. Thày và sv cũng chả biết mình làm gì, tạo ra kết quả gì. Chả phải thuê giáo sư hay liên kết gì cả.
Cứ giải bài 5W2H là sẽ tạo ra sản phẩm tốt. E đi làm cho Nhật và học bằng 2 KT chỉ nhớ được mỗi mấy công cụ quản lý đơn giản đó. Là kim chỉ nam cho mọi hđ

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Hồi xưa học e sợ mỗi môn Hành Hạ, Hình hoạ, hoạ hình, nhìn mãi không ra hình gì :))
Hành hạ hình hoạ, sức bền vật lộn 123, lại thêm seri đòn của mấy ông râu rậm : triết , ktct mac lê mấy năm đầu đại cương đã làm bao a e điêu đứng. Thằng bạn em nó kể đến bây giờ vẫn thỉnh thoảng nằm mơ thấy mấy môn này ::)

dcmax

[Tịch thu bằng lái]
348-Khâm Thiên - Đống Đa - Hà Nội, đt 0829129999
Hành hạ hình hoạ, sức bền vật lộn 123, lại thêm seri đòn của mấy ông râu rậm : triết , ktct mac lê mấy năm đầu đại cương đã làm bao a e điêu đứng. Thằng bạn em nó kể đến bây giờ vẫn thỉnh thoảng nằm mơ thấy mấy môn này ::)
Mấy môn đó em qua ngon, nhìn lại bảng điểm đúng hà hèo thật, được 1 con 10 duy nhất, còn lại đa phần là đủ điểm :(