[Funland] Bách Khoa ngày trở về

Demchinhhang.net

Xe container
Tên cũ là Hanoi University of Technology (HUT) bị luộc mất vì ko đăng ký bản quyền nên phải đổi thành HUST để vớt vát cụ ạ. Giờ có thằng polytechnic ở Trịnh Văn Bô rồi.
Môn này các cám bộ mình yếu và ko coi trọng.

tieunhupha

Xe điện
Ủa, em tưởng trong ĐKKD có cả tên Tiếng Anh, sao bị luộc được nhỉ, mà luộc như nào mà đội bên kia giỏi vậy cụ?
Cái tên HUT thì em quen hơn, vì thời em còn sinh hoạt bên đó, vẫn gọi là HUT
Em cũng ko rõ cụ ạ, nhưng thời bọn em đi học vẫn là HUT mà đi làm mấy năm thì lại thành Hust. Bọn em vẫn thích Hút hơn. :))

tieunhupha

Xe điện
Món cướp domain này các cụ trường BK vốn chủ yếu Nga về nên mắc lỡm, dễ mà mấy ông bên Ukr, mấy cái trò xóa công nghệ Soviet thì mấy ổng thành thần.
Mà cái tên cũng thâm ý là BK sẽ không còn tính ứng dụng mà dạy loăng quăng mấy môn kiểu vịt lai ngan, nửa nghiên cứu nửa thực hành mà không còn xưởng thực hành, phòng thí nghiệm, còn mỗi món luyện ngoại ngữ hót như khiếu.
Tiếc là ngôi trường truyền thống mà mất tên đơn giản vậy cụ nhỉ. Hồi em đang đi học cũng có tin trường này trường nọ thuộc ngành dọc ra đời sẽ hút hết nhân tài từ HUT và HUT lúc đó sẽ chỉ còn dạy cách đề tài học thuật còn thực tế sẽ thuộc bên kia. Và sau 20 năm thì cái sự doạ dẫm kia vẫn chỉ là doạ dẫm. Nhiều trường trẻ tuổi đã tiến bộ vượt bậc nhưng để đánh bật được HUT thì cứ mơ đi. ;))

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Tiếc là ngôi trường truyền thống mà mất tên đơn giản vậy cụ nhỉ. Hồi em đang đi học cũng có tin trường này trường nọ thuộc ngành dọc ra đời sẽ hút hết nhân tài từ HUT và HUT lúc đó sẽ chỉ còn dạy cách đề tài học thuật còn thực tế sẽ thuộc bên kia. Và sau 20 năm thì cái sự doạ dẫm kia vẫn chỉ là doạ dẫm. Nhiều trường trẻ tuổi đã tiến bộ vượt bậc nhưng để đánh bật được HUT thì cứ mơ đi. ;))
Chỉ hơn ở các thầy có căn cơ hơn vì là trường thành lập đầu tiên, nhưng mình nghĩ không đầu tư hệ thống xưởng trường và lab hiện đại thì lâu dài là khó phát.

tieunhupha

Xe điện
Chỉ hơn ở các thầy có căn cơ hơn vì là trường thành lập đầu tiên, nhưng mình nghĩ không đầu tư hệ thống xưởng trường và lab hiện đại thì lâu dài là khó phát.
Em thấy vẫn đầu tư lab mà cụ. Tuy ko chuẩn chỉ như các trường tư nhiều tiền nhưng cũng được đầu tư kha khá cơ sở vật chất, máy móc, lab đó cụ. Mấy năm trước bọn em cũng tham gia phần cơ điện cho toà C7 mới nữa. :D

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: THH

Batman

Xe điện
Em cũng ko rõ cụ ạ, nhưng thời bọn em đi học vẫn là HUT mà đi làm mấy năm thì lại thành Hust. Bọn em vẫn thích Hút hơn. :))
Đầu tiên em tưởng trước mình đọc nhầm tên viết tắt cơ, làm gì có trường BK nào giống tên trường mình, khác mỗi cái đuôi "and technology" chắc hàng fake của trường em. :))

Isu_zu

Tháo bánh
26 CTM nếu không ngoại trú thì ở B5, ngày đó quán xá đầy quanh KTX, sinh viên cắm quán thật lực, vé ăn thủng lỗ chỗ các ngày CN :D.
Đúng rồi cụ, em ở B5, đi qua cầu là sang nhà ăn. Hình như khu nữ sinh cũng ở bên kia cầu, lâu quá rồi cũng ko nhớ chính xác nữa. Chỉ nhớ B5 ngay lối ra cổng Đại cồ việt thì phải, qua đường là sang công viên Lê nin...

White Dragon

Xe tăng
Chào các cụ BK!
Nhân dịp 20 năm ra trường, tụi em đang lên kế hoạch gặp gỡ và oánh chén đây.
Em tham gia góp vui bằng sản phẩm "rau vườn, cá ao" như này
Cụ chế thêm cái tính năng mở nắp bia phần dưới đáy (chỗ có dòng chữ).
Đồng thời, thêm vạch chia milimet ở bên cạnh tấm này (để đo gì thì đo).
Đục thêm một cái lỗ tròn nho nhỏ ở góc trên bên phải (chỗ chữ 2024 , để mọi người có thể treo vào móc chìa khóa hoặc nhét vào ví)
Như vậy sẽ hữu dụng hơn, tiện cầm theo ngưòi và nó cũng thể hiện chút tính kỹ thuật. :))

vuitinhhn

Xe tăng
giờ còn bia Áp Lực ko các cụ ?

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
giờ còn bia Áp Lực ko các cụ ?
Dẹp lâu rồi cụ ạ. Kỷ niệm của em với bia áp lực là mỗi khi buổi tối mùa hè ktx mất điện em và 1 thằng bạn cùng phòng sẽ đi bộ 1 vòng quanh cv Thống Nhất. Khi về gọi 1 ca bia áp lực không mồi. 2 thằng uống xong là về ngủ

sakai_yo

Xe lăn
Chào các cụ BK!
Nhân dịp 20 năm ra trường, tụi em đang lên kế hoạch gặp gỡ và oánh chén đây.
Em tham gia góp vui bằng sản phẩm "rau vườn, cá ao" như này
Em cùng K với cụ. Lớp em không rõ có tổ chức được không? Trong K44 có Hệ thống điện đi PQ đông lắm, em được xem ảnh rồi. Đội Tự động hoá cũng đi rồi nhưng 2n1đ thì phải, hoành nhất vẫn là HT điện.

Cún em

Xe buýt
Chào các cụ. Em K42.
5 năm BK thật nhiều kỷ niệm: Bia Hà Thành, Áp Lực, Bách Khoa. Uống xong về đau đầu bằng chết.
Bơi hồ công viên Lê Nin về hắc lào đầy háng, bìu. Ra dân BK đá bóng buổi sáng, tranh nhau sân đánh nhau mấy trận...

danleduc

Xe điện
Tên cũ là Hanoi University of Technology (HUT) bị luộc mất vì ko đăng ký bản quyền nên phải đổi thành HUST để vớt vát cụ ạ. Giờ có thằng polytechnic ở Trịnh Văn Bô rồi.
Điều này nói lên : Lãnh đạo ĐHBKHN kém và thiếu tầm nhìn.

Đã thế thì giữ cái tên Bách Khoa như 1 thương hiệu đi....như thương hiệu Oxford, Harvard vậy....sao cứ phải cố dịch sang tiếng Anh tên Thương hiệu làm gì ???
Tên tiếng Anh cứ để là " Hanoi Bách Khoa University " ....hoặc " Bách Khoa University of Hanoi "

Em thấy nhiều khi người Việt thích phiên dịch sang tiếng Anh thật.
Rạp chiếu phim Tháng Tám ....cũng cố dịch sang tiếng Anh là " Ausgust Cinema ".
Rạp chiếu phim Công Nhân....cũng cố dịch sang tiếng Anh là " Worker Cinema ". =))
Hồ Tây.....cũng cố dịch sang tiếng Anh là "West lake". Sông Hồng ....cũng cố dịch sang tiếng Anh là "Red river"...

Chết cười....sao không nghĩ đó là những tên Thương hiệu, cứ giữ nguyên tên tiếng Việt, bắt bọn Tây phải đọc tên Thương hiệu tiếng Việt của ta ???..=))

Chỉnh sửa cuối:

Moriarty

Xe container
Ủa, em tưởng trong ĐKKD có cả tên Tiếng Anh, sao bị luộc được nhỉ, mà luộc như nào mà đội bên kia giỏi vậy cụ?
Cái tên HUT thì em quen hơn, vì thời em còn sinh hoạt bên đó, vẫn gọi là HUT
khả năng là ko đăng ký nhãn hiệu ở cục SHTT nên bị người khác đăng ký, cái món này thực ra có thể đàm phán mua lại nhưng có lẽ các cụ lãnh đạo ko muốn chi