[Funland] Bạch Giao Hương

onano69

Xe container
Em chưa thấy ai trồng cây này cụ ạ. Thường là nó mọc tự nhiên rồi đồng bào phát quang các cây khác để nó ưu tiên phát triển thôi ạ.
Chắc phải có người mua thì họ mới bán chứ nhỉ thế nên em mới tìm hiểu, có khi kiếm mảnh vườn trên SS để chuột bạch quá ;))

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Bẩm cụ tại em sống ở vùng có cây ấy nên cụ cho phép em nguy hiểm tí ợ.
Không liên quan thớt, tiện đây em níu áo mợ tí. Hôm qua có ông anh bày em lấy rễ cau treo với rễ trầu không ngâm rượu uống để bổ thận có OK không mợ :D

giaconngu

Xe tăng
Tháng 9/1918 Auguste Jean Baptiste Chevalier mô tả loài Liquidambar tonkinensis (hiện nay coi là đồng nghĩa của Liquidambar formosana) tại trang 839 tạp chí Bulletin économique (de l'Indochine) như sau:

Noms indigènes: Sào ou Thau, Sâu, trao, chao, cheo, trầu (annam.), mẹng deng (mán), chà p’hai (mương).
Dimensions: arbe de 12 à 20 mètres de hauteur. Billes de 6 à 10 mètres de longueur et de 0m.40 à 0m.70 de diamètre.
Propriétés: Aubier blanc-grisâtre, assez épais. Bois blanc-rosé ou blanc-grisâtre, à grain très fin, assez dense, se polit bien.
Usages: Colonnes, charpente, menuiserie, mortiers pour piler le riz, barriques à ciment (assez bon). L’arbre laisse exsuder une résine comparable au storax de l’Asie mineure.
Prix: 6 à 10 piastre le mètre cube.
Distr. Géorg.: Assez commun dans tout le Tonkin, principalement à la lisière des forêts: Phu-tho, Tuyên-quang, Yên-bay, Thai-nguyên, cantonnement sud-est, Langson. Paraît manquer sur les montagnes.

Tên bản địa: Sào hay Thau, Sâu, trao, chao, cheo, trầu (Trung Kỳ), mẹng deng (Mán), chà p'hai (Mường).
Kích thước: cây gỗ cao 12 đến 20 mét. Gỗ tròn dài từ 6 đến 10 mét và đường kính 0,40 m đến 0,70 m.
Đặc tính: Dác gỗ màu trắng xám, khá dày. Gỗ màu trắng hồng hoặc trắng xám, thớ rất mịn, khá nặng, đánh bóng tốt.
Công dụng: Làm cột, khung, đồ gỗ, cối giã gạo, thùng xi măng (khá tốt). Cây tiết ra một loại nhựa có thể so sánh với cây sau sau Đông phương [= Liquidambar orientalis, loài bản địa Tiểu Á, gọi là Đông phương/phương Đông là trong sự so sánh nó với loài Liquidambar styraciflua - loài sau sau bản địa đông nam Hoa Kỳ và Trung Mỹ, nhưng đã du nhập vào Tây Âu] của Tiểu Á.
Giá: 6 đến 10 đồng bạc Đông Dương mỗi mét khối.
Phân bố địa lý: Khá phổ biến khắp Bắc Bộ, chủ yếu ở bìa rừng: Phú Thọ, Tuyên Quang, Yên Bái, Thái Nguyên, các hạt/khu đông nam, Lạng Sơn. Dường như không có ở trên núi.

7663A18

Xe tăng
Chắc phải có người mua thì họ mới bán chứ nhỉ thế nên em mới tìm hiểu, có khi kiếm mảnh vườn trên SS để chuột bạch quá ;))
Không ai mua nên không ai bán cụ ạ.
Theo em cụ cứ lên mạn Bắc Giang, Lạng Sơn trèo lên mấy cái đồi thấp thấp, thấy cây con cứ đào về trồng thôi không ai giữ đâu ạ.

onano69

Xe container
Theo em cụ cứ lên mạn Bắc Giang, Lạng Sơn trèo lên mấy cái đồi thấp thấp, thấy cây con cứ đào về trồng thôi không ai giữ đâu ạ.
Để em hỏi đứa em nó làm kiểm rừng chắc nó biết ;)) nhưng nó ở trên Sơn La chưa chắc có :)

Marda49

Xe buýt
Đừng xúi bậy! Coi chừng đưa người ta vào con đường phạm pháp đấy!

7663A18

Xe tăng
Đừng xúi bậy! Coi chừng đưa người ta vào con đường phạm pháp đấy!
Cụ không hiểu thế nào là cây con, thế nào là cây to à?

Marda49

Xe buýt
Cụ không hiểu thế nào là cây con, thế nào là cây to à?
Bây giờ vô rừng mang về là có nguy cơ phạm pháp hết, trư khi có giấy phép kiểm lâm và có vườn ươm. Củi kiểm lâm nó còn bắt nữa chứ cây con.

onano69

Xe container
Bẩm cụ tại em sống ở vùng có cây ấy nên cụ cho phép em nguy hiểm tí ợ.
Nhìn ảnh Mợ có phân biệt được là cây Sau sau chuẩn không ạ? Để em nhờ kiếm cái ảnh gửi mợ thẩm hộ em ;))

7663A18

Xe tăng
Bây giờ vô rừng mang về là có nguy cơ phạm pháp hết, trư khi có giấy phép kiểm lâm và có vườn ươm. Củi kiểm lâm nó còn bắt nữa chứ cây con.
ui sợ quá cụ ơi;
hôm nọ em dừng chân lái có hái mấy quả sim may không bị kiểm lâm bắt.
thế này thì rừng sắp xanh lại rồi

Marda49

Xe buýt
ui sợ quá cụ ơi;
hôm nọ em dừng chân lái có hái mấy quả sim may không bị kiểm lâm bắt.
thế này thì rừng sắp xanh lại rồi
Thực sự cụ làm vậy là do hiểu biết pháp luật cụ hạn chế thôi. Rừng bây giờ có chủ hết rồi!

Có sao đâu

Xe buýt
Em nhớ dự án trồng thử nghiệm cây phong lá đỏ ở đường NCT. Chưa tới mùa đông là dân tình thi nhau hóng mà mãi nó ko đỏ, cây thì có tý cành lá còi cọc. Chả biết họ bứng đi khi nào nữa 😁
Đường TDH trước trồng cây Sau Sau ở giữa đường Cụ nhá, sau các cháu đứng tựa cây chờ khách lâu quá vặt hết lá nên chết hết trồng thay vào hàng cây Tường Vi rồi

7663A18

Xe tăng
Thực sự cụ làm vậy là do hiểu biết pháp luật cụ hạn chế thôi. Rừng bây giờ có chủ hết rồi!
Vâng cụ, mỗi tội người thiếu biết PL như em còn nhiều quá.
Thôi cụ ngắm mây tiếp đi nhé. Em đút chân vào gầm bàn làm việc đây, máy lạnh các em bật từ nãy rồi. Sáng nay mưa, đi làm chủ quan không cắp cái ô mới dở chứ.

Marda49

Xe buýt
Vâng cụ, mỗi tội người thiếu biết PL như em còn nhiều quá.
Thôi cụ ngắm mây tiếp đi nhé. Em đút chân vào gầm bàn làm việc đây, máy lạnh các em bật từ nãy rồi. Sáng nay mưa, đi làm chủ quan không cắp cái ô mới dở chứ.
Vâng nhiều, nhưng bớt ngừoi nào hay người đó cụ. Coi như nhón tay làm phúc vậy thôi.

MyMac

Xe điện
Không liên quan thớt, tiện đây em níu áo mợ tí. Hôm qua có ông anh bày em lấy rễ cau treo với rễ trầu không ngâm rượu uống để bổ thận có OK không mợ :D
Bẩm cụ Phỡn. Cái món này gần như không có tác dụng mấy đâu cụ ợ. Bởi vì cái gì cũng phải có nguyên ní của nó. Trước hết thì rễ cau treo và rễ trầu không không có tác dụng làm tăng độ "phè phỡn". Rễ cau treo có tác dụng làm mát cơ thể, rễ giầu không có tác dụng kháng viêm, giảm đau. Hai anh này kết hợp lại mí nhau có tác dụng làm sạch cơ thể - một tác nhân nhỏ trong rất nhiều tác nhân kích hoạt độ "phè phỡn". Mà để làm sạch được thì phải uống lâu dài, uống đúng liều lượng. Chứ các cụ cứ hai ba zô thì lại có tác dụng ngược lại.

Cái anh cầm trịch độ "phè phỡn" là hai quả thận. Để bảo dưỡng hai cái quả í người ta phải bảo trì toàn cơ thể thường xuyên: Tập thể dục, tắm nắng, bài hàn tà, dùng thuốc tẩy sạch máu mỡ, bổ thận - đi kèm bổ lục phủ ngũ tạng. Tóm lại men gan, máu mỡ, tiểu đường, gút, lung tung phèng thì rễ sâm cau, rễ giời cũng không cải thiện được ợ.

Nhìn ảnh Mợ có phân biệt được là cây Sau sau chuẩn không ạ? Để em nhờ kiếm cái ảnh gửi mợ thẩm hộ em ;))
Được cụ ạ. Cái cây này mọc trên đồi trên nương xung quanh nhà bà ngoại em nhiều lắm. Ngày xưa em toàn lấy lá gội đầu thơm tóc lắm.

QUANG1970

Xì hơi lốp
Tên một loại cây rất hay, có nơi gọi là cây Sau trắng, có nơi gọi là cây Sau Sau.., cây này có phải cây lá đỏ không các Kụ nhỉ? có Kụ nào biết về cây này không cho em xin ít thông tin ạ, cây này liệu có dễ trồng không? sao ở Thủ Đô không trồng ít cây này ở trong công viên hay các khu công cộng nhỉ? em thấy là nó khá là đẹp :) lá non thấy bảo cuốn nem thính vào bia lắm ;))

Bạch giao, đố dám khoe bằng ảnh? :D
Hương lạ, ngập sau lúc xếp hình! :P